Hướng dẫn config để xem HD bằng GPU ( một lần và mãi mãi )

James Vo

Member
Mỗi người một cách làm khác nhau, nhưng sau khi thử hết tất cả các cách đã được hướng dẫn trên diễn đàn về việc decode HD bằng GPU thì mình đều không thành công ( không có ý chê cách của mọi người nha ^_^ )

Nhưng may mắn luôn đến với người tốt :) , cuối cùng thì mình cũng đã thành công trong việc dùng GPU để decode HD.

Trước tiên, xin cảm ơn bạn nhomnhem ( cũng là một thành viên của diễn đàn chúng ta ) đã hướng dẫn cho mình cách làm này thật chi tiết. Bây giờ, thì mình đã có thể xem phim 1080p mà CPU chỉ load dưới 15%.

Giờ thì bắt tay vào việc thôi.

1/ Trước hết, các bạn hãy tải về chương trình : ArcSoft TotalMedia Theater BLURAY/HDDVD Player v2.1.6.113

http://mega.1280.com//file/C57FT081/

2/ Tải bản update v2.1.6.121 cho chương trình trên ( phải cài luôn bản update để đạt được hiệu quả cao nhất )

http://mega.1280.com//file/ZQGBIJ31/

Lưu ý: bạn cài bản v2.1.6.113 trước, sau đó cài bản update cho nó, cài xong, nó sẽ yêu cầu bạn khởi động máy lại. Sau khi khởi động lại, bạn copy file uCheckProductIdEngine.dll trong thư mục crack vào thư mục cài đặt chương trình.

3/ Tiếp theo, các bạn cài K lite Codec Pack ( bản mới nhất ) vào, với các tùy chọn cứ để là default.

http://mega.1280.com//file/N1377ZAA/

4/ Download bản Media Player Classic - Home Cinema ( bản mới nhất )

http://mega.1280.com//file/HOOVFR1E/

Sau khi down về, bạn giải nén ra thì được một thư mục chứa file chạy của MPC Homecinema. Bạn vào thư mục cài đặt K Lite, xóa thư mục chứa MPC ( lúc cài K Lite thì nó cài sẵn cho mình) và copy thư mục chứa MPC Homecinema vào , sau đó đổi tên thư mục chứa MPC Homecinema giống với tên thư mục chứa MPC mà mình vừa xóa ( thường là Media Player Classic )

5/ Để tăng thêm hiệu quả, bạn hãy download và cài đặt bản driver mới nhất cho card màn hình của mình.

Pass giải nén cho các soft trên là :
Mã:
http://tehparadox.com

Thế là xong phần cài đặt.
Giờ tới phần Config.

1/ Bạn chỉnh Auto load subtitles ở mục Playback nhé.

2/ Qua mục Output, nếu bạn xài XP thì chọn VMR9( Renderless ) ở cột Directshow Video, còn nếu bạn dùng Vista thì phải chọn là EVR Vista và EVR custom nhé ( chọn cả hai luôn ). Ở cột RealMedia Video và QuickTime Video thì đều chọn là DirectX9 nhé. Phần Directshow Audio thì các bạn chọn sound card của pc nhé.

3/ Ở mục Internal Filters thì bạn nhớ đừng check vào Directshow Media ( cột Source Filters )

4/ Ở mục External Filters thì bạn remove hết, sau đó add codec Arcsoft Video Decoder vào ( cho nó prefer nha ). Âm thanh thì bạn có thể add AC3 ( tùy theo ý mỗi người ) và nhớ là add thêm Haali Media Splliter ( AR ) vào nữa nhé. Riêng mình thì chỉ add 3 cái codec trên vào thôi.

Thế là xong hết rồi. Giờ bạn tắt MPC HC để nó lưu lại cấu hình rồi mở phim lên là thưởng thức thôi. Có thể nói đây là cách dành tặng cho những fan của EuReKa như mình :D:D. Chúc mọi người may mắn. Góp ý cho mình thêm nhé.

Preview một số hình ảnh của phim Quantum of solace 1080p EuReKa sau khi config bằng Arcsoft :

Các bạn chú ý chỉ số CPU Usage nhé ( đều dưới 15% dù là cảnh hành động hay bình thường ) Mình không tinh chỉnh gì nhiều về màu sắc mà chỉ dùng chức năng Shader / Combine / ... rồi add " sharpen complex " , " sharpen " , " 16-235 -> 0-255 " vào thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvngoc1986

Active Member
Ðề: Hướng dẫn config để xem HD bằng GPU ( một lần và mãi mãi )

Bác ơi dùng cách này có chỉnh được màu sắc . tương phản ... của phim ko ?

buonnguqua

Active Member

Dùng ArcSoft Video Decoder này xem được hết mọi phim ?
Và chất lượng hình ảnh so với DXVA của MPC-HC như thế nào ?

James Vo

Member

Bác ơi dùng cách này có chỉnh được màu sắc . tương phản ... của phim ko ?

VỚi mình thì mình vào Play / shaders / combine / .... rồi add sharpen, sharpen complex và 16-235 -> 0-255 vào là thấy tuyệt đẹp.

Lúc trước mình có dùng thêm powerstrip nhưng giờ không chơi nữa vì hông thích.

Thân.

James Vo

Member

Dùng ArcSoft Video Decoder này xem được hết mọi phim ?
Và chất lượng hình ảnh so với DXVA của MPC-HC như thế nào ?

Cho đến giờ,những phim mình đang coi đều coi đc bằng codec này. Chất lượng thì khỏi chê bạn ạ.

Thân.

buonnguqua

Active Member

720p, 1080p đủ các loại đều chơi được hết với 15% CPU ?

nvngoc1986

Active Member

VỚi mình thì mình vào Play / shaders / combine / .... rồi add sharpen, sharpen complex và 16-235 -> 0-255 vào là thấy tuyệt đẹp.

Lúc trước mình có dùng thêm powerstrip nhưng giờ không chơi nữa vì hông thích.

Thân.
Ý mình là có chỉnh được như ffdshow hay CoreAVC ko ấy ?

James Vo

Member

720p, 1080p đủ các loại đều chơi được hết với 15% CPU ?

Đúng thế bạn. Với những phim mà mình down về cho đến giờ đều là như thế.

Ý mình là có chỉnh được như ffdshow hay CoreAVC ko ấy ?

Nếu bạn xài codec này rồi thì cần xài cái ffdshow chi nữa bạn. Bạn nên coi lại bài của bro nham18 : http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=106 để hiểu hơn về các trường phái config. Thân.

Bạn có thể vui lòng cho mình biết:
1.Cấu hình PC của bạn đang dùng để xem HD?
2.Xài kiểu này xem được cả 720p và 1080p ko bị giựt sao?

1/ Cấu hình máy mình cũng thuộc loại trung bình thôi:
CPU : Intel Dual Core E6210 ( 1,86ghz )
Ram : kingmax 2ghz
VGA : Geforce 8500 ( 256mb )

2/ Mình chỉ sưu tầm tòan phim 1080p, coi đều không bị giựt gì cả, nên 720p là chuyện nhỏ như con thỏ :D:D:D

leminhha93

Bác ơi GPU em cùi bắp Geforce 6600 256MB thì có xài như bác nói được ko :D

Lioncoeur

Quái thật, máy bác này có thể xem phim 1080p mà CPU dưới 15% thì mắc gì không config được bằng ffdshow và CoreAVC?

James Vo

Member

Bác ơi GPU em cùi bắp Geforce 6600 256MB thì có xài như bác nói được ko :D

Không biết card của bác có hỗ trợ DXVA không nhỉ ? Nếu có thì chắc có thể đó, vì mình không có điều kiện để test trên nhiều loại card.

Mã:
Quái thật, máy bác này có thể xem phim 1080p mà CPU dưới 15% thì mắc gì không config được bằng ffdshow và CoreAVC?

Thì tại mình dùng cách config này mới xem được dưới 15%, còn nếu không xài cách này thì thế nào cũng bị giật lia lịa.

vtlam

Active Member

1/ Cấu hình máy mình cũng thuộc loại trung bình thôi:
CPU : Intel Dual Core E6210 ( 1,86ghz )
Ram : kingmax 2ghz
VGA : Geforce 8500 ( 256mb )

2/ Mình chỉ sưu tầm tòan phim 1080p, coi đều không bị giựt gì cả, nên 720p là chuyện nhỏ như con thỏ :D:D:D
Cấu hình máy bác cũng khá đấy, sao không thử cài CoreAVC 1.95 và driver nVidia mới nhất 182.08 (sử dụng cuda) xem CPU usage có thấp ko?

dunga

Active Member

Quan trọng nhất là tất cả các phim 1080 của bạn có phim nào không hỗ trợ dxva không?
Mình đã từng config dxva cho lap của mình và xem tốt bản Celin dion _A New day 1080. Tuy nhiên đây là bản hộ trợ dxva còn khi chuyển sang loạt PlanetEarth 1080 không hỗ trợ thì bó tay luôn.

Reno

Member

theo e bik thì khi cài những bản klite gần đây thì nó đều tích hợp sẵn MPC homecinema mà ....Nếu như nó có sẵn như thế thì có cần đổi tên lại thành MPC ko anh???

labamba

tui lam y chang nhu chu topic noi . cuo'i cu`ng ngam ngui ... tha'o het nhung gi da cai .. boi vi no con giut giut nhieu hon truoc .. con CPU thi luc nao cung 100% :(
co le tai ma'y tui cau hinh ghe qua .. P4 3.0 Gbz 1 GB RAM , Ati radeon 9550 :(

James Vo

Member

theo e bik thì khi cài những bản klite gần đây thì nó đều tích hợp sẵn MPC homecinema mà ....Nếu như nó có sẵn như thế thì có cần đổi tên lại thành MPC ko anh???

Ồ thế thì khỏi cần bạn à.

tui lam y chang nhu chu topic noi . cuo'i cu`ng ngam ngui ... tha'o het nhung gi da cai .. boi vi no con giut giut nhieu hon truoc .. con CPU thi luc nao cung 100% :(

Bạn có chắc là làm đúng không vậy ? Bạn có cài bản Driver mới nhất cho GPU không ? Bạn có thiết lập cho Arcsoft Decode Video là prefer không ?

Lioncoeur

Máy của chủ topic là 2 nhân cơ mà, hehe. Config kiểu gì thì kiểu, muốn coi 1080p là phải 2 nhân

pirate

Ồ thế thì khỏi cần bạn à.

Bạn có chắc là làm đúng không vậy ? Bạn có cài bản Driver mới nhất cho GPU không ? Bạn có thiết lập cho Arcsoft Decode Video là prefer không ?

BRO chi chi tiet dum cach update vga dum. dang xai card palit nvidia geforce 7300gt. voi lam sao bit GPU co ho tro CUDA.thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

Bác ơi GPU em cùi bắp Geforce 6600 256MB thì có xài như bác nói được ko
co le tai ma'y tui cau hinh ghe qua .. P4 3.0 Gbz 1 GB RAM , Ati
radeon 9550
BRO chi chi tiet dum cach update vga dum. dang xai card palit nvidia geforce 7300gt. voi lam sao bit GPU co ho tro CUDA.thanks
tất cả các VGA trên ăn cám bác ạ,
Nvidia thì phải VGA đầu 8 , đầu 9 trở lên
Ati thì phải đầu 2 ,đầu 3 trở lên

Hôm nay test cái ArsSoft codec này rồi ,
chất lượng tương tự MPC-HC internal DXVA codec về hình ảnh và ngốn CPU (có thể CPU mất ít hơn internal codec 1%) , tương thích với 1 số phim SD
nhưng lại có 1 cái bựa là khi tua thì sẽ bị quay chậm vài s đầu, không mượt như internal --> quay lại dùng internal gấp

Và gặp những phim không đúng profiles 4/1 thì chết mất ngáp, y chang internal

Hôm nay vớ được cái bản 300 - 1080p - CtrlHD thì thấy cả 2 codec đều chạy mất có 7% CPU P4 3Ghz

nokia2008

Member

Bạn Jame Vo cho hỏi chút. Cấu hình máy hình như sau liệu config theo hướng dẫn của bạn co OK không? Hiện mình xem 1080 không bị giật nhnưg bị lệch tiếng và hình (Mình đang xem bằng KMPlayer).
- Mainboard: Gigabyte GA-EP43-S3L
- Ram: Kingston 2GB
- Chip: Intel E2180
- Card man hinh: ASUS EAH3650 SiLENT 512MB

Cám ơn bạn nhiều

Bên trên