[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

nongsan

Member
Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

Thanh củi bác nhiều, và bác cho e hỏi cách nào để làm logo cho những phim có phụ đề tiếng việt với, để xem cho tiện bác ạ.

thong phan

Nếu không có Internet thì không install được MP ah cac Bác?

yanxinh86

Có bác nào đã thử pm này trên Win7 chưa? em vừa cài vào thì cứ khoảng 1 tiếng thì bị đơ máy 1 lần,từ nãy tới giờ đơ 2 phát phải tắt thủ công hu hu,em vừa gỡ hết ra xong để xem máy có còn bị đơ ko ,đen quá !

phuong210876

hông báo cho các pác phần mềm Media Portal 1.0.2 em đã tải cà cài đặt cũng như sử dụng các phần của nó xong - các pác lưu ý phần bản Media Portal 1.0 đã đựoc thông báo trong phần mềm rồi đó...cách cài đăt như pác ý đã nói em chỉ có một ý kiến như sau cho bản mới này.
Yêu cầu của nó như sau máy tính đã cài :
- WinXp SP3
- window media 11
- NET Framework 3.5 Service Pack 1
- DirectX 9.0c or later
- Visual C++ 2005 SP1 Redistributable Package (x86)
- Visual C++ 2008 SP1 Redistributable Package (x86)
- SQL server 2005 làm data base
Đó là lý do tại sao khi cài đặt mà không kết nối internet là không được. Nếu các pác đã cài những thành phần trên rồi thì k cần kết nối internet cài ngon ơ.

Tokumitsu

Có bác nào cài thử trên Vista 32 bit chưa ạ. Có gặp trục trặc j không? Vì e đang cài Vista mà thấy hướng dẫn là XP nên chưa thử.

oiquenmat

Member

Em chạy thì bị lỗi này làm ơn chỉ em cách khắc phục Thank

arryo

Active Member

Em chạy thì bị lỗi này làm ơn chỉ em cách khắc phục Thank

bạn đọc kỹ lại bài đầu tiên xem co làm những bước này chưa:

Mã:
Phần 2: Những phần mềm cần thiết:

Để Media Portal chạy được ổn định thì trước khi cài đặt Media Portal bạn nên:

* Uninstall tất cả các bộ codec đang dùng trong máy tính
* Vào Microsoft Update để cập nhật những update mới nhất cho máy tính của bạn
* Install DirectX9c

nongsan

Member

Bác chủ ơi cho e hỏi có cách nào chỉnh cho font chữ phụ đề để cho to lên và có màu đc ko bác, e dùng MP và khi play là dùng MPC?

nghuan

Em muốn hỏi có hiển thị được tiếng việt như trong hình này không ạ

Em đã thử dùng ANT mở file CSDL của mình ra và edit thủ công bằng tiếng việt nhưng vao Media Portal thì nó không hiển thị được tiếng việt. Có cách nào không các anh nhỉ?

theles92843

Mới chuyển từ TVIX7000 sang HTPC nên hơi bị rối, nhờ các bác chỉ giáo giúp. Sau tốn 1/2 ngày trời cài đặt MP và AMC, khi chạy vẫn chưa hài lòng như khi dùng TVIX7000:

1) Về phụ đề, trong TVIX 7000, các bác có thể chọn nhiều file phụ đề khác nhau, nhưng nếu dùng MPC hoặc Player trong MP, right click chọn subtitle không chọn được file phụ đề (không thấy), hoặc có phim không tắt được phụ đề!

2) Quan trọng hơn là aspect ratio. Hình ra cứ bị kéo dài, và có chỉnh pan scan lựa đủ options hình vẫn không ra chuẩn. Tôi dùng plasma panasonic, để 16:9, xem TVIX thì ok nhưng switch sang coi từ HTPC luôn bị vấn đề này!

Cảm ơn các bác

Máy mình Vista ulti SP1; Cài code: Cyberlink_H264_and_VC1_codecs nhưng khi chạy MP thì có file xem được, có file báo lỗi
unable to play ....
Video code: H264
bạn nào biết xin chỉ giúp

kendo

Member

Có bác nào cài thử trên Vista 32 bit chưa ạ. Có gặp trục trặc j không? Vì e đang cài Vista mà thấy hướng dẫn là XP nên chưa thử.

Có bác nào đã thử pm này trên Win7 chưa? em vừa cài vào thì cứ khoảng 1 tiếng thì bị đơ máy 1 lần,từ nãy tới giờ đơ 2 phát phải tắt thủ công hu hu,em vừa gỡ hết ra xong để xem máy có còn bị đơ ko ,đen quá !

tất cả đều chạy ngon hok có xung đột gì hết nhé:x

V_NG

Bạn cho mình hỏi là mình đang xài Vista với Direct X 10, mà cài Media Portal 1.0.2 thì chương trình yêu cầu là fải cài bản 9c. Có cách nào giữ nguyên direct X 10 kô?

Mọi người có thể chỉ giúp mình với, mình không cấu hình để MP chơi nhạc bằng Foobar được. Thậm chí chỉ cần bấm vào Configuration cái plugin Foobar 2000 là MP đã treo luôn rồi.

Tks!

Bạn cho mình hỏi là mình đang xài Vista với Direct X 10, mà cài Media Portal 1.0.2 thì chương trình yêu cầu là fải cài bản 9c. Có cách nào giữ nguyên direct X 10 kô?

Bạn chỉ cần cài directX 9c lên thôi, directX 10 của bạn vẫn còn y nguyên.

smilekun

Em làm như vậy nhưng đến phần dùng Ant Movie Catalog để mở file mình vừa tạo bằng AMCUpdater thì nó báo lỗi như vậy

nqkhaidl

Member

Các Bro cho mình hỏi vấn đề sau cái, mình đã cài MP 1.0.2 rồi nhưng mình gặp lỗi sau: khi xài các skin hỗ trợ 1.0.2 thì không tài nào nó load được DataBase film .XML của mình đã tạo bằng AMCUpdater, còn các skin cũ thì vẫn load bình thường nhưng ghét cái là mấy skin cũ cứ báo là phiên bản này của skin đã cũ. Tức quá, bro nào biết cách khắc cái này xin chỉ giáo............

arryo

Active Member

Các Bro cho mình hỏi vấn đề sau cái, mình đã cài MP 1.0.2 rồi nhưng mình gặp lỗi sau: khi xài các skin hỗ trợ 1.0.2 thì không tài nào nó load được DataBase film .XML của mình đã tạo bằng AMCUpdater, còn các skin cũ thì vẫn load bình thường nhưng ghét cái là mấy skin cũ cứ báo là phiên bản này của skin đã cũ. Tức quá, bro nào biết cách khắc cái này xin chỉ giáo............

Đối với skin cũ, thì bạn vào folder skin, tìm file reference.xml, dùng notepad mở ra, ở mấy hàng đầu tiên sửa lại như sau:

<skin>
<width>1920</width>
<height>1080</height>
<version>1.0.1.0</version>
</skin>

arryo

Active Member

MediaPortal 1.1 Alpha chạy rất ổn định, đồng thời phụ đề cũng đã được nhúng vào, do vậy mình đã hiệu chỉnh lại bài viết một tí cho phù hợp với thời đại. Những phần update như sau:

MediaPortal 1.1Alpha
Plugin MyFilms 4.8.0c
Skin Black&White v.1.2

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên