Hướng dẫn mua HDD Western Digital theo nhu cầu

Ðề: Hướng dẫn mua HDD Western Digital theo nhu cầu

đúng rồi mình đang xài bé black 500gb 7200prm phải nói nhanh hơn 5400prm black

cappika5693

các bác cho e hỏi, nếu e chỉ mua dùng để xem phim thì có nên mua ổ green k, tốc độ ổ green cho việc xem phim là đc chưa, vì e ngi4 việc đi chép phim thì lâu lâu mới đi nên đâu cần tốc độ nhanh lắm?
1 cái nữa là k biết ổ blue có tb k các bác và mua ở đâu là rẻ nhất (e ở hcm), sao e vào thành nhân thấy green blie 750gb hay 1tb đều ngang giá nhau vậy @@http://www.tnc.com.vn/promotion/detail/khuyen-mai-hdd-western-+-qua-tang-54.html

songthan29

Member

Bài viết chuẩn, chi tiết
các bác cho e hỏi, nếu e chỉ mua dùng để xem phim thì có nên mua ổ green k, tốc độ ổ green cho việc xem phim là đc chưa, vì e ngi4 việc đi chép phim thì lâu lâu mới đi nên đâu cần tốc độ nhanh lắm?
1 cái nữa là k biết ổ blue có tb k các bác và mua ở đâu là rẻ nhất (e ở hcm), sao e vào thành nhân thấy green blie 750gb hay 1tb đều ngang giá nhau vậy @@http://www.tnc.com.vn/promotion/detail/khuyen-mai-hdd-western-+-qua-tang-54.html
Ổ green là lựa chọn thích hợp nhất để lưu và xem phim rồi. Ổ blue thì không có dung lượng cao bây giờ chỉ có đến 500GB là hết.

taplast

Member

Cám ơn thông tin của bạn.

coolpix8700

Well-Known Member

Để lưu giữ và xem film thì ở green rất phù hợp. Không chỉ giá rẻm, tốc độ đáp ứng cho film (kể cả 3D bluray gốc) mà loại ổ này cũng mát nhất. Em có loại ổ Enterprise như khi cắm vào Dock hở thấy nó nóng hơn những cái ổ green cùng cắm trên cái Dock ấy. do mới chỉ sử dụng để xem film cho nên cũng chưa so sánh tốc độ của 2 loại ổ này. Về độ bên chắc là Enterprise sẽ bền hơn rất nhiều!
Trưa nay em cũng vừa sắm thêm 1 ổ 2T green này để dồn mấy cái film ca nhạc bluray vào. Giá 2,45Tr chưa bằng được thời điểm ngay trước khi TL bị lụt, nhưng đã chấp nhận được rồi!

Chỉnh sửa lần cuối:

dkhoi025

coolpix8700 ơi! bạn cho mình hỏi 1 ít vấn đề được không?
Hiện tại mình đang có nhu cầu lưu trữ hình và phim HD, mình đang tính mua 1 HDD nhưng mình đang gặp 1 số vấn đề:
1.Lưu trữ hình (ok)
2.Phim HD (mình thường xem phim HD với dạng là 1 laptop+1 TV32inch+1 dàn Harman/Kardon 5.1, bây giờ mình tính sẽ +1 HDD nối vào laptop nữa sẽ là 4 món)
3.Dung lượng (2Tb không mắc hơn 1Tb bao nhiêu nên mình tạm thời chọn cái này "HDD Western Digital My Book Essential Edition 2 Tb USB 3.0" có được không)
Bạn làm ơn tư vấn giúp dùm mình cái HDD mình nêu trên và ngoài ra có cái nào mà bạn thấy hợp lý về giá cả độ bền và phù hợp với nhu cầu xem HD đơn giản như mình không?
Cám ơn bạn nhiều...!!!;) mong sớm nhận được hồi âm!

dkhoi025

Hiện tại mình đang có nhu cầu lưu trữ hình và phim HD, mình đang tính mua 1 HDD nhưng mình đang gặp 1 số vấn đề:
1.Lưu trữ hình (ok)
2.Phim HD (mình thường xem phim HD với dạng là 1 laptop+1 TV32inch+1 dàn Harman/Kardon 5.1, bây giờ mình tính sẽ +1 HDD nối vào laptop nữa sẽ là 4 món)
3.Dung lượng (2Tb không mắc hơn 1Tb bao nhiêu nên mình tạm thời chọn cái này "HDD Western Digital My Book Essential Edition 2 Tb USB 3.0" có được không)
Bạn làm ơn tư vấn giúp dùm mình cái HDD mình nêu trên và ngoài ra có cái nào mà bạn thấy hợp lý về giá cả độ bền và phù hợp với nhu cầu xem HD đơn giản như mình không?

tienlequoc

Well-Known Member
1.Lưu trữ hình (ok)

Kiếm cái HDP nào dùng chipset Realtek 1186 như v9, Tyco i9,...mà chơi, đáp ứng đầy đủ nhất nhu cầu của bạn. Nhận cả ổ 3Tb.

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn mua HDD Western Digital theo nhu cầu

1.Lưu trữ hình (ok)

Nếu bác chỉ để chứa và xem film thì không nên mua ổ di động, 1 cái Dock+ổ cứng rời sẽ hợp lý hơn nhiều (nhất là sau này bác sẽ có ý định đầu tư thêm ổ cứng).
Nhưng như các bác khác đã tư vấn, nên đầu tư 1 cái HDP giá vừa phải sẽ tiện hơn nữa vì lap bác sẽ phải dùng cho nhiều việc khác cho nên nhiều khi xem film sẽ thấy hình bị "giật"!

ngduycuong1411

Mình chạy em green,blue,black tất cả đều 2tb nhưng thấy black chạy ổn định nhất,black có khi mình để chạy 2 tháng mới tắt 1 lần nhưng hoạt động vẫn ok ko giật ko kêu mà ổn định vọt cho Black....

hbc

Moderator
Trước giờ toàn mua hdd của WD.

1 Ổ Blue 320GB cài HĐH đang bảo hành chưa lấy về (dùng được 1 năm). Win đang chạy trên Seagate 320 GB xin được.

1 Ổ Green 1,5TB cắm ngoài vừa bảo hành xong thêm tiền đổi lên 2TB sata3 (cũng dùng được khoảng hơn năm gì đấy).

1 Ổ 1TB Black dùng từ đầu năm 2009 đến giờ rút ra cắm vào không biết bao nhiêu lần qua 2 đời máy đến nỗi không thèm nhận kết nối usb với dock nhưng lắp vào sata trong máy vẫn chạy phè phè mỗi tội nóng tội nghiệp em nó (bình thường nóng hơn các chú kia hơn 10 độ).

1 số ổ Green 2TB sata3 nữa để lưu phim/nhạc lắp ngoài mới dùng nên chưa biết thế nào.

salenguyenduong

Các thông tin này có khá lâu rồi, chỉ có dòng Red là mới ra, mình chưa có dịp để dùng dòng này, ko biết hiệu năng ra sao.
Originally Posted by dkhoi025
1.Lưu trữ hình (ok)
Dùng em Mybook 2tb là ổn định và hợp lý rồi pác ơi.

Hung082012

Mình đang định làm em WD green 2T để lưu trữ thêm film, giá cả đến hôm nay cũng thấy phấn chấn. Đọc xong bài này chắc phải quyết nhanh thôi. Tks chủ thớt.

hoasimtim

Well-Known Member
3/ Blue - Xanh dương của cân bằng - Hài hòa là trọng tâm

Không muốn tốn kém vì Black, cũng không thích hiệu năng thấp của Green, Blue sẽ là lựa chọn tốt nhất cho bạn. Về cơ bản, tốc độ, điện năng tiêu thụ và tiếng ồn thì dòng HDD này nằm ở giữa 2 sản phẩm đã nói ở trên, giúp nó đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng của người dùng thông thường. Một điểm đáng tiếc là do dung lượng tối đa chỉ 1 TB, nếu không đòi hỏi quá cao về dung lượng hay tốc độ, Tera khuyên bạn nên mua Blue. Giá thường bằng hoặc cao hơn Green một chút. Riêng thị trường Việt Nam, bộ nhớ đệm của Blue bị giảm xuống phân nửa còn 32 MB nên sẽ rẻ hơn dòng Green cùng dung lượng.

Em tham khảo trên HL thấy nó để là cache 64Mb bác nhỉ? Hay là loại mới:|
Cái nữa là sao nó lại là sata2 thôi nhỉ:|

terabyte

Banned
Ðề: Re: Hướng dẫn mua HDD Western Digital theo nhu cầu

Em tham khảo trên HL thấy nó để là cache 64Mb bác nhỉ? Hay là loại mới:|
Cái nữa là sao nó lại là sata2 thôi nhỉ:|
Thời điểm mình viết bài này thì Việt Nam mình chủ yếu chỉ bán loại Blue 32 MB, đợt sau này mới xuất hiện 64 MB. Sata 2 là do người ta đánh nhầm thôi bác, bên trong vẫn ghi thông số là Sata 3.

osiric

Well-Known Member

WD green còn bị vụ ngưng nghỉ đầu đọc kêu cọc cọc ko mấy bác, tính làm 1 em lưu phim hd vì cạn dung lượng rùi

Bên trên