Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

zero_l

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Chủ topic cho mình hỏi là đã có trường hợp nào ghi đĩa theo đúng quy trình trong bài hướng dẫn của bạn mà đầu DVD ko nhận chưa? Mình đang gặp phải tình cảnh đó và chưa tìm ra cách khắc phục. Nếu có thời gian mong bạn đọc topic này và cho mình lời khuyên nhé. Xin cảm ơn nhiều!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Chủ topic cho mình hỏi là đã có trường hợp nào ghi đĩa theo đúng quy trình trong bài hướng dẫn của bạn mà đầu DVD ko nhận chưa? Mình đang gặp phải tình cảnh đó và chưa tìm ra cách khắc phục. Nếu có thời gian mong bạn đọc topic này và cho mình lời khuyên nhé. Xin cảm ơn nhiều!

Chưa có ai "lên tiếng" về trường hợp này bao giờ...!!!
Rất có thể do bởi:
Phim trên đĩa DVD = PAL trong khi đầu máy DVD Player thuộc hệ NTSC (hoặc ngược lại)

Để cho "vấn đề" được sáng tỏ & dể dàng hơn...bạn hãy làm như sau:

1. Dùng MediaInfo để "load" phim gốc => Click "View" => "Basic" => Chụp giùm 1 tấm "screenshot".
2. Dùng MediaInfo để "load" phim đã được "convert" => Click "View" => "Basic" =>Chụp giùm 1 tấm "screeshot".

Cheer!

zero_l

Hóa ra còn có vụ này nữa. :-s

Đây là phim gốc:
General
Unique ID : 197280123616485240130146234240788789578 (0x946AC50E5F1548439E91528D23FEF94A)
Complete name : D:\Kinh di\Fight Club [1999].mkv
Format : Matroska
File size : 420 MiB
Duration : 2h 16mn
Overall bit rate : 429 Kbps
Encoded date : UTC 2008-08-27 01:54:17
Writing application : mkvmerge v2.2.0 ('Turn It On Again') built on Mar 4 2008 12:58:26
Writing library : libebml v0.7.7 + libmatroska v0.8.1

Video

ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames
: 5 frames
Format settings, GOP : N=1
Codec ID : V_MPEG4/ISO/AVC
Nominal bit rate : 386 Kbps
Width : 720 pixels
Height : 480 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Original display aspect ratio : 3:2
Frame rate : 23.976 fps
Standard : NTSC
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.047
Writing library : x264 core 61 r945M 82efeea
Encoding settings : cabac=1 / ref=5 / deblock=1:-2:-1 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=6 / psy_rd=1.0:1.0 / brdo=1 / mixed_ref=1 / me_range=16 / chroma_me=1 / trellis=1 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / chroma_qp_offset=-4 / threads=6 / nr=0 / decimate=1 / mbaff=0 / bframes=16 / b_pyramid=1 / b_adapt=1 / b_bias=0 / direct=3 / wpredb=1 / bime=1 / keyint=250 / keyint_min=25 / scenecut=40(pre) / rc=2pass / bitrate=386 / ratetol=1.0 / rceq='blurCplx^(1-qComp)' / qcomp=1.00 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.40 / pb_ratio=1.30 / aq=2:1.00
Language : English

Audio

ID : 2
Format : AAC
Format/Info : Advanced Audio Codec
Format profile : HE-AAC / LC
Codec ID : A_AAC
Channel(s) : 2 channels
Channel positions : Front: L R
Sampling rate : 44.1 KHz / 22.05 KHz
Compression mode : Lossy

Đây là phim sau khi convert:
General
Complete name : H:\VIDEO_TS\VTS_02_1.VOB
Format : MPEG-PS
File size : 1 024 MiB
Duration : 1h 37mn
Overall bit rate : 1 466 Kbps

Video
ID : 224 (0xE0)
Format : MPEG Video
Format version : Version 2
Format profile : Main@Main
Format settings, BVOP : Yes
Format settings, Matrix : Default
Format settings, GOP : M=3, N=12
Bit rate mode : Variable
Bit rate : 1 245 Kbps
Nominal bit rate : 9 016 Kbps
Width : 720 pixels
Height : 480 pixels
Display aspect ratio : 4:3
Frame rate : 23.976 fps
Standard : NTSC
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Scan order : 2:3 Pulldown
Bits/(Pixel*Frame) : 0.150
Stream size : 870 MiB (85%)

Audio

ID : 128 (0x80)
Format : AC-3
Format/Info : Audio Coding 3
Mode extension : CM (complete main)
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 192 Kbps
Channel(s) : 2 channels
Channel positions : Front: L R
Sampling rate : 48.0 KHz
Bit depth : 16 bits
Stream size : 134 MiB (13%)

Text

ID : 32 (0x20)
Format : RLE
Format/Info : Run-length encoding

Menu

Mình cũng vừa xem lại mấy cái DVD chạy được trên đầu nhà mình, đều là loại PAL. Ko lẽ nào... :-B

Bạn còn thấy khả năng nào nữa cứ liệt kê ra nhé, để mình xem lại luôn. Thanks! :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hóa ra còn có vụ này nữa. :-s

Mình cũng vừa xem lại mấy cái DVD chạy được trên đầu nhà mình, đều là loại PAL. Ko lẽ nào... :-B

Bạn còn thấy khả năng nào nữa cứ liệt kê ra nhé, để mình xem lại luôn. Thanks! :D

Vâng! Đúng vậy. Phim sau khi "convert" của bạn có hệ NTSC.

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

zero_l

Haizz, kết quả cuối cùng là tại cái đầu đĩa nhà mình bị đơ, nó vẫn đọc NTSC như thường. Đúng là hàng tàu có khác. Mấy cái đĩa mình ghi hồi trc hôm nay tự nhiên lại lên, nhưng 10 lần cho vào thì được 1 lần lên, phải đợi gần 1' mới load được :|. Thế mà cứ đĩa thuê ngoài tiệm về cái nào cũng trầy xước, bị quăng quật mà nó đọc phau phau, load chưa đầy 5s, trong khi đĩa mình mới ghi chăm chút từng tí 1 lại kén. Đúng là chỉ muốn đập. :-L

Dù sao cũng rất cảm ơn bạn đã giúp mình, cho mình biết thêm 1 số kiến thức bổ ích. Ko có vụ này là ko bao giờ mò đến cái MediaInfo. :">

vu_vantien

Well-Known Member

Haizz, kết quả cuối cùng là tại cái đầu đĩa nhà mình bị đơ, nó vẫn đọc NTSC như thường. Đúng là hàng tàu có khác. Mấy cái đĩa mình ghi hồi trc hôm nay tự nhiên lại lên, nhưng 10 lần cho vào thì được 1 lần lên, phải đợi gần 1' mới load được :|. Thế mà cứ đĩa thuê ngoài tiệm về cái nào cũng trầy xước, bị quăng quật mà nó đọc phau phau, load chưa đầy 5s, trong khi đĩa mình mới ghi chăm chút từng tí 1 lại kén. Đúng là chỉ muốn đập. :-L

Dù sao cũng rất cảm ơn bạn đã giúp mình, cho mình biết thêm 1 số kiến thức bổ ích. Ko có vụ này là ko bao giờ mò đến cái MediaInfo. :">
Hàng Tàu khựa thì phải để chính hàng Tàu khựa trị thôi =)). Đĩa DVD bên Tàu hầu như là đĩa đúc chứ ko ghi theo kiểu mềnh bác ạh :)).

namemories

Hix. Em đang gặp rắc rối đây. Em đang convert thì chương trình báo lỗi là" Conversion failed , do you want to clean up the working folder ?" . Dataviewer có thể chỉ giúp em cách khắc phục được không ? cám ơn nhiều .

CAPTAIN

Member
Ðề: Hướng Dẫn Cách Xử Dụng ConvertXToDVD

bjbo0ng,

Nếu bạn có được một trình độ Việt Ngữ khá hơn, bạn sẽ tìm được chữ này (XỬ DỤNG) trong bất cứ một cuốn tự điển nào (chẳng hạn Hán-Việt Tự Điển, Việt-Anh Tự Điển, hoặc Việt Nam Tự Điển).

Chớ vội đánh giá thấp về người khác..!

Xem hỉnh kèm theo.

Ngoài ra, để kiểm chứng hãy click vào "link" NÀY!

"Good day"!

View attachment 11637

Vậy theo bạn "XỬ DỤNG" là đúng còn "SỬ DỤNG" là sai à, thật là hài hước quá đi.
Có thể từ "XỬ DỤNG" có ý nghĩa khác và dùng trong trường hợp khác, còn trường hợp này chắc chắn phải dùng "SỬ DỤNG"

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vậy theo bạn "XỬ DỤNG" là đúng còn "SỬ DỤNG" là sai à, thật là hài hước quá đi.
Có thể từ "XỬ DỤNG" có ý nghĩa khác và dùng trong trường hợp khác, còn trường hợp này chắc chắn phải dùng "SỬ DỤNG"

CAPTAIN,

Nếu bạn là người có được một trình độ Việt Ngữ khá hơn, Bạn sẽ nhận thức được rằng ngôn ngữ nước ta thật phong phú!
Này nhé...

LỘ / ĐƯỜNG
THÌA / MUỖNG
BÁT / CHÉN
BÔNG / HOA
BỐ / CHA
Ô /
CHẾT / THÁC
ĐÒ / THUYỀN
LỢN / HEO
VỚ / TẤT
CHÓNG / LẸ
CƯƠI / SÂN
NÓN /
XƠI / ĂN
..v..v..

Và nếu như bạn không hiểu được 3 chữ NHÀ HỘ SINH là gì thì cứ kêu là...XƯỞNG ĐẺ, nhé!

Good day!

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

không có ai giúp em sao :((

namemories,

Có rất nhiều lý do để dẫn đến kết quả trên. Thật khó mà quả quyết rằng đâu là nguyên nhân! Trước tiên, bạn nên "check" lại:

- "Hard drive" có còn đủ chổ không?
- Phim gốc có thể bị sai/lỗi.
- ..v..v..

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

CAPTAIN

Member

CAPTAIN,

Nếu bạn là người có được một trình độ Việt Ngữ khá hơn, Bạn sẽ nhận thức được rằng ngôn ngữ nước ta thật phong phú!
Này nhé...

LỘ / ĐƯỜNG
THÌA / MUỖNG
BÁT / CHÉN
BÔNG / HOA
BỐ / CHA
Ô /
CHẾT / THÁC
ĐÒ / THUYỀN
LỢN / HEO
VỚ / TẤT
CHÓNG / LẸ
CƯƠI / SÂN
NÓN /
XƠI / ĂN
..v..v..

Và nếu như bạn không hiểu được 3 chữ NHÀ HỘ SINH là gì thì cứ kêu là...XƯỞNG ĐẺ, nhé!

Good day!

Các từ trên là cách gọi khác nhau của các vùng, miền. Bạn thử tìm một văn bản chính thống mà người ta dùng từ XỬ thay cho SỬ xem có hay không.

Đúng là thùng rỗng kêu to! :))

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Các từ trên là cách gọi khác nhau của các vùng, miền. Bạn thử tìm một văn bản chính thống mà người ta dùng từ XỬ thay cho SỬ xem có hay không.

Đúng là thùng rỗng kêu to!

CAPTAIN,

Haha!!! Đến nước này mà bạn vẫn chưa tỉnh "giấc mộng vàng" thì quả thật không thể nào tưởng nổi..!
Hoàn toàn thất vọng về sự thông minh, bén nhạy của bạn, nhưng mà thôi...không nên hao tốn thì giờ thêm nữa bởi nói nhiều cũng chỉ là..."đờn gãy tai trâu" !!!

Trích dẫn #1 => #1.jpg
Trích dẫn #2 => #2.jpg
Trích dẫn #3 => #3.jpg
Trích dẫn #4 => #4.jpg

Tự điển Anh Việt / Học Giả NGUYỄN VĂN KHÔN => (Xem những phần tiếp theo phía dưới!)

Xu Dung @ VN Dictionary (Large).jpg

.

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Đúng là thùng rỗng kêu to!

CAPTAIN,

Trước tiên, cần phải khẳng định rằng, trên diễn đàn này CHƯA bao giờ tôi đặt vấn đề ĐÚNG hay SAI (tôi thách bạn tìm ra điều đó!) và cũng xin nhắc lại rằng...ngôn ngữ của ta thật phong phú là do bởi sự kết hợp hài hòa của 3 miền BẮC, TRUNG, NAM . Bên cạnh những từ/ngữ đã được nêu ở trên thì ĐÀO hay MẬN cũng chỉ là một.

Đối với trường hợp này cũng thế, vần phụ âm "S" hay vần phụ âm "X" cũng chỉ do bởi cách phát âm của mỗi miền đất nước hoặc do những đặc thù, đặc tính, tập quán hoặc cách dùng riêng..v..v.. mà thôi.
Riêng đối với bạn...thì nếu cứ dùng khối óc rỗng tuyếch để "cãi chày cãi cối"/ "ném gạch" người khác, mong dành phần thắng về mình...là điều không nên, bởi làm như thế thì tự chính bạn là kẻ "vạch áo" cho người khác "xem lưng" và Diễn Đàn HD Viet Nam này thì có tới hàng chục ngàn thành viên của khắp 3 miền đất nước. Không những thế, ngược lại những gì không biết hoặc chưa biết thì nên tìm tòi, tra cứu thật cẩn thận bằng cách tìm đến một nhà sách hay một thư viện nào đó, bởi nơi đây là chổ bảo tồn, lưu giữ những tinh hoa (về văn học nói riêng) của cả một dân tộc.

Thôi! để được ngắn gọn, thiết nghĩ rằng...bạn là người tự làm lấy việc này, nhưng tôi sẽ giúp bạn một tay và chỉ lần này thôi nhé..!

Trích dẫn #1 => View attachment 15780
Trích dẫn #2 => View attachment 15781
Trích dẫn #3 => View attachment 15782
Trích dẫn #4 => View attachment 15783

Trích dẫn #5 => View attachment 15784
(Tự điển VIỆT- ANH)

Xem tiếp phần dưới!

.

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Tiếp theo (từ trên):

Trích dẫn #06 => #6.jpg
Trích dẫn #07 => #7.jpg
Trích dẫn #08 => #8.jpg
Trích dẫn #09 => #9.jpg
Trích dẫn #10 => #10.jpg

(Xem tiếp phần dưới!)

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Tiếp theo (từ trên):

Trích dẫn #11 => #11.jpg
Trích dẫn #12 => #12.jpg
Trích dẫn #13 => #13.jpg
Trích dẫn #14 => #14.jpg
Trích dẫn #15 => #15.jpg

namemories

Xin chào ! Lần trước em có hỏi về vấn đề phim d-ang convert thì máy báo lỗi cần clean up folder working. Em đã chuyển qua disk khác và disk đó em chỉ để convert phim và dung lượng ổ đĩa trống còn rất nhiều. Em không biết vấn đè nó nằm ở đâu nữa . Em đang muốn điên đầu với cái thằng này. Mà lỗi đó chỉ xảy ra khi em convert phim nhiều tập. Còn phim lẻ thì vẫn convert được bình thường. Xin mấy anh giúp em với . Mấy anh có hướng dẫn thì hướng dẫn rõ rằng chi tiết chút, vì em là con gái nên mấy từ ngữ chuyên về máy tính em không biết. Xin cảm ơn rất nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Xin chào ! Lần trước em có hỏi về vấn đề phim d-ang convert thì máy báo lỗi cần clean up folder working. Em đã chuyển qua disk khác và disk đó em chỉ để convert phim và dung lượng ổ đĩa trống còn rất nhiều. Em không biết vấn đè nó nằm ở đâu nữa . Em đang muốn điên đầu với cái thằng này. Mà lỗi đó chỉ xảy ra khi em convert phim nhiều tập. Còn phim lẻ thì vẫn convert được bình thường. Xin mấy anh giúp em với . Mấy anh có hướng dẫn thì hướng dẫn rõ rằng chi tiết chút, vì em là con gái nên mấy từ ngữ chuyên về máy tính em không biết. Xin cảm ơn rất nhiều

namemories,

Xin bạn nói rõ hơn về..."phim nhiều tập". Ý bạn muốn nói phim có nhiều "chapter" trong đó, hay là phim bộ gồm nhiều tập khác nhau đã được người khác ghép sẵn mà bạn đã "download" về?
Ngoài ra, hãy cho biết thêm...phim gốc của bạn có đuôi (extension) là gì?

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

namemories

namemories,

Xin bạn nói rõ hơn về..."phim nhiều tập". Ý bạn muốn nói phim có nhiều "chapter" trong đó, hay là phim bộ gồm nhiều tập khác nhau đã được người khác ghép sẵn mà bạn đã "download" về?
Ngoài ra, hãy cho biết thêm...phim gốc của bạn có đuôi (extension) là gì?

Cheer!

Dạ là phim bộ gồm nhiều tập khác nhau. Phim của em có đuôi lúc chưa join là avi và sau khi join là XVID .

Bên trên