[HDXPMC]: Biến PC thành Media Center HD Player ngoại hạng, đa năng

Ðề: [HDXPMC] BIẾN PC THÀNH Media Center HD PLAYER NGOẠI HẠNG, ĐA NĂNG

Cho hỏi cái remote có bán ở TPHCM không vậy?

lcmart

Member

lam sao de add font chu vào cho hiển thị dc phụ đề vậy bác ?

hdbeo

bác ơi , ok , good lắm, nhưng làm sao set IP address cho thang XPMC này vậy, thấy có file parameters.txt trong /live, nhưng ko biết set sao, bác chỉ giúp

hdbeo

với lại, ổ cứng mình có 3 phân vùng C,D,E, nhưng nó chỉ thấy được thằng C thôi (shd2), là sao vậy bác, shd4, và shd5 thì trống trơn, chắc chưa mount hả, vậy sao chạy command mount đây

ngminhmv

quá hay đang down về tét thử nhưng nhìn la máu mua cai remote lam rồi.

Bạn ơi cho mình hỏi, nếu mình down về và cài trên HDD, thì lúc mình chuyển qua XPMC, theo như mình đọc hướng dẫn thì dữ liệu trong ổ sẽ mất hết, như thế thì phải mua 1 cái HDD cắm ngoài qua cổng usb, thế thì làm sao dám cài trên HDD đc:(

XBomMedia

Banned

@lcmart
•Sẽ cung cấp tài liệu để thêm font chữ unicode sớm.

@hdbeo
•HDXPMC sẽ tự động sử dụng DHCP để lấy IP. Còn nếu muốn static IP thì bạn có thể thay đổi hai file: /etc/network/interfaces, /etc/resolv.conf.
Phiên bản HDXPMC kế tới sẽ cung cấp GUI để cài đặt IP tĩnh cũng như wireless.
•Còn vấn đề ổ cứng nhiều phân vùng thì HDXPMC sẽ tự đông phát hiện, vì vậy bạn mô tả chi tiết hơn là bạn truy xuất như thế nào mà chưa thấy những phân vùng còn lại về địa chỉ mail: [email protected] để HDXPMC team kiểm tra.

@vuquanghai
•Hiện việc cài đặt vào ổ cứng hơi phức tạp và chiếm dụng nhiều không gian đĩa, HDXPMC team đang viết tài liệu hướng dẫn để việc cài vào ổ cứng nhanh gọn hơn (có thể cài song song với M$ OS)

ngminhmv

Vậy hiện tại font chữ chưa khắc phục dc sao.
Cám ơn cái này rất hay.
Cần đ/c mua remote sớm.Quá good.

hungdng

Member

Tôi có ý kiến thế này:
Mua 1 ổ cứng (dung lượng nhỏ thôi) để cài Unbuntu, HDXPMC team phát triển phần mềm này đóng gói ứng dụng sau đó cài lên hệ điều hành này. Vừa để học hỏi thêm về hệ điều hành mã nguồn mở.

hdbeo

@lcmart
•Sẽ cung cấp tài liệu để thêm font chữ unicode sớm.

@hdbeo
•HDXPMC sẽ tự động sử dụng DHCP để lấy IP. Còn nếu muốn static IP thì bạn có thể thay đổi hai file: /etc/network/interfaces, /etc/resolv.conf.
Phiên bản HDXPMC kế tới sẽ cung cấp GUI để cài đặt IP tĩnh cũng như wireless.
•Còn vấn đề ổ cứng nhiều phân vùng thì HDXPMC sẽ tự đông phát hiện, vì vậy bạn mô tả chi tiết hơn là bạn truy xuất như thế nào mà chưa thấy những phân vùng còn lại về địa chỉ mail: [email protected] để HDXPMC team kiểm tra.

@vuquanghai
•Hiện việc cài đặt vào ổ cứng hơi phức tạp và chiếm dụng nhiều không gian đĩa, HDXPMC team đang viết tài liệu hướng dẫn để việc cài vào ổ cứng nhanh gọn hơn (có thể cài song song với M$ OS)

Mình sài live, không có 2 thư mục này /etc/network/interfaces, /etc/resolv.conf
chỉ có:
.disk
boot
dists
install
live
pool
dotXBMC

pác xem lại giúp nhé

lhlong75

Member

cho hỏi remote htpc loại của HP: gồm 1 remote + adaptor Ir bự (hình như là hàng fake thì phải), e mua của bách chinh gì đó ngoài hnoi có điều khiển được o ? hay là phải mua loại của bác

ngminhmv

Em có con case HP compaq dc 5750 mà ko chạy đc.Bác giúp em vụ này.

thainl

Member

Mình sài live, không có 2 thư mục này /etc/network/interfaces, /etc/resolv.conf
chỉ có:
.disk
boot
dists
install
live
pool
dotXBMC

pác xem lại giúp nhé

E cũng thấy giống như bác. Nhưng e nghĩ có thể do mình view bằng window nên ko thấy thư mục kiểu linux.

Upapa

Em chào bác chủ thớt, em mới đọc topic này lần đầu thấy rất hay và mong bác trả lời cho em mấy câu hỏi sau (em trân thành cảm ơn):
1. HDXPMC là chương trình chạy độc lâp (máy ko cài OS gì cả hay phải cài OS mới chạy được)?
2. Nếu phải có OS thì máy phải cài Linux hay Win nào là tốt nhất? (nếu bác phát triển tren Xp là tot nhât vì rât nhiều người ko biết tý gì về Linux như em chẳng hạn)
3. Tại sao có nhiều bản USB image lên đến tận 8G? Thông tin của từng bản là gì? (em tìm mãi mà không thấy thông tin nào nói về từng bản)
4. HDXPMC là CPU decode hay GPU decode? có chức năng chọn cho giữa 2 option này không? như em thì thich GPU decode hơn.
5. vấn đề âm thanh 5.1 và 7.1 ntn ?
Em cảm ơn bác nhiều. 1 chương trình khá hay và em se là 1 fan cho các chương trình hữu dụng này. Cám ơn nhóm phát triển.

XBomMedia

Banned

@lhlong75:
• Chỉ có Remote được cung cấp bở HDXPMC thì mới tương thích hoàn toàn. Kiểu remote của HDXPMC team được thiết kế nhỏ gọn (kích cỡ như USB mini), dễ nhìn, và tối ưu hoá cho media center.
• Còn những loại remote của những hãng khác thì không dùng được.
@ngminhmv:• Nếu GPU của máy bạn là ATI Radeon® X1300, nên khi boot là chọn GPU INTEL (phần download đã chú ý cách chọn này). Còn dòng ATI Raedon từ HD2xxx trở lên thì chọn GPU ATI (HD2400, HD2600, HD4350, … )
@hdbeo/thainl:
Cứ nghĩ là các bạn dân linux nên mới reply máy cái tệp tin đó.
Vì vậy để cài static IP, DNS server thì các bạn chờ phiên bản kế tiếp có giao diện GUI để dễ dùng.
@hungdng:
• Bạn có thể cài ubuntu và xbmc để dùng (khi cài kiểu này thì dung lượng đĩa cứng cần khoảng 3G, và không thích hợp cho kiểu dùng media center).
• Còn HDXPMC sẽ phát hành hướng dẫn cài trên HDD độc lập (chỉ cần 600MB), trên cùng ổ đĩa với WinXP/Vista/7, và khi khởi động thì chỉ cần chọn cái nào (hay là ngầm định) để chạy như kiểu truyền thống. Khi cài trên ổ cứng thì tốc độ khởi động rất ấn tượng (<30s trên mainboard 945 (board năm 2007), dual core 2140 1.6G, còn nếu trên mainboard mới và tốc đô CPU nhanh hơn thì ấn tượng hơn nhiều).

hoangdracohp

Sao em không down được vậy ?????

c535

Member

Máy của mình không chạy được chắc do card VGA onboard có đúng không a ?
CPU = 5200
VGA = onboard
Main = foxconn g31

sao bác không thêm option giải mã = CPU

XBomMedia

Banned

@hoangdracohp
Download theo kiểu Save Target As … thì lúc nào cũng được
@c535
Tất cả dòng card đồ hoạ của NVIDIA/ATI/INTEL hỗ trợ tối thiểu DirectX* 9.0c thì dùng được tốt.
Về vấn đề giải mã bằng GPU. Vì lý do HDXPMC tích hợp hệ điều hành chuyên dụng, xem HD1080p với dual core E2160 là tốt rồi nên không cần tuỳ chọn giải mã GPU.
Với CPU 5200, GPU 3100 đó thì chạy quá mượt.
@Upapa
1. HDXPMC là chương trình chạy độc lâp (máy ko cài OS gì cả hay phải cài OS mới chạy được)?
>> HDXPMC nôm na như là WinXP/Vista/7 + Media center, nhưng mà đã hơn nhiều. Không cần ổ cứng trong, chỉ cần cắm HDXPMC USB là dùng
2. Tại sao có nhiều bản USB image lên đến tận 8G? Thông tin của từng bản là gì? (em tìm mãi mà không thấy thông tin nào nói về từng bản)
>> tất cả các bản là giống nhau, nhưng được tạo trước cho các loại cỡ USB cho tiện. EX: nếu có USB 8G mà dùng image loại 1G thì USB 8G chỉ dùng được 1G sau khi ghi HDXPMC image (phải dùng phần mềm chuyên dụng thì mới dùng hết được, nên bất tiện)
3. HDXPMC là CPU decode hay GPU decode? có chức năng chọn cho giữa 2 option này không? như em thì thich GPU decode hơn.
>> xem ở trên
4. vấn đề âm thanh 5.1 và 7.1 ntn ?
>> Hỗ trợ tốt. Downmix về stereo, từ stereo ra tất cả các loa, …

satan85

Well-Known Member

Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đở, đã dùng ok, chỉ có điều là font chữ bị lỗi, khi nao có bán nguyên bộ thì mình đăc một bộ

anhmc

anh cho em đã có đktx chưa vậy nếu có thì giá bao nhiêu có thể gửi mua qua đường bưu điện được không tại nhà em ở sơn la

Bên trên