Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

kiểu là nó đang chép nữa chừng thì nó bị đứng máy hiện cái màng hình xanh thông báo là bộ nhớ đĩa cứng bị dum em chả bít sao nữa em nén cái phim laioj con 2.5G còn cái đĩa là 4.7G mà :(( ahf mà em dùng loại đĩa có thể chép đi chép lại nhiều lần đó sẵn tiện cho hỏi luôn là loại đĩa đó mỗi lần muốn chép cái khác vào là phải format cái đĩa đúng không ah ?

1. Vâng! Đúng vậy. Loại ĐĨA DVD-RW có thể được xoá đi xoá lại nhiều lần.
[Cần đưọc xoá bỏ trước khi chép lên PHIM mới.]

2. Có thể ổ cứng / HDD không còn đủ chổ chứa.
[Nên xóa bỏ bớt những gì không cần thiết để dành chổ cho Windows thi hành công việc..!]

langtuRomeo

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

ổ cứng mình còn những 150G mà :( chỉ không hiểu sao là cho nó ghi đĩa thì nó lại bi hiện cái màng hình xanh ngay lúc 99%

hoabinh501

Active Member

Xin hỏi anh DATAVIEWER :
Tôi có nhiều file .Vob , những file nầy cùng audio format và cùng video format , tôi dùng ConvertXToDVD ở chức năng Merge , chuột phải , sau đó cứ bấm dấu cộng để thêm vào , tất cả đều OK . Nhưng sau khi ghi xong ra đĩa DVD , nghe trên chương trình WMP vẫn nghe bình thường nhưng phải nghe từ bài nhạc đầu cho đến bài cuối chứ không chọn từng bài ở phần chapter được . Nghĩa là , phần đầu của bài sau còn nằm ở phần cuối của bài trước ( dĩ nhiên ghi ra DVD mỗi file trong thư mục Video TS là 0,99 Gb ) . Nếu nghe trên đầu dân dụng thì không bấm next để chọn bài được . Xin hỏi anh , trong lúc xử lý cần phải chỉnh thông số như thế nào ? Có được không ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Xin hỏi anh DATAVIEWER :
Tôi có nhiều file .Vob , những file nầy cùng audio format và cùng video format , tôi dùng ConvertXToDVD ở chức năng Merge , chuột phải , sau đó cứ bấm dấu cộng để thêm vào , tất cả đều OK . Nhưng sau khi ghi xong ra đĩa DVD , nghe trên chương trình WMP vẫn nghe bình thường nhưng phải nghe từ bài nhạc đầu cho đến bài cuối chứ không chọn từng bài ở phần chapter được . Nghĩa là , phần đầu của bài sau còn nằm ở phần cuối của bài trước ( dĩ nhiên ghi ra DVD mỗi file trong thư mục Video TS là 0,99 Gb ) . Nếu nghe trên đầu dân dụng thì không bấm next để chọn bài được . Xin hỏi anh , trong lúc xử lý cần phải chỉnh thông số như thế nào ? Có được không ?

hoabinh501,

Vâng! Đúng vậy. ConvertXtoDVD chỉ tạo ra một (1) "chapter" duy nhất cho nguyên cả ĐĨA (trong trường hợp ráp nối theo lối này)!
Để tự chia lấy "chapter" cho từng đoạn/ bài nhạc => Đã được hướng dẫn tại ĐÂY: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...hi-tiet-ve-convertxtodvd-108.html#post2606071 / Chia "Chapter".

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

glory3010

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Nếp PHIM có "format" là DVD-Video => Theo những "step" sau:

1. Cho chạy PHIM bằng cách tìm đến thư mục VIDEO_TS => "Click" vào "VIDEO_TS.IFO" (nhớ là .IFO)
[Sẽ KHÔNG nhìn thấy phụ đề nếu "click" vào bất cứ .VOB nào trong thư mục này]

2. Trong lúc đang "play" PHIM => Chuột PHẢI vào màn hình => "DVD Controls" => "Subtitles (CC/Subpicture)" => Thêm vào dấu "x" tại "Show".

"Cheer"!

--> Cách này hiệu nghiệm rồi bác ạ, cảm ơn bác DATAVIEWER rất nhiều.

dinhtu08

Member

Các bác cho em hỏi là, làm sao để test thành phẩm của mình trước khi Burn ko ạ :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Các bác cho em hỏi là, làm sao để test thành phẩm của mình trước khi Burn ko ạ :D
dinhtu08,

Vâng! Bạn có thể kiểm chứng PHIM trước khi chép ra đĩa....bằng cách:

a) Cho chạy phần mềm "Media Player" (chẳng hạn như KMPlayer, v..v..).
b) Tìm đến thự mục VIDEO_TS => "Click" vào "VIDEO_TS.IFO" (nhớ là .IFO).

"Cheer"!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Setting của tôi chỉ khác của DATAVIEWERVideo Processing Two-Pass Encoding: chọn x

Trong khá nhiều video tôi đã ghi ra dvd: HD->DVD, SD->DVD tôi nhận thấy chất lượng bị tụt đáng kể nếu mã hóa 1 lần, mặc dù mã hóa 2 lần mất thêm chút ít thời gian. Nên lựa chọn của tôi khi ghi DVD là Two-pass Encoding.

p/s: không biết ý kiến bạn thế nào?

rongthep22,

Vâng! ĐÚNG vậy (100%)!
[Mục đích CHÍNH của "Two-Pass Encoding" là sắp đặt, hoàn chỉnh lại những gì còn thiếu sót...sau lần "Encoding" đầu tiên..!]

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

hỏi đi bác. nếu có 1 cuộc bầu chọn Mod quản lý xuất sắc nhất. em sẽ vote cho bác DATA 2 tay 4 cẳng luôn.
Hehehe!!! Cảm ơn nhiều lắm..!
[Ừ..mà làm gì có tới 4 chân nhỉ..!]
.

Chỉnh sửa lần cuối:

thienchivuong

Tình hình là như thế này, mình down về được 5 đoạn video ( thời gian phát - thông số cấu hình đều khác nhau, chỉ có chung là đuôi .FLV, dung lượng trung bình của mỗi file .FLV là trên 150MB ). Sau khi tải về mình đã chuyển sang đuôi .AVI để ghi ra đĩa ( mình cũng không biết thông số cấu hình chuẩn của file .AVI là như thế nào? ), dung lượng mỗi file tăng lên trên 230MB sau khi chuyển đổi.

Mình muốn hỏi các bạn là làm cách nào để ghi tất cả lên cùng 1 đĩa DVD 4.7GB? ( giống như một số đĩa phim bán ngoài tiệm, mình thấy có đĩa chứa tới 7 bộ phim, kiểm tra thì chúng đều có cùng dung lượng ) Hướng dẫn cụ thể nha! Tại mình mới học ghi đĩa.

Mong mọi người giúp mình!!! :D:D:D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Tình hình là như thế này, mình down về được 5 đoạn video ( thời gian phát - thông số cấu hình đều khác nhau, chỉ có chung là đuôi .FLV, dung lượng trung bình của mỗi file .FLV là trên 150MB ). Sau khi tải về mình đã chuyển sang đuôi .AVI để ghi ra đĩa ( mình cũng không biết thông số cấu hình chuẩn của file .AVI là như thế nào? ), dung lượng mỗi file tăng lên trên 230MB sau khi chuyển đổi.

Mình muốn hỏi các bạn là làm cách nào để ghi tất cả lên cùng 1 đĩa DVD 4.7GB? ( giống như một số đĩa phim bán ngoài tiệm, mình thấy có đĩa chứa tới 7 bộ phim, kiểm tra thì chúng đều có cùng dung lượng ) Hướng dẫn cụ thể nha! Tại mình mới học ghi đĩa.

Mong mọi người giúp mình!!! :D:D:D

thienchivuong,

Để thực hiện những gì bạn muốn, theo những "step" sau:

1. Trả về lại "format" nguyên thủy của PHIM gốc (.flv).
[KHÔNG đổi "đuôi"..!]

2. Dùng ConvertXtoDVD => Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại ĐÂY!

guitar72

Mình có 1 số file karaoke dạng vob, mkv. Dùng convertx to DVD tạo DVD theo phương pháp merge more files to this titleset (Ctrl+A), kết quả là các chapter sau khi được merge không đúng thời gian tại nơi ghép. Cụ thể, sau khi convert, next qua chapter thì bị ngắt tại nơi cuối bài trước 1 đoạn từ 2-5s, tức mỗi chapter bắt đầu bằng 1 đoạn cuối của bài trước và kết thúc khi title chưa hết, còn dư 1 đoạn 2-5s bị chuyển qua và làm đoạn đầu của chapter tiếp theo. 1 DVD 20 bài thì hết trên 10 bài bị như thế, chỉnh lại bằng tay bằng cách sửa thời gian lại rồi save nhưng ko hiệu quả, 1 thời gian sau đó nó lại chuyển về mặc định. Xin hướng dẫn cách fix cho đúng thời gian được ghép chapter! Thank!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình có 1 số file karaoke dạng vob, mkv. Dùng convertx to DVD tạo DVD theo phương pháp merge more files to this titleset (Ctrl+A), kết quả là các chapter sau khi được merge không đúng thời gian tại nơi ghép. Cụ thể, sau khi convert, next qua chapter thì bị ngắt tại nơi cuối bài trước 1 đoạn từ 2-5s, tức mỗi chapter bắt đầu bằng 1 đoạn cuối của bài trước và kết thúc khi title chưa hết, còn dư 1 đoạn 2-5s bị chuyển qua và làm đoạn đầu của chapter tiếp theo. 1 DVD 20 bài thì hết trên 10 bài bị như thế, chỉnh lại bằng tay bằng cách sửa thời gian lại rồi save nhưng ko hiệu quả, 1 thời gian sau đó nó lại chuyển về mặc định. Xin hướng dẫn cách fix cho đúng thời gian được ghép chapter! Thank!

guitar72,

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (Chia "Chapter") tại ĐÂY:
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...hi-tiet-ve-convertxtodvd-108.html#post2606071

"Cheer"!

kiet4mat1988

Mình có vài thắc mắc xin bạn chỉ giúp :
1/ Mình làm DVD karaoke gồm 45 bài hát . Mình ghép các bài cung 1 titleset ,tạo Chapter rõ ràng .Xong xuôi mình conver => kết quả là video thì đúng chapter nhưng audio lại bị lệch từ bài thứ 10 trở về sau :-w thật là khó hiểu ( file video gốc của mình không bị lỗi gì cả )
2/ Mình cũng muốn làm đĩa DVD như trên nhưng theo cách ghép video thứ 2 mà bạn đã hướng dẫn . Nhưng như thế sẽ không có chapter , vậy mình có sử dụng được chức năng Next & Prev của đầu DVD không ?
Thank you very much :-bd

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình có vài thắc mắc xin bạn chỉ giúp :
1/ Mình làm DVD karaoke gồm 45 bài hát . Mình ghép các bài cung 1 titleset ,tạo Chapter rõ ràng .Xong xuôi mình conver => kết quả là video thì đúng chapter nhưng audio lại bị lệch từ bài thứ 10 trở về sau :-w thật là khó hiểu ( file video gốc của mình không bị lỗi gì cả )
2/ Mình cũng muốn làm đĩa DVD như trên nhưng theo cách ghép video thứ 2 mà bạn đã hướng dẫn . Nhưng như thế sẽ không có chapter , vậy mình có sử dụng được chức năng Next & Prev của đầu DVD không ?
Thank you very much :-bd

Hmmm!!!

1. Vâng! Thật khó hiểu vể trường hợp này..!
[Rất ít khi xãy ra.]

2. Đã được hướng dẫn rất chi tiết (Chia "Chapter") tại ĐÂY:
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...hi-tiet-ve-convertxtodvd-108.html#post2606071

"Cheer"!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

kiet4mat1988,

Ngoài ra, bạn có thể cho biết...tất cả những bài hát ("video Clip") này có "format" là gì và đã được chia cắt như thế nào? Bằng "software" gì..?

Bên trên