[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Chuyển là chuyển thế nào hả bác:D tại vì XMBC dễ dùng quá nên mọi người không phải bàn luận nhiều ấy mừ;))

các bác tư vấn em cái, em có cái máy bàn kodungf, cài đc xbmclive rồi ( cài hẳn vào ổ, boot từ xbmc luôn ko win giec gì cả), chạy tốt, nhưng h muốn tìm 1 cái remote cho tiện nên nhờ các bác giúp em cái

Về vấn đề remote trên XMBC mình đề nghị các bác sử dụng Hauppauge WinTV MC Remote Control Kit địa chỉ mua tại đây
Hauppauge WinTV MC Remote Control Kit chỉ cần install cái plugin MCE remote trong XMBC là hoạt động ngon nghẻ
P/S: vì cái remote này được thiết kế để hoạt động với Window media center nên các bác phải tắt hẳn WMC trong win đi để tránh trường hợp bấm nhầm nút, kích hoạt cả WMC và XMBC.

cuonghandoi

Về vấn đề remote trên XMBC mình đề nghị các bác sử dụng Hauppauge WinTV MC Remote Control Kit địa chỉ mua tại đây
Hauppauge WinTV MC Remote Control Kit chỉ cần install cái plugin MCE remote trong XMBC là hoạt động ngon nghẻ
P/S: vì cái remote này được thiết kế để hoạt động với Window media center nên các bác phải tắt hẳn WMC trong win đi để tránh trường hợp bấm nhầm nút, kích hoạt cả WMC và XMBC.

bác cho hỏi cái là với xbmc trên win thì ok, nhưng trên linux bản live thì có đc ko (hỏi hơi khó tý hehe)

yellowriver

Banned

Cài cái plugin MCE này vào Khiển chạy ngon quá. Thanks bạn nhiều nha.

nanntk

Member

Cái này nữa nè các bác, có bác nói ko cần dùng remote, mà có thể dùng Kinect sử dụng cho XMBC..bác nào rành thì nói mọi người biết với..

cuonghandoi

thank cac bac, h em đang dùng sound on nên ko đc 5.1, em chạy bản live nên ko biêt nên mua sound card nào đc, nhờ các bac tư vấn phát

chuongzzz

Member
Re: Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Chạy được với Splash Pro chưa bác? Nếu ok rồi thì quay lại với XBMC

có phải ý của bác là chạy Splash Pro chung với XBMC ? vì em đang xài cả 2 mà thấy Splash tiện hơn trong khi XBMC lại đẹp hơn , nhìn cool hơn nên ... chưa biết chọn em nào bỏ em nào nhưng xem ra Splash vẫn hơn vì dùng trên PC mà , nếu có cách nào kết hợp được XBMC và Splash thì hay quá , bác biết thì chỉ giúp em với nhé , thanks .

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

có phải ý của bác là chạy Splash Pro chung với XBMC ? vì em đang xài cả 2 mà thấy Splash tiện hơn trong khi XBMC lại đẹp hơn , nhìn cool hơn nên ... chưa biết chọn em nào bỏ em nào nhưng xem ra Splash vẫn hơn vì dùng trên PC mà , nếu có cách nào kết hợp được XBMC và Splash thì hay quá , bác biết thì chỉ giúp em với nhé , thanks .

Tức là vẫn dùng XBMC cho đẹp nhưng cài cắm 1 tí để khi xem phim thì splash pro bật lên. Ccá chương trình phổ biến đều cài làm player cho XBMC được, mỗi thằng Splash nó ứ chịu.

anhlavip_10a4

Mình đang xài remote vói cái này... làm theo echip.. thấy cũng ngon bổ rẻ song vẫn thiếu vị quá...

Cái này trên echip có đưa nếu cần vào đây tham khỏa nhé. Echip - Tap chi cong nghe thong tin - Vien thong - Truyen thong - VASC
Còn đây là link phần mềm ... share cho các bạn đề phòng ko tìm dc Remote Control PC.7z

Thấy dùng cũng ổn định. nhưng nhược điểm là phần config hởi ít tùy chỉnh, chỉ có thể cài đặt cho 1 ứng dụng1 nut cho 1 chức năng cụ thể. Thấy không thể tùy biến được như evenghost.
Ví dụ như trên điều khiển có 4 phím lên xuống. bạn ko thể cài đc cho chuột và bàn phím, được cái nọ mất cái kia :(( :((.
Buồn thế đấy, mà cũng ko làm sao để nhập được các chữ cái bằng phím số giống nhu các bác. (VD: số 2=> a,b,c ..) mà chỉ có thể 1 nút = 1 chữ ( chức năng)
Nhưng dùng với XBMC thì thấy ổn ( mặc dù bỏ phần nhập chữ) tất cả các lệnh điều khiển đều ổn.

mà không biết cá ai dùng được cái này làm mắt nhận cho evenghost không nhỉ.

nếu được thì hay tuyệt. Có dk cực rẻ cho htpc :))

cuonghandoi

Bac tự ráp đc cái remote à, giỏi vãi=D>

yellowriver

Banned

Mình đang xài remote vói cái này... làm theo echip.. thấy cũng ngon bổ rẻ song vẫn thiếu vị quá...

Cái này mình xài từ năm 2002 rất tốt. Bạn có thể tùy chỉnh nhiều chức năng trên một nút quá đơn giản. Nguyên tắc của remote batto bây giờ thực ra vẫn từ cái này mà ra thôi.
Chủ yếu là bạn phải tạo các menu chức năng. VD Khi vào menu sẽ hiện ra danh sách các chức năng trên màn hình bạn chọn 1. Chuột; 2. bàn phím; 3. XBMC....
Ví dụ bạn đặt nút menu trên remote mẫu làm nút vào danh sách chức năng chính: Khi bấm menu bạn phải sét một số event để disable các nút 1,2,3 (các cái này sau bạn gom thành một nhóm để mình gọi thì nó tự dis hoặc enable cả nhóm luôn cho nhanh), cùng đó là enable các nút 1,2,3 theo nhóm chức năng của menu mà mình quy định ở trên.
Tiếp theo đó nếu mình chọn chức năng từ menu xong, thì lại disable cái nhóm menu đi, và kích hoạt cái nhóm theo chức năng mới vừa bấm.

Hơi mất thời gian đấy, nhưng làm có kinh nghiệm rùi thì sẽ rất nhanh.

yellowriver

Banned

Đó là thời sinh viên có thời gian nghịch. Giờ đi làm bận roài. Bỏ 300k mua cái remote MCE về + cái plugin mce cho xbmc là giải quyết được luôn.

Tuy nhiên vẫn khoái cái remote tự chế kia, vì mình cần cái nút j, như thế nào thì config được theo ý luôn, chứ dùng cái mce nhiều khi cũng ức chế.

ducvuong25

Active Member

bác mua remote batto rồi à, bác thấy trong mấy cái bộ mà nó bán thì bộ nào là good nhất vậy.

anhlavip_10a4

Ah bác nào có phần mềm đi kèm batoo thì share cho em với, em đang định nghiên cứu xem có kết hợp được với cái điều khiển làm theo echip được không, để tự động hóa cái chuyển chức năng tương ứng cho cái remote, chứ nhiều lúc chỉnh tay cũng bất tiện + tốn nút. :(

minhlv

Các bác cho em hỏi cái. Em mày mò XBMC 2 ngày nay mà chưa biết làm sao để phát phim, nhạc từ XBMC (trên laptop) qua mạng LAN tới TV. Ví dụ ở Windows Media Player chỉ cần set up Home Group và chọn Play to là được ngay. Còn ở XBMC thì làm thế nào ạ.

Em newbie mong các bác dành thời gian giúp em với. Em cám ơn ạ

pyhb

Chào các bác!
Tôi đang dùng điện thoại Android (Xperia Pro) với phần mềm Xbmc remote để điều khiển XBMC qua Wifi thấy rất nhạy và rất tốt ạ, có mấy cái hay là: không cần phải hướng vào màn hình hay PC, miễn là đang ở trong phạm vi sóng Wifi, thứ hai là Browse thư viện Media trên màn hình Android rất tiện ạ,,...
Nhưng cũng có một cái bất tiện duy nhất mà tôi nhận thấy là: XBMC trên PC phải bật sẵn, mong bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo thêm ạ!

Chào các bác!
Tôi đang dùng điện thoại Android (Xperia Pro) với phần mềm Xbmc remote để điều khiển XBMC qua Wifi thấy rất nhạy và rất tốt ạ, có mấy cái hay là: không cần phải hướng vào màn hình hay PC, miễn là đang ở trong phạm vi sóng Wifi, thứ hai là Browse thư viện Media trên màn hình Android rất tiện ạ,,...
Nhưng cũng có một cái bất tiện duy nhất mà tôi nhận thấy là: XBMC trên PC phải bật sẵn, mong bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo thêm ạ!

Cái này em cũng đang dùng thấy rất thích, có thể khởi động được HTPC mà không cần nhấn nút power tuy nhiên XMBC phải đang chạy thì mới dùng được bác à:) Bác có thể setup cho XMBC chạy khi khởi động máy tính thì chắc là được!
Ngoài ra các bác cho em hỏi làm sao mà quản lý được thư mục game trên XMBC vậy:) thấy có bác làm được mà nghịch mãi chưa ra:D em dùng XMBC version 10.xx

hda

Em đã dùng media brower giờ dùng thêm cái này thấy cũng tuyệt vời quá :D

Bên trên