[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

viethai83

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Các bá cho em hỏi chút, cả ngày nay em lọ mọ theo hướng dẫn của bác chủ,

1. tình hình là phim (hình tiếng) thì đã chạy đc, nhưng sub nó lại ko hiện, em để sub srt trùng tên phim như trc (trc em xem thì vẫn có sub bt) giờ voc phần này nó chạy hìnhm tiếng mà ko hiện sub :((

2. em có down vài phim từ trang của bọn Nga, nó có nhiều audio (tieng anh va tiếng Nga), trc em xem ở media player classsic nó có phần Navigate cho mình chọn audio language (Eng hoặc Russia), giờ chuyển cua xem giao diện Window media center thì ko biết chỉnh kiểu gì để chọn audio là Eng (phim của bọn Nga nó ưu tiên tiếng Nga llà default)

3. em có file đuôi .ts thì có sài đc với phần mềm như bác chủ hướng dẫn ko ạ?

Nhớ các bác đi trước giải thích giúp em với. thank các bác nhiều

Mình chỉ trả lời đc #1 của bạn là ntn. Khi đang bật phim trên MWC. Bạn nhìn xuống thanh taskbar chỗ cái đồng hồ ý. Thấy 1 icon màu đỏ. Chuột phải vào, tìm xuống dưới cùng dòng subtiles stearm. Xong chọn no sub. Bước này để tắt sub mặc đinh có sẵn trong phim (nếu có), thường là sub eng để cho sau này ko bị 2 sub trùng lên nhau. Sau đó tìm dòng Subtiles file, chọn sub Việt mà bạn đã down về là xog

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Các bá cho em hỏi chút, cả ngày nay em lọ mọ theo hướng dẫn của bác chủ,

1. tình hình là phim (hình tiếng) thì đã chạy đc, nhưng sub nó lại ko hiện, em để sub srt trùng tên phim như trc (trc em xem thì vẫn có sub bt) giờ voc phần này nó chạy hìnhm tiếng mà ko hiện sub :((

2. em có down vài phim từ trang của bọn Nga, nó có nhiều audio (tieng anh va tiếng Nga), trc em xem ở media player classsic nó có phần Navigate cho mình chọn audio language (Eng hoặc Russia), giờ chuyển cua xem giao diện Window media center thì ko biết chỉnh kiểu gì để chọn audio là Eng (phim của bọn Nga nó ưu tiên tiếng Nga llà default)

3. em có file đuôi .ts thì có sài đc với phần mềm như bác chủ hướng dẫn ko ạ?

Nhớ các bác đi trước giải thích giúp em với. thank các bác nhiều

1.2.3: tuy thuoc vao phan mềm play phim của bác trong Media Browse ^^

Sau vài giờ đồng hồ miệt mài vật lộn, em đã hoàn thiện, giờ WMC đẹp lung linh rồi =:)
Vài cái Images gọi là PR kho phim còi ~:>

Sao cái stackcover của em nó không hiện ký hiệu bluray nhỉ, nó hiện lên cái dấu gì đó xấu òm :((

nghiabm

Member

1.2.3: tuy thuoc vao phan mềm play phim của bác trong Media Browse ^^

Em dùng window media centergiống như bác HD Beginer hướng dẫn làm ở trang 1 và trang 2 đấy ạ.

phần Bài 5: Cài đặt và cấu hình các bộ giải mã - Dành cho người đã am hiểu hoặc thích mày mò...

HƯỚNG ĐI 1: GIẢI MÃ VIDEO = VGA NVIDIA, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog
HƯỚNG ĐI 2: GIẢI MÃ VIDEO = VGA NVIDIA, PASS AUDIO QUA S/PIDF CHO RECEIVER GIẢI MÃ
HƯỚNG ĐI 3: GIẢI MÃ VIDEO = VGA NVIDIA, PASS AUDIO (CẢ AUDIO HD) QUA HDMI CHO RECEIVER GIẢI MÃ
HƯỚNG ĐI 4: GIẢI MÃ VIDEO = VGA ATI, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog
HƯỚNG ĐI 5: GIẢI MÃ VIDEO = VGA ATI, PASS AUDIO (CẢ AUDIO HD) QUA SPIDF HOẶC HDMI CHO RECEIVER GIẢI MÃ
HƯỚNG ĐI 6: GIẢI MÃ VIDEO = CPU, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog
HƯỚNG ĐI 7: GIẢI MÃ VIDEO = CPU, PASS AUDIO (CẢ AUDIO HD) QUA SPIDF HOẶC HDMI CHO RECEIVER GIẢI MÃ

cái này thì em cái đặt theo hướng đi 5 bác ạ.

edc

Active Member

Em dùng window media centergiống như bác HD Beginer hướng dẫn làm ở trang 1 và trang 2 đấy ạ.

phần Bài 5: Cài đặt và cấu hình các bộ giải mã - Dành cho người đã am hiểu hoặc thích mày mò...

HƯỚNG ĐI 1: GIẢI MÃ VIDEO = VGA NVIDIA, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog
HƯỚNG ĐI 2: GIẢI MÃ VIDEO = VGA NVIDIA, PASS AUDIO QUA S/PIDF CHO RECEIVER GIẢI MÃ
HƯỚNG ĐI 3: GIẢI MÃ VIDEO = VGA NVIDIA, PASS AUDIO (CẢ AUDIO HD) QUA HDMI CHO RECEIVER GIẢI MÃ
HƯỚNG ĐI 4: GIẢI MÃ VIDEO = VGA ATI, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog
HƯỚNG ĐI 5: GIẢI MÃ VIDEO = VGA ATI, PASS AUDIO (CẢ AUDIO HD) QUA SPIDF HOẶC HDMI CHO RECEIVER GIẢI MÃ
HƯỚNG ĐI 6: GIẢI MÃ VIDEO = CPU, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog
HƯỚNG ĐI 7: GIẢI MÃ VIDEO = CPU, PASS AUDIO (CẢ AUDIO HD) QUA SPIDF HOẶC HDMI CHO RECEIVER GIẢI MÃ

cái này thì em cái đặt theo hướng đi 5 bác ạ.

những cái này cũ hết cả rồi mà các bác ấy k chịu update

newkoi

Member

Em cài theo hướng dẫn số 5 của bác HD-Beginner nhưng chỉ được phần hình, phần tiếng vẫn 2.0 :-?

Em đã dùng card đồ họa ATI đầu 6xxxx hỗ trợ passthrough DTS. Thử với MPC và K-Lite Codecs thì passthrough ngon lành cho AVR Denon 2311, nhưng không hiểu sao khi uninstall K-Lite và MPC để cài đặt WMC và Win7codecs theo đúng hướng dẫn thì vẫn chưa ra được DTS.

Thêm 1 vấn đề nữa là ở WMC trước khi chạy 1 phim thì xuất hiện dòng chữ báo là đường dẫn file đó không đúng, tuy nhiên, sau khi báo xong, file đó vẫn chạy (Hình ảnh và giao diện không vấn đề, chỉ có âm thanh là stereo).

Em mất hơn ngày trời mày mò mà chẳng ra, bác nào đã cài đặt thành công với ATI từ 5xxx trở lên giúp em với...

Bác dùng StarkCovers.8.2.2009 để tạo các Cover là đc mà :-?

Lúc thì nó xấu òm như cái này., logo bluray thành matroska

Lúc thì logo lên đúng chuẩn, chả hiểu sao nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

thz

Member

Lúc thì nó xấu òm như cái này., logo bluray thành matroska

Lúc thì logo lên đúng chuẩn, chả hiểu sao nữa

Bác chọn như trong hình

Thì nó sẽ ra như thế này

newkoi

Member

Em đã vọc được bằng cách chạy MPC-HC là external player cho WMC. Cách này có ưu điểm là tận dụng được thế mạnh của MPC trong xử lý hình ảnh với card đồ hoạ rời trong khi vẫn chơi được các ứng dụng rất hay của MB và dùng remote.

Cảm ơn các bác đi trước đã chia sẻ. Bây giờ em mới cảm nhận chơi HTPC có niềm vui mà sự đơn giản, dễ dùng của hd box không đem lại được :D

Em cài theo hướng dẫn số 5 của bác HD-Beginner nhưng chỉ được phần hình, phần tiếng vẫn 2.0 :-?

Em đã dùng card đồ họa ATI đầu 6xxxx hỗ trợ passthrough DTS. Thử với MPC và K-Lite Codecs thì passthrough ngon lành cho AVR Denon 2311, nhưng không hiểu sao khi uninstall K-Lite và MPC để cài đặt WMC và Win7codecs theo đúng hướng dẫn thì vẫn chưa ra được DTS.

Thêm 1 vấn đề nữa là ở WMC trước khi chạy 1 phim thì xuất hiện dòng chữ báo là đường dẫn file đó không đúng, tuy nhiên, sau khi báo xong, file đó vẫn chạy (Hình ảnh và giao diện không vấn đề, chỉ có âm thanh là stereo).

Em mất hơn ngày trời mày mò mà chẳng ra, bác nào đã cài đặt thành công với ATI từ 5xxx trở lên giúp em với...

shin91

Member

xin chào các bác.
e đang mò theo hướng dẫn của bác chủ từ đầu, nhưng đến đoạn cài mcstudio có hiện cái bảng này.

mà rõ ràng là đường truyền ko có vấn đề gì.
các bác xem giúp hộ em với.

thz

Member

xin chào các bác.
e đang mò theo hướng dẫn của bác chủ từ đầu, nhưng đến đoạn cài mcstudio có hiện cái bảng này.

mà rõ ràng là đường truyền ko có vấn đề gì.
các bác xem giúp hộ em với.

Trang wed đó die rồi nên không cài đặt được đâu. Bác thử dùng cách dưới của mình xem được không nhé.
Website đó nghe nói bị down rôi :(, nếu dùng file setup cũ không cài được đâu vì nó bắt cài đặt qua mạng, mà trang chủ nó down thì cài sao được, gửi bác cài thử bản installer của 1 bác trên mạng bác xem dùng được không nhé. http://dl.dropbox.com/u/5036238/Files/MCS Installer.EXE

shin91

Member

Trang wed đó die rồi nên không cài đặt được đâu. Bác thử dùng cách dưới của mình xem được không nhé.
thankss bác. em tiếp tục sự sung sướng đây.;))

linux23

Member

Tình hình là ko lấy đc info về gender, nhà sản xuất phim, của các series phim mặc dù đã config thư mục như hướng dẫn mặc dù với các phim lẻ thì ok. bác nào gặp phải cái này giúp mình với

thz

Member

Tình hình là ko lấy đc info về gender, nhà sản xuất phim, của các series phim mặc dù đã config thư mục như hướng dẫn mặc dù với các phim lẻ thì ok. bác nào gặp phải cái này giúp mình với
Bác chịu khó xem lại mấy trang trước có bàn về vấn đề này rồi đấy ạ :).

traitimtraoem

Active Member

Em có 2 vấn đề mong các bác trả lời giúp em với ạ:
Thứ nhất là sao em xem tất cả các phim có đuôi MKV thì phụ đề hiện ngon lành. Em dùng Shark007 codec với Win7 64bit. Nhưng khi xem phim có duôi ts thì không hiện lên phụ đề.
Thứ hai là em dùng External play ts bằng Splash Pro Ex. để khắc phục cho vấn đề thứ nhất nhưng khi xem xong phim thì nó lại không trở về WMC nữa, mà lại phải dùng mouse tắt nó đi thì nó mới hiện về WMC. EM thì lại thích dùng remote hơn.

mitxixipi

Member
Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Các bác ơi, sao em cài Media Browser rồi, đã config thư mục phim mà sao nó không hiện ra gì thế này ....

mitxixipi

Member

Các bác ơi, sao em cài Media Browser rồi, đã config thư mục phim mà sao nó không hiện ra gì thế này ....

thz

Member

Em có 2 vấn đề mong các bác trả lời giúp em với ạ:
Thứ nhất là sao em xem tất cả các phim có đuôi MKV thì phụ đề hiện ngon lành. Em dùng Shark007 codec với Win7 64bit. Nhưng khi xem phim có duôi ts thì không hiện lên phụ đề.
Thứ hai là em dùng External play ts bằng Splash Pro Ex. để khắc phục cho vấn đề thứ nhất nhưng khi xem xong phim thì nó lại không trở về WMC nữa, mà lại phải dùng mouse tắt nó đi thì nó mới hiện về WMC. EM thì lại thích dùng remote hơn.
Vì Splash Pro Ex không có phiên bản hỗ trợ cho MCE nên bác điều khiển làm sao được nó. Bác dùng qua TMT 5 đi, thằng này có hỗ trợ MCE nên việc điều khiển không khác gì khi bác dùng chương trình mặc định của MCE.

Bác đã tìm thông tin cho film chưa? Nhìn vào phần hiển thị thì mục phim này của bác không có gì cả. Phần này dễ setup nhất đó. Chỉ cần đọc kỹ hướng dẫn là làm được thôi bác àh. Chịu khó xem lại 1 chút là được ạ :)

traitimtraoem

Active Member

Vì Splash Pro Ex không có phiên bản hỗ trợ cho MCE nên bác điều khiển làm sao được nó. Bác dùng qua TMT 5 đi, thằng này có hỗ trợ MCE nên việc điều khiển không khác gì khi bác dùng chương trình mặc định của MCE.

Em dùng qua TMT5 rồi bác ah. Thằng này mỗi tội là bị phụ đề chữ nhỏ thôi, không tài nào chỉnh được phụ đề như ý muốn. Em cảm ơn bác ạ

Bên trên