[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

arryo

Active Member
Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

cám ơn đề xuất rất hay của bạn. Tuy nhiên để làm như vậy cũng sẽ mất khá nhiều thời gian (đọc lại từng post và tra loi), nên mình cũng chỉ định cập nhật bài viết khi ma có vấn đề nào đó nhiều người gặp phải (hiện nay mình vẫn cập nhật đấy chứ)

arryo ơi. bạn đã tổng hợp thành 01 file (sổ tay + kết hợp với những câu hỏi và trả lời của mọi người) chưa???? Mình thấy bạn nên làm 01 cuốn sổ tay để đúc kết lại. Mọi người cũng rất cần kiến thức của bạn trong diễn đàn HD. thanks.

kendo

Member

cho mình hỏi sao mình đã chỉnh VOB trong MP nhưng mà vào xem phim thì có phim nào ko có sẵn sub trong film thì mới nhận được sub trong folder, còn nếu có sẵn sub thì ko tài nào nhận được file sub srt trong folder cả, mình đã chỉnh trong VOB show cả 2 nhưng vẫn ko được.

arryo

Active Member

cho mình hỏi sao mình đã chỉnh VOB trong MP nhưng mà vào xem phim thì có phim nào ko có sẵn sub trong film thì mới nhận được sub trong folder, còn nếu có sẵn sub thì ko tài nào nhận được file sub srt trong folder cả, mình đã chỉnh trong VOB show cả 2 nhưng vẫn ko được.

Bạn đang dùng codec nào? Đối với bản MP version 1.0 thì codec hỗ trợ phụ đề khá tốt là ffdshow. Tuy nhiên version mới ra 1.01 đã fix được lỗi phụ đề này. Bạn thử cập nhật bản mới nhất nhé

link: http://downloads.sourceforge.net/mediaportal/MediaPortal_1.0.1_Setup.exe

Mình cũng vừa thử cài lại version mới nhất của MediaPortal + bộ codec CoreAVC với nhất . Kết quả là chạy rất tốt và ổn định, hình ảnh lại đẹp nữa, phụ đề hiện lên đầy đủ (embedded và external). Phần âm thanh cũng có audioCodec riêng rồi nên không cần dùng AC3Filter nữa. Thậm chí nếu bạn không quá cầu kỳ về VideoCodec thì cũng không cần cài CoreAVC mà dùng thẳng luôn codec của MP (chính là bộ codec của MPC-HC). Điều này làm cho việc cài đặt MP trở nên đơn giản nhiều, như vậy sẽ ít bị lỗi codec, chạy sẽ mượt mà hơn.

Lưu ý trước khi cài lại nên uninstall MP cũ, AC3Filter + Codec đang dùng đi, rồi cài bộ CoreAVC, và cài các phần liên quan đến MP

Chỉnh sửa lần cuối:

kendo

Member

Mình đã làm giống bro, từ hồi CoreAVC có Cuda thì mình chuyển sang dùng rồi, nhưng hok hỉu sao vẫn bị lỗi sub, cái nào có sẵn thì ko hiện external, cái nào ko có sẵn thì mới hiện, mà tùy file có file bị như vậy có cái lại được.

arryo

Active Member

Mình đã làm giống bro, từ hồi CoreAVC có Cuda thì mình chuyển sang dùng rồi, nhưng hok hỉu sao vẫn bị lỗi sub, cái nào có sẵn thì ko hiện external, cái nào ko có sẵn thì mới hiện, mà tùy file có file bị như vậy có cái lại được.

Bạn đã cài bản MP 1.01 chưa? Nếu cài rồi thử dùng MPC Codec (codec của MP) xem có bị không?

kendo

Member

vẫn bị bro ơi, mình đã làm đầy đủ mà hok hỉu sao vẫn thế. hok bít có phải do amcupdate thiếu sub ko bro, có cách nào để nó update lại sub ko thôi hok bro.

arryo

Active Member

vẫn bị bro ơi, mình đã làm đầy đủ mà hok hỉu sao vẫn thế. hok bít có phải do amcupdate thiếu sub ko bro, có cách nào để nó update lại sub ko thôi hok bro.

AMC Updater đâu có liên quan gì. Mình vừa xem thử vài film có cả phụ đề gắn với film và phụ đề rời thì bao giờ phụ đề rời cũng hiện lên chính mà. Bạn thử cài lại Vosub và Haali xem sao

kendo

Member

UM VOb mình chọn là auto loading, mình cài từ bộ K-lite MegaCode Pack, bro cho mình hỏi trong mục Video Processing mình chọn DirectVobsub Auto Loading, sau đó có cần chọn tiếp Haali ko, mình đã thử chọn kết wả là bị văng ra win.

arryo

Active Member

UM VOb mình chọn là auto loading, mình cài từ bộ K-lite MegaCode Pack, bro cho mình hỏi trong mục Video Processing mình chọn DirectVobsub Auto Loading, sau đó có cần chọn tiếp Haali ko, mình đã thử chọn kết wả là bị văng ra win.

Hình như MP version mới không thích hợp với phần Video Processing. Bây giờ bạn thử bỏ hết trong Video Processing đi, chọn yes trong Haali thôi. thử xem được không? Nếu không được nữa thì có một cách khác, cách này mình dùng cho máy tính với ATI VGA vì nó hỗ trợ DXVA. Bạn đọc kỹ trước khi sử dụng nhé, vì có thể phải download MediaPortal đúng version mà nó support thì mới chạy tốt được

link: http://forum.team-mediaportal.com/g...48/integration-mpc-hc-subtitles-engine-54130/

arryo

Active Member

Sắp phải update bài tutorial này nữa rồi. MP version mới ra đời kéo theo một loạt thay đổi, hiện giờ mình đang trong quá trình thử nghiệm đồng thời cũng muốn chỉnh sửa lại Skin theo ý mình nữa, nên khi nào cảm thấy tốt thì sẽ share với mọi người ngay.

Skin Black & White hiện giờ được xem là hỗ trợ tốt nhất (có hẳn một trang hỗ trợ trên wiki (http://code.google.com/p/black-white-1080/), cập nhật thường xuyên nhất. Skin Monochrom cũng tốt tuy nhiên khả năng hỗ trợ không bằng. Xface cũng đang chuẩn bị releas version mới, ngoài ra có thêm một skin mới cũng khá đẹp X-factor tuy nhiên chưa có giờ để thử nữa.

Plugin thì My Films hiện nay vẫn ổn chưa có gì phàn nàn, Moving Pictures thì đẹp tuy nhiên không tiện dụng lắm (đang ngóng chờ bản mới xem có tiến bộ gì không), TV Series thì ngày càng hoàn thiện. Ngoài ra bác nào dùng HTPC để down/up torrent thì nghiên cứu thêm cái Plugin Mytorrents. Bác nào muốn con cái tránh xa mấy cái film "đặc biệt", thì tìm hiểu thêm Plugin Adult Videos.

Have fun

tinu

Cám ơn bác arryo giới thiệu chương trình hay quá

Em làm theo đúng các bước bác hướng dẫn nhưng đến phần MediaPortal-Configuration thì TRong khung nó không hiện mục movies mà chỉ hiện mục videos- mà trong hình của bác thì có hình hiện videos, hình hiện movies. Trong phần plugins của em thì có My films. Nhờ bác chỉ dùm

minh_phuong

Của mình cũng y như của bác tinu, cài kiểu gì nó cũng ko ra movies, sau cứ kệ thay vì config movies mình config thằng videos thấy vẫn chạy như thường.

arryo

Active Member

Của mình cũng y như của bác tinu, cài kiểu gì nó cũng ko ra movies, sau cứ kệ thay vì config movies mình config thằng videos thấy vẫn chạy như thường.

hì, cũng như nhau thôi bác. Căn bản hồi đấy lúc em viết lại cái bài đấy em lại lười không chụp screenshot cho phần đấy vì em thấy nội dung nó cũng tương tự, không để ý là có cái tựa đề khác

hanoixx1

Member

Bữa nay arryo xin giới thiệu thêm một plugin rất hay của MediaPortal đó là TV Series. Có lẽ cũng không nhiều người xem TV Series lắm, nhưng mình nghĩ những ai xem HD, chắc chắn có một lần xem qua Planet Earth. Series này chính là một trong những TV show nổi tiếng, và hiện nay vẫn còn được chiếu đi chiếu lại. Ngoài ra còn nhiều series khác như Lost, Band of Brothers, Sex and the City, Friends, Heroes, 30 Rock, Entourage, etc. Ngoài một số series ngắn gọn, chỉ trong vài tập, còn lại đa phần đều dài lê thê (Friends 10 phần, Everyboday loves raymond 9 phần). Câu hỏi đặt ra, nếu bạn muốn xem một tập (episode) nào đó thôi, thì chả nhẽ lại browse trong explorer, tìm đúng được tập mình thích rồi play. Việc tìm đúng được tập mình muốn xem trong explorer quả là một vấn đề. Việc này được giải quyết dễ dàng qua một plugin tương đối hoàn chỉnh của MediaPortal là My TV Series 2.2.3339.

Thêm một số hình ảnh của TV Series cho Skin Blue3Wide

Filmstrip View

WideBanner View

Poster List View

Episode List view

Cài đặt và hiểu chỉnh My TV Series plugin:
Cài đặt plugin:
Chỉ cần copy tất cả các files vào thư mục gốc của MediaPortal, nhớ chọn copy đè lên nhé

Cài đặt Skin:

Hiện nay có 2 skin support tốt nhất cho version này của TV Series, đó là Blue3wide và Black and White 1080p. Blue3wide đã đính kèm sẵn trong file bạn download về, chỉ cần copy tất cả vào folder của media portal.

Đối với Black and White 1080p, đối với những bạn chưa sử dụng skin này bao giờ thì down ở đây, còn đối với những bạn đã sử dụng cho My Films rồi thì chỉ cần down và giải nén tập tin này vào thư mục skin.

Hiệu chỉnh My TV Series Plugin

Trước tiên là vào MediaPortal Configuration chọn như trong hình:

rồi vào phần Plugin, nhấp chuột phải vào biểu tượng MP-TV Series, chọn Configuration

Tab Import:

Bạn sẽ import những thư mục có chứa TV shows, bạn có thể nhập bao nhiều thư mục tùy ý, TV series plugin sẽ tự động tìm và nhập vào danh mục TV shows cho bạn.

Tuy nhiên có một lưu ý nhỏ về cách đặt tên. Có 3 thông tin quan trọng nhất đối với tên phải để có thể cho ra được thông tin chính xác nhất: Tên Show, Số thứ tự các phần (Season), và tên hoặc số thứ tự của từng tập trong phần (Episode). Ví dụ đối với Planet Earth, bạn nên đặt tên như sau Planet.Earth.S01E01.From.Pole.to.Pole.2006.720p.HDDVD.x264-ESiR

Bạn sẽ thấy là phần đầu là tên Show (Planet Earth), tiếp theo là số thứ tự Season (S01), đối với những Show chỉ có một phần như show này, thì bạn vẫn phải định nghĩa là phần 1, và cuối cùng là số thứ tự của tập (E01)

Những thông tin râu ria phía sau đó sự tự động được loại bỏ trong quá trình parsing (lọc thông tin), và plugin sẽ trả về thông tin đúng.

Sau khi đã add tất cả các thư mục chứa Shows, và khi tất cả các thông tin về tên Show, số thứ tự Season, và số thứ tự Episode đã hiện lên chính xác (nếu chưa chính xác thì sẽ hiện lên màu cam ở những file chưa đặt tên đúng) thì bạn nhấn Import và sau đó pha một ly cafe ngồi nhâm nhi trong khi import film

Tab Details:

Sau khi việc import đã hoàn tất bạn vào kiểm tra xem thông tin của show đã đúng chưa

Như bạn thấy trong hình, tất cả các thông tin cho một show cụ thể nào đấy đều đã được thu thập đầy đủ. Những thông tin như sau: Thời lượng, video codec, audio codec, network channel, subtitle, 720p or 1080p, etc. Những thông tin này có tác dụng giúp plugin lọc và tự động đưa vào phần logo

Tab Logos:

Hiện nay logos đã nằm sẵn trong các thư mục skin, việc định nghĩa cũng đã có luôn nên bạn k phải lo lắng trong việc tự điều chỉnh. Tuy nhiên nếu bạn muốn thay đổi thì rất dễ, chỉ cần nhấn vào templates và những tùy chọn về kiểu logos sẽ hiện ra.

Các tab khác để default. Và nhấn OK khi thoát ra khỏi Media Portal Configuration

Sử dụng TV Series

Màn hình basic home hiện ra như sau:

Nhấp chuột vào TV Series để vào màn hình chính của TV Series.

Bạn để ý 4 nút tròn ở phía trên. Đó là những thanh nút công cụ giúp bạn thay đổi giao diện tùy theo ý thích của mình. Hiện giờ đang là giao diện Wide Banner đối với danh mục các series, còn trong Season và episode thì mình đang để list. Nút tròn cuối cùng là nút Import, mỗi khi bạn có một series mới thì không cần thiết phải vào MP configuration để import nữa, mà có thể import ngay trong mà hình chính của TV Series.

Nếu bạn thích fanart (hình nền) cho từng series thì nhấp chuột trái vào series muốn download rồi vào mục fanart

Một loạt các hình nền sẽ hiện ra để cho các bạn chọn. Chọn vào tiếp để download sau khi download xong, nhấn vào hình đã chọn thì hình nền đó sẽ hiện thành hình nền chính của series đó. Nếu muốn chọn thêm fanart thì làm tương tự như vậy

Như vậy coi như xong. Các bạn có thể nghịch những option trong mấy nút tròn phía trên để tìm hiểu thêm

Bác cho em hỏi:
1. Làm thế nào chuyển giao diện của MP sang dạng icon được hả bác. Em để dạng list, nó cứ trôi rất khó chịu.
2. Trong movie picture em muốn ngược lại, chuyển dạng poster sang list :p vì dạng poster hơi khó xem!

arryo

Active Member

Bác cho em hỏi:
1. Làm thế nào chuyển giao diện của MP sang dạng icon được hả bác. Em để dạng list, nó cứ trôi rất khó chịu.
2. Trong movie picture em muốn ngược lại, chuyển dạng poster sang list :p vì dạng poster hơi khó xem!

1. Bác làm đúng y hướng dẫn của mình trong phần MP-configuration nhé

2. chuột phải vào một film nào đó rồi nó sẽ ra tùy chọn cho bạn

hanoixx1

Member

1. Bác làm đúng y hướng dẫn của mình trong phần MP-configuration nhé

2. chuột phải vào một film nào đó rồi nó sẽ ra tùy chọn cho bạn
Cám ơn bác!
1. Em làm giống hệt bác mà vẫn chưa được!:( đành phải chuyển qua giao diện blue wide 3 dùng tạm!
2. em đã làm được rồi!:|

arryo

Active Member

Cám ơn bác!
1. Em làm giống hệt bác mà vẫn chưa được!:( đành phải chuyển qua giao diện blue wide 3 dùng tạm!
2. em đã làm được rồi!:|

chắc chắn là không giống hệt rồi, kiểm tra xem Start with Basic HOme đã được chọn chưa nhé. Chưa chọn thì nó không ra giống như của mình đâu.

hanoixx1

Member

cám ơn bác! để tối em về kiểm tra lại!

nongsan

Member

Xin hỏi bác chủ thread là theo kinh nghiệm của bác thì dùng Win nào là chạy ổn định nhất? và bản Vista Ultimate SP2 ko dùng đc MP hay sao hả bác?

arryo

Active Member

Xin hỏi bác chủ thread là theo kinh nghiệm của bác thì dùng Win nào là chạy ổn định nhất? và bản Vista Ultimate SP2 ko dùng đc MP hay sao hả bác?

cái này lấy từ website của MP:

Mã:
Supported OS:

# Windows XP 32-bit Edition with service pack 3
# Windows Media Center Edition 2005 with update rollup 2
# Windows Vista 32- and 64-bit with service pack 1

Mình đang dùng MP cho 2 PC, 1 là Vista Ultimate SP2, 1 là XP SP3. Thấy cái XP có vẻ ổ định hơn

Bên trên