[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Tình hình là bản Eden chưa release nên xem film có đôi lúc bị giựt âm thanh dứt quãng tầm 1-2s nên e cài lại bản 10.1 thì ngon lành, có nhiều skin để chọn. Nhưng chọn chế độ view nào để film hiện cả phần plot (tóm tắt nội dung film), âm thanh DTS hay AC3, IDMB rating, và hãng sản xuất như hình demo đây các bác?

spkt

Banned

Tình hình là bản Eden chưa release nên xem film có đôi lúc bị giựt âm thanh dứt quãng tầm 1-2s nên e cài lại bản 10.1 thì ngon lành, có nhiều skin để chọn. Nhưng chọn chế độ view nào để film hiện cả phần plot (tóm tắt nội dung film), âm thanh DTS hay AC3, IDMB rating, và hãng sản xuất như hình demo đây các bác?
Cùng câu hỏi với bác. Không biết cái nào để nó hiện cả plot ....

Nghia_PMT

Well-Known Member

hix dạo này XBMC yên ắng quá, các bác bỏ bê e nó thế

hatay

Member

HTPC của bác rất mạnh, sao lại bỏ bản eden vậy. EDEN bản mới nhất: bác cứ enable dxva2 là hết giật thôi.

tethien

Active Member

Giới thiệu với mọi người 01 bản XBMC đặc biệt: OpenELEC.
Bản XBMC này sẽ làm cho HTPC của bạn thành 01 HDP thực thụ.

Mới mua được 01 cái Main E35M1-M PRO + 2GB RAM đồ xả kho giá có 1.8 triệu.

Mua thêm 01 cái case Jetek i8 + nguồn : 450K.

Tận dụng cái HDD 80GB cũ.
Thế là có được 01 em HTPC. Tổng thiệt hại chỉ mất có 2.35T. Rẻ hơn cả 01 cái HDP. :D :D :D

Đánh giá em main dùng CPU AMD E-350 này thì chắc không cần vì nhiều người đánh giá rồi. Ai quan tâm thì mời qua đây:
-[Review] APU E350 : vừa làm NAS, vừa làm HTPC
-[Asus E35M1-M Pro]-Cái nhìn từ enduser.

Con này chiếu phim HD 1080p dùng DXVA CPU chỉ khoảng 20-30% thôi. Chơi BD gốc OK, CPU tầm 60-70%.

Loay hoay mất mấy ngày để cài phần mềm. Đầu tiên cài Windows XP, rồi lại cài lại Win7.

Yêu cầu cài đặt là :
-Xem được phim HD lưu trên cái NAS & xem được IPTV (MyTV).
-Dễ sử dụng để bé con nhà mình cũng dùng được. Dùng các phần mềm khác cũng OK nhưng phức tạp quá, con bé mình không xài được.

Phần mềm thì hết thử Windows Media Center rồi Media Portal và cuồi cùng thì dừng lại ở XBMC.
Windows Media Center thì không xem được IPTV. Media Portal & XBMC thì coi được cả 2.

Tuy nhiên do cài XBMC trên Win 7 nên khởi dộng máy mất cả buổi. Nản quá nên mới tìm cách thử XBMC trên linux, XBMC Live, GeeXboX .. và cuối cùng là thử OpenELEC OpenELEC - The living room PC for everyone.

OpenELEC thực chất là XBMC nhưng được tích hợp luôn Linux. bản cài đặt chỉ có ~100MB. Do đó có thể cài luôn lên 01 cái thẻ nhớ hay 01 cái USB 1GB là OK rồi.

Cài đặt cực nhanh, tất cả chỉ mất 15". Chỉnh chọt vài thông số là oK.

Kết quả:
-Boot cực nhanh. Bật lên khoảng 15s là vô đến giao diện rồi. Nhanh như 01 cái HDP. :)
-Xem phim HD vô tư. 1080p hay thâm chí cả BD remux xem OK qua mạng LAN luôn. (Phim mình lưu trên NAS). :)
-Xem IPTV (MyTV) SD và HD cực mượt, hình ảnh rất đẹp. nhược điểm là chuyển kênh hơi chậm.
-Config được để xem được các kênh TV trên Internet như SCTV OK (mình thêm được 18 kênh SCTV từ 1-18) xem tốt nhưng không được đẹp. Cái này là do SCTV phát trên Internet, độ phân giải chỉ có 480x360 với bitrate chỉ khoảng 200-400kbps. Trong khi MyTV phát cũng SD nhưng độ phân giải là 720x576 bitrate 2.5 - 3.2 Mbps/ kênh SD (tùy kênh) và độ phân giải 1920x1080i bitrate 8Mbps cho các kênh HD.

Khuyết:
-Xem IPTV chuyển kênh chậm. Chuyển các kênh trên Internet của SCTV càng chậm. :(
-Cấu hình phần Audio hơi phức tạp. Mình chưa cấu hình được để phát audio 5.1 qua đường optical. Hiện chỉ đẩy được audio 2.0 lên TV qua cổng HDMI .

Mình chưa có remote nên chưa thử phần được phần điều khiển này. Bây giờ vẫn đang điều khiển bằng 01 con chuột không dây. :(.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

HTPC của bác rất mạnh, sao lại bỏ bản eden vậy. EDEN bản mới nhất: bác cứ enable dxva2 là hết giật thôi.

Xài EDEN thì mấy cái skin Aeon ko dùng đc bác ơi, âm thanh có film bị giật 1-2s có film bình thường rồi khi chạy nhanh film nó nhòe hình nên thôi chờ có bản EDEN chính thức chơi cũng đc trươc mắt dùng bản 10.1 thấy ổn phết nhưng còn thắc mắc làm sao cho e nó hiện plot film đây :(

Chỉnh sửa lần cuối:

yellowriver

Banned

-Cấu hình phần Audio hơi phức tạp. Mình chưa cấu hình được để phát audio 5.1 qua đường optical.
Mình cũng trăn trở điều này mà chưa ra.
Mình chạy xbmc hay các bản linux htpc khác nói chung và mới đây nhất chỉ có 1 lần mình config được passthough qua cổng quang (sound rời).
Còn lại onbo HDMI, analog thì OK luôn.
Tìm đủ mọi cách mà vẫn chưa config được cái sound rời lại. Chán quá.

yellowriver

Banned

-Cấu hình phần Audio hơi phức tạp. Mình chưa cấu hình được để phát audio 5.1 qua đường optical.
Mình cũng trăn trở điều này mà chưa ra.
Mình chạy xbmc hay các bản linux htpc khác nói chung và mới đây nhất chỉ có 1 lần mình config được passthough qua cổng quang (sound rời) lúc đó lại đang chạy live mới tức.
Còn lại onbo HDMI, analog thì OK luôn.
Giờ cài luôn lên HDD Tìm đủ mọi cách mà vẫn chưa config được cái sound rời lại. Chán quá.

kakahoho

Có ai gặp vấn đề phim không hiện trong Movie Library không? Phim em sắp xếp theo thư mục. Lúc dùng tính năng Movie Library thì chỉ có vài phim là hiện. Em cũng thử đổi tên thư mục nhiều lần mà không tài nào hiện phim đó trong Movie Library được. Ví dụ như phim Resident Evil thì phần 1 lại hiện nhưng từ phần 2 đến phần 4 thì không. Ai biết cách khắc phục chỉ em với. Em cũng mới xài nên nhiều thứ không biết lắm.

Nghia_PMT

Well-Known Member

bác cho cái screen shot chụp màn hình cho a e dễ hình dung ah

ringleader

Active Member

tóm lại thì vẫn chưa có bản nào dùng cho win7, pass thought được âm thanh DTS-HD hả các bác, sau một hồi thử các loại mình vẫn không dùng được, hiện tại đang phải dùng tạm Splash pro vậy, chờ khi nào có bản ổn định thì dùng thôi

Nghia_PMT

Well-Known Member

View attachment 40272
dùng Eden thế này được kô bác.

Bác config kiểu gì ra đc thế? E dùng Eden ko cho chọn các mode view library của skin Aeon luôn, nên hạ xuống chạy 10.1 để chạy Aeon nhưng vẫn ko biết config kiểu gì để hiện plot như hình của bác, bác chỉ giúp với ah. Bác dùng 10.1 hay Eden và đang dùng skin gì?

hatay

Member

Bác config kiểu gì ra đc thế? E dùng Eden ko cho chọn các mode view library của skin Aeon luôn, nên hạ xuống chạy 10.1 để chạy Aeon nhưng vẫn ko biết config kiểu gì để hiện plot như hình của bác, bác chỉ giúp với ah. Bác dùng 10.1 hay Eden và đang dùng skin gì?

Đang dùng Eden, skin MQ3 đó bác.

tethien

Active Member

Có ai gặp vấn đề phim không hiện trong Movie Library không? Phim em sắp xếp theo thư mục. Lúc dùng tính năng Movie Library thì chỉ có vài phim là hiện. Em cũng thử đổi tên thư mục nhiều lần mà không tài nào hiện phim đó trong Movie Library được. Ví dụ như phim Resident Evil thì phần 1 lại hiện nhưng từ phần 2 đến phần 4 thì không. Ai biết cách khắc phục chỉ em với. Em cũng mới xài nên nhiều thứ không biết lắm.

Bạn chỉ cần tạo 01 file .nfo chứa chung thư mục với phim. file nfo này chỉ cần chứa link IMDB của phim là xbmc nhận ra ngay.

tethien

Active Member

Bạn chỉ cần tạo 01 file .nfo chứa chung thư mục với phim. file nfo này chỉ cần chứa link IMDB của phim là xbmc nhận ra ngay.

hatay

Member

Các bác xài XBMC bản Eden có ai dùng đc skin Aeon ko vậy, e dùng nó ko hiện đc fanart mà chỉ thấy poster, các chế độ view library cho skin này trên Eden enable mà ko thấy dùng đc??? Với lại chỉnh phần nào để nội dung film mà EMM lấy đc hiện lên bên XBMC ko ah?

Oh, có vẻ mình đã phát hiện ra nguyên nhân bác kô thấy các chế độ view rồi: bác đã lựa các chế độ viewtype trong setting nhưng lại quên enable trong library, như thế này: screenshot000.jpg

hatay

Member

Bạn dùng phần mềm để fetch info. Ngon nhất có lẽ là media center master để lấy thông tin tự động giúp bạn. Trường hợp kô lấy thông tin được vì kô có trong imdb - thetvdb thì phải chỉnh băng tay thôi: win media center thì sửa file xml; xbmc thì chỉnh file nfo. Bạn tham khảo nội dung file có sẵn do phần mềm fetch tạo ra để chỉnh sửa cho phù hợp. Vd mình phải tạo ra 52 file nfo + 52 file xml cho bộ phim huyền thoại Natra 2011 cho tụi nhỏ xem được dễ dàng.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đang dùng Eden, skin MQ3 đó bác.

Skin Aeon MQ2 chứ đâu có MQ3 bác. trong folder film e có file info đầy đủ, e dùng Ember media manager để lấy thông tin film mà sao làm cách nào nó chả thể hiện đc tóm tắt nội dung film hết. Hãng sản xuất, đạo diễn, rating IDMB cũng ko lên. Chỉ thể hiện đc độ DTS, 720p or 1080p :(

anbinhdo

Well-Known Member

Đang nghiên cứu mài mò thêm mấy cái vụ này , nhưng nhặt một cái các link để dow phần mền các Bác cho bị tịt hết roài, không làm ăn gì được .
Bác nào nghiên cứu kỷ cho anh em ít link thông tin và tổng quát cách setup nhé .
Thanhks

Bên trên