[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

Các bác có kinh nghiệm xin chỉ dẫn giúp tôi cách cập nhật TVShows vào Library với.

Tôi đã đổi tên file đúng như cách: Tên phim.SxxExx.mkv

Tuy nhiên có một vấn đề là nếu tôi để vào thư mục nhỏ theo Season (Tên phim\Season\Tênphim.Sxx.Exx.mkv) để quản lí thì nó không quét được .

Nếu để tất cả file ra ngoài thư mục gốc của phim (Tên phim\Tênphim.Sxx.Exx.mkv) thì XBMC mới quét được và cho vào Lybrary. Tuy nhiên nếu phim có nhiều Season thì lại có quá nhiều file trong 1 thư mục (file phim, file phụ đề...), rất khó quản lí. Giờ tôi muốn cho file của Season nào vào thư mục của Season đó cho gọn như kiểu đã làm được ở Media Browser mà loay hoay mãi không làm được.

Mong nhận được sự chia xẻ của các bác.

foru

Member

Vậy PC cần phải có Wifi ah,bác hướng dẫn cụ thể 1 chút đi ah!

App này remote qua wifi bác ạ. Em đang xài Android. Nhưng iOS thì cũng vậy thôi. mở xbmc lên. phone thì mở app xbmc remote lên. Sau đó bác vô setting trọn host và gõ địa chỉ ip của xbmc. Bác nhớ port nó là 8080 nhe. User: xbmc ; passo: để trống.
Tất cả có thế. Chúc bác thành công.

nmt1978

Member

có cách nào để xbmc tự load sub có sẵn trong thư mục ko vậy?

Khi play video thì XBMC tự load sub có sẵn trong thư mục với đk sub đó ở định dạng UTF-8, bạn nên đổi tất cả các sub đang có sang UTF bằng phần mềm SISULIZER's Kaboom (đổi tự động hàng loạt tất cả các sub có đuôi .srt chẳng hạn)

Giờ muốn chạy lại WIN ! có cách nào backup lại hêt data info movie trong softs được không !
Có một số cách

1. Trong phần setting / video / library có phần export data
2. Copy user's profile data ra rồi cài xong lại copy lại
3. Sử dụng phần mềm thứ 3 để tạo data info, ví dụ như EMM, vì phần mềm thứ 3 sẽ lưu tất cả các thông tin về phim ngay tại chính thư mục chứa film (các file nfo, các hình ảnh..)

Cách thứ 3 nên dùng

Các bác có kinh nghiệm xin chỉ dẫn giúp tôi cách cập nhật TVShows vào Library với.

Tôi đã đổi tên file đúng như cách: Tên phim.SxxExx.mkv

Tuy nhiên có một vấn đề là nếu tôi để vào thư mục nhỏ theo Season (Tên phim\Season\Tênphim.Sxx.Exx.mkv) để quản lí thì nó không quét được .

Nếu để tất cả file ra ngoài thư mục gốc của phim (Tên phim\Tênphim.Sxx.Exx.mkv) thì XBMC mới quét được và cho vào Lybrary. Tuy nhiên nếu phim có nhiều Season thì lại có quá nhiều file trong 1 thư mục (file phim, file phụ đề...), rất khó quản lí. Giờ tôi muốn cho file của Season nào vào thư mục của Season đó cho gọn như kiểu đã làm được ở Media Browser mà loay hoay mãi không làm được.

Mong nhận được sự chia xẻ của các bác.

Theo thực tế mình đã thử thì để thế nào cũng được, ví dụ hiện folder TV Show của mình có 4 folder con gồm The Pacific, Spartacus, Beethoven Virus, Prison Break

Trong đó Folder Pacific thì trong đó có các folder nhỏ chứ từng Episode riêng, nhưng 2 phim còn lại thì trong folder mình để tất cả các episodes chứ ko phân mỗi episode một folder riêng. Trong folder Film Prison Break thì để 4 folder riêng chứ từng Season một

Kết quả nó vẫn nhận bình thường

Lưu ý khi bạn add source trong video thì folder chọn là folder tổng (như trường hợp của mình là folder "TV Show"), ngoài ra bỏ chọn phần "Selected folder contains a single TV Show"

Chúc vui

nmt1978

Member
Ðề: XBMC Media Center - Chương trình quản lí Đa phwơng Tiện rất hay , giao diện pro!

Ko có cách nào cả, bạn phải sử dụng phần mèm thứ 3 để download thông tin về cho từng film. khuyến nghị bác nên dùng Ember Media Manager thay cho Media Companion

Lưu ý khi bạn add source trong video thì folder chọn là folder tổng (như trường hợp của mình là folder "TV Show"), ngoài ra bỏ chọn phần "Selected folder contains a single TV Show"

Chúc vui

Chắc lúc tôi chọn cái này nên không quét được.

Mới nghiên cứu về XBMC và thấy đúng là cái mình cần. Đây là phần mềm mở nên có thể tuỳ chỉnh dễ dàng để phù hợp với nhu cầu của mình.

leanh13

Member

App này remote qua wifi bác ạ. Em đang xài Android. Nhưng iOS thì cũng vậy thôi. mở xbmc lên. phone thì mở app xbmc remote lên. Sau đó bác vô setting trọn host và gõ địa chỉ ip của xbmc. Bác nhớ port nó là 8080 nhe. User: xbmc ; passo: để trống.
Tất cả có thế. Chúc bác thành công.

Như vậy thì PC cần có cái USB Wifi hả bác?

foru

Member

Như vậy thì PC cần có cái USB Wifi hả bác?

Sorry bác. Em nói không rõ ràng. Tức là HTPC và smart phone của bác cùng kết nốt vào mạng LAN. :D. Bác chịu khó đọc trong phần hướng dẫn của XBMC Remote.

leanh13

Member

Tôi lại Sorry bác vì thực sự tôi ko tìm thấy cái gọi là "phần hướng dẫn của XBMC Remote." ở chỗ nào,bác cho tôi cái link bài hướng dẫn cộng với link down phần mềm đó nhé,Thank bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

quochuy86

Ðề: XBMC AEON - Home Media Center hoàn hảo~

Các bác ơi em dl skin về rồi nhưng tìm trong chỗ cài đặt Xbmc mà không thấy có thư mục skin thì làm sao đây? giúp mình với

foru

Member

Cái link http://itunes.apple.com/us/app/xbmc-...289316916?mt=8 này của bác cho,tôi ko thể tìm thấy cái chỗ download ở đâu cả bác ah.

http://iphone.zoha.vn/XBMC_Remote_HD-10929.htm bác download về nghiên cứu nhé. Mình đang dùng Android, không có iphone để cùng nghiên cứu và trải nghiệm với bác. Nhưng cơ chế mình nghĩ cũng như nhau.

foru

Member

Chài........cái này là cho Ipad mà bác,tôi down về cài ko đc.

Bác chịu khó tìm ở các trang web cho iphone. Em cũng ít thời gian nên không tìm giúp bác được. Cho ipad được. Thì iphone chắc chắn có. Bác chịu khó tìm trên mạng nha.

leanh13

Member

Bác chịu khó tìm ở các trang web cho iphone. Em cũng ít thời gian nên không tìm giúp bác được. Cho ipad được. Thì iphone chắc chắn có. Bác chịu khó tìm trên mạng nha.

Chài..thất vọng tràn trề rồi,vào tận Appstore mới thấy có nhưng ko Free...........3.9$ huhuhuhu
Thích cái Skin Aeon quá mà ko có Remote,đành quay về dùng Defaut thôi...........dù sao cũng Thank bác rất nhiều vì sự giúp đỡ!

em cũng đã dùng window media center lâu rồi giờ mày mò google thấy cái thằng xbmc này. có thể boot live mà ko cần cài os nào cả.
nên cũng định chuyển wa. em có 1 số câu hỏi sao đây, bác nào biết thì trả lời giúp em.
- boot live vậy, mỗi lần boot phải đưa đĩa cd vào. có cách nào để cài xbmc vào hdd và boot như 1 cái os ko ?
- nếu boot live vậy xbmc có thể đọc hdd chứa film dưới format ntfs ko?

em cũng đã dùng window media center lâu rồi giờ mày mò google thấy cái thằng xbmc này. có thể boot live mà ko cần cài os nào cả.
nên cũng định chuyển wa. em có 1 số câu hỏi sao đây, bác nào biết thì trả lời giúp em.
- boot live vậy, mỗi lần boot phải đưa đĩa cd vào. có cách nào để cài xbmc vào hdd và boot như 1 cái os ko ?
- nếu boot live vậy xbmc có thể đọc hdd chứa film dưới format ntfs ko?

Được hết.
Cài vào HDD thì thành bản XBMC Linux.
Boot live bằng USB ok hơn, đỡ phiền phức. Bác dùng Unetbootin Bung file ISO của Live CD vào USB -> Boot bằng USB -> Done.

Dùng tới dùng lui em vẫn thấy chạy trong windows tiện nhất:
- Tận dụng được hết sức mạnh của phần cứng, cài đặt dễ dàng (Linux cài driver card ATI, config các kiểu hơi bị cực)
- Làm được việc khác ngay hoặc đang làm việc khác muốn xem phim ngay, ko phải reboot. (Mục đích của HTPC là thế mà!)

Nguyên ngày h6 nay mày mò, cuối cùng em cũng đã cài được xbmc vào cái macbook và desktop boot từ hdd như là cái os.
Nhưng có 1 vấn đề là desktop sài cái card ati nên giờ đang mày mò driver, khi play full hd thì bị giật và cpu load kinh khủng.

Còn cái macbook card NVIDIA nên play full hd tốt hơn trong mac os và win nhiều. (cpu core 2 dou 2.26 gz mà play full hd cpu chỉ load có 15% xem mượt thích lắm) em khuyên bác nào muốn thử cài xbmc live thì nên chơi card NVIDIA. Nếu bác nào có mac mini hay apple tv cài cái này vô thì thôi rồi. như là Hd Player luôn.

Mất mấy ngày tìm hiểu và hì hục xử lí lại library thì bắt đầu đã làm chủ được XBMC. Đánh giá thấy cái này trực quan và hợp lí hơn nhiều so với việc dùng WMC trong việc tuỳ biến giao diện và cài đặt external player.

Quan điểm cá nhân là không thích dùng phần mềm internal player lắm vì chắc chắn nó không thể mạnh bằng các phần mềm riêng biệt như MPC-HC, PowerDVD 10, TMT5.

Bắt đầu tiếp tục nghiên cứu đến việc cập nhật library music.

yellowriver

Banned
re: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Bác nào xài thạo trên linux thì viết bài tổng thể với ạ. Em cài đặt trên HDD rồi, cài luôn driver cho ATI rồi. Giờ xem rất mượt mà. Nhưng có một số vấn đề là nó quản lý sound linh tinh quá. Chả biết config dư lào. Thứ 2 nữa là làm sao để nó tự mount các ổ trong HDD luôn. Vấn đề codec nữa, nhiều file chả chạy. Trên win thì chạy ngon lành.

Bên trên