Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Mình cám ơn Data nhiều. Để mình thử nha.You are Number ONE:-bd

Oh! Không có chi...và "Enjoy"!!!

Cheer!

mon9874123

mấy bạn cho mình hỏi, mình thấy hầu hết tất cả phim HD mình convert đều bị lỗi là cái audio, khi nói chuyện thì nhỏ tiếng nhưng khi hành động đánh nhau thì lớn tiếng, có cách nào cân bằng 2 cái này ko

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mấy bạn cho mình hỏi, mình thấy hầu hết tất cả phim HD mình convert đều bị lỗi là cái audio, khi nói chuyện thì nhỏ tiếng nhưng khi hành động đánh nhau thì lớn tiếng, có cách nào cân bằng 2 cái này ko

mon9874123,

Hầu hết trong mọi trường hợp, "audio" bị lỗi là do bởi "sound track" của phim gốc. ConvertXtoDVD không thể giúp bạn trong việc thay đổi / "cân bằng" âm thanh.

Note: Đi vào "Settings" => Trên thẻ "Audio" => Thêm vào dấu "x" tại "Convert DTS to AC-3"

Cheer!

mon9874123

mon9874123,

Hầu hết trong mọi trường hợp, "audio" bị lỗi là do bởi "sound track" của phim gốc. ConvertXtoDVD không thể giúp bạn trong việc thay đổi / "cân bằng" âm thanh.

Note: Đi vào "Settings" => Trên thẻ "Audio" => Thêm vào dấu "x" tại "Convert DTS to AC-3"
Cheer!

cái này lúc mình convert mình có đánh dấu check rồi, có phần mềm nào làm cân bằng 2 cái này được ko :-/, chứ coi fim mà ko nghe nó nói gì, mở volumn lớn lên nghe nó nói đến lúc hành động thì muốn điếc cả tai, phải cầm cái remote chỉnh volumn suốt

erosle

Member

bạn cho mình hỏi sao mình cover lúc chiếu trên tivi bằng đầu dvd thường thì nó full màn hình nhưng cái phụ đề nó lại nằm phía dưới bị che mất luôn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn cho mình hỏi sao mình cover lúc chiếu trên tivi bằng đầu dvd thường thì nó full màn hình nhưng cái phụ đề nó lại nằm phía dưới bị che mất luôn

erosle,

Hãy cho chạy đĩa đó trên PC => Chụp giùm 1 tấm "screenshot" => Thanks!

50centvn1234

Chủ thớt cho mình hỏi, sau khi convert mình xem trên pc thì lựa chọn được phụ đề, sau đó mình copy vào usb gắn vào đầu dvd xem thì không chỉnh lựa chọn được gì hết là tại sao?

mon9874123

để xem được full trên TV thường ko phải LCD, màn hình vuông chứ ko phải wide có phải là vào tab video processing-> video resize method -> Stretch và tab DVD specification -> ratio aspect chọn 4:3 (full screen), có phải vậy ko :-/

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

để xem được full trên TV thường ko phải LCD, màn hình vuông chứ ko phải wide có phải là vào tab video processing-> video resize method -> Stretch và tab DVD specification -> ratio aspect chọn 4:3 (full screen), có phải vậy ko :-/

Vâng! Bạn có thể "set" như vậy để làm "full" màn hình của TV đời cũ (Aspect Ratio = 4:3). Tuy nhiên, điều này sẽ làm cho hình ảnh của cảnh vật trong phim trở thành ốm / cao hơn, không còn giống THẬT! hoặc khung cảnh của phim bị cắt mất bớt...theo chiều ngang (bởi đã phóng lớn lên theo chiều cao).

(Xem hình kèm theo)

TV Type - Aspect Ratio.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Chủ thớt cho mình hỏi, sau khi convert mình xem trên pc thì lựa chọn được phụ đề, sau đó mình copy vào usb gắn vào đầu dvd xem thì không chỉnh lựa chọn được gì hết là tại sao?

Để nhìn thấy được phụ đề khi "play" trên TV, Bạn cần phải "setup" như sau:

Trong lúc đang "play" phim => Trên "remote control" (của đầu máy dân dụng DVD), bấm vào nút "Subtitle" => bấm vào nút có hình "mũi tên" (lên, xuống, phải, trái) để chọn đúng "subtitle" bạn muốn => bấm "ENTER/OK".

Xem hình => View attachment 32604

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

xem trên pc thì bình thường và tốt lắm bác ơi nhưng xem trên dvd và tivi thường thì nó bị lố

erosle,

Dùng "remote control" (của dầu máy dân dụng DVD Player) => Đi vào "Settings" => Tìm đến "Display"/ hoặc "TV Type" => Chọn đúng "Loại Khung Hình" của TV mà bạn đang kết nối (vd: 4:3 Letter Box hoặc 16:9 Widescreen) => Bấm "Enter" / hoặc "OK".

ducvuong25

Active Member

đa số các dvd hiện trên thị trường đều có tính năng này phải không bác.
nước mình còn rất nhiều người dùng TV CRT nên các bác thắc mắc về vấn đề này rất nhiều.
vậy tóm lại để xem tốt sub trên TV CRT và ko bị mất hình ta phải làm thế này phải ko bác DATAVIEWER:
- chọn trong setting converter X to dvd là 4:3, bất kể source là 4:3 hay 16:9.
- thay đổi kiểu hiển thị, font, màu y như trên trong hình bác hướng dẫn.

- nếu vẫn ko khắc phục được thì chỉnh trên dvd player.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

đa số các dvd hiện trên thị trường đều có tính năng này phải không bác.
nước mình còn rất nhiều người dùng TV CRT nên các bác thắc mắc về vấn đề này rất nhiều.
vậy tóm lại để xem tốt sub trên TV CRT và ko bị mất hình ta phải làm thế này phải ko bác DATAVIEWER:
- chọn trong setting converter X to dvd là 4:3, bất kể source là 4:3 hay 16:9.
- thay đổi kiểu hiển thị, font, màu y như trên trong hình bác hướng dẫn.

- nếu vẫn ko khắc phục được thì chỉnh trên dvd player.

Khi chọn "aspect ratio" (trên thẻ DVD Specification) = 4:3 , Những điều sau đây sẽ xãy ra:

1. Nếu phim gốc có "aspect ratio" 4:3 => sẽ cho ra 4:3 => Mọi sự yên ổn!
2. Nếu phim gốc có "aspect ratio" 16:9 => Sẽ cho ra 4:3 => Sẽ có những vấn đề như sau:

a) Hình, ảnh của nhân vật & cảnh vật trong phim sẽ bị kéo dãn ra theo chiều cao, làm cho bị ốm lại, cao dài hơn, v..v.. không còn giống THẬT! hoặc...
b) Hình ảnh, cảnh vật trong phim sẽ bị cắt bỏ mất bớt theo bề ngang, bởi đã được phóng lớn theo chiều cao.

(Xem hình đính kèm)

TV Type - Aspect Ratio.jpg

ducvuong25

Active Member

cảm ơn DATAVIEWER!
Bạn đã bao giờ play những dvd TN trên dvd player kết nối với TV CRT chưa. ko biết nó có gặp phải những vấn đề rắc rối như trên ko nhỉ? sẽ có letterbox cho đúng tỷ lệ 16:9,hay hình sẽ bị mất hai bên, hoặc nhân vật sẽ ốm lại và cao lên?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cảm ơn DATAVIEWER!
Bạn đã bao giờ play những dvd TN trên dvd player kết nối với TV CRT chưa. ko biết nó có gặp phải những vấn đề rắc rối như trên ko nhỉ? sẽ có letterbox cho đúng tỷ lệ 16:9,hay hình sẽ bị mất hai bên, hoặc nhân vật sẽ ốm lại và cao lên?

Hiện nay, hầu hết "video" ca nhạc của các trung tâm đều có "Aspect Ratio" = 16:9 - Cho nên tốt nhất là nên chọn "Automatic" trên thẻ "DVD Specifications"/ tức là như của phim gốc. Bởi nhờ vậy, đĩa DVD sau khi "convert" sẽ được "chơi" đúng cho cả 2 loại TV [đời cũ = 4:3 (fullscreen) & đời mới = 16:9 (widescreen)].

Tuy nhiên, CẦN phải "setup" trên đầu máy dân dụng "DVD Player" => Chọn "Display"/hoặc "TV Type" cho đúng với "khung hình" của cái TV mà bạn đang kết nối.

- Nếu là TV đời cũ (4:3) => Chọn " 4:3 Letter Box".
- Nếu là TV đời mới (16:9) => Chọn "16:9 Widescreen".

Vâng! Chỉ có thế.

okitaxa

chữ nào đúng ? sử dụng hay xử dụng ??
Kết quả tìm kiếm trên Google cho các trang từ Việt Nam có kết quả: sử dụng là 2.360.000 hits, xử dụng là 1.060 hits còn kết quả tìm kiếm trên Google cho các trang trên mạng nói chung có kết quả: sử dụng là 2.010.000 hits, xử dụng là 48.800 hits. Do vậy, có thể thấy các trang dùng từ xử dụng chủ yếu có nguồn gốc từ các trang ngoài Việt Nam. Trong các từ điển mà tôi có không có mục từ xử dụng. Vương Ngân Hà 01:17, ngày 19 tháng 11 năm 2005 (UTC)

Thảo luận Wikipedia:Bàn giúp đỡ/Lưu 1 – Wikipedia tiếng Việt

okitaxa

DATAVIEWER cho mình hỏi khi cài ConvertXtoDVD thì có sự lựa chọn Pal hay NTSC, khi Burn đĩa trong setting cũng có sự lựa chọn Pal hay NTSC như vậy ta nên chọn hệ nào, cái nào tốt hơn cho chất lượng hơn, và những file video có khuôn hình 4:3 khi converter sang 16:9 thì hình ảnh có bị biến dạng không?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

DATAVIEWER cho mình hỏi khi cài ConvertXtoDVD thì có sự lựa chọn Pal hay NTSC, khi Burn đĩa trong setting cũng có sự lựa chọn Pal hay NTSC như vậy ta nên chọn hệ nào, cái nào tốt hơn cho chất lượng hơn, và những file video có khuôn hình 4:3 khi converter sang 16:9 thì hình ảnh có bị biến dạng không?

okitaxa,

1. Ngôn ngữ của dân tộc ta thật là PHONG PHÚ do bởi sự kết hợp hài hoà của cả 3 miền NAM - TRUNG - BẮC. (...thành ra ĐÀO hay MẬN cũng chỉ là một! ...Và nếu có một ai đó cứ khăng khăng cho rằng...trong đó có một chử SAI, thì quả đúng là kẻ "NGỐ"/"foolish" nhất trên đời !!!)

2. Hệ NTSC hay PAL? Điều này hoàn toàn tùy thuộc vào đầu máy dân dụng "DVD Player" được dùng để "play". Đĩa sẽ không chạy nếu sai hệ!

3. Vâng! Sẽ có sự thay đổi (thêm 2 sọc đen ở bên phải & trái). Tốt hơn hết là nên chọn "Automatic" (tại "Aspect Ratio" trên thẻ "DVD Specification").

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

anedoki

Data ơi cho tớ hỏi , tớ có file gốc có res là 1280x1024 mHD 720p , covert xong ra chỉ được 720x480 , chất lượng giảm rất nhiều , hình cứ bị nhòe nhòe ý :( Bạn chỉ tớ cách convert nào giữ nguyên được chất lượng của phim với :(

Bên trên