Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

tieubao64

Well-Known Member
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Nguyên văn bởi tieubao64 Xem bài viết
Sao mình mở file cần chép lên nó hiện bảng thông báo The duration of this movie is required but can't detemined. " Tên fim.mkv "
Enter the correct duration or click Automatic button ( automatic may required several minutes )
Cá bác hướng dẫn dùm, thanks

tieubao64,

Có điều gì "sai/lỗi" đối với phim của bạn. Hãy dùng "MediaInfo" để đọc và biết rõ hơn!
Mình down về 2 fim Tora.tora.tora ( 8.3gb ) và fim Ben Hur ( đã đựọc cắt sẵn thành 2 tập ) nhưng khi ghi ra dĩa thì fim Ben Hur kg ghi dc ( DVD5 ) , fim Tora ( dĩa DVD 9) thì gặp hiện tượng như trên. 2 fim này để trong ổ cứng thì coi tốt. Thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình down về 2 fim Tora.tora.tora ( 8.3gb ) và fim Ben Hur ( đã đựọc cắt sẵn thành 2 tập ) nhưng khi ghi ra dĩa thì fim Ben Hur kg ghi dc ( DVD5 ) , fim Tora ( dĩa DVD 9) thì gặp hiện tượng như trên. 2 fim này để trong ổ cứng thì coi tốt. Thanks

tieubao64,

Những dữ kiện vừa cung cấp không đủ để xác định được "format" của "video" và "audio" từ phim mà bạn đã "download".

1. Cần phải dùng "MediaInfo" để đọc tất cả chi tiết của "file".
2. Chụp và "post" lên 2 tấm "screeshot" (cho cả 2 phim).

tieubao64

Well-Known Member

tieubao64,

Những dữ kiện vừa cung cấp không đủ để xác định được "format" của "video" và "audio" từ phim mà bạn đã "download".

1. Cần phải dùng "MediaInfo" để đọc tất cả chi tiết của "file".
2. Chụp và "post" lên 2 tấm "screeshot" (cho cả 2 phim).
Coi trong properties thì file type là mkv.
General
Complete name : J:\Ben Hur\Ben.Hur.1959.DVD9.720p.HDTV.x264-001.mkv
Format : Matroska
File size : 4.02 GiB
Duration : 1h 47mn
Overall bit rate : 5 354 Kbps
Encoded date : UTC 2008-06-15 01:45:40
Writing application : mkvmerge v2.0.2 ('You're My Flame') built on Feb 21 2007 23:40:55
Writing library : libebml v0.7.7 + libmatroska v0.8.1

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 11 frames
Codec ID : V_MPEG4/ISO/AVC
Duration : 1h 47mn
Bit rate : 4 915 Kbps
Width : 1 280 pixels
Height : 464 pixels
Display aspect ratio : 2.759
Frame rate : 23.976 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Mình kg biết post hình, bro thông cảm. Mình gởi media info fim Ben Hur

tieubao64

Well-Known Member

Media info fim Tora.tora
Complete name : J:\Tora Tora Tora\Tora.Tora.Tora.mkv
File size : 6.56 GiB
Duration : 24h 0mn
Overall bit rate : 652 Kbps
Movie name : All the King's Men (2006)
Encoded date : UTC 2010-05-16 16:35:44
Writing application : mkvmerge v3.1.0 ('Happy up here') built on Jan 19 2010 12:09:24
Writing library : libebml v0.7.9 + libmatroska v0.8.1

Video
Format settings, ReFrames : 5 frames
Duration : 23h 59mn
Nominal bit rate : 4 797 Kbps
Height : 544 pixels
Display aspect ratio : 2.35:1

Thanks bác

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Media info fim Tora.tora
Complete name : J:\Tora Tora Tora\Tora.Tora.Tora.mkv
File size : 6.56 GiB
Duration : 24h 0mn
Overall bit rate : 652 Kbps
Movie name : All the King's Men (2006)
Encoded date : UTC 2010-05-16 16:35:44
Writing application : mkvmerge v3.1.0 ('Happy up here') built on Jan 19 2010 12:09:24
Writing library : libebml v0.7.9 + libmatroska v0.8.1

Video
Format settings, ReFrames : 5 frames
Duration : 23h 59mn
Nominal bit rate : 4 797 Kbps
Height : 544 pixels
Display aspect ratio : 2.35:1

Thanks bác

tieubao64,

1. Phim #1 (Ben Hur): Chẳng thấy gì "lạ".

2. Phim #2 (Tora.Tora.Tora): Có vấn đề sai/lỗi. Cần phải coi lại => Bởi vì: Duration = 24h 0m

3. Dù gì đi nữa, hãy "download" và "install" phiên bản mới nhất của ConvertXtoDVD (download tại ĐÂY).

4. Hãy trở lại trang #1 của bài "post" này, xem kỹ lại tất cả những "settings", nhất là trên thẻ "Encoding" để chọn đúng DVD5 hoặc DVD9 trước khi "converting".

Good Lucks!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Cần giúp đỡ về convertXtoDVD

Trời, vẫn còn phức tạp vậy sao, Thanhk nhé!!!

Phải làm như vậy, bởi đôi khi 1 phim mà lại có tới 5, 7 phụ đề với nhiều ngôn ngữ khác nhau trên khắp thế giới. Ngoài ra, một số lại không muốn nhìn thấy phụ đề mà chỉ muốn nghe..!

sao mình tìm ko thấy link down ở đâu hết vậy, chỉ thấy hướng dẫn sử dụng thôi

sao bunr ra đĩa thì coi hình anh bị vỡ ko đẹp. file gốc iso hơn 7g. có cần phải burn đúng đĩa dvd 9 ko , mình nghĩ hay là do mình burn ra đĩa dvd5 nên nén hình bị vỡ. mình dùng pm converxdvd

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

sao bunr ra đĩa thì coi hình anh bị vỡ ko đẹp. file gốc iso hơn 7g. có cần phải burn đúng đĩa dvd 9 ko , mình nghĩ hay là do mình burn ra đĩa dvd5 nên nén hình bị vỡ. mình dùng pm converxdvd

maximux3000,

Gồm nhiều nguyên nhân. Có thể do bởi:

1. Nhiều lý do khác nhau đã tạo nên sự gián đoạn (interrupt) trong lúc ConvertXtoDVD đang "encoding" phim. Tốt nhất tháo gở dây "internet", đóng (close/exit) tất các "program" đang chạy ngầm như...antivirus, auto update, IM, v..v.., và điều quan trọng hơn hết là không dùng PC vào bất cứ một công việc gì khác trong khi đang "encoding".
2. Không có sự "tương thích" giữa đĩa và đầu máy DVD Player.
3. Software hoặc đầu máy chép (burner) có vấn đề không hoàn chỉnh..!
4. v..v..

Điều mà bạn có thể "check" để kiểm chứng là dùng phần mềm "Media Player" để "play" phim (VOB file) mà ConvertXtoDVD đã tạo ra...trước khi "burn" vào đĩa.

"Good Lucks"!

nyght

ank ơi....
em đã burn được ra đĩa bằng ConvertXtoDVD rồi nhưng khi cho đĩa lên PC hay lên đầu DVD thì đều chạy được mấy film đầu...còn mấy film sau không chạy được đơ hình luôn...
em chả biết lỗi ở đâu mà chỉ nữa...
lúc đầu mở đĩa có hiện lên cái list đúng ko ạ. em chọn mấy cái bài cuối thì đơ đầu luôn
chạy trên máy thì đơ MPC
em tưởng Convert hỏng nên đã vào file Convert xong ý....file lưu trên máy VOB ý...vẫn chạy tốt thế sao lại không chạy được đĩa ạ
em chọn setting cho ConvertXtoDVD chuẩn hệt bác chỉ. chạy 2 film đầu ngon như bác nói đến film sau đơ hình
mấy bài cuối còn chả chạy được

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

ank ơi....
em đã burn được ra đĩa bằng ConvertXtoDVD rồi nhưng khi cho đĩa lên PC hay lên đầu DVD thì đều chạy được mấy film đầu...còn mấy film sau không chạy được đơ hình luôn...
em chả biết lỗi ở đâu mà chỉ nữa...
lúc đầu mở đĩa có hiện lên cái list đúng ko ạ. em chọn mấy cái bài cuối thì đơ đầu luôn
chạy trên máy thì đơ MPC
em tưởng Convert hỏng nên đã vào file Convert xong ý....file lưu trên máy VOB ý...vẫn chạy tốt thế sao lại không chạy được đĩa ạ
em chọn setting cho ConvertXtoDVD chuẩn hệt bác chỉ. chạy 2 film đầu ngon như bác nói đến film sau đơ hình
mấy bài cuối còn chả chạy được

Hello! nyght,

Bạn đã hoàn toàn đúng khi kiểm chứng "file" lưu trên PC. Nếu "file" lưu không gặp trở ngại thì phải là do đĩa mà ra. Có thể là do bởi chất lượng của đĩa, hoặc là đã có gì không hoàn hảo trong lúc đang "burn".
Điều tốt nhất là nên chọn tốc độ "burn" = 1x hoặc tốc độ tối thiểu mà đĩa cho phép. Ngoài ra, phải đóng (close/exit) tất cả những "program" đang chạy ngầm (in the background) như là "Antivrus", "Auto Update", "IM", "Screen Saver" v..v.. Nói chung là tất cả những gì mà có thể gây "phiền toái"/ làm cản trở (interrupt) tiến trình "burning" của đầu chép (burner). Đáng lưu ý hơn hết là đừng nên dùng PC vào một công viêc gì khác trong lúc đang "burn".

Hãy thử làm lại với một loại đĩa nào khác có chất lượng tốt hơn. Hy vọng rằng sẽ đem lại sự thành công theo ý muốn của Bạn!

"Good Lucks"!

nyght

Hello! nyght,

Bạn đã hoàn toàn đúng khi kiểm chứng "file" lưu trên PC. Nếu "file" lưu không gặp trở ngại thì phải là do đĩa mà ra. Có thể là do bởi chất lượng của đĩa, hoặc là đã có gì không hoàn hảo trong lúc đang "burn".
Điều tốt nhất là nên chọn tốc độ "burn" = 1x hoặc tốc độ tối thiểu mà đĩa cho phép. Ngoài ra, phải đóng (close/exit) tất cả những "program" đang chạy ngầm (in the background) như là "Antivrus", "Auto Update", "IM", "Screen Saver" v..v.. Nói chung là tất cả những gì mà có thể gây "phiền toái"/ làm cản trở (interrupt) tiến trình "burning" của đầu chép (burner). Đáng lưu ý hơn hết là đừng nên dùng PC vào một công viêc gì khác trong lúc đang "burn".

Hãy thử làm lại với một loại đĩa nào khác có chất lượng tốt hơn. Hy vọng rằng sẽ đem lại sự thành công theo ý muốn của Bạn!

"Good Lucks"!

thank bác em sẽ làm thử lại ngay....
cho em hỏi thêm câu
Đĩa có ghi giới hạn 150min/4.7Gb thì có bị giới hạn về time ko ak

huyxuan2006

Well-Known Member

thank bác em sẽ làm thử lại ngay....
cho em hỏi thêm câu
Đĩa có ghi giới hạn 150min/4.7Gb thì có bị giới hạn về time ko ak

Mạn phép trả lời thay Dataviewer :
- ConvertX cho phép ghi đến 350 phút phim / DVD 4.7 Gb tuy nhiên chất lượng sẽ rất tệ ( mình đã test qua ).
- Chất lượng tốt nhất cho phim có thời gian từ : 120 phút đến 160 phút.
- Nếu muốn ghi nhiều phim lên lên 01 đĩa hoặc phim bộ nhiều tập ta phải tính tổng thời gian của nó , chất lượng chấp nhận được khi tổng thời gian từ : 200 --> 250 phút ( nên dùng file m720p or mHD , 480p để giảm thời gian download và convert cho phim ) .
- Nếu muốn ghi ra để dành thì nên dùng DVD có chất lượng tốt một chút , đề cử : misubishi , verbatim ...
- Với đĩa chất lượng tốt burn ở tốc độ 4x,6x thoải mái.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mạn phép trả lời thay Dataviewer :
- ConvertX cho phép ghi đến 350 phút phim / DVD 4.7 Gb tuy nhiên chất lượng sẽ rất tệ ( mình đã test qua ).
- Chất lượng tốt nhất cho phim có thời gian từ : 120 phút đến 160 phút.
- Nếu muốn ghi nhiều phim lên lên 01 đĩa hoặc phim bộ nhiều tập ta phải tính tổng thời gian của nó , chất lượng chấp nhận được khi tổng thời gian từ : 200 --> 250 phút ( nên dùng file m720p or mHD , 480p để giảm thời gian download và convert cho phim ) .
- Nếu muốn ghi ra để dành thì nên dùng DVD có chất lượng tốt một chút , đề cử : misubishi , verbatim ...
- Với đĩa chất lượng tốt burn ở tốc độ 4x,6x thoải mái.

Thành thật cảm ơn huyxuan2006 cho một tấm lòng "hào hiệp"!

Cheer!

P.s: Mình chỉ vừa mới đi xa về...!

tieubao64

Well-Known Member

Mình dùng mkvmergeGUI cắt 1 fim thành 2 fim rồi dùng ConvertXtoDVD chép lên DVD 5 thì tập đầu khớp sub, tập sau sub bị mất và trật rất nhiều. Coi bản gốc ( chưa cắt ) thì tất cả đều khớp sub. các bác hướng dẫn dùm, thanks

parisday

:-h Cám ơn bạn nhiều nhé ,đọc và hiểu thêm nhiều ứng dụng của program ...Chúc bạn thật nhiều sức khỏe ,1 Noel vui vẻ hạnh phúc ...Joyeux Noel 2010

parisday

Mình củng đẩ xử dụng ConvertXtoDVD ,khi burn dỉa với tốc độ 16X (dỉa Intenso) không có trở ngại gì hết ...

Cảm ơn bạn nhiều lắm ...Thế là mình lại học hỏi và biết cách sử dụng thêm một phần mềm nữa...
Thanks.....

Bên trên