[HDXPMC]: Biến PC thành Media Center HD Player ngoại hạng, đa năng

XBomMedia

Banned
Hiện nay, việc dùng HTPC thay cho media box đã trở nên phổ biến và tất yếu vì tính đa năng, dễ lắp ráp, linh kiện rẻ, bền. Với những người đang và sẽ sử dụng PC cho phòng khách của mình để xem phim, nghe nhạc với trào lưu Tivi LCD hay là OLED, thì việc để có được một Hi-End HTPC có giao diện đẹp, đa năng dễ dùng, chất lượng hình ảnh, âm thanh tối ưu cho một cấu hình phần cứng tối thiểu là điều mong muốn của tất cả dân chơi HD.

Trong khi đó hệ điều hành WinXP/Win 7 của M$ được sản xuất để đáp ứng nhu cầu làm việc, thiêt kế, … cho dân văn phòng, kỹ sư, …, và bên cạnh khả năng lớp đồ họa tương tác cho dễ dùng của Win, thì Win còn tích hợp cả lớp bảo vệ chống lại sự tấn công virus. Dù tất cả những đặc điểm như vậy là phá bỏ tính Hi-End của HTPC, nhưng Win$ đã được các dân chơi HD sử dụng miễn cưỡng cho HTPC của mình do không còn sự chọn lựa nào khác.

Vậy thì tại sao M$ không tăng cường tính thời gian thực cho hệ điều hành của mình để thống trị tuyệt đối nền tảng hệ điều hành (đây là bản chất của M$) ???. Câu trả lời đơn giản tóm gọn là khi đó Win$ chỉ là con mồi ngon cho virus, và hiện tượng treo máy xảy ra còn tệ hơn nhiều so với Win98 thời mới ra.

Và HDXPMC media center ra đời phục vụ cho dân chơi HD ở đẳng cấp Hi-End. HDXPMC Player tích hợp giao diện XBMC mượt mà “đẹp dã man”, và hệ điều hành chuyên dụng cho HTPC. Để có Hi-End với HDXPMC media center, chỉ cần 3 thao tác đơn giản phổ biến mà chắc chắn là hầu hết nửa số người trên hành tinh này làm được là:

Cắm, Nhấn, Thụ (thưởng thức)

Đơn Giản Dễ Dùng, Tính Năng Phong Phú, Chất Lượng HI-END
Hầu như tất cả chỉ với 6 phím: Enter, Escape, Lên, Xuống, Trái, Phải

ĐÓ LÀ

HDXPMC MEDIA CENTER

HIGH DEFINITIONS EXTRA PERFORMANCE MEDIA CENTER

(HDXPMC IS A XBMC WITH EXTRAS PERFORMANCE)​
attachment.php

NHƯ VẬY HDXPMC LÀ GÌ ?

HDXPMC là gói phần mềm bao gồm hệ điều hành chuyên dụng cho HD HTPC, lõi XBMC media center, hệ quản lý cửa sổ đồ hoạ, module tương tác với điều khiển từ xa. HDXPMC được phát hành ở dạng đĩa CD, USB, tệp tin ISO, hay là tệp tin dạng USB image.
Đối với dạng tệp tin, sau khi tải về thì có thể ghi ra đĩa CD (đối với USB image thì dùng công cụ Win32 disk imager để ghi ra USB key disk). Sau đó khởi động máy tinh từ đĩa CD (hay USB) thì bạn sẽ có được một HTPC media center được điều khiển hoàn toàn bằng Điều khiển Từ Xa đơn giản như đầu phát HD hay DVD player nhưng tính năng thì phong phú, giao diện thì tuyệt đẹp, chất lượng thì HI-END.

...

XMedia sẽ tiếp tục cập nhật tiếp, còn quí vị có thể xem tiếp ở đây, và phần mềm thì tải miễn phí ở đây

...

PS2Guy

Ðề: [HDXPMC] BIẾN PC THÀNH Media Center HD PLAYER NGOẠI HẠNG, ĐA NĂNG

XBMC đã được phát triển từ rất lâu, từng sử dụng (và hiện tại vẫn đang sử dụng) trên máy XBox "cùi" và rất hài lòng với nó, sau này mới biết nó được port sang PC.
XBMC khả năng mở rộng cao vì nó hỗ trợ user script tốt :)

FREE hả XBomMedia? Trên trang hdxpmc của bạn không chấp nhận Donate Paypal à? Và hình như trang Donate đang bị sai codepage, chỉnh lại đi XBomMedia....

Ủng hộ bạn vì điều này sẽ giúp cho người chơi HD HTPC có thêm một sự lựa chọn nữa....

XBomMedia

Banned

XBMC đã được phát triển từ rất lâu, từng sử dụng (và hiện tại vẫn đang sử dụng) trên máy XBox "cùi" và rất hài lòng với nó, sau này mới biết nó được port sang PC.
XBMC khả năng mở rộng cao vì nó hỗ trợ user script tốt :)

FREE hả XBomMedia? Trên trang hdxpmc của bạn không chấp nhận Donate Paypal à? Và hình như trang Donate đang bị sai codepage, chỉnh lại đi XBomMedia....

Ủng hộ bạn vì điều này sẽ giúp cho người chơi HD HTPC có thêm một sự lựa chọn nữa....

Bạn chọn Encoding Unicode (UTF-8) cho IExplerer để đọc được phần văn bản tài trợ. thks

mezzo

Mình đã ghi vào USb và chạy rất tốt nhưng không hiểu sao không nhận được ổ cứng nên chưa xem được

XBomMedia

Banned

Mình đã ghi vào USb và chạy rất tốt nhưng không hiểu sao không nhận được ổ cứng nên chưa xem được

Vì lí do an toàn dữ liệu nên hiện tại phiên bản USB image ngầm định là không truy xuất dữ liệu ổ cứng trong. Thường thì dùng ổ gắn ngoài qua cổng USB thì tiện lợi hơn.

Bây giờ để truy xuât được ổ cứng trong, bạn thay tệp tin syslinux.cfg trong ổ đĩa USB bằng tệp tin mới syslinux.cfg này đâ thêm tùy chọn truy xuất ổ cứng trong.

Hiển nhiên việc HDXPMC truy xuất ổ cứng trong thì không có vấn đề gì, nhưng HDXPMC team không chịu trách nhiệm về việc mất mát dữ liệu.

Thân chào !

herohut

Member

Thế túm lại thứ này là gì đây?
XP(Crack hổ trợ nhiều drivers, portable) + XBMC à?
Nghe qua lắp ghép giống kiểu Tàu khựa quá: nguồn mỡ không ra nguồn mở mà crack không ra crack

ars102

Member

XBMC chạy trên Linux (dường như là Debian thì phải)

@XBomMedia: mình build chạy thử OK, nhưng giao diện không thấy có tiếng Việt ? Mà bạn có chắc pass thru được âm thanh 7.1 không ?
Nếu có thể thì hướng dẫn mình cách thực hiện nhé !

satan85

Well-Known Member

thấy đẹp quá, không biết mua cái remote ở đâu vậy bạn

thuanblack

Mình đang down, chưa chạy thử, nhưng nhìn hình là thích lắm rồi, cám ơn các bạn nhé. Tiện thể cho mình hỏi cái remote loại nào thì dùng được với phần mềm này, và mua nó ở đâu vậy. Cám ơn nhiều...

mrtuanvn

Member

Cái này theo mình hiểu là cook lại từ XBMC Live(nền Ubuntu). Rất hoan nghênh các bác nhóm HDXPMC phát triển theo hướng này.

@ HDXPMC : thấy quảng cáo kinh quá mình cũng down về xem thử, nhưng bị treo ngay sau màn hình HDXPMC (đề nghị design lại màn hình này chứ nhìn lúa lắm, k được chuyên nghiệp- góp ý chân thành đấy k phải ném đá đâu), tự chạy ra màn hình đen : "FreeBSD ...." rồi im luôn. Đã thử các loại boot : ATI/NVIDIA/Intel với Safe Mode hoặc không --> Vui lòng giúp đỡ.

XBomMedia

Banned

Cái này theo mình hiểu là cook lại từ XBMC Live(nền Ubuntu). Rất hoan nghênh các bác nhóm HDXPMC phát triển theo hướng này.

@ HDXPMC : thấy quảng cáo kinh quá mình cũng down về xem thử, nhưng bị treo ngay sau màn hình HDXPMC (đề nghị design lại màn hình này chứ nhìn lúa lắm, k được chuyên nghiệp- góp ý chân thành đấy k phải ném đá đâu), tự chạy ra màn hình đen : "FreeBSD ...." rồi im luôn. Đã thử các loại boot : ATI/NVIDIA/Intel với Safe Mode hoặc không --> Vui lòng giúp đỡ.

Bạn post giùm cái cấu hình PC của ban về địa chỉ mail: [email protected]

nokia6233_fa

Mình làm đúng theo hướng dẫn trên Web site của nhóm mà khi cắm USB vào thì máy đơ luôn, cứ đứng im ở màn hình khởi động. phải ấn reset để khởi động lại máy.

MrBo682

Well-Known Member

Đẹp dã man!!!.Chưa thử nhưng sẽ down về thử....

thainl

Member

sound onboard của mình ko có optical/coxial. Mình cùng sound rời Juli @, ko biết HDXPMC có nhận luôn ko bạn. Nếu nó ko nhận thì có xài driver rời đc ko ạ?

Thái,
Thank you very much!

centos5f4vn

Các bác HDXPMC sửa cái màn hình boot trông chán kinh, gọi là quảng cáo "thô" có được không nhỉ. Trên site cũng không chi tiết là các bác đã làm gì cái bản XBMC Live gốc để thành cái bản này. Nên em muốn so sánh cái các bác làm với các gốc để lựa chọn cũng khó.

Thế nên dùng cái XBMC gốc có khi còn hay hơn. Hoặc cài Ubuntu rồi cài XBMC trên đó cũng là một lựa chọn có thể chấp nhận đc.

XBomMedia

Banned

sound onboard của mình ko có optical/coxial. Mình cùng sound rời Juli @, ko biết HDXPMC có nhận luôn ko bạn. Nếu nó ko nhận thì có xài driver rời đc ko ạ?

Thái,
Thank you very much!

Hầu như là nhận hầu hêt sound card. Bạn cứ dùng đi, khi nào không có âm thanh thì hãy post cấu hình sound.

thân chào !

Cập nhật thêm các Skins khác đi bro ơi, Aeon chẳng hạn.
Cả font dùng cho file sub .srt nữa =.=
Mà sao boot CD đc còn USB thì ko đc =.=.

P/S : ai có bài huớng dẫn về XPMC all ko nhỉ ? share mình phát :-s

XBomMedia

Banned

Cập nhật thêm các Skins khác đi bro ơi, Aeon chẳng hạn.
Cả font dùng cho file sub .srt nữa =.=
Mà sao boot CD đc còn USB thì ko đc =.=.

P/S : ai có bài huớng dẫn về XPMC all ko nhỉ ? share mình phát :-s

Để khởi động từ USB, thì trong bios chọn thứ tự cho USB đầu tiên.
Nếu mainboard có nhiều tuỳ chọn USB và có tuỳ chọn USB auto thì chọn USB auto, nếu không thì theo USB FDD/USB HDD.

satan85

Well-Known Member

bạn cho mình hỏi tí là khi dow usb3700.img và win32 về, dùng win 32 để ghi usb3700.img này thì nó báo lỗi a error occurred when alttempting to get ahandle on the volum.error 8

nghãi là sao nhĩ

Bên trên