Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

Ðề: Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

Đã có bác sircuong ủng hộ thiết bị rồi, em thì dây dẫn chất lượng tốt thí có thể có hoặc em đi mượn được. Tại nhà em đang sửa chữa một chút nên hiện tại không mời các bác đến nhà em để thực hiện buổi test được. Có bác nào có đủ các thiết bị để cho anh em có thể thực hiện buổi test này thì tham gia cho vui cũng là có cơ hội để mọi người giao lưu với nhau.

Theo như mình hiểu cơ chế truyền âm thanh quang vẫn là cấp phát. Ở trừng mực nào đó giống truyền hình kỹ thuật số mặt đất. trên một kênh tần nhà đài cấp phát tín hiệu ra, trên một kênh sóng có thể cấp phát nhiều kênh hình ảnh âm thanh. Tín hiệu nhận ở nhà bạn được đầu thu giải mã lại. Việc giải mã có tiêu chuẩn cho phép sai số, nếu quá mức tín hiệu đó bị loại và tất nhiên nhà Đài không gửi lại cho bạn rồi. Có hai thông số trên đâu thu là cường độ sóng và chất lượng sóng. Chất lượng sóng tất nhiên là chất lượng tín hiệu số rồi.
Mã hóa và mã khóa (password) khác nhau. Ở mức độ tương đối, mã hóa DTS khá giống phương thức mã hóa truyền hình số. Âm thanh DTS chủ yếu phụ thuộc vào âm thanh nguồn và giàn âm thanh.
Trên hdmi có cơ chế thiết bị đầu cuối, theo hiểu cá nhân của mình hdmi còn tích hợp công nghệ đảo pha. Trên lý thuyết khử nhiễu 100%. Hdmi khắc phục nhược điểm cáp quang.

Những gì bác nói cơ bản là em đã hiểu, cảm ơn bác rất nhiều. Như những gì bác giải thích thì khi xuất DTS nếu là cổng hdmi thì bất cứ sử dụng card hình, sound có hdmi đều giống nhau và không có sự khác biệt giữa cardsound đắt tiền và một con card hình, còn cổng optical và coaxial tín hiệu sẽ kém hơn so với hdmi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Không có nhiễu không có nghĩa là không có sai số, vấn có sai số phát sinh ra từ phần cứng, có khi ngay từ thuật toán phần mềm. Thực tế hệ thống vẫn có nhiễu, thường ở mức độ rất thấp. Giao thức hdmi hoạt động rất tốt, sai lỗi là rất nhỏ. Trên phần cứng khác nhau hệ thống hoạt động gần như tương đương.
Sound card rời dùng giải mã âm thanh là chính. Sound rời có thể tùy chỉnh bằng phần mềm là ưu thế so với DAC. Cảm nhận cá nhân, trên máy tính tốt một sound có giá 200usd có thể cho âm thanh chất lượng tương đương DAC giá 1000 usd. So sánh như thế chỉ là ý kiến cá nhân. Trong nhiều trường hợp vẫn phải mua DAC 1000usd thay vì sound để phù hợp với hệ thống.

neohsan

Member

Có lẽ chỉ có ở VN mới sinh ra trường hợp chất lượng digital khác nhau trên các thiết bị. Hay nói cách khác: xuất digital trên creative hay xonar HD sẽ hơn trên sound onboard.

Lạy chúa con chưa bao giờ biết tín hiệu 0 và 1 lại khác nhau trên nhiều thiết bị như vậy @@

albatron

Member

cũng khá phức tạp để ngâm cứu hết khả năng cũng như làm sao để có được âm thanh, hình ảnh tốt nhất nhỉ.
Nhưng tóm lại dùng âm thanh qua VGA cổng HDMI thì chất lượng cũng vẫn chuẩn thôi, vì nó là tín hiệu số

ko853

Well-Known Member

Vì vấn đề này nó liên quan đến vấn đề kia, nên em xin được mạn phép. chắc bác đang nói về xung clock và hiện tượng jitter.

Nó đó bác. xung clock và hiện tượng jitter là cội nguồn của tín hiệu digital. Các thiết bị xuất digital khác nhau sẽ có clock & jitter khác nhau sẽ xuất digital chất lượng khác nhau. Bác nào muốn hiểu rõ hơn chắc nên hỏi mấy hãng SX thiết bị chứ e ko phải kỹ sư thiết kế mấy cái đó nên ko thể trả lời đầy đủ cho các bác. Vd e nói nếu mún lợi bass thì dùng dây đồng, lợi treb thì dùng dây bạc. Các bác hỏi tại sao thì e chịu hehe

khanhkun84

Active Member

em cũng là ng ko thích thể hiện bản thân nên e mới nói ko dám múa kiếm qua mắt thợ. Theo kiến thức của e thì các thiết bị xuất DTS khác nhau cho ra chất lượng khác nhau, thực tế trải qua e cũng thấy vậy nên e chia sẽ với các bác. E đưa thêm cái link của NSX để các bác thấy là có sự khác nhau như e nói. Còn các bác vẫn chưa tin nữa thì google sẽ ra.

bác này nói đúng này. em cũng đã từng test chung 1 bộ phim, chung 1 soft , chung 1 cọng optical cùi ,chung 1 dàn loa sony is10 của em.
với PC có sound creative 1040 (optical) của em và HTPC optical onboard
cùng 1 mức volume , chế độ của dàn :
PC của em cho ra âm thanh mạnh mẽ hơn hẳn HTPC ( về cả hiệu ứng lẫn độ ngốn VOlume )
Dàn sony is 10 của mình cổ ko có DTShd , ko có HDMI in nên ko so đc optical trên sound với HDMI trên VGA.

Như vậy nghĩa là Sound rời xuất DTS hơn sound ONBOARD ( trừ những con MAIN khủng tích hợp CHIP SOUND khủng thì em chưa có dịp thử ), chứ mấy con CHIP SOUND trên mấy con MAIN Bình thường thì là CHIP của REALTEK ( giống HDMI của VGA)
các bác nào đã thử và cảm nhận rồi cứ mạnh dạn đưa lên đây chia sẻ với ae chứ đừng võ đoán và bảo thủ rồi chê bai nhau trẻ con nó khinh cho.
mình có tuổi rồi nên hòa nhã và giao lưu với nhau thì hơn các bác ạh.
Thank mọi người nhiều.

truc5556

Các bác cho em hỏi 1 tý nha, em có cái pc chạy vga 650 ti 2gb, có cổng hdmi em chuẩn bị mua dàn onkyo 3500 (có dts_hd), nhưng máy nhà không có sound card rời. vậy em truyền tín hiệu bằng dây hdmi từ pc vào receiver của onkyo để cùng lúc xuất hình ảnh và âm thanh lên tivi có ra được âm thanh dts_hd không .chờ câu trả lời các bác

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

Các bác cho em hỏi 1 tý nha, em có cái pc chạy vga 650 ti 2gb, có cổng hdmi em chuẩn bị mua dàn onkyo 3500 (có dts_hd), nhưng máy nhà không có sound card rời. vậy em truyền tín hiệu bằng dây hdmi từ pc vào receiver của onkyo để cùng lúc xuất hình ảnh và âm thanh lên tivi có ra được âm thanh dts_hd không .chờ câu trả lời các bác

xuất bình thường, ngon lành bro à :)

Bên trên