Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

ko853

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về VGA để nâng cấp HTPC

Em thấy bác mới là người đi bình phẩm người khác đấy chứ, còn bác như thế nào e xin phép ko bình phẩm. Tuy nhiên e cũng thấy hơi lạ khi dùng Soundcard để xuất DTS

bác đọc kỹ xem ai là ng bình phẩm trước. Mình lên forum chủ yếu để học hỏi và share kinh nghiệm với nhau nên rất ghét mấy bác đi flame, bình phẩm ng khác. Kiến thức vô bờ bến nên ko ai dám nhận mình biết hết đâu. Mỗi khi có mem nào đó chia sẽ 1 kiến thức mới mình thích lắm và tự tìm hiểu thêm để nâng cao kiến thức cho mình chứ ko thích bỏ time đi flame nhau.

Dùng sc xuất digital thì có gì lạ bác?

ttlinhha

Well-Known Member

bác đọc kỹ xem ai là ng bình phẩm trước. Mình lên forum chủ yếu để học hỏi và share kinh nghiệm với nhau nên rất ghét mấy bác đi flame, bình phẩm ng khác. Kiến thức vô bờ bến nên ko ai dám nhận mình biết hết đâu. Mỗi khi có mem nào đó chia sẽ 1 kiến thức mới mình thích lắm và tự tìm hiểu thêm để nâng cao kiến thức cho mình chứ ko thích bỏ time đi flame nhau.

Dùng sc xuất digital thì có gì lạ bác?
Chỗ bôi đỏ ấy, e có nói thế đâu. Em nói là bác dùng Sound để xuất DTS mới lạ đấy chứ còn xuất digital thì e vẫn xuất 2CH ra DAC nghe nhạc mà (2 cái khác nhau bác nhé, trừ khi máy bác ko có cổng HDMI thì phải xuất qua sound)

Trước mình có xem phim xuất DTS từ cổng quang sound onboard reatelk nghe cũng được.
Có lần dùng hdmi từ mainboard thì hơi ngạc nhiên, thấy tiếng có vẻ trong gọn, không bị cảm giác vỡ và ồn khi mở âm lượng cao. Nhất là âm trầm hay hơn hẳn khi xem bộ phim hành động, những robot trong transformer hay bước chân khủng long thời cổ đại rõ mồn một. Vẫn màn hình đó nhưng không gian phim dường như rộng hơn, thật hơn.
Cũng khá ngạc nhiên vì đó là hdmi onboard. Mình thử lại vài lần thì kết luận khác thật chứ không phải do tâm lý tâm trạng.
Kiểm tra thông số thì thấy sử dụng sound intel hd audio (chắc là của cpu core i)
Khi mình xuất âm thanh qua card màn hình thì là AMD high definition audio.
Qua thực tế sử dụng nó có khác nhau, còn do đâu thì cũng chịu.
Ví như phần mềm nghe nhạc, cùng để ASIO (cái này có lẽ gần giống passthout thì phải) thế mà âm thanh foobar2000 khác jriver media, khác với hi end. Nếu bạn nào dùng thử phần mêm Musicbee cũng chạy ASIO thì thấy âm thanh nó thật kinh khủng.
Musicbee quản lý nhạc rất tốt, cả file WAV, điểm từ âm thanh rất tệ

ttlinhha

Well-Known Member

Trước mình có xem phim xuất DTS từ cổng quang sound onboard reatelk nghe cũng được.
Có lần dùng hdmi từ mainboard thì hơi ngạc nhiên, thấy tiếng có vẻ trong gọn, không bị cảm giác vỡ và ồn khi mở âm lượng cao. Nhất là âm trầm hay hơn hẳn khi xem bộ phim hành động, những robot trong transformer hay bước chân khủng long thời cổ đại rõ mồn một. Vẫn màn hình đó nhưng không gian phim dường như rộng hơn, thật hơn.
Cũng khá ngạc nhiên vì đó là hdmi onboard. Mình thử lại vài lần thì kết luận khác thật chứ không phải do tâm lý tâm trạng.
Kiểm tra thông số thì thấy sử dụng sound intel hd audio (chắc là của cpu core i)
Khi mình xuất âm thanh qua card màn hình thì là AMD high definition audio.
Qua thực tế sử dụng nó có khác nhau, còn do đâu thì cũng chịu.
Ví như phần mềm nghe nhạc, cùng để ASIO (cái này có lẽ gần giống passthout thì phải) thế mà âm thanh foobar2000 khác jriver media, khác với hi end. Nếu bạn nào dùng thử phần mêm Musicbee cũng chạy ASIO thì thấy âm thanh nó thật kinh khủng.
Musicbee quản lý nhạc rất tốt, cả file WAV, điểm từ âm thanh rất tệ

Chuẩn luôn bác ah, lý do thì e cũng ko nắm rõ lắm nhưng có 1 điều e biết là băng thông của dây HDMI lớn hơn opt với coax nên chuyền tải âm thanh đầy đủ hơn. Bằng chứng là chỉ có dây HDMI 1.3 trở lên mới pass đc DTS HD MA còn 2 thằng kia cũng chỉ pass đc DTS thôi

kemdau

Member

tại bác ko chịu tìm hiểu thôi nên mới nói ng khác ăn ốc nói mò. Vấn đề này các forum bàn luận chán chê lâu rồi, bác chịu khó search sẽ ra cả đống. Mình search đại ra 1 cái cho bác tham khảo

Tư Vấn Hướng dẫn mod lại carddeluxe để đạt tầm cao mới - Page 2 - vozForums
Thế mới cần bác đưa cấu hình và config của bác lên để mọi người giải thích cho, bác xuất ra ampli nghe nhạc thì nó hoàn toàn khác với xuất DTS. DTS hay DTS-HD là âm thanh số nhiều kênh, nếu passthrough thì receiver sẽ nhận và giải mã ra analogue rồi phát ra loa. Cái link của bác đưa chủ yếu là nghe nhạc, còn xem phim thì có khi sound card mà không có HDMI còn nghe chán hơn trên VGA (vì không xuất được DTS-HD)

ko853

Well-Known Member

Thế mới cần bác đưa cấu hình và config của bác lên để mọi người giải thích cho, bác xuất ra ampli nghe nhạc thì nó hoàn toàn khác với xuất DTS. DTS hay DTS-HD là âm thanh số nhiều kênh, nếu passthrough thì receiver sẽ nhận và giải mã ra analogue rồi phát ra loa. Cái link của bác đưa chủ yếu là nghe nhạc, còn xem phim thì có khi sound card mà không có HDMI còn nghe chán hơn trên VGA (vì không xuất được DTS-HD)

bác lại hiểu sai vấn đề rồi. Ở đây mọi ng đang bàn về vấn đề chất lượng tín hiệu digital khi xuất ở những thiết bị khác nhau thì giống hay khác nhau, vd sc onboard và sc rời, card màn hình rời. Nếu mở rộng ra thì các HDP khác nhau xuất digital chất lượng cũng khác nhau...

ko853

Well-Known Member

Chỗ bôi đỏ ấy, e có nói thế đâu. Em nói là bác dùng Sound để xuất DTS mới lạ đấy chứ còn xuất digital thì e vẫn xuất 2CH ra DAC nghe nhạc mà (2 cái khác nhau bác nhé, trừ khi máy bác ko có cổng HDMI thì phải xuất qua sound)

Nhiều ng vẫn đang xài receiver gấu đời xưa ko có HDMI nên dùng sc truyền DTS mà bác.

Chuẩn luôn bác ah, lý do thì e cũng ko nắm rõ lắm nhưng có 1 điều e biết là băng thông của dây HDMI lớn hơn opt với coax nên chuyền tải âm thanh đầy đủ hơn. Bằng chứng là chỉ có dây HDMI 1.3 trở lên mới pass đc DTS HD MA còn 2 thằng kia cũng chỉ pass đc DTS thôi

Theo mình băng thông thì ko liên quan gì đến chất lượng âm thanh bác à. VD dây điện của bộ nguồn PC nhỏ bằng cây tăm vì nó dùng cho điện 5/12V. Nếu bác thay bằng dây điện to bằng ngón tay thì điện nó cũng chẳng mạnh lên tí nào.

langtu27

Well-Known Member

Có 2 nhóm:
1. DTS và Dolby Digital ( em lấy đại diện ở đây là DTS)
2. DTS HD MA và Dolby true HD (đại diện ở đây là DTS HD MA)

Phim HD thường có chuẩn DTS, còn Bluray thường là DTS HD MA.

- DTS: là dạng âm thanh được nén lại với bitrate ~ 1,45 Mbit/s
- DTSHDMA: là dạng âm thanh full với bitrate ~ 25Mbit/s

Như vậy về chất lượng DTSHDMA > DTS ~ 17 lần. Nên âm của DTSHDMA chi tiết hơn DTS rất nhiều. Nói nôm na nó như nhạc nén .mp3 và nhạc ko nén .flac(lossless)
2 chuẩn âm thanh trên đều là DIG(digital), nhưng em này đã kĩ thuật em kia kĩ thuật còn điêu luyện hơn.

Băng thông và chuẩn của coxial, optical cũng đã lâu, nên tính tương thích của các thiết bi, hướng phát triển chỉ dừng lại ở ngưỡng DIG cao nhất là DTS. Không thể oto tải đi vào trong ngách được.
HDMI ko ngừng đc các nhà sản xuất phát triển nên hiện tại chuẩn DTSHDMA được ông này support.

HD có chuẩn 480,720,1080p nhưng bluray chỉ có 1 đó là 1080p(ko tính bố 4K). Vậy dễ thấy HD cũng là dạng nén vs Bluray là dạng full về câu chuyện hình ảnh.

Thường: HD 720 có dung lượng ~ 4GB(còn tùy nhóm rip), HD 1080p có dl ~ 8GB(còn tùy nhón rip).

Còn bluray: có 2 em: nguyên gốc( do nhà sản suất) vs remux(tự cá nhân hoặc các team loại bỏ các âm thanh, phụ cảnh ko cần thiết vs mux thêm audio sub việt...) có dl ~ 30,40 GB(thường thường). Và nói rõ hơn, riêng mỗi file audio của film(DTSHDMA) dl cũng tầm vài Gb rồi nên chắc chắn âm lượng nó khác HD rất nhiều.

sircuong1303

Well-Known Member

em vẫn đang lót tông hóng các cao nhân về âm thanh vô bàn luận để thu nhặt ít kiến thức cho bản thân :))

ttlinhha

Well-Known Member

Nhiều ng vẫn đang xài receiver gấu đời xưa ko có HDMI nên dùng sc truyền DTS mà bác.

Theo mình băng thông thì ko liên quan gì đến chất lượng âm thanh bác à. VD dây điện của bộ nguồn PC nhỏ bằng cây tăm vì nó dùng cho điện 5/12V. Nếu bác thay bằng dây điện to bằng ngón tay thì điện nó cũng chẳng mạnh lên tí nào.

Bác Langtu27 đã giải thích đầy đủ và chi tiết cho bác rồi đấy ah

ko853

Well-Known Member

Đang bóng bàn về chất lượng digital xuất ra từ các thiết bị mà bác. Bác langtu lôi DTS vs DTS MA vào làm gì vì món này dân HD chắc biết hết rồi. Anyway, thanks bác ý nhiệt tình :)

chắc nhiều bác chưa biết clock và jitter trong các thiết bị audio là gì nên thôi vậy....

langtu27

Well-Known Member

Đang bóng bàn về chất lượng digital xuất ra từ các thiết bị mà bác. Bác langtu lôi DTS vs DTS MA vào làm gì vì món này dân HD chắc biết hết rồi. Anyway, thanks bác ý nhiệt tình :)

chắc nhiều bác chưa biết clock và jitter trong các thiết bị audio là gì nên thôi vậy....

Vì vấn đề này nó liên quan đến vấn đề kia, nên em xin được mạn phép. chắc bác đang nói về xung clock và hiện tượng jitter.

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member

Thế bác đã hiểu tại sao băng thông của dây nó ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh chưa?

Các bác cứ ông nói gà bà nói vịt nên thành ra mọi người không hiểu được nhau rồi. Em xin phép tổng kết nội dung những vấn đề vướng mắc mà mọi người vẫn chưa thấy chứng minh được lên để các bác bàn tiếp. Thứ nhất về vấn đề DTS-HD thì đương nhiên các card sound xuất digital bằng các cổng oppical hoặc coaxial không thể thực hiện được vì thế ta không nên mang ra so sánh ở đây, cài này chỉ thuần túy là băng thông thôi không thể hiện được chất lượng âm thanh nghe ra có hay hơn không. Vấn đề đật ra là so sánh việc xuất DTS giữa các loại cardsound với cạc hình onboad và rời có cổng hdmi xem cái nào chất lượng hơn. Việc so sánh đó phải thực hiện trên cơ sở chất lượng dây dẫn đều phải là loại tốt thì mới thể hiện rõ được cái nào chất lượng hơn cái nào, và việc test nên sử dụng với các file nhạc vì với các file xem phim sẽ không thể phân biệt rõ điều này được. Bác ko853 nên đưa ra những dẫn chứng cụ thể hơn nếu bác biết trên mạng có bài viết hoặc chủ đề nào khẳng định được khi xuất DTS cho amly xử lý thì card sound sẽ cho âm thanh hay hơn chứ bài viết hôm trước bác gửi chỉ nói về âm thanh alalog đã được giải mã rồi nên không có giá trị trong vấn đề tranh luận này. Em nghĩ nếu có điều kiện anh em nên tổ chức một buổi offline để thực hiện test mù xem có thực sự như vậy không vì nếu nói chuyện lý thuyết mọi người đều sẽ cố bảo vệ quan điểm của mình nên rất khó để nói được ai đúng ai sai ở đây cả. Nếu khi nghe mà các bác có thể phân biệt rõ khi nào sử dụng cardsound khi nào sử dụng hdmi thì lúc đó mới có thể nói rằng giữa hai cái đó có sự khác nhau chứ nếu không cũng chỉ là nhận định chủ quan của mỗi người mà thôi.

Trên cùng máy tính thì cổng Onboard S/PDIF Optical Toslink (quang) có thêm nhiệm vụ chuyển tín hiệu số (điện) thành tín hiệu quang học. Bộ phận này làm giảm chất lượng âm thanh. Soundcard không giải mã nhưng vẫn phải đọc và chuyển đổi tín hiệu. Có 2 vấn đề ảnh hưởng đến là tần số lấy mẫu và nhiễu tín hiệu.
Hiểu đơn giản về tần số lấy mẫu. Ngay xưa khi lợp ngói ri nhà cấp 4. Người ở dưới tung viên ngói lên cho người ở trên đón, người ở trên mái theo nhịp giơ tay ra không cần phải nhìn. Nếu bị lỡ nhịp viên ngói rơi mất. Máy tính cũng gửi ra tín hiệu cho soundcard đón và thi thoảng cũng làm rơi mất vì lỡ nhịp.
Ví dụ chuẩn cho CD 44,1khz 16bit thì trong 1 giây gửi 44100 lần và 16bit là độ to như viên ngói.
Khác với đầu CD chỉ dùng tần số duy nhất trên soundcard có nhiều tần số và có thể thay đổi được, và lý do nữa chất lượng linh kiện thấp (soundon rất rẻ) nên tần số không tuyệt đối.
Thứ 2 là nhiễu: Tín hiệu số phải rõ ràng (xung vuông), do nguồn điện, do nhiễu điện từ các linh kiện khác và nhiễu của chính nó làm tín hiệu không còn chuẩn. Việc chuyển thành tín hiệu quang sai số nhiều ít phụ thuộc vào sound. Sound rời có linh kiện tốt giảm sai xót đáng kể.
Để giải quyết vấn đề trên các DAC cao cấp thường kết nối qua USB truyền dữ liệu trao tay (truyền đến tận nơi, thất thoát đâu thì truyền lại) và Cách ly nguồn điện máy tính.
Mình không làm test, sử dụng thấy vậy chia sẻ cá nhân.
Ở đây mình có cái nhìn khác vài thông tin bạn soibienmotmat25 đưa ra.
Âm thanh DTS thì phim là chuẩn nhất, theo mình biết chưa có hệ thống thu âm nào để thu nhạc chuẩn DTS. Họ chỉ lọc tác từ âm thanh 2 hai kênh phân cho từng loa hệ thống đa kênh. Ở những bộ phim bom tấn hình như âm thanh tạo ra từ nguồn số hoàn toàn.
Chất lượng truyền tín hiệu thì cáp quang là tốt nhất và ít bị ảnh hưởng nhất, không cần dây cáp quang cao cấp. Cổng quang kém là do tín hiệu quang từ sound card onboard kém.
Dây hdmi bình thường mà âm thanh đã tốt hơn rồi cần chi dây cao cấp.
Trường hợp sử dụng của mình, cắm hdmi onboard nhưng không phải là sound onboard. CPU chuyển tín hiệu DTS ra cổng hdmi trên main.
Cuối cùng test mù là một việc khá vô nghĩa. Người nghe chỉ thay đổi nếu thấy nó tốt hơn hoặc thấy âm thanh kém quá không thấy hài lòng thì nâng cấp.
Có một bạn post mục HD cho người mới bắt đầu là bạn ấy thấy bộ phim 720p dung lượng 1G xem cũng nét như bộ 3, 4G. vậy sao không up dung lượng 1G cho bạn ấy tải nhanh nhẹ hơn. Nghĩ lại thấy ý nghĩa hơn việc các post tranh luận về chất lượng chuẩn này chuẩn khác mà người sử dụng không phân biệt được.
Chia sẻ cá nhân..

sircuong1303

Well-Known Member

Các bác tổ chức buổi test đi để e tham gia với, cần thiết e sẽ vác theo 2 em VGA và 1 em card sound để tham gia với mọi người. Gì chứ mấy món linh kiện thì bên e ko thiếu, chỉ cần các bác chuẩn bị 1 phòng test có loa, amply, case PC, và 1 film bluray theo chuẩn DTS thì phần còn lại là VGA, card sound thì cứ để e lo.

Cảm ơn câu trả lời của bác đã giải thích được một vài vấn đề đã đặt ra ở đây. Thứ nhất là việc xuất âm thanh ở các loại card sound, card hình khác nhau ở cùng một file âm thanh DTS sẽ khác nhau phụ thuộc vào chất lượng linh kiện. Còn về vấn đề chính mà mọi người vẫn đang bàn cãi là cardsound sử dụng cổng oppical hoặc coaxial để chuyền tín hiệu hay card hình sử dụng hdmi sẽ hay hơn. Trước hết nói về hiện tượng nhiễu thì như bác nói cổng oppical có một hạn chế là bị suy giảm tín hiệu do chất lượng của bộ truyển đổi tín hiệu quang tuy nhiên truyền hdmi không phải không có nhược điểm vì nó sử dụng điện ap âm chung với nguồn phát nên nó cũng chịu ảnh hưởng do nhiễu từ nguồn phát còn oppical thì không, dây hdmi tốt thì nó cũng giảm nhiễu so với dây không tốt nên nó hoàn toàn ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh. Không ai có thể chứng minh được cái nào gây nhiễu sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nhiều hơn vì thế chỉ có thực nghiệm bằng thực tế mới phản ánh đúng kết quả. Ngoài ra nếu với các loại card hình, card sound đều tốt giảm được nhiễu thì chất lượng âm thanh có khác nhau không và liệu tai người có thể phân biệt được sự khác biệt này không, liệu có cần phải đầu tư một con card sound ngon hay chỉ cần một card hình tốt là đủ. Em cũng đọc và tham khảo nhiều tài liệu nhưng nó chỉ là cơ sở để mình nghiên cứu còn muốn chính xác thì phải kiểm định bằng kết quả thực nghiệm. Em thấy mọi người cãi nhau mãi mà chẳng ai có thể khẳng định được kết quả vì thế chỉ có thực nghiệm mới kiểm chứng được, chúng ta tranh luận chỉ để cho vui hay là muốn biết liệu những gì sách vở viết ra hay nghe người khác nói là đúng hay sai. Em muốn test file nhạc cũng bởi vì khi nghe nhạc thường dễ tập trung vào âm thanh hơn cái cần quan tâm là độ sai khác của âm thanh khi cùng sử dụng một nguồn phát chứ đâu cần mình quan tâm tới việc nó đã được xử lý như thế nào. Em chỉ đề nghị làm một buổi test để cho những ai quan tâm và muốn biết chất lượng thực sự của những thứ mình định mua có đáng hay không hay cũng chỉ là nghe người này khen hay người kia khen tốt mà mua thì cũng phí tiền trong khi có thể có những lựa chọn tốt hơn.

Quên mất còn một ý mà em quên chưa nói, em cũng chưa tìm hiểu rõ về cách tín hiệu DTS truyền từ nguồn phát đến âm lý như thế nào nhưng nó hoàn toàn khác với cơ chế chuyền từ CD ra amly. Từ CD ra amly là nó ở dạng sóng hài được lấy mẫu và truyển đổi từ dạng số chuyển sang alalog với cách lấy mẫu như bác nói , còn với DTS là dạng tín hiệu kỹ thuật số ở dạng xung vuông và khi qua âm lý nó mới giải mã vì vậy khi truyền tín hiệu DTS độ sai số của nó ít bị nhiễu hơn.

Quên mất còn một ý mà em quên chưa nói, em cũng chưa tìm hiểu rõ về cách tín hiệu DTS tuyền từ nguồn phát đến âm lý như thế nào nhưng nó hoàn toàn khác với cơ chế chuyền từ CD ra amly. Từ CD ra amly là nó ở dạng sóng hài được lấy mẫu và truyển đổi từ dạng số chuyển sang alalog với cách lấy mẫu như bác nói , còn với DTS là dạng tín hiệu kỹ thuật số ở dạng xung vuông và khi qua âm lý nó mới giải mã vì vậy khi truyền tín hiệu DTS độ sai số của nó ít bị nhiễu hơn.

CD hay đĩa Bluray đều lưu trữ dạng số. Tín hiệu chưa giải mã đều là số cả. PCM hay DTS là là cách mã hóa âm thanh.
Khi so sánh xuất DTS của các cổng trên máy tính không xét việc sai số do truyền dẫn. Việc test dùng thiết bị bên ngoài cao cấp để sai số nhỏ đến mức có thể bỏ qua.
Cho rằng dây hdmi gây nhiễu tín hiệu mà kết quả trên hdmi vẫn tốt hơn thì hẳn cổng hdmi tốt hơn rồi.
Nếu dây hdmi tốt nữa kết quả còn rõ hơn.
Nhiều người đã biết cáp quang truyền dẫn tín hiệu rất tốt. Nhưng nó là việc truyền trên dây. Ở quy mô lớn cáp quang có thể truyền xa hàng ngàn km với băng thông Gb, nhưng trong hệ thống dân dụng thì cáp quang lại không bằng hdmi.
Để truyền tín hiệu quang cần đầu phát quang và đầu nhận. Đầu phát cần thời gian đóng phát tín hiệu, nếu quá nhanh tín hiệu bị trồng lấp. Đầu nhận cũng cần thời gian. Nhà sản xuất đưa ra tiêu chuẩn giới hạn 24 bit 96khz để đảm đảm khả năng phát nhận tín hiệu. Còn với cáp quang băng thông đó còn là nhỏ. Nhưng ở mức băng thông này sai số của bộ thu phát quang trong các thiết bị rẻ tiền lại không nhỏ.
Ví dụ khác: Một bộ phim 30 hình/giây phát ở tivi plasma có tốc độ đóng ngắt sáng 600 lần/giây cho hình ảnh vượt trội tivi LCD đóng ngắt sáng 60 lần/giây.
Bạn có biết tín hiệu âm thanh truyền trên hdmi như thế nào? nó có cơ chế gì đặc biệt không?
Nói đến test càng không đơn giản. Như thế nào là một hệ thống tốt, nghe hay có phải hệ thống tốt? và thế nào là hay.
Trong hình ảnh hay âm thanh không có chuyện nguyên gốc, hệ thống luôn có sai số, hao hụt. Để cân bằng lại các biến số đó, các nhà sản xuất thêm vào các biến số khác và tạo ra đặc trưng từng hãng. Chúng ta thấy chất âm từng hãng Loa, từng dòng loa hay màu sắc tivi của các hãng khác nhau.
Đối với người dùng sự thỏa mong muốn là quan trọng. Samsung hình như chưa bao giờ được đánh giá màu sắc trung thực (nguyên gốc) nhưng tivi samsung vẫn bán chạy nhất có lẽ màu sắc đẹp hơn cả ảnh gốc.

Cảm ơn bác vì đã giải thích thêm cho em nhưng em vẫn còn một vài thắc mắc nhỏ mong bác có thể giải thích giúp. Với PCM khi chuyền dẫn và giải mã hiện nay em tìm hiểu chưa có cách nào hiệu quả để truyền dẫn mà không bị biến đổi, ví dụ đơn giản là bác có thể thay đổi âm lượng hay các hiệu ứng tăng giảm bass, mid, treble ngay tại nguồn phát còn với DTS là cơ chế mã hóa với cơ chế giải mã đảm bảo tín hiệu từ đầu vào và đầu ra phải giống nhau vì thế khi passthrough âm thanh DTS nguồn phát không can thiệp được trước khi nó được giải mã ( Cái này em đã test khi xuất tất cả các cổng hdmi, oppical, coaxial khi xử dụng máy tính cũng như các đầu phát hd). Như vậy về lý thuyết âm thanh DTS có hệ thống sửa mã sai để tin hiệu được nguyên vẹn vì thế khi truyền dẫn bằng các cổng náy liệu có dẫn tới sự sai khác không hay nguyên nhân sai khác do yếu tố khác. Ví dụ minh họa có thể coi pcm như các tập tin nhỏ còn file DTS là file rar đã được nén nhiều file pcm nhỏ lại và có password để giải nén, nếu khi bác copy dữ liệu bị lỗi thì có thể các file pcm vẫn có file copy được có file bị lỗi nhưng nếu file rar bị lỗi nó sẽ không thể giải nén ra được, việc copy file từ thiết bị này qua thiế bị khác nếu có ai đó chỉnh sửa và thay thế một vài file pcm cũng không sao và nó vẫn tiếp tục được mang đi nhưng với file DTS muốn can thiệp vào nó bác phải biết được password (giải mã nó trước) rồi mới can thiệp vào nó được. Vì thế nếu truyền dẫn PCM có thể có sai lệch còn DTS thì không dù bác có sử dụng cổng nào đi nữa.
Nếu nói về hình ảnh thì tín hiệu số khi truyền qua đều có thể bị biến đổi bởi bản thân bộ codec giải mã hình ảnh khác nhau đã cho ra chắt lượng hình ảnh khác nhau, với cách sử lý đầu vào khác thì đầu ra dù sử dụng cùng một thiết bị cũng đã khác rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên