Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Data ơi cho tớ hỏi , tớ có file gốc có res là 1280x1024 mHD 720p , covert xong ra chỉ được 720x480 , chất lượng giảm rất nhiều , hình cứ bị nhòe nhòe ý :( Bạn chỉ tớ cách convert nào giữ nguyên được chất lượng của phim với :(

anedoki,

Phim gốc của bạn thuộc dạng HD (1280 x 1024 Pixels), sau khi "convert" thì nó lại là DVD "format"/ tức SD (720 x 480 Pixels). Tóm lại, đó là tính chất, đặc điểm riêng của mỗi "format" và cũng là sự khác biệt giữa HD & SD.
Rất tiếc... Không thể khác hơn!

Note: Để có được "quality" khá nhất => Đi vào "Settings" => Trên thẻ "Encoding" => Chọn "SP/ Short Projects". Ngoài ra, nếu muốn...hãy thêm vào dấu "x" tại "Two-pass encoding" (thời gian "encoding" sẽ dài hơn).

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

yellowfish9x

1/Mình lần đầu ghi với phần mềm này. Thử nghiệm lần đầu cho đại file video vào 1,2 file thôi, còn trống nhiều quá, bh chỉnh ban đầu như thế nào để mình có thể bỏ file vào thêm Data nhỉ ???
Lần đầu thừ nghiệm thì ko ngờ là thành công nhưng bh mới làm tiếp đĩa mới thì...xem 2/

2/Khi mình đang cho conver thì cái phần log chạy chữ bên dưới có vài dòng nó có màu đỏ sậm, rùi màu cam lợt lợt như vậy là nó bị sao thế nhỉ, khi nó làm xong ko đẩy đĩa ra và nó nói là Exception raised in conversion thread with message"System error. Code 112
, chữa như thế nào hả bạn?~:>

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

1/Mình lần đầu ghi với phần mềm này. Thử nghiệm lần đầu cho đại file video vào 1,2 file thôi, còn trống nhiều quá, bh chỉnh ban đầu như thế nào để mình có thể bỏ file vào thêm Data nhỉ ???
Lần đầu thừ nghiệm thì ko ngờ là thành công nhưng bh mới làm tiếp đĩa mới thì...xem 2/

2/Khi mình đang cho conver thì cái phần log chạy chữ bên dưới có vài dòng nó có màu đỏ sậm, rùi màu cam lợt lợt như vậy là nó bị sao thế nhỉ, khi nó làm xong ko đẩy đĩa ra và nó nói là Exception raised in conversion thread with message"System error. Code 112
, chữa như thế nào hả bạn?~:>

1. Trở lại trang đầu tiên => Xem kỹ phần hướng dẫn "Ghép nhiều phim trên cùng một đĩa" (ở cuối trang).

2. Có thể phim gốc bị lỗi. Cần được "check" kỹ lại (bằng "MediaInfo")!

Nên dùng ConvertXtoDVD / "version" mới nhất v4.19.365c

yellowfish9x

Cảm ơn Dataviewer, mình đã tải phần mềm mới về và dow luôn mediainfo, cái media đó nó có sửa lỗi phim gốc dc ko bạn nhỉ?~:>

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn Dataviewer, mình đã tải phần mềm mới về và dow luôn mediainfo, cái media đó nó có sửa lỗi phim gốc dc ko bạn nhỉ?~:>

MediaInfo chỉ giúp bạn biết rõ chi tiết mọi điều về phim (chứ không sửa lỗi của phim).

ProReturn

Chào bạn DATAVIEWER !!! Topic thật đáng để quan tâm.
Mình có việc này mong bạn hứong dẫn. Mình có 1 file slide 10' định dạng MPEG Movie (.mpg) 2,7GB chuẩn HD 720 được xuất ra từ Proshow gold.
Nay mình muốn ghi lên disk DVD5 để xem trên đầu máy DVD. Đã thử làm nhưng khi xong thì file chuyển chỉ còn 700MB, hình ảnh...thấy ớn !!!:-O Coi ức chế gần chet ra.
Bây gio mình phải làm gì và hiệu chỉnh như thế nào để giữ nguyên được chất lượng như file gốc sau khi ghi lên đĩa ? Mong ban tận tình giúp đỡ. Xin cám ơn !!!!

sonnq2812

Mình dow trên mạng về được các file video lẻ có định dạng .VOB (không có file: IFO, BUP). Nhờ bạn chỉ cách ghi DVD bằng ConvertXtoDVD 4 như thế nào? Cảm ơn bạn!

baolam1905

Member

Mình có việc này mong bạn hứong dẫn. Mình có 1 file slide 10' định dạng MPEG Movie (.mpg) 2,7GB chuẩn HD 720 được xuất ra từ Proshow gold.
Nay mình muốn ghi lên disk DVD5 để xem trên đầu máy DVD. Đã thử làm nhưng khi xong thì file chuyển chỉ còn 700MB, hình ảnh...thấy ớn !!!:-O Coi ức chế gần chet ra.
Bây gio mình phải làm gì và hiệu chỉnh như thế nào để giữ nguyên được chất lượng như file gốc sau khi ghi lên đĩa ? Mong ban tận tình giúp đỡ. Xin cám ơn !!!!
10' mà 700MB thì chất lượng phải tốt mới phải, bitrate hơn 9 Mbps là max chuẩn DVD rồi. Vậy nên mình đoán cái này không phải do chương trình ConvertXtoDVD, dù rằng bạn có thể thử cách chọn 2 pass khi encode.
Mình nghĩ vấn đề là ở file .mpg của bạn tuy dung lượng cao bitrate lớn nhưng chất lượng thấp. Trong chương trình proshow khi xuất file bạn nên chọn định dạng *.avi HD 720p thay cho *.mpg, chọn bitrate max (nhưng đừng chọn uncompress vì ổ cứng chịu không nổi đâu!) sau đó mới dùng ConvertXtoDVD để chuyển qua định dạng DVD rồi ghi đĩa. Mình đã dùng cách này làm DVD slide cưới cho bà chị chất lượng rất tốt, xem trên TV 24" đẹp không thua gì mấy DVD phim bản đẹp.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

ProReturn,

1. Phim gốc là HD/720p (như bạn nói).
2. Trong khi DVD "format" là SD/480 pixels (Rất tiếc...là không thể khác hơn!!!)
3. Nên dùng "version" mới nhất ConvertXtoDVD v4.1.19.365c
4. Để có được một "quality" KHÁ nhất => Trên thẻ "Encoding" => Chọn "SP/Short Projects". Ngoài ra, nếu muốn => Thêm vào dấu "x" tại "Two-pass encoding" (thời gian "encoding" sẽ lâu hơn)

"Good Luck"!

P.s: Có nhiều câu hỏi rất hữu ích đã được trả lời trên nhiều trang của "Topic" này. Bạn nên tìm đọc để biết thêm!

Chỉnh sửa lần cuối:

bavuvn2006

Cho mình hỏi, khi mình chọn font phụ đề 28, nhưng khi xem thì font vẫn nhỏ ( mình để chế độ Arial ), ngoài ra khi mìn chọn độ phân giải 16:9 thì xem trên tivi ctr thì lại mất phân nửa phụ đề.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cho mình hỏi, khi mình chọn font phụ đề 28, nhưng khi xem thì font vẫn nhỏ ( mình để chế độ Arial ), ngoài ra khi mìn chọn độ phân giải 16:9 thì xem trên tivi ctr thì lại mất phân nửa phụ đề.

bavuvn2006,

1. "Font" Phụ đề: Trên thẻ "Subtitles" => "Subtitle text rendering settings" => Bạn phải "SAVE" đúng cách thì mới được (sau khi thay đổi bất cứ điều gì trên này)!
(Đã được hướng/trả lời rất chi tiết trên một trang nào đó trong bài. Ráng chịu khó tìm đọc!)

2. "Aspect Ratio" 16:9 => Riêng về phần này, có lẽ Bạn chưa "setup" đúng trên đầu máy dân dụng DVD Player. Cần dùng đến "Remote Control" => Đi vào "Settings" (cũng đã được trả lời trong "Topic" này!).

Cheer!

princeingame

Cái này hay thiệt đó , mình thử mấy loại phần mềm chỉ có cái này chuẩn nhất .Mình chỉ dùng mỗi chức năng covert sang dvd từ file iso , gái thích mê với cái dĩa ghi thử nghiệm của mình ghê lắm , cám ơn bác đã cho biết phần mềm này thankssss;;)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cái này hay thiệt đó , mình thử mấy loại phần mềm chỉ có cái này chuẩn nhất .Mình chỉ dùng mỗi chức năng covert sang dvd từ file iso , gái thích mê với cái dĩa ghi thử nghiệm của mình ghê lắm , cám ơn bác đã cho biết phần mềm này thankssss;;)

Oh...Không có chi!
(...Nhiều câu hỏi của những người khác đã được trả lời / rất hữu ích cho bạn. Ráng tìm đọc thêm trên các trang của bài "post"!

Cheer!

ProReturn

Hôm nay mới có thời gian online, được mọi ngưòi chỉ dẫn thật hào hứng. Cám ơn bạn baolam1905 và DATAVIEWER. Để mình down thử soft và làm theo hưoóng dẫn xem sao.....Chúc mọi ngưòi như ý !!!

quangvinhlicogi13

Thank Dataviewer nhé, phần mềm này rất hay và rất dễ sử dụng. Mấy hôm nay tìm mãi không biết cách burn đĩa DVD video, may có SW này nên 1 phát ăn luôn

NBK_FOF

Active Member

gửi tin nhắn offline cho bác mà ko được :(? nó báo là số lượng private message đã đầy và chỉ nhận được khi bác clean it (em dịch đại loại là như thế)!!!! Mong bác hồi âm sớm để em nghiên cứu con ConvertXtoDVD của bác!!!! (*)
Thanks bác nhiều! :x

NBK_FOF

Active Member

Đã download và giải nén thành công!!! Tiến hành làm!!! :D nhanh - gọn - nhẹ :-bd
Kết quả: Green Light :) 1 DVD đầu tiên!!! <:p
Thanks bác nhiều!!!! :x **==

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Đã download và giải nén thành công!!! Tiến hành làm!!! :D nhanh - gọn - nhẹ :-bd
Kết quả: Green Light :) 1 DVD đầu tiên!!! <:p
Thanks bác nhiều!!!! :x **==

Okay!

Xin chúc mừng cho sự thành công "vẽ vang" đầu tay này !!!
(Không nhận được tin nhắn!)

Cheer!

Bên trên