[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

nghuan

Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

Em làm đúng hết các bước rồi nhưng đến bước cuối cùng nó thông báo thế này :

Mặc dù CSDL có hơn 300 movies

Nhưng trên plugin chỉ hiện 60 movies

1 Vấn đề nữa là khi em bật MediaPortal nên thì nó thông báo "Microsoft Vmr9 handler out date", phải thoát cái thông báo này ra Media Portal mới chạy được!
Làm ơn cho em biết cách khắc phục ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

@nghuan: Đối với vấn đề Microsoft VMR9 handler out date, mình đoán là bạn chưa update windows, chạy full update lại nhé. Còn về my films thì bây giờ bạn thử làm thế này nhé. Mở AMC ra, vào tools rồi renumber xem thử có hết không nhé

nmt1978

Member

Bạn Huân có thể kiểm tra film có số Nr là 60. xem các field của nó đặc biệt là trường description hoặc comment có thể có lỗi chính tả ví dụ như có ký tự lạ ở những trường này làm cho file dữ liệu bị corrupt

nghuan

@nghuan: Đối với vấn đề Microsoft VMR9 handler out date, mình đoán là bạn chưa update windows, chạy full update lại nhé. Còn về my films thì bây giờ bạn thử làm thế này nhé. Mở AMC ra, vào tools rồi renumber xem thử có hết không nhé

Bạn Huân có thể kiểm tra film có số Nr là 60. xem các field của nó đặc biệt là trường description hoặc comment có thể có lỗi chính tả ví dụ như có ký tự lạ ở những trường này làm cho file dữ liệu bị corrupt

Cám ơn hai anh nhiều lắm, em đã dùng thử 1 trong 2 cách trên và cả 2 đều được. còn vấn đề Microsoft VMR9 handler out date em sẽ update win xem sao

hanoixx1

Member

Cám ơn hai anh nhiều lắm, em đã dùng thử 1 trong 2 cách trên và cả 2 đều được. còn vấn đề Microsoft VMR9 handler out date em sẽ update win xem sao

Bác dùng XP SP3 là hết ngay. Trước em cũng bị lỗi này

ryan_mu

Member

Em đã config như bác arryo hướng dẫn và đã thành công nhưng thắc mắc duy nhất là cái Remote thì nó không hoat động tốt.
Remote chỉ hoạt động với nút lên, xuống, trái, phải, ok . Còn nút Back, FF, play,.. không hoạt động. Remote của em là máy Dell. :confused:

arryo

Active Member

Em đã config như bác arryo hướng dẫn và đã thành công nhưng thắc mắc duy nhất là cái Remote thì nó không hoat động tốt.
Remote chỉ hoạt động với nút lên, xuống, trái, phải, ok . Còn nút Back, FF, play,.. không hoạt động. Remote của em là máy Dell. :confused:

remote thì mình chịu rồi, vì mình không xài. Nhưng trong phần configuration nó có phần config cho remote, bạn đã thử chưa? Bạn thử tìm hiểu thêm trong team-mediaportal.com website xem nhé

nongsan

Member

Mình đang dùng MP cho 2 PC, 1 là Vista Ultimate SP2, 1 là XP SP3. Thấy cái XP có vẻ ổ định hơn

Thanh củi bác, tiện thể bác cho e hỏi là trong ANT khi e xoá bỏ 1 film đi (ví dụ cột Title = Chi bi, Nr = 266) thì cột Nr sẽ bị bỏ cách từ 265 - 267, và như thế thì cột Nr sẽ ko hiển thị đúng số lượng phim, bác cho e hỏi có cách nào khác phục hiện tượng trên ko?

arryo

Active Member

Thanh củi bác, tiện thể bác cho e hỏi là trong ANT khi e xoá bỏ 1 film đi (ví dụ cột Title = Chi bi, Nr = 266) thì cột Nr sẽ bị bỏ cách từ 265 - 267, và như thế thì cột Nr sẽ ko hiển thị đúng số lượng phim, bác cho e hỏi có cách nào khác phục hiện tượng trên ko?

bác vào tool>Renumber lại

ryan_mu

Member

remote thì mình chịu rồi, vì mình không xài. Nhưng trong phần configuration nó có phần config cho remote, bạn đã thử chưa? Bạn thử tìm hiểu thêm trong team-mediaportal.com website xem nhé

Cảm ơn bác, em config được remove rùi, chọn device là HID là ok.
Không biết bác nào đã config cái TV Service chưa ? Em thấy cái MP này có cả chơi nhạc (plugin foobar), radio và TV nữa. :eek:

nongsan

Member

bác vào tool>Renumber lại

Em làm đc rồi, thanh củi bác. Cho e hỏi thêm là trong Database thì lấy dữ liệu trong mạng Lan có đc ko bác?

arryo

Active Member

Em làm đc rồi, thanh củi bác. Cho e hỏi thêm là trong Database thì lấy dữ liệu trong mạng Lan có đc ko bác?

được bác ạ, khi bác dùng AMC Updater thì cho đường dẫn đến máy LAN của bác thôi. Trong bài viết đầu tiên em có đề cập đến vấn đề này đó bác

letinhyeu

mình làm được tất cả các bước rồi đến khi play film thì báo lỗi này là sao hả các bác

ryan_mu

Member

bác arryo xem giùm lại bài TV Show ...
- Nếu dùng bản MP 1.0.0 thì phải cài plugin MP-TVSeries v2.1.3331
- Nếu dùng bản MP 1.0.1 trở lên thì cài plugin MP-TVSeries v2.2.3389
Ở bài về TV Show bài không nói về vấn đề version nên dễ khi dùng mình bị mắc lỗi ICSharpCode.SharpZibLib crash when importing.
Ngoài ra em có câu hỏi nếu phim truyền hình Hàn Quốc thì có chỗ nào cập nhật thông tin kiểu như thetvdb.com không vậy ? :rolleyes:

arryo

Active Member

bác arryo xem giùm lại bài TV Show ...
- Nếu dùng bản MP 1.0.0 thì phải cài plugin MP-TVSeries v2.1.3331
- Nếu dùng bản MP 1.0.1 trở lên thì cài plugin MP-TVSeries v2.2.3389
Ở bài về TV Show bài không nói về vấn đề version nên dễ khi dùng mình bị mắc lỗi ICSharpCode.SharpZibLib crash when importing.
Ngoài ra em có câu hỏi nếu phim truyền hình Hàn Quốc thì có chỗ nào cập nhật thông tin kiểu như thetvdb.com không vậy ? :rolleyes:

À, tại vì những version mình post đều tương thích với nhau hết mà. Nếu bạn download những bản của mình upload thì sẽ không bị vấn đề gì. Còn version mới hơn mình chưa cập nhật vì muốn mọi thứ phải tốt đã. Hiện nay cái skin mình dùng cho version mới vẫn còn bị lỗi này nọ, rồi Media Portal 1.0.2 vẫn còn bị lỗi subtitle, bởi vậy mình cũng muốn chờ khi nào có bản ổn định hơn thì mình mới viết lại

arryo

Active Member

mình làm được tất cả các bước rồi đến khi play film thì báo lỗi này là sao hả các bác

bạn mở Ant Movie Catalog xem cái movie số 33 ấy đường dẫn của nó thế nào (nhìn vào source). Nếu đường dẫn đúng mà vẫn không play được thì vào tools > Renumber (cũng trong Ant Movie Catalog)

letinhyeu

bạn mở Ant Movie Catalog xem cái movie số 33 ấy đường dẫn của nó thế nào (nhìn vào source). Nếu đường dẫn đúng mà vẫn không play được thì vào tools > Renumber (cũng trong Ant Movie Catalog)

Mình kiểm tra lại rồi, đường dẫn đúng, vào tools > renumber rồi, vẫn ko được (tất cả các phim đều như vậy) :confused:

arryo

Active Member

Mình kiểm tra lại rồi, đường dẫn đúng, vào tools > renumber rồi, vẫn ko được (tất cả các phim đều như vậy) :confused:

Bạn chụp screenshot Ant Movie Catalog lên mình xem thử

Hiện nay, bạn đang Media Portal version nào, My Films version nào

2lua

Member

Bạn ơi mình làm các bước đều tốt nhưng đến lúc xem phim thì có mỗi tiếng mà hình thì đen xì, như vậy là lỗi tại cái gì vậy.

arryo

Active Member

Bạn ơi mình làm các bước đều tốt nhưng đến lúc xem phim thì có mỗi tiếng mà hình thì đen xì, như vậy là lỗi tại cái gì vậy.

Vấn đề codec thôi bạn ơi. Để cho an toàn, bạn nên uninstall Media Portal, uninstall tất cả các loại codec và làm lại từ đầu theo thứ tự:

Install codec (nếu thích sử dụng codec của mình, không thì dùng codec đính kèm của MP)
Install Media Portal và những plugin liên quan

Bên trên