Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

mrminh5000

Ðề: Hướng Dẫn Cách Xử Dụng ConvertXToDVD

bạn data vietwew ơi, chỉ giùm mình cái này nữa nhé, phần mềm nero khi tạo menu, mình chỉ việc nhấp chuột vào nhửng clip hiện trên menu ( hình nền ) thì mình có thể di chuyển nó qua lại,
vidụ mình làm hình nền bằng nero, mình chọn cho 3 clip hiện trên menu, nhưng 3 clip này nó xuất hiên trên menu theo chiều dọc, và nó vô tình che khuất cảnh đẹp của hình nền này.
nên mình nhấp chuột vào những clip này để kéo nó di chuyển sang chổ khác rất dể dàng.
nên mình hỏi bạn phần mềm này có chức năng này o.giúp mình nhé,thanks you

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

giúp mình di bạn data vietwew ơi

Chọn HÌNH NỀN cho "Menu"

mrminh5000,

01. Start/Open ConvertXtoDVD

02. Click "Settings" => Thẻ "DVD Menus" => Chọn "VSO Glossy Template, clear background..." template.

03. Thêm dấu "X" tại hàng #2, #3, #6.

04. Click "OK".

05. Click dấu "+" để đem phim vào (import).

06. Click vào dấu "+" của "DVD Options" (phía trên, bên trái).

07. Click vào dấu "+" của "Title Menu parameters".

08. Click 2 cái tiếp (double-click) vào "Background image for Title menu...."

09. Chọn "Use a custom file..." để chọn hình nền. Tiếp theo => click vào "dấu v" màu xanh (bên phải) => để thay đổi hình nền (background). => Hình nền (backgound) mới sẽ xuất hiện.

10. Chấm hết & "Good Lucks"!

Chỉnh sửa lần cuối:

dstruong

Anh DATA cho em hỏi. Film mkv của em là 14,5GB nếu em ko muốn nén xuống thành 1 đĩa DVD 5 thì làm thế nào ạ . Em muốn Burn thành 2 đĩa DVD9 or 3 đĩa DVD5 để hết 1 cái Film đó thì setting thế nào ạ ? A hướng dẫn em nhé. Em cảm ơn !
Cho em hỏi 1 câu nữa : Khi cover như này thì xong xuôi file tạo ra so với File gốc thì như nào ạ ( Dung lượng lớn ,bé hay bằng file gốc ạ )
Các anh nên add SUB vào Film bằng phần mềm mkvmerge GUI trước rồi làm như anh DATA hướng dẫn sau !

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Anh DATA cho em hỏi. Film mkv của em là 14,5GB nếu em ko muốn nén xuống thành 1 đĩa DVD 5 thì làm thế nào ạ . Em muốn Burn thành 2 đĩa DVD9 or 3 đĩa DVD5 để hết 1 cái Film đó thì setting thế nào ạ ? A hướng dẫn em nhé. Em cảm ơn !
Các anh nên add SUB vào Film bằng phần mềm mkvmerge GUI trước rồi làm như anh DATA hướng dẫn sau !

dstruong,

Không thể cắt/ráp "file" .MKV bằng ConvertXtoDVD. Software này chỉ được dùng để "convert" sang "DVD format" mà thôi. Cho nên, file .MKV phải được cắt sẵn trước khi giao cho ConvertXtoDVD.

Muốn cắt "file" .MKV thành 3 đoạn, hãy dùng MKV Merge GUI. Sau khi phim đã được đem vào (import) => Click "Global" => Thêm dấu "X" tại "Enable Splitting" và ở đây, bạn có 3 lựa chọn:

1) Cắt phim dựa trên dung lượng (size).
2) Cắt phim dựa trên thời gian (duration)
3) Cắt phim dựa trên "time code" (counter/timer)

Hãy cẩn thận ở giai đoạn này!

Good Luck!

P.s: Nên cắt thành 3 phần. Có thể phải dùng đến 3 đĩa DVD9, bởi "bitrate" của DVD Format (thường lớn hơn phim gốc sau khi convert).

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mrminh5000
,

Đã trả lời cho bạn!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình muốn tạo 1 phông nền khác cho main menu nhưng không biết config ở đâu :D
Mong chủ thớt trợ giúp

mrminh5000,

02. Click "Settings" => Thẻ "DVD Menus" => Chọn "VSO Glossy Template, clear background..." template.

03. Thêm vào dấu "X" tại hàng #2, #3, #6.

04. Click "OK".

09. Chọn "Use a custom file..." để chọn hình nền. Tiếp theo => click vào "dấu v" màu xanh (bên phải) => để thay đổi hình nền (background). => Hình nền (backgound) mới sẽ xuất hiện.

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn data vietwew ơi, chỉ giùm mình cái này nữa nhé, phần mềm nero khi tạo menu, mình chỉ việc nhấp chuột vào nhửng clip hiện trên menu ( hình nền ) thì mình có thể di chuyển nó qua lại,
vidụ mình làm hình nền bằng nero, mình chọn cho 3 clip hiện trên menu, nhưng 3 clip này nó xuất hiên trên menu theo chiều dọc, và nó vô tình che khuất cảnh đẹp của hình nền này.
nên mình nhấp chuột vào những clip này để kéo nó di chuyển sang chổ khác rất dể dàng.
nên mình hỏi bạn phần mềm này có chức năng này o.giúp mình nhé,thanks you

Vâng! Sẽ làm được điều này. Bạn đang xài Nero version gì?

mrminh5000

mrminh5000,

03. Thêm dấu "X" tại hàng #2, #3, #6.

04. Click "OK".

bạn chỉ cho mình mấy cái này mình làm được hết rồi,cảm ơn bạn nhiều lắm
nhưng mình còn kẹt 2 vấn đề này
1 là: mình muốn di chuyển nhưng clip trên menu này sang chổ khác được o bạn ( vì khi nó hiện menu trên hình nền mình bỏ vào, mấy clip này nó đã che khuất đi ảnh đẹp của hình nền mình đã chọn) nên menu mình tạo ra trông no xấu lắm.
2: khi mình đưa đỉa vào đầu máy thì nó hiện lên menu và có nghe được bài nhạc mà mình bỏ vào,nhưng chỉ nghe được 10s thôi là nó hát lại từ đầu, nên mình muốn chỉnh cho nó hát hết nguyên bài được o bạn,
vì 2 vấn đề này bên nero mình điều làm được hết,còn phần mềm này mới quá nên làm o được.
rất mong bạn chỉ tận tình giùm mình,cảm ơn bạn nhiều lắm

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn chỉ cho mình mấy cái này mình làm được hết rồi,cảm ơn bạn nhiều lắm
nhưng mình còn kẹt 2 vấn đề này
1 là: mình muốn di chuyển nhưng clip trên menu này sang chổ khác được o bạn ( vì khi nó hiện menu trên hình nền mình bỏ vào, mấy clip này nó đã che khuất đi ảnh đẹp của hình nền mình đã chọn) nên menu mình tạo ra trông no xấu lắm.
2: khi mình đưa đỉa vào đầu máy thì nó hiện lên menu và có nghe được bài nhạc mà mình bỏ vào,nhưng chỉ nghe được 10s thôi là nó hát lại từ đầu, nên mình muốn chỉnh cho nó hát hết nguyên bài được o bạn,
vì 2 vấn đề này bên nero mình điều làm được hết,còn phần mềm này mới quá nên làm o được.
rất mong bạn chỉ tận tình giùm mình,cảm ơn bạn nhiều lắm

mrminh5000

1. Tất cả đều đã được "set" sẵn. Không tìm thấy "option" để di chuyển các "thumbnail" như bạn muốn.

2. Nhạc nền (background audio): Thời gian của "Main Menu" xuất hiện trên màn hình TV có giới hạn (khoảng chừng...vài chục giây), sau đó phải quay trở lại vòng khác (loop). Cho dù bạn bỏ vào nguyên một bài nhạc thì cũng chỉ nghe được chừng đó thôi! Ngay cả đĩa của Thúy Nga hay ASIA cũng vậy..! Hơn nữa có ai mà hứng thú ngồi xem "Main Menu" để nghe cho hết một bản nhạc, trong khi mục đích chính là để xem phim...!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

dstruong

dstruong,

Không thể cắt/ráp "file" .MKV bằng ConvertXtoDVD. Software này chỉ được dùng để "convert" sang "DVD format" mà thôi. Cho nên, file .MKV phải được cắt sẵn trước khi giao cho ConvertXtoDVD.

Muốn cắt "file" .MKV thành 3 đoạn, hãy dùng MKV Merge GUI. Sau khi phim đã được đem vào (import) => Click "Global" => Thêm dấu "X" tại "Enable Splitting" và ở đây, bạn có 3 lựa chọn:

1) Cắt phim dựa trên dung lượng (size).
2) Cắt phim dựa trên thời gian (duration)
3) Cắt phim dựa trên "time code" (counter/timer)

Hãy cẩn thận ở giai đoạn này!

Good Luck!

P.s: Nên cắt thành 3 phần. Có thể phải dùng đến 3 đĩa DVD9, bởi "bitrate" của DVD Format (thường lớn hơn phim gốc sau khi convert).

Vâng , em cảm ơn nhưng khi cắt thì nó sẽ thành 3 File .mkv đúng không ạ . Sau đó cho từng file vào xtoDVD đúng ko anh ? Sau khi cho vào thì XtoDVD tự cover sang File khác để đọc đc trên đầu DVDplayer đúng không ạ ?

Nhân tiện cho em hỏi .Em down Twilight 2010 bản 1080p nhưng tiếng và SUB nó không khớp với hình thì bây giờ có cách nào Fix không ạ ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vâng , em cảm ơn nhưng khi cắt thì nó sẽ thành 3 File .mkv đúng không ạ . Sau đó cho từng file vào xtoDVD đúng ko anh ? Sau khi cho vào thì XtoDVD tự cover sang File khác để đọc đc trên đầu DVDplayer đúng không ạ ?

Nhân tiện cho em hỏi .Em down Twilight 2010 bản 1080p nhưng tiếng và SUB nó không khớp với hình thì bây giờ có cách nào Fix không ạ ?

dstruong,

1. Vâng! Đúng vậy.

2. "Video" và "Audio" không đồng bộ (out of sync): Cùng một phim, nhưng có nhiều "subtitle" được tạo ra cho nhiều "format" khác nhau. Bạn nên chọn đúng "subtitle" cho "khớp" với phim của mình. vd: Phim có "format" 1080p, thì phải tìm đúng "subtitle" dành cho phim có "format" 1080p. Nếu bạn ghép "subtitle" dành cho phim có "format" 720p, hoặc .DivX, hoặc .avi => sẽ đưa đến tình trạng "out of sync"! Ngoài ra, có nhiều người khác nhau cùng "rip" một phim từ đĩa "Blu-Ray" cho nên đã có sự khác biệt về "bit-rate" mà mỗi người đã chọn cho riêng mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

maithang

Active Member

Her!! her!! Bác DATAVIEWER thật là khổ quá!!!
Lập ra topic để hướng dẫn mọi người. Ai dè mọi người còn khối vấn đề muốn hỏi dòng dòng suốt mưới mấy trang. Thế mà bác vẫn nhiện tình trả lời hết thật đáng khâm phục.=D>=D>
Bác thật là tâm huyết quá!!:x:x

Em không có vấn đề gì cần bác giúp đỡ nhưng mà thấy bác tận tâm như vậy cũng xin chúc bác sức khỏe để "phục vụ" anh em.\:D/\:D/\:D/\:D/

p/s: Hì hì!! Em nịnh tý biết đâu sau này có gì nhờ bác giúp! hà hà.:-j:-j:-j

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Her!! her!! Bác DATAVIEWER thật là khổ quá!!!
Lập ra topic để hướng dẫn mọi người. Ai dè mọi người còn khối vấn đề muốn hỏi dòng dòng suốt mưới mấy trang. Thế mà bác vẫn nhiện tình trả lời hết thật đáng khâm phục.=D>=D>
Bác thật là tâm huyết quá!!:x:x

Em không có vấn đề gì cần bác giúp đỡ nhưng mà thấy bác tận tâm như vậy cũng xin chúc bác sức khỏe để "phục vụ" anh em.\:D/\:D/\:D/\:D/

p/s: Hì hì!! Em nịnh tý biết đâu sau này có gì nhờ bác giúp! hà hà.:-j:-j:-j

Hi! maithang,

...Tất cả chúng ta là những người có THIỆN CHÍ khi đến với diễn đàn này. Làm những gì có thể làm được để giúp đở cho những người đang cần giúp đở...
Bạn cũng là người tốt bụng và thành thật cảm ơn về những cảm nghĩ tốt đẹp mà bạn đã dành cho.

Chúc bạn luôn luôn vui, khỏe & gặp nhiều may mắn!

DATAVIEWER

Chỉnh sửa lần cuối:

dstruong

dstruong,

1. Vâng! Đúng vậy.

2. "Video" và "Audio" không đồng bộ (out of sync): Cùng một phim, nhưng có nhiều "subtitle" được tạo ra cho nhiều "format" khác nhau. Bạn nên chọn đúng "subtitle" cho "khớp" với phim của mình. vd: Phim có "format" 1080p, thì phải tìm đúng "subtitle" dành cho phim có "format" 1080p. Nếu bạn ghép "subtitle" dành cho phim có "format" 720p, hoặc .DivX, hoặc .avi => sẽ đưa đến tình trạng "out of sync"! Ngoài ra, có nhiều người khác nhau cùng "rip" một phim từ đĩa "Blu-Ray" cho nên đã có sự khác biệt về "bit-rate" mà mỗi người đã chọn cho riêng mình.

Hì anh nhiệt tình quá , về vấn đề ko hợp SUB thì em biết cách chỉnh nhưng còn về phần Audio khi tiếng nói ra rồi thì trong video sau khoảng 3s mới thấy mồm người nói ý anh ạ .E ko biết chỉnh cách nào để cho nó khớp cả .

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hì anh nhiệt tình quá , về vấn đề ko hợp SUB thì em biết cách chỉnh nhưng còn về phần Audio khi tiếng nói ra rồi thì trong video sau khoảng 3s mới thấy mồm người nói ý anh ạ .E ko biết chỉnh cách nào để cho nó khớp cả .

dstruong,

Trong vấn đề này, có một vài "Media Player" có cho "option" để điều chỉnh. Tuy nhiên, đừng quá tin tưởng vào điều này, bởi một đôi khi chẳng đem lại kết quả nào cả..!

dstruong

dstruong,

Trong vấn đề này, có một vài "Media Player" có cho "option" để điều chỉnh. Tuy nhiên, đừng quá tin tưởng vào điều này, bởi một đôi khi chẳng đem lại kết quả nào cả..!

Vậy việc Audio ko khớp với hình là do phần mềm xem Film HD hả anh . Còn SUB thì thật sự em chưa tìm đc cái SUB chuẩn nào cho phim Twilight 2008 1080p cả . Anh có thì cho em xin luôn nhé . Em cảm ơn !

Theo anh len cat File theo dung luong Size hay Code Time ?

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vậy việc Audio ko khớp với hình là do phần mềm xem Film HD hả anh . Còn SUB thì thật sự em chưa tìm đc cái SUB chuẩn nào cho phim Twilight 2008 1080p cả . Anh có thì cho em xin luôn nhé . Em cảm ơn !

Theo anh len cat File theo dung luong Size hay Code Time ?

dstruong,

1. Không hẳn như thế! Đôi khi mình phải dùng một "Media Player #2" để thay thế trong trường hợp cái "Media Player #1" gặp trở ngại (chẳng hạn bị "out of sync",..v..v..).

2. Mình không có phim này cũng như "subtitle" của nó.

2. Cắt "file" bằng dung lượng (size) sẽ giúp cho bạn được dễ dàng hơn trong việc tính toán số đĩa mà bạn cần dùng.

mrminh5000

bạn dataviewer ơi sao phần mềm này khi conver ưa bị lỗi, file 1GB, mà conver ra có 150mb, mà clip này 30p
conver xong dinh burn ra đĩa,ai ngờ mình xem lại hát đúng 5p là hết luôn. có cách nào o bạn,thanks you

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn dataviewer ơi sao phần mềm này khi conver ưa bị lỗi, file 1GB, mà conver ra có 150mb, mà clip này 30p
conver xong dinh burn ra đĩa,ai ngờ mình xem lại hát đúng 5p là hết luôn. có cách nào o bạn,thanks you

mrminh5000,

1. Không phải tất cả ai cũng thế!

2. Chỉ có cách này mới biết rõ hết mọi sự:

Hãy "download" và "install": MediaInfo (v0.7.34) / Miễn phí tại ĐÂY

Sau khi cài đặt, hãy "load" cả hai file (lần lượt từng cái một & chép ra giấy hoặc chụp "screenshot"):
-File gốc (input)
-File vừa làm ra (output)

1- MediaInfo.jpg 2- MediaInfo.jpg

1. Click vào #1 (để "load" video file)

2. Click "View" => "Basic" (để đọc những chi tiết của "File")

3. Chấm hết!

...và hãy cho hay tất cả mọi điều!

Cheer!

mrminh5000

mrminh5000,

1. Không phải tất cả ai cũng thế!

2. Chỉ có cách này mới biết rõ hết mọi sự:

Hãy "download" và "install": MediaInfo (v0.7.34) / Miễn phí tại ĐÂY

Sau khi cài đặt, hãy "load" cả hai file (lần lượt từng cái một & chép ra giấy hoặc chụp "screenshot"):
-File gốc (input)
-File vừa làm ra (output)

View attachment 11896 View attachment 11897

1. Click vào #1 (để "load" video file)

2. Click "View" => "Basic" (để đọc những chi tiết của "File")

3. Chấm hết!

...và hãy cho hay tất cả mọi điều!

Cheer!
bạn có thể chỉ mình chụp screenshot nha bạn,vì mình o biết nhiều về vi tính,cảm ơn bạn nhiều lắm

Bên trên