Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

albatron

Member
Tớ đang định nâng cấp cái VGA rời, thắc mắc mấy việc:
Bất kể dòng VGA nào có cổng HDMI đều xuất đồng thời cả hình ảnh và âm thanh phải không? Hay có loại VGA nào chỉ xuất được hình ảnh mà không có âm thanh? (vì không rành nên hỏi kỹ tránh mua nhầm)
VGA có ram 64 bit so với VGA có ram 128 bit trở lên chênh lệch nhiều về hiệu năng k?
Tks nhiều

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

Bất kể dòng VGA nào có cổng HDMI đều xuất đồng thời cả hình ảnh và âm thanh phải không? Hay có loại VGA nào chỉ xuất được hình ảnh mà không có âm thanh? (vì không rành nên hỏi kỹ tránh mua nhầm)
VGA có ram 64 bit so với VGA có ram 128 bit trở lên chênh lệch nhiều về hiệu năng k?
Tks nhiều

Với các VGA hiện nay thì HDMI đều xuất dc cả hình ảnh và âm thanh. Nếu chỉ để xem film thì vga 64bit hay 128bit đều như nhau cả, ko chênh lệch về hiệu năng đâu. Nếu chơi game nữa thì VGA 128bit hơn hẳn 64bit về hiệu năng đấy, hay nói cách khác vga bit cang cao chơi càng mượt.

albatron

Member

Với các VGA hiện nay thì HDMI đều xuất dc cả hình ảnh và âm thanh. Nếu chỉ để xem film thì vga 64bit hay 128bit đều như nhau cả, ko chênh lệch về hiệu năng đâu. Nếu chơi game nữa thì VGA 128bit hơn hẳn 64bit về hiệu năng đấy, hay nói cách khác vga bit cang cao chơi càng mượt.

OK,tks bác nhiều

kemdau

Member

Tks nhiều
Nếu bác mua mới thì hầu hết đều xuất được. Nếu đời cũ thì phải có thêm dây nối digital out từ main đến card nữa. Nếu bác mua thì nên làm em 128bit luôn, làm em 64 về sau lại ân hận.

albatron

Member

Nếu bác mua mới thì hầu hết đều xuất được. Nếu đời cũ thì phải có thêm dây nối digital out từ main đến card nữa. Nếu bác mua thì nên làm em 128bit luôn, làm em 64 về sau lại ân hận.

tớ chắc mua card cũ bạn ơi, bạn có thể cho biết thêm từ dòng nào thì k cần nối dây k?

ít $ thì làm con msi hd 7730 dd3 1GB mới đi bác. ngon cho cả game trung bình và phim 3d

bạn ơi cho mình hỏi chút nếu mình cắm dây HDMI từ cổng HDMI out của VGA vào cổng on của tivi vẫn xuất ra âm thanh chứ

phamhongson

Well-Known Member

nhưng thắc mắc là âm thanh xuất từ VGA chất lượng nó thế nào các bác nhỉ? vì card sound cũng có nhiều loại mà

Nó xuất tín hiệu thô (passthrough) ra cho TV xử lý toàn bộ. Do đó VGA khủng hay cỏ xuất tiếng như nhau.

kemdau

Member

Em có con HD 7770 với con N210 bác nói nó xuất âm thanh (qua HDMI) có giống nhau ko ah?

Em 7xxx thì pass-through được audio các loại còn em N210 thì hình như phải nối qua cổng digital out trên main nên chất lượng sẽ khác nhau đặc biệt là DTS-HD.
Ati từ dòng 5xxx trở lên là pass-though rồi mà đã pass-though thì chất lượng như nhau, còn NVIDIA thì chắc phải từ dòng 4xx trở lên.

ttlinhha

Well-Known Member

Em 7xxx thì pass-through được audio các loại còn em N210 thì hình như phải nối qua cổng digital out trên main nên chất lượng sẽ khác nhau đặc biệt là DTS-HD.
Ati từ dòng 5xxx trở lên là pass-though rồi mà đã pass-though thì chất lượng như nhau, còn NVIDIA thì chắc phải từ dòng 4xx trở lên.

Vâng, cám ơn bác giải thích. E tưởng nó giống nhau như bác gì nói thì e tốn tiền mua VGA hơi nhiều

sircuong1303

Well-Known Member

Nvidia GT210 pass-through qua HDMI mà ko cần dây nối cổng digital out trên main bác nhé :)

goneboy

Member

nhưng thắc mắc là âm thanh xuất từ VGA chất lượng nó thế nào các bác nhỉ? vì card sound cũng có nhiều loại mà

Âm thanh xuất từ VGA hoặc sound card onboard tất nhiên ko thể bằng các sound card rời loại tốt (Tât nhiên ko quá cần thiết), nếu bạn có kinh phí thì có thể làm 1 con rời, lấy âm thanh từ cổng 3.5" trên sound card, hình ảnh thì lấy từ VGA rời xuất ra.

sircuong1303

Well-Known Member

Âm thanh xuất từ VGA hoặc sound card onboard tất nhiên ko thể bằng các sound card rời loại tốt (Tât nhiên ko quá cần thiết), nếu bạn có kinh phí thì có thể làm 1 con rời, lấy âm thanh từ cổng 3.5" trên sound card, hình ảnh thì lấy từ VGA rời xuất ra.

card sound duy nhất ở thời điểm hiện tại xuất dc Dolby TrueHD, DTS HD-Master mà mình biết là e này
Asus Xonar HDAV1.3 Slim
Sound Cards and Digital-to-Analog Converters - Xonar HDAV1.3 Slim

Riêng âm thanh DTS hay DTS-HD nếu pass thì do âm ly xử lý chứ liên quan gì tới con card sound đâu bác, khi pass nó còn chẳng thể can thiệp để chỉnh âm lượng hay các hiệu ứng còn nếu mà nó can thiệp được thì nó không pass được nguyên gốc rồi. Còn âm thanh bác lấy từ cổng 3.5 là âm thanh alalog rồi tất nhiên có card sound thì nó sẽ hay hơn card liền là chắc chắn.

Bên trên