[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Ðề: Re: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

Bác nào xài thạo trên linux thì viết bài tổng thể với ạ. Em cài đặt trên HDD rồi, cài luôn driver cho ATI rồi. Giờ xem rất mượt mà. Nhưng có một số vấn đề là nó quản lý sound linh tinh quá. Chả biết config dư lào. Thứ 2 nữa là làm sao để nó tự mount các ổ trong HDD luôn. Vấn đề codec nữa, nhiều file chả chạy. Trên win thì chạy ngon lành.
bác cài trên linux ah? em cài trên linux thì ati driver khi play film bi giật, cpu load khá cao, ko scale được full tv nữa.

yellowriver

Banned
re: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Mình cài bản XBMC có driver ATI cho linux luôn.Chạy mượt mà lắm. Ko giật tý nào.
Cấu hình máy cỏ thôi: CPU AMD kuma 7750 2x2,7G; Main ECS 780GM-A, VGA ATI 3200HD on bo shared 256mb, Ram 1Gb, Sound on + sound rời Prodigy 192VE (chạy cổng quang).
Thứ 2 nữa là em cài ELEMENTOS: cái này là hdh HTPC cũng rất ngon lành. Cá nhân thích cái này hơn vì vừa chát chít, web, xbmc ạ. Chữ nó to đùng nhìn rất dễ.
Mặc dù RAM chỉ có 1Gb lại shared cạc màn hình 256mb rồi nhưng video fullHD vẫn quất mượt mà các bác ạ.

Screen đây các bác coi qua
http://www.elementmypc.com/main/screenshots

Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

Mai em cài thử cái element bác nói. em cũng sài amd và card 3200 hd như bác, cài xbmc trong linux, diver ati thì để ubuntu tự tìm và cài, nhưng xem film hd thì bị giật hình cpu load, rất cao. bác có nối với tv màn hình to ko? em thì coi trên monitor thì it bị giật và gãy hình. Khi nối với cái tv 50 inch thì thấy gật hình và gãy rất rõ.
" Mình cài bản XBMC có driver ATI cho linux luôn. " Bản này là bản nào vậy ? Bản XBMC Live Hy là XBMC trên linux ? Mà sao có Ati driver tích hợp?
Bác thông cảm em mới chuyển qua XBMC nên hơi gà. Nếu được Bác cho em cái link down bản XBMC bác nói với, em rất cần.
Thanks bác nhiều!

yellowriver

Banned
Re: Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

Mình cắm màn hình fullHD, về nguyên tắc thì việc giật hay ko là do ở máy tính thôi, cắm màn nào ko quan trọng lắm.
Chủ yếu là phải set tần số quét đúng theo màn hình. Nhưng mình thấy là nhà mình có cái TIVI Pa na X20 thực tế Res của nó HD realdy 50hz. Tuy nhiên khi mình thử độ phân giải 1080p 60hz, 720p 60hz ti vi báo đúng đầu vào như vậy và chạy bình thường ko giật nhiễu j cả. Chứng tỏ TV nó chạy được với mọi nguồn phát và tự convert về chuẩn của nó.

ElementOS hay ubuntu khi cài xong đều hỏi update driver ATI. Để tự update khởi động lại chạy mượt tốt ko giật.

Nếu cài XBMC thì có 3 lựa chọn cài cho: Nvidia,ATI,Intel mình cài luôn bản cho ATI cũng ngon lành bạn ạ.

yellowriver

Banned

XBMC bạn down bản ISO về burn ra đĩa rồi cài, hoặc map vào USB rùi cài từ USB.

bác cho em cái link Xbmc có driver ati đi, mà bác nói XBMC live hay cho linux vậy ? bản linux và live của em thì ko co sự lựa chọn Nvidia, Intel hay Ati gì hết.
nên ko biết kiếm đâu ra link để download bản bác nói.

yellowriver

Banned
Re: Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

bác cho em cái link Xbmc có driver ati đi, mà bác nói XBMC live hay cho linux vậy ? bản linux và live của em thì ko co sự lựa chọn Nvidia, Intel hay Ati gì hết.
nên ko biết kiếm đâu ra link để download bản bác nói.
Hic. Quên mất rồi. Bản live bác ạ. chắc em cài ra USB dùng rồi. Khởi động lên là có lựa chọn cho từng cấu hình.
Còn element OS thì em mới cài vô HDD. Bác down luôn element OS đi. Bỏ qua XBMC. Vì element os đã bao gồm xbmc, lại có thể cấu hình.... chạy tiện lợi hơn. xbmc em chưa tìm ra cách nào để chỉnh sửa, nhận hdd cả.

Đây rồi: http://www.free4vn.org/f111/t132919/

Bác ko có XBMC Live cho từng cấu hình như bác nói ah. em thích live vì là nó như cái os luôn em chuyển từ Media center wa là vì vậy đó. còn Elementos thì em để mai thử 1 lượt luôn vậy.

yellowriver

Banned

xbmc-9.11-live-repack.zip
Mình down bản xbmc live trên trang chủ xbmc mà. Dùng cái tool bên trên để map vào usb khởi động lên là có lựa chọn liền cho từng cấu hình.

leanh13

Member

App này remote qua wifi bác ạ. Em đang xài Android. Nhưng iOS thì cũng vậy thôi. mở xbmc lên. phone thì mở app xbmc remote lên. Sau đó bác vô setting trọn host và gõ địa chỉ ip của xbmc. Bác nhớ port nó là 8080 nhe. User: xbmc ; passo: để trống.
Tất cả có thế. Chúc bác thành công.

Có phải là cái nay ko bác : http://www.vnnclub.com/showthread.php/91262-RemoteX-7-v2-0-0-Remote-Control-Tren-iPhone
Tôi down về cài ra mà ko biêt setup thế nào cho đúng,làm theo cach của bác mà ko thấy có tác dụng gì cả??????????

wifiluu

Ðề: XBMC Media Center - Chương trình quản lí Đa phwơng Tiện rất hay , giao diện pro!

Hi tất cả AE, mình dùng XBMC đả hơn 2 năm rồi, cái version cuối là 10.0 xài rất tốt mình dùng live version. skin mình thích nhất là Neon or Night, nếu AE nao cần giup cứ PM . Remote mình thích nhat là của HP Media center hay là IR của HP và logictech remote. Thông tin cho từng phim XBMC là số 1 nó sẻ tư. đông. lấy tất cả thông tin cho ban.

Alpha5

Đang dùng XBMC trong element os. Nhưng mà nó không có phần cài thêm các add-on khác như các bản XBMC khác. Làm sao để có được các add-on này nhỉ?

Subaru555

sài thử cái này thì thấy bị lỗi k xuất audio ra HDMI được :D nên đg sài WMC

yellowriver

Banned

Bác ko có XBMC Live cho từng cấu hình như bác nói ah. em thích live vì là nó như cái os luôn em chuyển từ Media center wa là vì vậy đó. còn Elementos thì em để mai thử 1 lượt luôn vậy.

Cứ down bản live về map ra usb hoặc burn ra đĩa. Khi khởi động lên sẽ có lựa chọn để chạy cho từng cấu hình (intel/Ati/Nvi) hoặc cài vào HDD.
sài thử cái này thì thấy bị lỗi k xuất audio ra HDMI được :D nên đg sài WMC

XBMC Nhà mình xuất tốt nè. Chả phải chỉnh j cả. Tuy nhiên nếu chạy trực tiếp trên usb hoặc linux thì có bài ko ra tiếng.

yellowriver

Banned

XBMC hiện đã ra bản xbmc-10.0-live.iso
Bản này ko có tùy chọn boot cho từng cấu hình nữa. chỉ thấy có chạy live và cài xbmc vào HDD.
Sau khi map vào usb để chạy live bằng usb thì nó vẫn ko tự nhận HDD cắm trong. Mày mò tìm các file hướng dẫn trên mạng đều vô ích. Lớ ngớ tìm ra file SYSLINUX.CFG ngay thư mục gốc usb. Mở ra tìm đúng chữ: nodiskmount thì xóa đi. Vậy là nhận HD OK.

Chạy thử với máy cơ quan HP7900 C2D 8400: 3Gb, Ram 2Gb, Main Intel Dòng Q45 thì phải -cạc on toàn bộ. Chơi mượt mà mọi thể loại. Tuy nhiên có 1 file .TS thì chạy cà giựt, file này test nhiều cấu hình đều lập cập, có lẽ bị lỗi hoặc Bitrate cao quá.

Để tối về chạy với con AMD/ATI xem nó có mượt ko, em lại báo cáo tình hình các bác sau. tạm thời thấy ổn.

Tối nay cắm USB vô chạy với cái AMD cùi nhà mình. HÌnh thì mượt mà ngon lành. Có điều audio analog thì ko lên. Cổng Optical/HDMI thì chưa thử vì ngại cắm rút.

Chỉnh sửa lần cuối:

luna222

bác ởi cho hỏi
Em cài rồi nhưng tạo thư viện phim không được bỏ hình nền trong skin củng không được luôn
cái này hình như không lưu được phim XXX a`

foru

Member

Bác Tuấn viết thêm 1 bài vè Remote MCE kèm với XBMC đi bác.

cuonghandoi

cảm ơn chủ topic đã giới thiệu, mình đã đi tìm 1 phần mềm như thế này lâu rồi, chạy WMC thì fai chạy win 7 mình ko thích mà các Pm khác thì config rườm rà ko hợp với đa số dân VP , giờ với XBMC mình thấy nó rất đơn giản, dễ dùng , nhẹ nói chung là very good , mình rât thích

MrHien_na

Active Member

Chủ thớt cho hỏi chút,tớ dùng Iphone thì có thể làm remote cho cái này đc ko,và nếu đc thì cần những điều kiện gì...Thank!

Mình đang dùng cách này: (Phải có Wifi nhé và PC phải kết nối qua Router Wifi). Trên IP bạn cài Logitech TouchMouse (Vào App Store rồi gõ vào Search: Touch Mouse nó rẽ ra App này, cái này Free nha ) trên PC thì bạn cài cái này: Logitech Touch Mouse Server. Khi dùng thì mở TouchMouse trên IP nó sẽ tự kết nối với PC (Điều khiển được hết các Chương trình trên PC luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên