[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

lyphan333

Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

quá tốt cám ơn bác đã share nhá

latruong

Member

XBMC này có hỗ trợ play Blu_ray.iso và Blu_ray folder không vậy các bác ?

hongquan2009

Well-Known Member

..........................................

laminnova

Member

App này remote qua wifi bác ạ. Em đang xài Android. Nhưng iOS thì cũng vậy thôi. mở xbmc lên. phone thì mở app xbmc remote lên. Sau đó bác vô setting trọn host và gõ địa chỉ ip của xbmc. Bác nhớ port nó là 8080 nhe. User: xbmc ; passo: để trống.
Tất cả có thế. Chúc bác thành công.

Bác cho hỏi địa chỉ IP của xbmc???

1235648

các bác giúp em với mãi mà không làm được

do_long_khach

Well-Known Member

các bác giúp em với mãi mà không làm được

Lúc add source xong bạn nhớ chọn scraper gì đấy là Movie DB thì mới được, IMDB (ko nhớ đích xác) là ko được đâu.

Tiện đây nhờ các bác chỉ dùm cách dùng batto 1 tí. Em đã mua combo 1 bộ gồm USB hồng ngoại và Remote Control Black Business, cài cắm xong dùng chúng nó khiển được XBMC rôi. Tuy nhiên vẫn muốn hỏi thêm để là sao ko còn phải động đến chuột:

1/ Làm sao để sau khi PC đã bật, có thể dùng điều khiển để bật XBMC hay bất cứ chương trình nào khác? Hiện giờ em vẫn phải dùng chuột. Cho XBMC vào start up thì nó cũng khởi động cùng Win thật nhưng bật lên xong là nó tự thu nhỏ vào nhường chỗ cho màn hình home windows.

2/ Trong XBMC, làm thế nào để bằng remote control gọi ra cái menu ngang bên trên lúc đang xem phim ? Menu này gồm mấy tùy chọn Bookmark, Video settings, Sound settings v.v...,bình thường chỉ nhích con trỏ chuột 1 nhát lên phía trên màn hình là nó tự hiện. Ko có nó thì ko chỉnh được view mode cho phù hợp.

Tks các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Up lên để nhờ giúp đỡ nào.............

Randy

Chào bạn,
Nếu bạn dùng bộ batto thì đầu tiên cài driver cho cục receiver, chú ý không cài batto centre nha bạn. Sau đó cài EventGhost 0.4 for batto, sau khi cài đặt xong, vào EventGhost 0.4 để enable nhóm phím được thiết kế sẵn cho XBMC lên thì có thể sử dụng được. Nếu bạn có thời gian thì nghiên cứu và chỉnh sửa thêm vài thứ thì đủ đáp ứng yêu cầu trên XBMC rồi. Nếu bạn làm theo các bước của mình ở trên thì trên batto remote, bạn dùng phím "i" sẽ thấy những gì bạn cần.
Chúc vui.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ơi cài driver thì nó ra cái batto centre mà. Còn ấn "i" thì ra thông tin phim hoặc thông tin hệ thống mà. Cái em hỏi là thế này này:

Làm sao để khi đang xem phim thì dùng remote (chứ ko phải chuột) làm hiện cái menu này lên để chỉnh được view mode, âm thanh, phụ đề.

Alpha5

Bở cái batto centre đi, cài EventGhost 0.4 vào

Thêm một kinh nghiệm nữa cho ai chưa biết:
Tôi thường sử dụng skin Night và lấy skin trực tiếp từ XBMC. Tuy nhiên bị một lỗi rất khó chịu là hay bị thiếu Media Flags (Media Info) khi hiển thị. Rồi nhìn không phân biệt được đâu là file .mkv, đâu là bluray nguyên gốc. Lục trên mạng mới phát hiện ra là phải lấy skin từ .git (chẳng hiểu là cái gì để giải thích :D) thì mới hiện đầy đủ được. Rồi còn có thể thay đổi Media Flags khi hiển thị được tuỳ theo nhu cầu.

Giờ thì hoàn toàn hài lòng với XBMC rồi.

hongquan2009

Well-Known Member

Nghĩa là cắm USB vào, ko cần cài driver, cài EventGhost 0.4 là điều khiển được hả bác?

bác vẫn cài driver của batto sau đó cài EventGhost 0.4 vào, add plugin XBMC vào EventGhost sau đó tạo macro để điều chỉnh phụ đề và âm thanh rồi gán nút cho remote để điều chỉnh .nút info ở remote chỉ để hiển thị thông tin phim chứ ko info theo kiểu di chuột như bác nghĩ đâu.bác cứ "vọc" 1 lúc là biết ngay mà

Mấy file video dạng .ts hay .tp XBMC của các bác có hiện được thumbnail không? Của em nó chỉ hiện ô vuông màu xám thôi, nhìn không sướng lắm.

Mấy file video dạng .ts hay .tp XBMC của các bác có hiện được thumbnail không? Của em nó chỉ hiện ô vuông màu xám thôi, nhìn không sướng lắm.

File video hay audio nào của XBMC khi cập nhật vào Library cũng có thể hiện được thumbnail. Nếu nó không tự download về được thì mình tạo thủ công bằng cách: Kiếm một file ảnh đuôi gì cũng được (nếu không nhầm) rồi đổi tên thành movie.tbn rồi copy vào thư mục chứa phim. Refresh lại thư mục là XBMC sẽ cập nhật lại được thumbnail.

do_long_khach

Well-Known Member

bác vẫn cài driver của batto sau đó cài EventGhost 0.4 vào, add plugin XBMC vào EventGhost sau đó tạo macro để điều chỉnh phụ đề và âm thanh rồi gán nút cho remote để điều chỉnh .nút info ở remote chỉ để hiển thị thông tin phim chứ ko info theo kiểu di chuột như bác nghĩ đâu.bác cứ "vọc" 1 lúc là biết ngay mà
Em có nói là "info theo kiểu di chuột"gi đâu bác. Chỉ muốn hỏi làm sao để khi đang xem có thể dùng remote (chứ ko phải chuột) để gọi cái menu kia ra thôi. Đang mày mò tro EventGhost mà chưa biết làm thế nào cả. Bác chỉ cụ thể hơn được ko? Add macro rồi, xong gán nút kiểu gì?

Tốt nhất là quẳng cái Remote con con đấy đi ! cài cái remote mới vào , ra mua 1 cái . Cái nhỏ đấy vừa không nhạy mà dùng cũng phức tạp ! tôi còn thừa 1 cái đây này ai lấy tôi cho

nnhoang

Xin giúp đỡ về cách sử dụng phần mềm XBMC trên Ubuntu

Chào mọi người, mình mới bắt đầu lao đầu vào con đường HD nên thấy choáng quá. Nhiều vấn đề mình thắc mắc thì đọc bài viết hỗ trợ của mọi người trên diễn đàn thấy sáng mắt ra được kha khá. Nhưng có vấn đề sử dụng XBMC thì không đọc thấy ở đâu cả.
Nó là thế này, mình định xây bộ NAS kiêm HTPC chạy hệ điều hành Ubuntu, chạy XBMC trên Ubuntu để làm nhiệm vụ phát HD cho tivi LCD. Main thì định dùng main sử dụng chipset 880 của AMD vì nó có tích hợp card onboard HD4250. Đọc trên datasheet thì HD4250 hỗ trợ giải mã HD bằng công nghệ DXVA. Nhưng mình được biết XBMC nó có player riêng và bộ codec riêng (không biết đúng không).
- Vậy làm thế nào để tinh chỉnh XBMC trên nền Ubuntu sử dụng HD4250 để giải mã HD ?
- Trường hợp xấu nhất không làm được thì phải sử dụng đến CPU để giải mã thì phải dùng CPU thấp nhất là gì để khi vừa phát HD mượt mà vừa chuyển dữ liệu cho hai đầu phát HD (cũng phải phát HD mượt mà nhá) mà không bị quá tải ?
Trên đây là câu hỏi của mình, mọi người giúp đỡ cho newbie với nhé. Đừng bắt mình mua NAS riêng và HTPC riêng tội nghiệp lắm, nhà nghèo mà :D. Nếu bác nào có hướng dẫn tinh chỉnh XBMC để giải mã HD = 4250 bằng hình ảnh thì mình cảm ơn rất rất nhiều:-bd

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên