Hướng dẫn mua HDD Western Digital theo nhu cầu

terabyte

Banned

Bỏ qua việc giá HDD đang đắt đỏ hiện nay, câu hỏi được đặt ra là liệu chiếc ổ cứng mới có thật sự phù hợp với nhu cầu sử dụng hay không? Bài viết này sẽ giúp bạn có sự lựa chọn đúng đắn khi mua ổ cứng của Western Digital.

Về cơ bản, Western Digital phân định HDD dân dụng theo màu sắc, bạn chỉ cần theo đó mà lựa chọn. Hướng dẫn trong bài viết này áp dụng với cả ổ cứng 3.5" lẫn 2.5".

1/ Green - Xanh lá của tiết kiệm - Lưu trữ là chủ yếu

Dung lượng lớn (500 GB tới 3 TB), tiết kiệm năng lượng và ít ồn là nhưng ưu điểm lớn nhất của dòng HDD này. Tuy nhiên với tốc độ kém nhất trong các dòng sản phẩm của Western Digital, nếu như không bị hoàn cảnh bắt buộc, tốt nhất bạn không nên sử dụng nó ngoài mục đích lưu dữ liệu.

2/ Black - Màu đen của tốc độ - Hiệu suất là trên hết

Trái ngược với Green, Black là dòng HDD cho người dùng phổ thông có tốc độ cao nhất của hãng. Điều đáng chú ý là trong một số trường hợp nhất định, tốc độ truy cập của Black có thể ngang ngửa SSD bình dân. Dung lượng từ 500 GB đến 2 TB thích hợp cho người cần chạy những ứng dụng đòi hỏi tốc độ truy cập cao (game, đồ họa, photoshop, hệ điều hành...). Điểm yếu của dòng này chính là giá thường mắc gấp đôi so với phiên bản Green cùng dung lượng.

3/ Blue - Xanh dương của cân bằng - Hài hòa là trọng tâm

Không muốn tốn kém vì Black, cũng không thích hiệu năng thấp của Green, Blue sẽ là lựa chọn tốt nhất cho bạn. Về cơ bản, tốc độ, điện năng tiêu thụ và tiếng ồn thì dòng HDD này nằm ở giữa 2 sản phẩm đã nói ở trên, giúp nó đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng của người dùng thông thường. Một điểm đáng tiếc là do dung lượng tối đa chỉ 1 TB, nếu không đòi hỏi quá cao về dung lượng hay tốc độ, Tera khuyên bạn nên mua Blue. Giá thường bằng hoặc cao hơn Green một chút.[STRIKE] Riêng thị trường Việt Nam, bộ nhớ đệm của Blue bị giảm xuống phân nửa còn 32 MB nên sẽ rẻ hơn dòng Green cùng dung lượng.[/STRIKE]

4/ Red - Màu đỏ của ổn định - Sinh ra là cho NAS

Đây là dòng sản phẩm mới được ra mắt của Western Digital được thiết kế đặc biệt cho tần suất hoạt động 24/24 của các NAS. Hiện nay ở Việt Nam vẫn chưa nhập về loại này.

Bài viết tới đây là kết thúc, hy vọng bạn sẽ có được sự lựa chọn phù hợp với nhu cầu của mình. Một điều lưu ý cuối cùng là trong một số trường hợp nhất định, với cùng một dung lượng, đôi lúc mua nhiều ổ cứng thuộc các dòng khác nhau sẽ mang lại hiệu quả cao hơn là dồn tất cả vào trong một thiết bị duy nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoasimtim

Well-Known Member
Thank bác, không có nút nhấn cho "bài viết giúp ích cho bạn" nhỉ:)

7978521

Member
Ðề: Hướng dẫn mua HDD Western Digital theo nhu cầu

thêm một thông tin huu ích nữa cho tôi về phần cứng máy tính. cám ơn bạn và cám ơn HDVIETNAM.COM

iMe

Em cũng toàn mua Green thôi. Hôm qua mới lấy thêm cái Essential gắn ngoài, các bác cho em hỏi là có cần phải format lại trước khi dùng không ạ, vì mua về em thấy ổ đã được format sẵn và có sẵn 1 số phần mềm của hãng kèm theo.??

NHÃ AN

ko đọc bài này thì chả hiểu biết gì về ổ cứng cả,thanks bác chủ !

leonchang

bài viết hay quá, like mạnh chủ thớt

nam_gmc

Member

h mới hiểu về các nhãn hiệu các ổ cưng! cảm ơn chủ thớt!

cybersoft

Active Member

Xài Black tốc độ đọc ghi nhanh thiệt. Xài với SSD càng sướng ...

000013

Member

Lúc đầu mua con 1.5TB bên Nguyễn Dương thấy màu đen cứ ngỡ là thấp hơn Green. Ai ngờ lại là dòng mạnh hơn. Thanks chủ thớt đã nói rõ. :). Bây giờ chờ giá hạ một chút là múc tiếp em 2TB.

meamthanh11

Active Member

sao bác chủ ko cho giá và lời khuyên mua ở đâu uy tín

Màu đỏ có phải là dòng Enterprise không bác ? Nếu đúng thì nó có bán ở VN với giá tầm 6.5 củ cho ổ 2TB mà :-?

Vậy có điều gì khác biệt giữa dòng pasport va Element ???

hoanghai1

Member

Thanks pác, đang định tậu 1 em.

Sweet-Heart

Active Member

Lúc đầu mua con 1.5TB bên Nguyễn Dương thấy màu đen cứ ngỡ là thấp hơn Green. Ai ngờ lại là dòng mạnh hơn. Thanks chủ thớt đã nói rõ. :). Bây giờ chờ giá hạ một chút là múc tiếp em 2TB.
Cũng nhiều người nhầm như bác đấy ạ.
Lưu trữ film và nhạc thì green là hợp lý.

terabyte

Banned

Màu đỏ có phải là dòng Enterprise không bác ? Nếu đúng thì nó có bán ở VN với giá tầm 6.5 củ cho ổ 2TB mà :-?
Không phải đâu bác. Red là dòng dành cho các ổ cứng mạng (NAS), giá sẽ thấp hơn nhiều so với dòng dành cho doanh nghiệp.

sao bác chủ ko cho giá và lời khuyên mua ở đâu uy tín
Giá mỗi nơi mỗi khác, bác có thể vào trang Web của các cửa hàng máy tính để tham khảo. Em thì thường thì mua hàng ở Hoàn Long do nó gần nhà nên việc giới thiệu chỗ bán uy tín chắc phải để cho người có nhiều kinh nghiệm hơn.

tranduyquang

Well-Known Member

Không phải đâu bác. Red là dòng dành cho các ổ cứng mạng (NAS), giá sẽ thấp hơn nhiều so với dòng dành cho doanh nghiệp.

Giá mỗi nơi mỗi khác, bác có thể vào trang Web của các cửa hàng máy tính để tham khảo. Em thì thường thì mua hàng ở Hoàn Long do nó gần nhà nên việc giới thiệu chỗ bán uy tín chắc phải để cho người có nhiều kinh nghiệm hơn.

Con lap đang dùng mình cũng mua ở HL. Ở đấy cũng nhiều người mua nhỉ. Giá ở đó khá là cạnh tranh.

minhpam

bài viết hay thaks nhiều

Bên trên