Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

mrminh5000

Ðề: Hướng Dẫn Cách Xử Dụng ConvertXToDVD

cho mình hỏi thêm câu này nhé ở phần cài đặt có thẻ encoding bạn kêu để automatic, nhưng mình muốn burn dvd cho video hình ảnh chất lương hơn,thì mình phải chọn như thế nào ?
1.short project up-100min
2.medium project up -148min
3.long project up - 148min or more
mình o hiếu cài này cho lắm
vídụ: mình có 6 file video dung lượng khoảng 6,5G thời gian khoảng 155 min,mà mình add vào cho nó conver để burn ra dvd,mà tại sao mình chọn automatic,hoặc mục số 1 or 2 or 3
nói chung chọn mục nào cũng đều conver được
theo mình nghi nếu chọn short project up-100min ,thì đáng lẽ ra nó o conver được và nó phải báo lỗi,nhưng nó vẫn làm như thường, o hiểu chổ này
tại vì short project up -110min, nhưng 6 file video của mình tới 155 min
bạn giúp mình nha,thanks you

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho mình hỏi thêm câu này nhé ở phần cài đặt có thẻ encoding bạn kêu để automatic, nhưng mình muốn burn dvd cho video hình ảnh chất lương hơn,thì mình phải chọn như thế nào ?
1.short project up-100min
2.medium project up -148min
3.long project up - 148min or more
mình o hiếu cài này cho lắm
vídụ: mình có 6 file video dung lượng khoảng 6,5G thời gian khoảng 155 min,mà mình add vào cho nó conver để burn ra dvd,mà tại sao mình chọn automatic,hoặc mục số 1 or 2 or 3
nói chung chọn mục nào cũng đều conver được
theo mình nghi nếu chọn short project up-100min ,thì đáng lẽ ra nó o conver được và nó phải báo lỗi,nhưng nó vẫn làm như thường, o hiểu chổ này
tại vì short project up -110min, nhưng 6 file video của mình tới 155 min
bạn giúp mình nha,thanks you

Để cho đơn giản, nên chọn "automatic".
Sau khi "convert", ba (3) "option" 1, 2, 3 sẽ đem lại 3 kết quả khác nhau vể "bitrate". Nếu bạn là người thành thạo thì không có vấn đề gì, bởi đôi khi phải cần đến đĩa DVD9/Double-layer (8.5GB) mới đủ cho phim của bạn!

mrminh5000

Để cho đơn giản, nên chọn "automatic".
Sau khi "convert", ba (3) "option" 1, 2, 3 sẽ đem lại 3 kết quả khác nhau vể "bitrate". Nếu bạn là người thành thạo thì không có vấn đề gì, bởi đôi khi phải cần đến đĩa DVD9/Double-layer (8.5GB) mới đủ cho phim của bạn!
cảm ơn bạn nhiều lắm, vì nếu chọn automatic phần mềm nào cũng vậy đều cho chất lượng trung bình,nên mình muốn bạn giúp giùm mình,chỉnh sao cho chất lượng tốt hơn,nêu phải bỏ đi vài file ra khỏi dvd cũng o sao.
và bạn làm ơn chỉ mình chụp senshort nha bạn,vì nhiều khi muốn hỏi điều gì đó,mà o có seanshort đưa lên diễn đàn, sẽ khó cho nguời trả lời lắm.thanks you

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cảm ơn bạn nhiều lắm, vì nếu chọn automatic phần mềm nào cũng vậy đều cho chất lượng trung bình,nên mình muốn bạn giúp giùm mình,chỉnh sao cho chất lượng tốt hơn,nêu phải bỏ đi vài file ra khỏi dvd cũng o sao.
và bạn làm ơn chỉ mình chụp senshort nha bạn,vì nhiều khi muốn hỏi điều gì đó,mà o có seanshort đưa lên diễn đàn, sẽ khó cho nguời trả lời lắm.thanks you

1. Encoding / "Option" 1: Phim sẽ được "convert" với một "bitrate" cao nhất (có chất lượng khá nhất).

2. Chụp "Screenshot": Không thuộc phạm vi của "Topic" này..! Sorry..!

Chỉnh sửa lần cuối:

mrminh5000

bạn dataviewer ơi cho mình hỏiphần mềm này sao o có mục để chọn in được nhiều đĩa vậy,vì nero nếu muốn in ra 2 dvd thì chọn số 2,còn cái này mình tìm o thấy
nếu o có mục chọn in nhiều đĩa,vậy mình phải làm lại từ đầu hả bạn.thanks you

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn dataviewer ơi cho mình hỏiphần mềm này sao o có mục để chọn in được nhiều đĩa vậy,vì nero nếu muốn in ra 2 dvd thì chọn số 2,còn cái này mình tìm o thấy
nếu o có mục chọn in nhiều đĩa,vậy mình phải làm lại từ đầu hả bạn.thanks you

mrminh5000,

Sau khi "convert" & "burn" xong đĩa đầu tiên, muốn "burn" đĩa kế tiếp, theo những "step" sau:

1. Bỏ đĩa mới (blank) vào đầu máy "burn" / Chọn tốc độ "burn" thấp nhất vẫn là an toàn nhất!

2. Start/open ConvertXtoDVD

3. Click "Action"

4. Click " Burn an already converted project".

5. Tìm đến Phim vừa "convert" xong, click vào thư mục "VIDEO_TS" (nếu là .ISO thì trước tiên, phải "mount" vào ổ ảo).

6. Click "OK".

7. Hãy đặt tên cho đĩa.

8. Click "Burn".

9. Chấm hết & "Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

dstruong

Em ko muon burn ra DVD voi de test truoc roi burn sau thi Setting nhu nao ha anh . Co phai la bo dau gach cheo o phan Burn Result to DVD/ as ISO file working in Folder khong a? File phim cua em , em da long SUB vao roi , bay gio neu dung phan mem CovertoDVD nay co mat SUB khong a ?

mrminh5000

mrminh5000,

Sau khi "convert" & "burn" xong đĩa đầu tiên, muốn "burn" đĩa kế tiếp, hãy làm như sau:

1. Bỏ đĩa mới (blank) vào đầu máy "burn"

2. Click "Action"

3. Click " Burn an already converted project".

4. Tìm đến Phim vừa "convert" xong, click vào thư mục "VIDEO_TS" hoặc ".ISO file".

5. Click "OK".

6. Hãy đặt tên cho đĩa.

7. Click "Burn".

8. Chấm hết & "Good Lucks"!

BẠN ƠI SAO BURN XONG ĐĨA ĐẦU TIÊN.LÀ Ổ ĐĨA CHẠY RA,VÀ NÓ HIỆN RA CÁI BẢN CÓ CHỬ COMPLEBLE,
MÌNH NHẤP VÀO OK,CÓ NGHĨA LÀ ĐÃ BURN XONG, VÀ MINH BỎ ĐĨA TRẮNG VÀO,RỐI NÓ ĐỨNG YÊN O BÁO GÌ HẾT
CŨNG O THẤY CHỬ ACTION LUÔN,GIÚP MÌNH VỚI,THANKS YOU

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

BẠN ƠI SAO BURN XONG ĐĨA ĐẦU TIÊN.LÀ Ổ ĐĨA CHẠY RA,VÀ NÓ HIỆN RA CÁI BẢN CÓ CHỬ COMPLEBLE,
MÌNH NHẤP VÀO OK,CÓ NGHĨA LÀ ĐÃ BURN XONG, VÀ MINH BỎ ĐĨA TRẮNG VÀO,RỐI NÓ ĐỨNG YÊN O BÁO GÌ HẾT
CŨNG O THẤY CHỬ ACTION LUÔN,GIÚP MÌNH VỚI,THANKS YOU

Chữ "Action" nằm ở trên cao, bên cạnh chữ "File" ấy mà..! Nó đã ở đó kể từ hồi "khai thiên lập địa" đến giờ!

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Bac DATAVIEW co biet cach chuyen file avi tu 19:6 sang 4:3 cho convertxtoDVD de lam viec ko .
Unikey ko xai dc , sorry

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bac DATAVIEW co biet cach chuyen file avi tu 19:6 sang 4:3 cho convertxtoDVD de lam viec ko .
Unikey ko xai dc , sorry

Tidusstar,

Trên thẻ "DVD Specification", nếu "click" vào mũi tên tại hàng chữ "Aspect ratio", bạn sẽ có 3 lựa chọn tùy thuộc vào TV mà bạn sẽ dùng (cho phim sau khi "convert").

1. Automatic: Tùy thuộc vào phim gốc, có sao ra vậy!

2. 4:3 / Full Screen (TV đời cũ).

3. 16:9 / Wide screen (Flat Screen / LCD TV)

Tidusstar

Member

Tidusstar,

Trên thẻ "DVD Specification", nếu "click" vào mũi tên tại hàng chữ "Aspect ratio", bạn sẽ có 3 lựa chọn tùy thuộc vào TV mà bạn sẽ dùng (cho phim sau khi "convert").

1. Automatic: Tùy thuộc vào phim gốc, có sao ra vậy!

2. 4:3 / Full Screen (TV đời cũ).

3. 16:9 / Wide screen (Flat Screen / LCD TV)

Cái đó thì e biết rồi . Cái quan trọng là file nguồn của nó chứ chọn chuẩn 16:9 thì hình sẽ bị kéo dãn ra .
Bác có cách nào chuyển file nguồn ra 4:3 chuẩn xác ko ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cái đó thì e biết rồi . Cái quan trọng là file nguồn của nó chứ chọn chuẩn 16:9 thì hình sẽ bị kéo dãn ra .
Bác có cách nào chuyển file nguồn ra 4:3 chuẩn xác ko ?

Tidusstar,

Nếu bạn dùng "software" để biến đổi phim có "aspect ratio" 16:9 ra thành 4:3, tất cả các loại "software" sẽ làm cho bạn, tuy nhiên bằng cách thêm vào 2 vạch đen (trên & dưới). Ngoài ra không có cách nào khác. Bởi nếu muốn gia tăng chiều cao, thì sẽ bị cắt mất bề ngang để bù trừ. Đó là qui luật!

Nếu không muốn hình bị giãn ra, bạn phải dùng "remote control" đi vào phần setup của đầu máy dân dụng "DVD Player" để chọn cho đúng "TV type" mà bạn đang kết nối!

hoadainhan70

Well-Known Member

DATAVIEWER !
Có thể lồng khoảng vài bài nhạc MP3 hay WAV vào thay nền âm thanh cũ có được không Ý tớ nói là bỏ đi nền nhạc cũ và thay nền nhạc mới cho file *vob trước khi burn ra DVD!Không thấy bàn đến vấn đề này , chắc phải dùng công cụ biên tập phim đúng không anh em

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

DATAVIEWER !
Có thể lồng khoảng vài bài nhạc MP3 hay WAV vào thay nền âm thanh cũ có được không Ý tớ nói là bỏ đi nền nhạc cũ và thay nền nhạc mới cho file *vob trước khi burn ra DVD!Không thấy bàn đến vấn đề này , chắc phải dùng công cụ biên tập phim đúng không anh em

Nhạc nền (background audio): Thời gian của "Main Menu" xuất hiện trên màn hình TV có giới hạn (khoảng chừng...vài chục giây), sau đó phải quay trở lại vòng khác (loop). Cho dù bạn bỏ vào nguyên một bài nhạc thì cũng chỉ nghe được chừng đó thôi! Ngay cả đĩa của Thúy Nga hay ASIA cũng vậy..! Hơn nữa có ai mà hứng thú ngồi xem "Main Menu" để nghe cho hết một bản nhạc, trong khi mục đích chính là để xem phim...!

Gồm những "step" sau:

01. Click dấu "+" để đem phim vào (import).

02. Click vào dấu "+" của "DVD Options" (phía trên, bên trái).

03. Click vào dấu "+" của "Title Menu parameters".

04. Click 2 cái tiếp (double-click) vào hàng chữ "Background audio for Title menu...." => "Use a custom file (audio)" => Tìm đến "audio file" => Click "Open" => Click vào "dấu chéo màu xanh"(bên phải) để xác nhận sự thay đổi "audio".

05. Chấm hết & "Good Lucks"!

Cheer!

jakson

DATAVIEWER ơi ! Bạn giúp mình với. Phần mềm convertXtoDVD này mình đã sử dụng lâu lắm rồi nói chung là mình hài lòng lắm. Nhưng phải nói là hiện nay mình po tay vấn đề này Bạn ah. Số là thằng em Nó đưa mình 2 DVD9 của TNga đó, 2 đĩa hơn 15G đó. Nó nhờ mình chuyển ra thành 4 đĩa DVD5 để Mẹ mình ở nhà xem đầu DVD thường đó. Mình mới dùng phần mềm Split đĩa 1 ra thành 2 phần mỗi phần hơn 4G. Rồi mình dùng phần mềm này và vào Burn an already convert project. Và mình làm ra được đĩa 1 rất OK. Nhưng phần tiếp theo mình cũng Burn như vậy , phần mềm cũng báo là đang Burn. nhưng khi complete thì Không xem được trên đầu DVD và cả trên máy tính. Nó có chép nhưng mình kiểm tra thì trên đĩa không có gì hết. Nó bị sao vậy ? giúp mình với ?
Còn nếu mình muốn làm 2 đĩa DVD9 ra thành 4 đĩa DVD5 thì mình phải làm sao ???
Cám ơn Dataviewer nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

DATAVIEWER ơi ! Bạn giúp mình với. Phần mềm convertXtoDVD này mình đã sử dụng lâu lắm rồi nói chung là mình hài lòng lắm. Nhưng phải nói là hiện nay mình po tay vấn đề này Bạn ah. Số là thằng em Nó đưa mình 2 DVD9 của TNga đó, 2 đĩa hơn 15G đó. Nó nhờ mình chuyển ra thành 4 đĩa DVD5 để Mẹ mình ở nhà xem đầu DVD thường đó. Mình mới dùng phần mềm Split đĩa 1 ra thành 2 phần mỗi phần hơn 4G. Rồi mình dùng phần mềm này và vào Burn an already convert project. Và mình làm ra được đĩa 1 rất OK. Nhưng phần tiếp theo mình cũng Burn như vậy , phần mềm cũng báo là đang Burn. nhưng khi complete thì Không xem được trên đầu DVD và cả trên máy tính. Nó có chép nhưng mình kiểm tra thì trên đĩa không có gì hết. Nó bị sao vậy ? giúp mình với ?
Còn nếu mình muốn làm 2 đĩa DVD9 ra thành 4 đĩa DVD5 thì mình phải làm sao ???
Cám ơn Dataviewer nhiều

jakson,

Không nên cắt 1 đĩa DVD9 thành 2 đĩa DVD5, bởi đã làm "hỏng" cơ cấu hình thành (structure) của DVD format. Chỉ nên dùng "software" để "nén" DVD9 thành DVD5.
Nếu bạn muốn, hãy cho biết.

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

jakson

Ah vậy ah . Vậy mình dùng software nào để nén vậy Bạn ??? Và mình phải làm sao thì mới chép được ra 4 đĩa DVD5. Mà mình nghe có người cũng làm được ra như vậy , nhưng mình không biết làm như thế nào ? Giúp mình với .
Cám ơn Dataviewer nhiều lắm

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Ah vậy ah . Vậy mình dùng software nào để nén vậy Bạn ??? Và mình phải làm sao thì mới chép được ra 4 đĩa DVD5. Mà mình nghe có người cũng làm được ra như vậy , nhưng mình không biết làm như thế nào ? Giúp mình với .
Cám ơn Dataviewer nhiều lắm

jakson,
Hãy dùng "software" DVDFab để nén 1 DVD9 (8.5GB) thành 1 DVD5 (4.7GB). Mặc dù chất lượng về hình ảnh có phần kém đi so với đĩa gốc, nhưng lại tiện lợi, nhanh & gọn để thực hiện.
[Ngoài ra, cũng có thể dùng ConvertXtoDVD để nén & "burn" ra đĩa DVD-5]

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên