HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

manhthang

Huyền Thoại
Re: Ðề: HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

tiếng con center này chắc ấm lắm :D
Chuẩn bác ạ :)
Nghe cực đã khi mở Basso, Jazz hay Country.

ngoài HP bro ko biết nhờ bác mộc nào đóng thẩm mĩ quá, nhưng nói thật nếu bác nghe 2 kênh thì em receiver đó có vẻ ko hợp, và 2 loa cần kê cao lên 1 chút sẽ rất khác biệt.
Đóng loa đồng trục cả 1 nghệ thuật, nhưng đóng nhiều có khi lại thành nghệ sĩ.

Em tiếc là bác dùng nó xem film, nếu nghe nhạc có lẽ hợp lý hơn nhiều :), năm sau có dịp ra HP em ghé xin bác ly nc trà (nếu dc)
Em dùng để xem phim, nghe lossless và ca nhạc Bluray. Vậy là không uổng đúng không bác :)
Muốn cao thì em đã đóng sẵn cả chân đấy nhưng hiện tại không phù hợp vì vướng màn hình phía sau. Em tạm khắc phục bằng cách kê hướng mặt loa lên phía người nghe rồi.
Bác chơi dàn cá tính lắm, loa của bác sẽ đáp ứng mọi tần số từ phim cũng như nhạc không sợ mất đi một âm thanh nào. Chúc mừng bác có dàn không đụng hàng, bác nên kiếm con sub có đường kính 40cm để xứng với con Center và Front. Tiếng bass mạnh nghe dàn mới hoành tráng (cái này là em ung hộ)
Em vẫn luôn luôn tìm kiếm, luôn luôn nâng cấp. Loa sub 40cm không khó nhưng để hay hơn con Boston 595X thì em gặp không nhiều.

Receiver Pioneer SC-35 vẩn chuẩn Bác nhỉ!!! ;))
Còn vụ center chắc về vác loa cột cho nằm dài trên kệ quá...... :))
Để âm thanh phía trước đều đặn không hẫng hụt khi có hiệu ứng chạy ngang bác sắm thêm loa center giống đôi front hiện tại để nằm ngang ra là được :))
Không nên chơi loa center to hơn hoặc nhỏ hơn front, chưa kể dòng loa khác nhau có độ nhạy khác nhau, chất âm khác nhau khi nghe hiệu ứng chạy từ phải qua trái hoặc ngược lại âm thanh đang lớn bị hẫng xuống rồi lại bùng to hoặc âm thanh đang nhỏ bùng to rồi lại hẫng :D
Từ giờ đến lúc chưa lên 4K chắc chắn là em chưa thay SC-35 làm gì.

25hanthuyen

Active Member
Ðề: HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

Phần âm thanh của bác là niềm mơ ước của rất nhiều người và cũng có quá nhiều người khen rồi minh ko dám phát biểu nữa. Nhưng phần xem phim, hình ảnh thì còn rất nhiều vấn đề bác ah. Thứ nhất màu chất liệu vách tiêu tán âm của bác sáng quá khi xem phim sẽ bị phản xạ "dữ dội" khiến màu đen và độ tương phản ảnh hưởng đáng kể. Thứ 2 bạn phối màu gian phòng quá lạnh khi nghe nhạc có tiết tấu chậm như jazz, blue hay country sẽ ảnh hưởng đáng kể tới tâm lý người thưởng thức. Thứ ba nếu có điều kiện bạn đóng một cái bục gỗ cao khoảng 10 - 12 cm giống như cái sân khấu sau đó đặt các thiết bị loa vv lên trên đó thì phần nhìn phía trước sẽ đẹp hơn nhiều đó.

manhthang

Huyền Thoại

Phần âm thanh của bác là niềm mơ ước của rất nhiều người và cũng có quá nhiều người khen rồi minh ko dám phát biểu nữa. Nhưng phần xem phim, hình ảnh thì còn rất nhiều vấn đề bác ah. Thứ nhất màu chất liệu vách tiêu tán âm của bác sáng quá khi xem phim sẽ bị phản xạ "dữ dội" khiến màu đen và độ tương phản ảnh hưởng đáng kể. Thứ 2 bạn phối màu gian phòng quá lạnh khi nghe nhạc có tiết tấu chậm như jazz, blue hay country sẽ ảnh hưởng đáng kể tới tâm lý người thưởng thức. Thứ ba nếu có điều kiện bạn đóng một cái bục gỗ cao khoảng 10 - 12 cm giống như cái sân khấu sau đó đặt các thiết bị loa vv lên trên đó thì phần nhìn phía trước sẽ đẹp hơn nhiều đó.

Cảm ơn bác đã cho ý kiến.
Thực tế phòng không sáng như bác tưởng do tường màu ngà chứ không phải trắng, các tấm lỗ nhìn rất tối chứ không sáng như nhìn qua ảnh.
Hơn nữa vật liệu này không phản sáng nên khi xem phim không bị hiện tượng dội sáng do ánh sáng từ màn hình chiếu vào như tường bình thường hoặc các vật liệu khác.

Khi nghe nhạc dù có khách hay 1 mình, dù uống trà hay rượu hoặc chỉ ngồi không em cũng toàn ngồi xuống đất :D
Sàn gỗ tối, thảm trải cũng tối màu cộng với màu gỗ của loa nên cũng không "lạnh" lắm đâu ạ.

Còn về bục kê loa: bác có thấy hiện tại em phải bỏ phần chân loa ra không. Mất đi tính thẩm mỹ của bộ loa nhưng đành chấp nhận vì kê cao lên chỉ phù hợp khi TV, hạ màn chiếu xuống bị vướng. Em cũng đang phấn đấu có phòng HT khác rộng hơn, dài hơn để bài trí chuyên nghiệp hơn, đẹp hơn nhưng bỏ ống lâu đầy quá :)

vinh do

Active Member
chúc mừng anh nè,anh chiệu chơi và chiệu chi quá...@};-...thanks for up!!!

TRI MINH

Quá pro !. Nhìn là ghiền ...

25hanthuyen

Active Member
Ðề: Re: Ðề: HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

Cảm ơn bác đã cho ý kiến.
Còn về bục kê loa: bác có thấy hiện tại em phải bỏ phần chân loa ra không. Mất đi tính thẩm mỹ của bộ loa nhưng đành chấp nhận vì kê cao lên chỉ phù hợp khi TV, hạ màn chiếu xuống bị vướng. Em cũng đang phấn đấu có phòng HT khác rộng hơn, dài hơn để bài trí chuyên nghiệp hơn, đẹp hơn nhưng bỏ ống lâu đầy quá :)

Chúc bác sớm có phòng mới cho thỏa nỗi đam mê, Nhìn mấy cặp loa tannoy stirling tiền ngàn $ của bác bỏ phần chân đế đi thấy tiếc quá. Với thiết bị của bác ít nhất chiều ngang phòng phải > 5,5m mới xứng tấm. còn về máy chiếu với em HD83 đó bác nghiên cứu thêm quả Anamorphic lens "xịn" với màn chiếu tỉ lệ 21:9 sẽ hay lắm khi xem các phim 3D, 2D định dạng Blueray nguyên gốc.

manhthang

Huyền Thoại
Re: Ðề: Re: Ðề: HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

Chúc bác sớm có phòng mới cho thỏa nỗi đam mê, Nhìn mấy cặp loa tannoy stirling tiền ngàn $ của bác bỏ phần chân đế đi thấy tiếc quá. Với thiết bị của bác ít nhất chiều ngang phòng phải > 5,5m mới xứng tấm. còn về máy chiếu với em HD83 đó bác nghiên cứu thêm quả Anamorphic lens "xịn" với màn chiếu tỉ lệ 21:9 sẽ hay lắm khi xem các phim 3D, 2D định dạng Blueray nguyên gốc.

Vâng, điều bác nói cũng là điều em cũng như tất cả anh em HDVN đang nỗ lực phấn đấu bỏ ống, là mục tiêu để tiếp tục theo đuổi trên con đường gian nan mà không ai chịu từ bỏ này đấy ạ :)

---------- Post added 10-01-2013 at 03:49:04 PM ----------

Vâng, điều bác nói cũng là điều em cũng như tất cả anh em HDVN đang nỗ lực phấn đấu bỏ ống, là mục tiêu để tiếp tục theo đuổi trên con đường gian nan mà không ai chịu từ bỏ này đấy ạ :)

trust

Member

ngon quá ạ nhưng khách quan mà nói nó không hợp với phòng của bác, không gian thể hiện quá hẹp ạ và sử lý âm chắc ngất mất, hihi cộng hưởng và ù rền cứ gọi là thôi rồi :))
bác nhìn kỹ lại bức tưởng của bác chủ xem...Hình như bác ấy có xử lý cách âm thì phải

DTS_51

hàng độc, nhưng e hỏi tí, bác ngồi hay nằm hay đứng xem film :-?

lu05

Member

Bác nhiều Sub thế để làm gì cho em bớt 1 cái đi

nicohuy

Cái này mà xem phim black hawk down . chắc chết luôn quá . đạn bắn trúng mình không chết , mà âm thanh nó bắn trúng mình phê quá nó làm mình chết =)) "chết sướng"

manhthang

Huyền Thoại

Cảm ơn các bác đã quan tâm. Cuối năm em bận quá không vào trả lời được :D

vaudi xài ok không bác???
Ngon bác ạ. Ít ra là so trong số gần chục model các loại chạy 1186 em đã từng test qua.
Thích nhất cái remote có đèn, xem phim trong phòng tối mà không có nó nhiều lúc chả biết nút nào mà bấm.

khong_ai_ca

Well-Known Member

Bác ghi âm 1 clip post lên đây thì những người kém trí tưởng tượng như em đỡ đau đầu biết mấy. Hàng to quá, đang tò mò về chất âm.

Bên trên