Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

raymondwu

Ðề: Hướng Dẫn Cách Xử Dụng ConvertXToDVD

Chắc đã có điều gì sai/lỗi với phim đầu tiên. Nó thuộc dạng (format) gì?

Hãy thử "convert" chỉ riêng một mình nó (đừng "burn" ra đĩa) xem thử có gì trở ngại không!

File .mvk, mình cũng đã thử convert mình nó, kết quả cũng tương tự :((

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

File .mvk, mình cũng đã thử convert mình nó, kết quả cũng tương tự :((

Một khi nó đã không chấp nhận, thì chắc phải có điều gì sai/lỗi với "file" đó. Rất tiếc là...không thể làm gì hơn.

P.s:

Nếu có thể, hãy dùng MediaInfo để đọc file ".MKV" đó. Như vậy mới biết rõ hơn về "fille" này.

MediaInfo:

Để được dể dàng hơn trong việc xác định những vấn đề mà bạn đang gặp trở ngại, hãy cài đặt "MediaInfo" và theo sự hướng dẫn sau:

1- MediaInfo.jpg 2- MediaInfo.jpg

(Download miễn phí tại đây: http://mediainfo.sourceforge.net/en)

1. Click vào #1 (để "load" video file)

2. Click "View" => "Basic" (để đọc những chi tiết của "File")

3. Hãy chép lại và cho biết tất cả. Nếu có được 1 tấm "screenshot" thì càng tốt.

4.Chấm hết & "Good Lucks"!

xmenhathanh199x

bác chủ topic ơi em hỏi chút. các style menu dvd của nó ít wá, với lại chỉnh đc có chút xíu không ak`. có cách nào để thêm menu dvd không??? thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bác chủ topic ơi em hỏi chút. các style menu dvd của nó ít wá, với lại chỉnh đc có chút xíu không ak`. có cách nào để thêm menu dvd không??? thanks

Rất tiếc, "Menu" lại là một phần của "software". Không thể tự ý thêm hoặc bớt.

Cheer!

phongbk

Hi :D
Cho mình hỏi chút
Thông thường các đĩa DVD mình burn ra thì chỉ có 1 film (có kèm phụ đề) trong đó ==> mình muốn tự tạo ra 1 file ảnh (thường là file screenshot của phim rồi sau đó crop ra) để làm DVD Menu chứ ko sử dụng kiểu DVD menu có sẵn của chương trình.
Vậy thì phải làm thế nào :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hi :D
Cho mình hỏi chút
Thông thường các đĩa DVD mình burn ra thì chỉ có 1 film (có kèm phụ đề) trong đó ==> mình muốn tự tạo ra 1 file ảnh (thường là file screenshot của phim rồi sau đó crop ra) để làm DVD Menu chứ ko sử dụng kiểu DVD menu có sẵn của chương trình.
Vậy thì phải làm thế nào :D

Rất tiếc là ConvertXToDVD không thể làm những điều này!

khanhdeptrai,

1. Trước tiên, hãy cài đặt (install) "version" mới nhất v4.1.2.336

2. Nếu đọc thật kỹ lưỡng và làm đúng theo "step 9" thì...sẽ có phụ đề (sau khi convert). Dứt khoát là như thế!

Note:
- Sau khi "convert", hãy dùng phần mềm "Media Player" để xem thử trước khi "burn" ra đĩa.
- Phim gốc của bạn có "aspect ratio" là gì? 4:3 hay là 16:9 ? TV của bạn thuộc loại gì? 4:3 (TV đời cũ) hay là 16:9 (LCD/Flat Screen TV)?
- Nếu làm mất 2 sọc đen, hình ảnh sẽ bung ra theo chiều dọc. Tất cả mọi sự hiện ra trên màn hình sẽ trở nên "ốm" và "cao hơn" so với hình thật từ phim gốc.

Cheer!

Phim gốc của mình có tỉ lệ là 16:9 nhưng sau khi convert ra ghi vào đĩa chiếu trên DVD player thì tỷ lệ nó là 21:9 (có 2 sọc đen trên và dưới). Làm sao để nó full màn hình giống phim gốc vậy bạn?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Phim gốc của mình có tỉ lệ là 16:9 nhưng sau khi convert ra ghi vào đĩa chiếu trên DVD player thì tỷ lệ nó là 21:9 (có 2 sọc đen trên và dưới). Làm sao để nó full màn hình giống phim gốc vậy bạn?

Trisharing,

1. Nếu phim có "aspect ratio" = 16:9 (sau khi convert) và nếu đầu máy dân dụng "DVD Player" được kết nối với TV đời cũ (4:3), hãy dùng "remote control" đi vào phần "setup" trên dầu máy dân dụng "DVD Player" để chọn 1 trong 2 (xem hình dưới):

View attachment 12657

a). 4:3 LETTER BOX, hoặc
b). 4:3 PAN SCAN

2. Nếu đầu máy dân dụng DVD được kết nối với TV đời mới / Widescreen / LCD TV (16:9), qua "remote control" hãy chọn: 16:9

P.s: Trên thẻ "DVD Specification", nên chọn "Automatic" (tại "Aspect ratio") để giữ nguyên như phim gốc. Bởi sau khi burn xong, đĩa có thể được "Play" đúng trên bất cứ TV đời nào (cũ và mới).

tieubao64

Well-Known Member

Hồi trước mình dùng soft này ghi dĩa + sub rất tốt, nhưng mấy hôm nay kg ghi dc. Soft vẫn chạy bình thường, xong báo finish nhưng kg ghi gì hết. Mình dùng lại dĩa đó để ghi các file .iso ba72ng imgBurn bình thường, nghĩa là dĩa và đầu ghi kg hư. Các bác giúp dùm, thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hồi trước mình dùng soft này ghi dĩa + sub rất tốt, nhưng mấy hôm nay kg ghi dc. Soft vẫn chạy bình thường, xong báo finish nhưng kg ghi gì hết. Mình dùng lại dĩa đó để ghi các file .iso ba72ng imgBurn bình thường, nghĩa là dĩa và đầu ghi kg hư. Các bác giúp dùm, thanks

tieubao64,

Đây là chuyện chưa bao giờ xảy ra!

Hãy "check" kỹ và chọn đúng đầu máy "burn", thử xem có hiện ra giống y như trong hình không (xem hình kèm theo)!

Nếu vẫn còn gặp trở ngại, hãy tháo gở ra & cài lại từ đầu. Nên dùng phiên bản (version) mới nhất.

Good Luck!

P.s:
Nếu "software" được "setup" đúng như trong hình kèm theo, sau khi "convert" xong, bạn sẽ có được cả 2 "format" như sau:

1)- DVD format (AUDIO_TS & VIDEO_TS).
2)- ISO format.

Trong trường hợp "ConvertXtoDVD" không chịu "burn", bạn có thể "đi vòng" bằng cách dùng "ImageBurn" để burn bất cứ 1 trong 2 "file" có sẵn vừa nói trên.

Đính kèm

• ConvertXtoDVD Burning Settings.jpg
    ConvertXtoDVD Burning Settings.jpg
    40 KB · Xem: 205
Chỉnh sửa lần cuối:

leesang

Well-Known Member

Có cách nào cho sub viet lên trên đầu kg. nó hay hiện sub anh trước rồi mình bấm nút sub trên remote đầu máy nó mới lên sub việt

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Có cách nào cho sub viet lên trên đầu kg. nó hay hiện sub anh trước rồi mình bấm nút sub trên remote đầu máy nó mới lên sub việt

leesang,

Đi vào phần "Settings" => Trên thẻ "Subtitle" => Chọn "Tiếng Việt (vi)" => click "OK".

ConvertXtoDVD-Subtitles settings.jpg

Eugene

Member

các bạn cho mình hỏi là mua loại DVD nào để có thể burn được 2x trở xuống,hay là do đầu ghi,mình sài Asus 20B1LT mà dùng convertxtoDVD cả ver 2 and 4 đều không thể burn 2x,toàn 4x làm bị hư âm thanh một chút,mình mua DVD hiệu Kachi-Maxell-verbatim-phillip.thank all

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

các bạn cho mình hỏi là mua loại DVD nào để có thể burn được 2x trở xuống,hay là do đầu ghi,mình sài Asus 20B1LT mà dùng convertxtoDVD cả ver 2 and 4 đều không thể burn 2x,toàn 4x làm bị hư âm thanh một chút,mình mua DVD hiệu Kachi-Maxell-verbatim-phillip.thank all

Nếu như không chọn được 1x hoặc 2x mà phải là 4x thì...hoàn toàn do đĩa chứ không phải tại "software" hoặc đầu máy "burn".

trannamdb

Cần giúp đỡ về convertXtoDVD

Hướng Dẫn Cách Sử Dụng ConvertXToDVD
Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng khi tiến hành convert thì không thấy hiện phụ đề (Mình đang dùng win7 - 64bit). Không hiểu lỗi do đâu. Bạn có thể giúp mình được không, Thank nhiều!!!!
Rất mong được hồi âm sớm.!!

tieubao64

Well-Known Member
Ðề: Hướng Dẫn Cách Sử Dụng ConvertXToDVD

Sao mình mở file cần chép lên nó hiện bảng thông báo The duration of this movie is required but can't detemined. " Tên fim.mkv "
Enter the correct duration or click Automatic button ( automatic may required several minutes )
Cá bác hướng dẫn dùm, thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Cần giúp đỡ về convertXtoDVD

Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng khi tiến hành convert thì không thấy hiện phụ đề (Mình đang dùng win7 - 64bit). Không hiểu lỗi do đâu. Bạn có thể giúp mình được không, Thank nhiều!!!!
Rất mong được hồi âm sớm.!!

trannamdb,

Phụ đề sẽ KHÔNG được nhìn thấy trong lúc đang "converting".

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Cách Sử Dụng ConvertXToDVD

Sao mình mở file cần chép lên nó hiện bảng thông báo The duration of this movie is required but can't detemined. " Tên fim.mkv "
Enter the correct duration or click Automatic button ( automatic may required several minutes )
Cá bác hướng dẫn dùm, thanks

tieubao64,

Có điều gì "sai/lỗi" đối với phim của bạn. Hãy dùng "MediaInfo" để đọc và biết rõ hơn!

trannamdb

trannamdb,

Phụ đề sẽ KHÔNG được nhìn thấy trong lúc đang "converting".

Nhưng khi xem trên đầu đĩa DVD vẫn không có phụ đề?
Mình cũng đã dùng cả MKVtoolnix để ghép phụ đề rồi mới bung mà vẫn không hiện khi xem trên DVD, Tốn mất 4 cái DVD rồi!!!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nhưng khi xem trên đầu đĩa DVD vẫn không có phụ đề?
Mình cũng đã dùng cả MKVtoolnix để ghép phụ đề rồi mới bung mà vẫn không hiện khi xem trên DVD, Tốn mất 4 cái DVD rồi!!!

Để nhìn thấy được phụ đề trên TV, Bạn cần phải "setup" như sau:

Sau khi "convert" xong (bởi convertXtoDVD), hãy cho "play" phim => Trên "remote control" (của đầu máy DVD Player), bấm vào nút "Subtitle" => bấm vào nút có hình "mũi tên" (lên, xuống, phải, trái) để chọn đúng "subtitle" bạn muốn => bấm "ENTER/OK".

"Good Lucks"!

Đính kèm

• Remote Control - DVD Player (2) (Medium).jpg
    Remote Control - DVD Player (2) (Medium).jpg
    21.4 KB · Xem: 175
Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên