Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

kiet4mat1988

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Tất cả file video của mình điều có định dạng là MKV , mình đãng dùng những clip này tạo DVD rồi ( nhưng bằng softwre khác ) , mình biết software này làm DVD đẹp hơn ( vì dùng nhiều software làm DVD rồi , nhưng tất cả điều không bằng ConverXtoDVD ở time conver và chất lượng hình ảnh ) . ConverXtoDVD tất cả điều OK hết nhưng chỉ có vấn đề Next & Prev làm mình khó giải quyết ( mặc dù setup như bạn chỉ bạn Tidusstar )

kiet4mat1988

Bạn cho mình hỏi thêm là mình cần làm chapter trong cách ghép phim (nhạc) nào trong 2 cách mà bạn đã chỉ ,tại vì mình thấy cách ghép thứ 2 là riêng từng phần rồi đâu cần làm chapter nữa .

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Bạn cho mình hỏi thêm là mình cần làm chapter trong cách ghép phim (nhạc) nào trong 2 cách mà bạn đã chỉ ,tại vì mình thấy cách ghép thứ 2 là riêng từng phần rồi đâu cần làm chapter nữa .
kiet4mat1988,

Sự khác biệt giữ 2 cách ghép nối PHIM như sau:

PHƯƠNG CÁCH I: Gồm nhiều "Titleset" trên cùng một ĐĨA.
[Như thế, mỗi "Titleset" là một đoạn phim. Tuy nhiên, nếu KHÔNG chia "chapter" thì cứ mỗi đoạn PHIM chỉ có một (1) "chapter" duy nhất!]

PHƯƠNG CÁCH II: Chỉ một (1) "Titleset" duy nhất cho nguyên cả ĐĨA và sau khi "convert" Bạn chỉ được một "Chapter" duy nhất cho dù nhiều PHIM được ghép nối liền nhau.
[Như thế, cần chia "Chapter" để được dễ dàng hơn trong việc tìm kiếm từng đoạn PHIM của mình!]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn!

"Cheer"!

kiet4mat1988

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Untitled.png DATAVIEW
Mình đã setup như bạn đã hướng dẫn nhưng khi play trên đầu DVD thì bấn NEXT được vài bảng đầu tiên ( khoảng 8 bài ) . Từ bài thứ 9 trở đi ,khi mình bấm NEXT là nó về MENU chính luôn :-w
Bạn có cách giải quyết không ??? Thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEW
Mình đã setup như bạn đã hướng dẫn nhưng khi play trên đầu DVD thì bấn NEXT được vài bảng đầu tiên ( khoảng 8 bài ) . Từ bài thứ 9 trở đi ,khi mình bấm NEXT là nó về MENU chính luôn :-w
Bạn có cách giải quyết không ??? Thanks

kiet4mat1988,

...Sở dĩ đã không xãy ra đúng như những gì bạn mong muốn là vì...

- Đã KHÔNG "Set up" chính xác trên thẻ "DVD Menu".
[Xem hình kèm theo trên trang đầu tiên của bài "Post".]

"Cheer"!

kiet4mat1988

Mình đã làm y như bạn rồi , xong vẫn như thế à bạn ơi 8->
Chẳng lẽ tại dòng autoplay , nhưng no đâu có liên quan tới việc NEXT đâu
đi đời hết mấy cái đĩa luôn :(
Đối với template này mình thấy có chọn dòng Skip root menu initially cũng vậy à , nó mặc định dòng root menu luôn mà vì nó đâu có tạo root menu đâu

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Mình đã làm y như bạn rồi , xong vẫn như thế à bạn ơi 8->
Chẳng lẽ tại dòng autoplay , nhưng no đâu có liên quan tới việc NEXT đâu
đi đời hết mấy cái đĩa luôn :(
Đối với template này mình thấy có chọn dòng Skip root menu initially cũng vậy à , nó mặc định dòng root menu luôn mà vì nó đâu có tạo root menu đâu

1. Auto-start playback: KHÔNG ảnh hường đến việc bấm "Next".
[Chỉ tự động "play" ngay sau khi ĐĨA được đút vào máy.]

2. Cần phải chọn / Thêm vào dấu "x" tại "Skip root menu initially".
[Để khỏi phải đi vào "Menu" của mỗi bài nhạc / tức mỗi "Titleset" trên ĐĨA DVD]

3. "Restart" ConvertoXDVD sau khi hoàn tất việc "setup" mọi điều trên phần mềm này.

[Chính bản thân đã KHÔNG gặp trở ngại như bạn]

Chỉnh sửa lần cuối:

leesang

Well-Known Member

Theo kinh nghiệm khi convert các bác đừng bỏ đĩa vô cho nó burn tự động. Đợi nó convert xong nó sẽ yêu cầu bỏ đĩa vào mình bấm hủy đi. Sau đó vô kiểm tra lại xem phim có đẹp hay không. Tổng dung lượng có vừa ý hay không vì dung lượng càng cao phim càng đẹp và đủ dung lượng thì không phí đĩa. Hoặc có thể mở phim xem có đẹp chưa.

Kiểm tra thấy vừa ý rồi thì bỏ đĩa vào rồi vào action burn an already project. Mở tới folder mình đã convert rồi burn nó là xong

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

chào bác, em có vài phim hoạt hình, mỗi phim tầm dưới 4,7gb, hoặc có vài phim là nhìêu part nữa, tầm 5 hoặc 6part. và mình muốn ghi ra đĩa DVD, ý là mình chọn các phim cho vào 1 DVD sao cho bé hơn 4,7gb.
em chưa làm lần nào hết bác àh,
mong bác chỉ em chi tiết cách chuyễn định dạng phim về dạng DVD, và cách ghi ra đĩa?
mong tin bác.
thienvu36,

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại ĐÂY!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bác cho em hỏi cái phần này luôn nè: bác cho em hỏi luôn là cái chỗ này http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...ftware-ky-thuat-phan-mem/att...achmentid=9107, chỗ ghi là DVD-5(4300mb), có pải là em chọn phim sao cho bằng hoặc bé hơn cái số 4300mb đó hả bác?
em convert thử file nhạc add sẵn subviet và khi convert song, sem lại thì phim bị cắt mất phần trên rồi phần dưới một khúc, thế thì những chỗ hardsub mất luôn sao hả bác? thế là nó cắt mất khúc subviệt có sẵn luôn?

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...2-huong-dan-chi-tiet-ve-convertxtodvd-94.html

[Cần tham khảo kỹ lưởng trước khi bắt tay vào việc..!]

1. Chỉ lựa chọn 1 trong 2 điều sau (trên thẻ "Encoding"):

a) DVD5
b) DVD9

2. Sẽ KHÔNG bị cắt bớt phim/hoặc "sub".

Chỉnh sửa lần cuối:

kiet4mat1988

Bác DATAVIEWER HELP ME ???
Mình đã setup lại ok hết , mình đã sử dụng được chức năng NEXT của đầu DVD rồi ,nhưng bây giờ lại có 1 lỗi rất lạ như sau :
* Mình cho đĩa vào & play thì mình bấm NEXT từ bài số 1 bình thường đến cuối đĩa luôn :-bd
* Mình cho đĩa vào & play , đang hát bài số 1 nhưng mình thích bài 34 chẳng hạn , mình dùng remote chọn số 34 và nó hát . Xong mình muốn qua bài 35 thì đáng lẽ mình bấm NEXT là được ,nhưng đằng này khi bấm NEXT thì nó ra thẳng MENU chính luôn 8->
Bạn có cách giải quyết không chỉ mình với ??? Thanks>:D<

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình đã setup lại ok hết , mình đã sử dụng được chức năng NEXT của đầu DVD rồi ,nhưng bây giờ lại có 1 lỗi rất lạ như sau :
* Mình cho đĩa vào & play thì mình bấm NEXT từ bài số 1 bình thường đến cuối đĩa luôn :-bd
* Mình cho đĩa vào & play , đang hát bài số 1 nhưng mình thích bài 34 chẳng hạn , mình dùng remote chọn số 34 và nó hát . Xong mình muốn qua bài 35 thì đáng lẽ mình bấm NEXT là được ,nhưng đằng này khi bấm NEXT thì nó ra thẳng MENU chính luôn 8->

Hehehe!!! Một khi đã chọn & bấm số 3,4 thì đã...NHẢY ra khỏi giòng "THỨ TỰ" / TRÌNH TỰ / "Sequence of program" của "DVD Menu".
[Trong trường hợp này, bạn phải chọn bài mới từ "Main Menu". Đó là "qui luật". Rất tiếc là KHÔNG thể khác hơn..!]

Note: Đĩa DVD của bạn là ĐĨA gồm nhiều "Titleset" (ráp nối).

"Cheer"!

Chỉnh sửa lần cuối:

vitoxps

Mình cũng bị lỗi giống bác. Vẫn chưa tìm ra cách khắc phục. Mình nghĩ là có. :-? (Mình đã đi toi 2 đĩa dvd9 ghi karaoke rồi. Nhiều bài trùng với đĩa của bạn :D)

Bởi nếu khắc phục đc thì ta đã có 1 đĩa giống như đĩa Asia rồi. Đĩa của họ thì bấm next hay chọn bài bất kỳ rồi bấm next rất chuẩn. :-?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình cũng bị lỗi giống bác. Vẫn chưa tìm ra cách khắc phục. Mình nghĩ là có. :-? (Mình đã đi toi 2 đĩa dvd9 ghi karaoke rồi. Nhiều bài trùng với đĩa của bạn :D)

Bởi nếu khắc phục đc thì ta đã có 1 đĩa giống như đĩa Asia rồi. Đĩa của họ thì bấm next hay chọn bài bất kỳ rồi bấm next rất chuẩn. :-?

vitoxps,

Có sự khác biệt LỚN LAO như sau..!

a) Đĩa DVD của ASIA / THUY NGA chỉ có một (1) "Titleset" duy nhất (gồm nhiều "Chaprter").
b) Đĩa DVD của các bạn là DVD được ráp nối / gồm nhiều "Titleset" trên cùng một (1) đĩa DVD.

"Cheer"!

vitoxps

vitoxps,

Có sự khác biệt LỚN LAO như sau..!

a) Đĩa DVD của ASIA / THUY NGA chỉ có một (1) "Titleset" duy nhất (gồm nhiều "Chaprter").
b) Đĩa DVD của các bạn là DVD được ráp nối / gồm nhiều "Titleset" trên cùng một (1) đĩa DVD.

"Cheer"!

Vậy bạn cho mình hỏi là nếu bây giờ mình nhét một bài karaoke vào 1 titleset thì có bấm next được sau khi đã chọn bài số bất kì rồi ko? Giống trường hợp ko bấm next để ra bài tiếp theo được sau khi chọn bài 34 của bạn ở phía trên đó. :-?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vậy bạn cho mình hỏi là nếu bây giờ mình nhét một bài karaoke vào 1 titleset thì có bấm next được sau khi đã chọn bài số bất kì rồi ko? Giống trường hợp ko bấm next để ra bài tiếp theo được sau khi chọn bài 34 của bạn ở phía trên đó. :-?
vitoxps,

Riêng đối với trường hợp của đĩa DVD chỉ có một (1) "Titleset" (như đĩa của ASIA/THUY NGA v..v.. chẳng hạn..!), PHIM cần được chia "chapter" cho từng bài/đoạn để thực hiện điều bạn muốn!
Để ráp nối một bài nhạc KOK tiếp liền vào "Video Clip" của "Titleset" đã có sẵn, như đã nêu rõ trong bài hướng dẫn... chúng phải có cùng một "format" về cả Video lẫn Audio và chia "Chapter" cho chính bài KOK đó!

kiet4mat1988

Không có cách thì cũng phải chịu thôi ,dù sao cũng cảm ơn bác DATAVIEW nhiều nha , mình nghĩ chắc lạ phải dùng đến TMPGEnc Video Mastering Works thôi

Bên trên