Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

meocon

Well-Known Member
Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Dùng bản 1.0.8 giao diện Metro bắt mắt, test thử mượt hơn bản 1.0.7 trước mà.
Đặc biệt đã set mặc định trình duyệt Chrome, không sử dụng trình duyệt cũ của HIMEDIA nữa.
Update luôn KODI 14.2 sử dụng qua mấy addon xem khá mượt đó các bác

Sao có bạn nói Chrome bị lỗi ?

ailangthang

Active Member

Q3 Q5 Q10 đều có cả , cổng AV đầy đủ

Xác nhận là mình đang xài Q1 IV cũng có cổng AV (3 đầu hoa sen vàng, đỏ, trắng). Và nghe nhạc, hát KOK + xem phim bằng ampli 2 kênh (chưa đủ xèn để xúc dàn 5.1) mở volume lớn cũng ko hề rè.

ailangthang

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Cách làm mát Himedia Q5IV:
Mua 1 cái đế inox dùng lót nồi, có chân càng cao càng tốt. Khi để Q5IV lên đế, nhờ mặt dưới trống trải nên Q5IV thông thoáng không khí, không bị nóng nhiều nữa. Lựa chọn kích cỡ đế inox cho phù hợp với Q5IV, đừng lấy cái quá to.
Ví dụ xem hình :

Mình thấy tận dụng lại cục xạc cũ xưa của mấy cái di động màn hình đen trắng (điện thế 5V, 1A) + với quạt case máy tính, chế lại rồi đặt cái quạt nằm dưới "đít" của em Himedia là mát rười rượi mà ko cần dùng đến nguồn USB sợ làm ảnh hưởng thiết bị.
P/S: mình đang dùng cách này và thấy rất hiệu quả, cái Q1 IV mát rượi dù có chạy cả ngày.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Mình thấy tận dụng lại cục xạc cũ xưa của mấy cái di động màn hình đen trắng (điện thế 5V, 1A) + với quạt case máy tính, chế lại rồi đặt cái quạt nằm dưới "đít" của em Himedia là mát rười rượi mà ko cần dùng đến nguồn USB sợ làm ảnh hưởng thiết bị.
P/S: mình đang dùng cách này và thấy rất hiệu quả, cái Q1 IV mát rượi dù có chạy cả ngày.

cách này thì lại càng yên tâm :D, yên tâm hơn nữa thì cho em nó vào phòng lạnh, đóng cửa, tắt đèn, XYZ thôi =))

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

cách này thì lại càng yên tâm :D, yên tâm hơn nữa thì cho em nó vào phòng lạnh, đóng cửa, tắt đèn, XYZ thôi =))

meocon

Well-Known Member

@hoangphongHD , cách này đúng là bá đạo , nhưng mất thẩm mỹ :)

nhhh

Well-Known Member

Trước em dùng Q3iv chả phải quạt hay gì nhưng lúc nào cũng chỉ hơi ấm ấm, thì Q1 chắc cũng thế. chạy cả ngày cũng không tăng nhiệt.
Giờ dùng Q5iv nếu không có quạt thổi vào đít em ấy thì đúng là nóng hơn Q3 nhiều. Nhưng chảy rụng cái chân cao su thì chưa tưởng tượng ra...ghê quá. Lâu nay để quạt rồi nên em nó lúc nào cũng mát. :D
Còn đứa em lấy con Q10iv. Mang qua em chạy cài chương trình linh tinh đủ khoảng 1 tiếng thôi. Sờ ngoài thì ấm nhẹ như Q3 nhưng mở nắp ra sờ cái HDD nằm trong đó thì cũng nóng phải trên 50độ. Và một điều mà tới khi sờ vào Q10iv em mới biết đó là vỏ nhựa. Vỏ nhựa mà giả nhôm xước. Vậy thì nóng thế nào trên vỏ được. HDD nóng bà cố mà vỏ nhựa thì không truyền nhiệt ra ngoài được, Mát ở ngoài vỏ phía trên HDD chỉ là ảo thôi. Còn lớp phía dưới gắn cái quạt bé bé hút ở khu vực board mạch chính ra rồi hi vọng nó sẽ giúp làm mát được phía trong.
- Kết luận ở mức xung nhịp của Q5. và Q10iv thì nóng như vỏ Q5 là phản ánh đúng nhiệt độ của máy nhất vì nhôm truyền hết ra ngoài sờ là thấy. Mình tìm cách giải nhiệt vỏ nhôm thì đảm bảo dùng yên tâm hơn Q10iv luôn.
- Q10iv sờ mát nhưng bên trong thực sự là chưa biết mát thật hay không vì vỏ bằng nhựa... (HDD thì chẳng mát tẹo nào mặc dùng chưa truy cập dữ liệu trên HDD là mấy và mới chỉ mở máy có 1 tiếng thôi) Lỡ cái quạt trong máy nó hư mà không biết cứ thể dùng thì đảm bảo cái tản nhiệt trên con cotex A9 cũng rớt ra chứ chẳng chơi.

nhhh

Well-Known Member
Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

cứ chân thật như Q5, nóng sao cứ phô ra hết để yên tâm mà xài =))

Đúng rồi bác. Em thấy Q5iv chính là con tản nhiệt tốt nhất. Nếu nhiệt độ phòng khoảng 25 độ (tức là phòng có máy lạnh) thì yên tâm dùng không cần quạt. Còn bình thường để yên tâm thì cứ chế cái quạt dưới đế dù nóng 40 độ trong phòng em nó vẫn phang ngọt. Mà quạt thổi vào em thấy mát hơn hút ra. Còn bụi thì chắc là bụi hơn chút :D.
- Bác nào ngại lấy nguồn từ usb ra thì khéo tay tách hẳn vỏ của nguồn cấp chính (12v) đấu cái quạt hút case PC vào có mà lạnh tê.

rongau88

Q10 không phải nhựa giả nhôm mà là 2 lớp vỏ, trong là nhựa ngoài là nhôm.còn dùng ổ cứng thì cứ hdd di động usb 3.0 mà phang là yên tâm nhất.

nhhh

Well-Known Member
Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Đó là lý do em chọn Q5+hdd portable thay cho Q10

Một lý do nữa để em chọn Q5 là vì nó rất gọn gàng. wifi mạnh khi đi du lịch dài ngày mang theo vô phòng khách sạn tha hồ thưởng thức qua internet :D. Nhìn con Q10 to quá...to hơn cả mấy đầu HD box trước em dùng...

phuongtv_76

Well-Known Member

Hôm qua e dùng q10iv 8h liền thấy vỏ âm ấm thôi, hdd bên trong cũng vậy, đâu có nóng đâu

Q5IV có bác nào dám tắt điều hòa, tắt quạt tản nhiệt tự chế, mở Real Racing khoảng 30 phút xem có bị nóng đến mức dùng điều khiển ko tắt được. Nóng đến chảy nhựa đế cao su ko nhé?
tuy nhiên xài con này gắn quạt tản nhiệt (mình đặt lên miếng tản nhiệt laptop cũng khá gọn gàng) nếu ko bị sút dây quạt thì chạy ngon mà ổn định. Chắc phải lắp 2 quạt 2 nguồn độc lập cho chắc! :)

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Q5IV có bác nào dám tắt điều hòa, tắt quạt tản nhiệt tự chế, mở Real Racing khoảng 30 phút xem có bị nóng đến mức dùng điều khiển ko tắt được. Nóng đến chảy nhựa đế cao su ko nhé?
tuy nhiên xài con này gắn quạt tản nhiệt (mình đặt lên miếng tản nhiệt laptop cũng khá gọn gàng) nếu ko bị sút dây quạt thì chạy ngon mà ổn định. Chắc phải lắp 2 quạt 2 nguồn độc lập cho chắc! :)

oh, mình chỉ kê 2 miếng gỗ ở dưới đít Q5 cho nó thoáng, và mình cho chạy online cả ngày nè bạn :)

P/s: phòng khách mình hok cóa lắp điều hòa ^^, Q5 mình ko gắn quạt. Mình mở XBMC cho chạy clip ca nhạc tự động...

tienlequoc

Well-Known Member

Từ thời Q5II rồi, và vẫn chưa thấy có thay đổi gì để cải thiện hết, mà kết hợp thiết bị điện tử với thiết bị nấu ăn cũng tốt. (chiên ốp la...:)))

3dong

Member

Hôm qua e dùng q10iv 8h liền thấy vỏ âm ấm thôi, hdd bên trong cũng vậy, đâu có nóng đâu
Q10 có quạt làm mát nên không nóng, cong Q5 làm mắt bằng chính vỏ nhôm để tản nhiệt, không có quạt tất nhiên là nóng hơn

nhhh

Well-Known Member

Chỉnh sao để các clip hoặc phim tự động play mục kế tiếp trong kodi các bác nhỉ. Hướng dẫn em với. mở clip hài hoặc hoạt hình cho trẻ con xem cứ hết nó dừng quay về list.

Bên trên