Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

vu_vantien

Well-Known Member
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Em cung có Total Video converter nhung ko biêt config thê nào cho chuân voi file avi cho DVD ca,bác biêt chi giúp em voi

Bạn có thể tham khảo thêm thông tin 1 số video avi trong 1 đĩa DVD mua ngoài hàng. Thường thì chuẩn avi đó là XviD hoặc DivX5. Đối với size 720x576 thì bitrate tầm 1500 -> 2500. Framerate tầm 24 fps. Audio là mp3 44100 / 128Kbps. Lưu ý nhỏ là file avi này phải burn dạng data lên đĩa DVD. Nếu burn theo chuẩn Video trên DVD thì đĩa thu được là đĩa DVD VOB. Còn 1 vấn đề là đầu DVD phải s/p đọc file avi. Đơn giản vậy thôi.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Em cung có Total Video converter nhung ko biêt config thê nào cho chuân voi file avi cho DVD ca,bác biêt chi giúp em voi

vua-noi-doi,

Thử chọn theo những "setting" sau:

1. Video Resolutions / Screen Size:

720 x 576 (Aspect Ratio = 16:9) => TV đời mới (LCD/WideScreen)
720 x 544 (Aspect ratio = 4:3) => TV đời cũ

2. Video Bitrate: 1500 Kbps

3. Audio: MP3 Format / 192 Kbps / 44.1 KHz / 16 Bits

Cheer!

Không hiểu sao khi convert phim qua VSO, một số video của em thì hình tiếng bình thường, còn một số thì hình bình thường nhưng tiếng thì bị biến dạng và bị giật mặc dù em mới chỉ để file đã convert trong máy tính mà chưa burn ra đĩa. Mà mấy video đó đều cùng thuộc 1 phim bộ download từ cùng 1 nguồn nên thông số mỗi cái đều như nhau. Bác nào biết chỉ giáo giúp em. Thanks các bác.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Không hiểu sao khi convert phim qua VSO, một số video của em thì hình tiếng bình thường, còn một số thì hình bình thường nhưng tiếng thì bị biến dạng và bị giật mặc dù em mới chỉ để file đã convert trong máy tính mà chưa burn ra đĩa. Mà mấy video đó đều cùng thuộc 1 phim bộ download từ cùng 1 nguồn nên thông số mỗi cái đều như nhau. Bác nào biết chỉ giáo giúp em. Thanks các bác.

Điều này hoàn toàn không do bởi ConvertXtoDVD, đa số phim bộ có ghép thêm phần "audio" cho phần thuyết minh hoặc lồng tiếng, thành ra thường hay gặp lỗi.
Tuy nhiên, bạn có thể "setup" như sau thử xem..! Không chắc chắn 100%.

Good lucks!

Điều này hoàn toàn không do bởi ConvertXtoDVD, đa số phim bộ có ghép thêm phần "audio" cho phần thuyết minh hoặc lồng tiếng, thành ra thường hay gặp lỗi.
Tuy nhiên, bạn có thể "setup" như sau thử xem..! Không chắc chắn 100%.

Good lucks!

Hic, em cũng đã chỉnh như bác nói lúc trên rồi nhưng mà không được. Em cũng xin nói thêm mấy cái video ấy hoàn toàn không có thuyết minh lồng tiếng gì hết, âm thanh đều từ phim gốc cả, vậy mà cái được cái không. Dù sao cũng cảm ơn bác.

vu_vantien

Well-Known Member

Hic, em cũng đã chỉnh như bác nói lúc trên rồi nhưng mà không được. Em cũng xin nói thêm mấy cái video ấy hoàn toàn không có thuyết minh lồng tiếng gì hết, âm thanh đều từ phim gốc cả, vậy mà cái được cái không. Dù sao cũng cảm ơn bác.
Bác chủ nói chuẩn đấy, nhiều khi có nhiều audio và thường ở mp2 hoặc DTS khi convert sang định dạng khác thì hay bị lỗi méo tiếng. Bác kiểm tra số lượng audio = phần mềm Media Info (free). Tuy nhiên mình chưa cùng VSO bao h nên ko dám đưa ra lời khuyên. Bác thử xài các soft khác xem, nếu vẫn bị tình trạng trên thì có thể là xung đột codec do cài quá nhiều bộ codec vào máy. (Nhiều khi cái này là vô tình, ví dụ cài nero cũng đc "khuyến mãi" thêm 1 số filter và splitter như Nero_AAC_splitter.ax, Nero_mp4_splitter...). Khi convert audio của video từ DTS sang dạng khác ko phải bao h cũng thành công. Trước mình có làm thử = 1 số phần mềm convert nhưng cũng gặp lỗi, sau đó phải viện đến MeGUI để encode riêng audio rồi sau đó mux lại.

cho mình hỏi sao mình cover mà nó không sử dụng hết 100% công suất của CPU, nó chỉ chạy khoảng 50% thôi
cover AVI thì có nhanh hơn chút, còn MKV thì chỉ có lè tè nhiêu đó thôi
cover vậy lâu thấy mồ, mà trong khi đó CPU lại ở không nhiều quá
mình đang dùm con Q6600 4 core

vu_vantien

Well-Known Member

cho mình hỏi sao mình cover mà nó không sử dụng hết 100% công suất của CPU, nó chỉ chạy khoảng 50% thôi
cover AVI thì có nhanh hơn chút, còn MKV thì chỉ có lè tè nhiêu đó thôi
cover vậy lâu thấy mồ, mà trong khi đó CPU lại ở không nhiều quá
mình đang dùm con Q6600 4 core
Tùy ứng dụng hỗ trợ chạy đa luồng (multi-core) thì mới huy động 100% CPU bạn nhé :)). Còn ko thì chỉ huy động hết hiệu suất của 1 nhân thôi. Ứng dụng này có hỗ trợ chạy đa luồng, máy bạn 4 nhân thì thiết lập như sau:

Chỉnh sửa lần cuối:

vậy ConvertXtoDVD này ko hỗ trợ đa luồn à

đương nhiên là mình đã chỉnh nó lên 4 rồi, mà thấy cpu nó vẫn load 50% mà chia đề cho cả 4 nhân, nên mới lên đây hỏi

mình thấy lỗi về dung lượng sau khi convert là không tìm ra giải pháp để khắc phục được,chứ cứ thế này thì chán lắm.mình mọi thứ đều ok cả nhưng về dung lượng là chán nhất,cài đi cài lại vẫn vậy,lấy bản mới về vẫn y vân.vậy mong anh em diễn đàn tìm ra để giúp anh em có những thước phim ok nhất.thank

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình thấy lỗi về dung lượng sau khi convert là không tìm ra giải pháp để khắc phục được,chứ cứ thế này thì chán lắm.mình mọi thứ đều ok cả nhưng về dung lượng là chán nhất,cài đi cài lại vẫn vậy,lấy bản mới về vẫn y vân.vậy mong anh em diễn đàn tìm ra để giúp anh em có những thước phim ok nhất.thank

quangtuyen,

Xuân đến, Xuân đi..! Xuân chỉ vừa mới đi sao lại "CHÁN" rồi..? Thôi! Như thế này...Khi "converting" từ một "format" A => sang "format" B, thì "size" và "bit-rate" của phim bao giờ cũng thay đổi, không thể giữ nguyên mọi điều như là phim gốc và đó là qui luật!
Để cho "vấn đề" được sáng tỏ & dể dàng hơn...bạn hãy làm như sau:

1. Dùng MediaInfo để "load" phim gốc => Click "View" => "Basic" => Chụp giùm 1 tấm "screenshot".
2. Dùng MediaInfo để "load" phim đã được "convert" => Click "View" => "Basic" =>Chụp giùm 1 tấm "screeshot".
3. Hãy cho biết Bạn đã gặp những "trở ngại", hoặc những điều gì không vừa ý đối với phim sau khi "convert"?

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình conver xong chỉ đc dung lượng là 2.26G thui,mà phim gốc là 8G mình muốn làm ra DVD5 nhưng dung lượng sao giảm nhiều vậy sao?giúp m với,mình kiểm tra phim gốc rất ok mà

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình conver xong chỉ đc dung lượng là 2.26G thui,mà phim gốc là 8G mình muốn làm ra DVD5 nhưng dung lượng sao giảm nhiều vậy sao?giúp m với,mình kiểm tra phim gốc rất ok mà

Bạn cần bỏ lên 2 tấm "screenshot" như đã nói ở trên mới biết được!

cong_chua_tuyet

mình cũng đã thử 1 lúc 3 đĩa làm đủ kiểu ConvertXtoDVD luôn mà vẫn giống như bạn quangtuyen,nó chỉ burn ra khoảng 2,2Gb cho DVD5 chất lượng rất tệ thua cả DVD rip nửa

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình cũng đã thử 1 lúc 3 đĩa làm đủ kiểu ConvertXtoDVD luôn mà vẫn giống như bạn quangtuyen,nó chỉ burn ra khoảng 2,2Gb cho DVD5 chất lượng rất tệ thua cả DVD rip nửa

Bạn nên đưa lên 2 tấm "screenshot" như đã nói ở trên mới mong biết được nguyên nhân. Không thể tìm câu trả lời như thầy bói mù...được!!!

hướng dẫn m cách đưa hình lên nha.m chụp hình rùi mà ko bit cách đưa lên hiiii.thank

Bên trên