[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Meg2k

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Máy mình xài windows 7 và không dùng phần mềm virus nào, mình vừa thử gõ vào run 192.168.1.220, windows cannot find cái IP address đấy. Mình đã chạy torrent và truy cập được, tuy nhiên k vào samba được để sử dụng file trên đấy

Bạn ping địa chỉ IP 192.168.1.220 được không? Bạn có disable cái range IP trong DHCP trong Router của bạn chưa vậy? (Nếu DHCP của Router chiếm hết range IP từ 192.168.1.2 đến 192.168.1.254 thì cái IP tĩnh tự cấp 192.168.1.220 đối với Router là bất hợp lệ đấy bạn).

Bạn vào Webmin với https://192.168.1.220:10000 được không? Nếu vào được bạn kiểm tra xem samba service có đang chạy hay không? (trong phần Samba Servers).

P/S: không phài gõ trong Run là 192.168.1.220 không, thêm 2 dấu \\ nhé bạn
Mã:
\\192.168.1.220

arryo

Active Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Mình ping được địa chỉ IP đấy, vừa vào xem cái rang IP trong router của mình, mình không biết disable thế nào, nhưng thấy có set sẵn cái maximum user number là 50, nên cái range nó chỉ nằm từ 100 - 149 thôi.

Mình vào web admin được, nhưng làm sao biết samba server có chạy được không? Mình vào Window Samba file sharing, thấy có hiện mấy cái thư mục share, click vào thì báo là không có user nào connect hết.

Mình đã gõ lại \\ mà vẫn không được

Bạn ping địa chỉ IP 192.168.1.220 được không? Bạn có disable cái range IP trong DHCP trong Router của bạn chưa vậy? (Nếu DHCP của Router chiếm hết range IP từ 192.168.1.2 đến 192.168.1.254 thì cái IP tĩnh tự cấp 192.168.1.220 đối với Router là bất hợp lệ đấy bạn).

Bạn vào Webmin với https://192.168.1.220:10000 được không? Nếu vào được bạn kiểm tra xem samba service có đang chạy hay không? (trong phần Samba Servers).

P/S: không phài gõ trong Run là 192.168.1.220 không, thêm 2 dấu \\ nhé bạn
Mã:
\\192.168.1.220

arryo

Active Member

Rồi, bây giờ thấy máy ubuntu rồi, hồi nãy là do chưa đổi lại cái workgroup cho đúng tên. Tuy nhiên k thể access vào được bất cứ folder nào trong đấy hết bạn ơi.

Meg2k

Rồi, bây giờ thấy máy ubuntu rồi, hồi nãy là do chưa đổi lại cái workgroup cho đúng tên. Tuy nhiên k thể access vào được bất cứ folder nào trong đấy hết bạn ơi.

Có một vài nguyên nhân khiến bạn không thể truy cập vào bất kỳ thư mục nào trên NAS, bạn giải quyết hết tất cả chắc chắn sẽ truy cập được:

1. Nếu cái share này là private (được cấp quyền truy cập theo user): bạn chưa đổi password của user trong Samba trùng với password của Windows (bạn lưu ý, Windows không cho phép bạn sử dụng username khác với username của Windows - mặc dù lúc truy cập tài nguyên trên Ubuntu Server thì Windows vẫn cứ hỏi username & password nhưng lúc nó authenticate với Ubuntu thì nó không sử dụng username đó mà lại sử dụng user bạn đang login hiện tại vào Windows ==> chẳng hiểu Microsoft đang nghĩ gì ==> cách giải quyết là bạn phải có một user & pass trên Ubuntu trùng với user & pass với Windows).
  2. Nếu cái share này là public (bạn muốn mọi người được phép đọc): dữ liệu này đang được tạo bởi admin và chưa cấp quyền chmod cho user khác (user samba daemon) để đọc dữ liệu.
    Bạn thực thi câu lệnh sau đối với tài nguyên cần chia sẻ (ví dụ là nguyên thư mục movies)
    Mã:
    sudo chmod 0777 -R /home/movies

:)

arryo

Active Member

Mình đã sudo chmod 0777 -R /home/folder cho cái folder mình muốn share rồi. Thực ra vì cũng chỉ có mình xài nên thành ra không share private làm gì mà share public luôn. Mình nghĩ có thể cách config sai.
Trong share definition của mình như sau:
Mã:
[music]
comment = My Music
path = /home/music
browseable = yes
writable = yes
create mask = 0664
directory mask = 0664
admin users = arryo

Thực tế mình muốn là /home được share với public luôn chứ không chỉ /home/music, nhưng mình thử với /music trước mà chưa được
Có một vài nguyên nhân khiến bạn không thể truy cập vào bất kỳ thư mục nào trên NAS, bạn giải quyết hết tất cả chắc chắn sẽ truy cập được:

1. Nếu cái share này là private (được cấp quyền truy cập theo user): bạn chưa đổi password của user trong Samba trùng với password của Windows (bạn lưu ý, Windows không cho phép bạn sử dụng username khác với username của Windows - mặc dù lúc truy cập tài nguyên trên Ubuntu Server thì Windows vẫn cứ hỏi username & password nhưng lúc nó authenticate với Ubuntu thì nó không sử dụng username đó mà lại sử dụng user bạn đang login hiện tại vào Windows ==> chẳng hiểu Microsoft đang nghĩ gì ==> cách giải quyết là bạn phải có một user & pass trên Ubuntu trùng với user & pass với Windows).
  2. Nếu cái share này là public (bạn muốn mọi người được phép đọc): dữ liệu này đang được tạo bởi admin và chưa cấp quyền chmod cho user khác (user samba daemon) để đọc dữ liệu.
    Bạn thực thi câu lệnh sau đối với tài nguyên cần chia sẻ (ví dụ là nguyên thư mục movies)
    Mã:
    sudo chmod 0777 -R /home/movies

:)

Meg2k

Mình đã sudo chmod 0777 -R /home/folder cho cái folder mình muốn share rồi. Thực ra vì cũng chỉ có mình xài nên thành ra không share private làm gì mà share public luôn. Mình nghĩ có thể cách config sai.
Trong share definition của mình như sau:
Mã:
[music]
comment = My Music
path = /home/music
browseable = yes
writable = yes
create mask = 0664
directory mask = 0664
admin users = arryo

Thực tế mình muốn là /home được share với public luôn chứ không chỉ /home/music, nhưng mình thử với /music trước mà chưa được

Cái music của mình share cho mọi người ở server nhà mình đây bạn :)

Mã:
[Music]
Comment = Our Song Collection
path = /home/music
browseable = yes
create mask = 0664
directory mask = 0664
guest ok = yes
read only = yes
admin users = meg2k

Cẩn thận khi share nguyên /home nhé bạn :) nếu mai này bạn chuẩn bị open port để có thể điều khiển server từ Internet (mình sẽ sớm cập nhật bài viết của mình về vụ này) thì mở rất nhiều exploit đấy vì trong home chứa luôn cái thư mục profile của admin (chính là bạn :D ). Bạn cài đặt thành công webmin chưa?

Ở phía đầu của tập tin smb.cnf bạn có thấy một số dòng như sau không? (lưu ý dòng guest nếu bạn dự định share public).

Mã:
netbios name = MYHOMESERVER
	netbios aliases = MYHOMESERVER
	server string = %h server (Samba, Ubuntu)
	unix password sync = yes
	local master = Yes
	workgroup = MYHOME
	os level = 15
	security = user
	syslog = 0
	usershare allow guests = yes

Có gì trục trặc cứ hỏi tiếp để mình hướng dẫn (chắc trong bài hướng dẫn của mình hơi nhanh nên sót một vài đoạn hướng dẫn - để mình cập nhật sau vậy).

arryo

Active Member

Đã làm lại giống theo như bạn và restart samba share rồi mà vẫn không được. buồn ghê. Bạn xem cần đưa thông tin gì, mình cung cấp luôn để sửa cho dễ. webadmin thành công từ lần cài đặt đầu tiên rồi. Còn trongphần này

Mã:
	unix password sync = yes
	local master = Yes
	workgroup = MYHOME
	os level = 15
	security = user
	syslog = 0

Theo bạn là mình copy luôn vào config file hả, trong file config của mình hiện giơ chỉ như vậy thôi nè:

Mã:
[global]

## Browsing/Identification ###

# Change this to the workgroup/NT-domain name your Samba server will part of
   workgroup = HOME

# server string is the equivalent of the NT Description field

# Windows Internet Name Serving Support Section:
# WINS Support - Tells the NMBD component of Samba to enable its WINS Server
#   wins support = no

# WINS Server - Tells the NMBD components of Samba to be a WINS Client
# Note: Samba can be either a WINS Server, or a WINS Client, but NOT both
;   wins server = w.x.y.z

# This will prevent nmbd to search for NetBIOS names through DNS.
   dns proxy = no

# What naming service and in what order should we use to resolve host names
# to IP addresses
;   name resolve order = lmhosts host wins bcast

hosts allow = 127.0.0.1 192.168.0.0/24 192.168.10.0/24
hosts deny = 0.0.0.0/0

#### Networking ####

# The specific set of interfaces / networks to bind to
# This can be either the interface name or an IP address/netmask;
# interface names are normally preferred
;   interfaces = 127.0.0.0/8 eth0

# Only bind to the named interfaces and/or networks; you must use the
# 'interfaces' option above to use this.
# It is recommended that you enable this feature if your Samba machine is
# not protected by a firewall or is a firewall itself.  However, this
# option cannot handle dynamic or non-broadcast interfaces correctly.
;   bind interfaces only = yes

Cái music của mình share cho mọi người ở server nhà mình đây bạn :)

Mã:
[Music]
Comment = Our Song Collection
path = /home/music
browseable = yes
create mask = 0664
directory mask = 0664
guest ok = yes
read only = yes
admin users = meg2k

Cẩn thận khi share nguyên /home nhé bạn :) nếu mai này bạn chuẩn bị open port để có thể điều khiển server từ Internet (mình sẽ sớm cập nhật bài viết của mình về vụ này) thì mở rất nhiều exploit đấy vì trong home chứa luôn cái thư mục profile của admin (chính là bạn :D ). Bạn cài đặt thành công webmin chưa?

Ở phía đầu của tập tin smb.cnf bạn có thấy một số dòng như sau không? (lưu ý dòng guest nếu bạn dự định share public).

Mã:
	unix password sync = yes
	local master = Yes
	workgroup = MYHOME
	os level = 15
	security = user
	syslog = 0

Có gì trục trặc cứ hỏi tiếp để mình hướng dẫn (chắc trong bài hướng dẫn của mình hơi nhanh nên sót một vài đoạn hướng dẫn - để mình cập nhật sau vậy).

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Bạn thêm phần

guest ok = yes

vào cấu hình samba rồi mà vấn không truy cập được theo cách guest?

Nếu cần thì bạn cứ forward port trên router (port 22) sau đó đăng ký một địa chỉ tại no-ip.org, mình sẽ login SSH vào hỗ trợ cho bạn. :)

arryo

Active Member

Bạn thêm phần

guest ok = yes

vào cấu hình samba rồi mà vấn không truy cập được theo cách guest?

Nếu cần thì bạn cứ forward port trên router (port 22) sau đó đăng ký một địa chỉ tại no-ip.org, mình sẽ login SSH vào hỗ trợ cho bạn. :)

vẫn không được bạn ơi. Bạn check pm nhé

ryan_mu

Member

Em thấy ý tưởng NAS server như vậy thật là tuyệt, nhưng có có 1 thắc mắc là em muốn remote 1 server như vậy qua Internet trong trường hợp không có IP tĩnh và không có quyền config NAT của modem ADSL thì liệu có giải pháp nào không ạ ? Hiện ở trên Windows thì em thấy dùng giải pháp Team Viewer và Log In Me thì config được.
Em có 1 câu hỏi nữa là máy server của bác đã thử cài DLNA Media Server chưa ạ ?
À ngoài ra em cũng mong muốn bác cho địa chỉ nơi mua được CPU và các linh kiện để lắp được server không ạ ?

Meg2k

vẫn không được bạn ơi. Bạn check pm nhé

Mình đang SSH vào server bạn, nhưng sao server chạy chậm thế nhỉ :) mình mới phát hiện được là samba đã từ chối các kết nối của bạn từ các số IP thuộc miền 192.168.1.XXX, mình đã xóa phần hosts allow và restart lại samba, bạn thử lại nhé.
P/S: bạn có thể kiểm tra log trong /var/log/samba :)

Em thấy ý tưởng NAS server như vậy thật là tuyệt, nhưng có có 1 thắc mắc là em muốn remote 1 server như vậy qua Internet trong trường hợp không có IP tĩnh và không có quyền config NAT của modem ADSL thì liệu có giải pháp nào không ạ ? Hiện ở trên Windows thì em thấy dùng giải pháp Team Viewer và Log In Me thì config được.
Em có 1 câu hỏi nữa là máy server của bác đã thử cài DLNA Media Server chưa ạ ?
À ngoài ra em cũng mong muốn bác cho địa chỉ nơi mua được CPU và các linh kiện để lắp được server không ạ ?

Nếu bạn không có IP tĩnh thì bạn đăng ký một DDNS (bây giờ nhiều dịch vụ này lắm rồi no-ip.org là một nơi mình đang sử dụng - đa số router bây giờ tích hợp sẵn luôn dịch vụ DDNS này vào luôn rồi, bạn khỏi cần phải cài đặt trên máy PC nữa). Nhưng nếu bạn không có quyền config NAT thì không thế kết nối trực tiếp vào server được rồi bạn ạ.
Nếu bạn không có quyền config NAT thì bạn phải làm tạm theo cách mình từng sử dụng khi server nó down tạm thời. Mình connect bằng Teamviewer vào PC để bàn ở nhà và dùng chính cái PC để bàn đó SSH vào server, lúc này thao tác rất chậm vì đi qua 2 tầng :).

Đối với Ubuntu Server thì có rất nhiều DLNA Media Server, mình thì chưa cài đặt bao giờ vì không có nhu cầu (đa số các thiết bị media của mình không cần UPnP cho media), bạn có thể tham khảo MediaTomb về cái này: http://mediatomb.cc/

Hoặc bạn có thể tham khảo tại đây, mình thấy có nhiều server DNLA cho Linux lắm :) http://www.rbgrn.net/content/21-how-to-choose-dlna-media-server-windows-mac-os-x-or-linux

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

Amazing. It's done. Cám ơn bạn nhiều nhé

Mình đang SSH vào server bạn, nhưng sao server chạy chậm thế nhỉ :) mình mới phát hiện được là samba đã từ chối các kết nối của bạn từ các số IP thuộc miền 192.168.1.XXX, mình đã xóa phần hosts allow và restart lại samba, bạn thử lại nhé.
P/S: bạn có thể kiểm tra log trong /var/log/samba :)

Nếu bạn không có IP tĩnh thì bạn đăng ký một DDNS (bây giờ nhiều dịch vụ này lắm rồi no-ip.org là một nơi mình đang sử dụng - đa số router bây giờ tích hợp sẵn luôn dịch vụ DDNS này vào luôn rồi, bạn khỏi cần phải cài đặt trên máy PC nữa). Nhưng nếu bạn không có quyền config NAT thì không thế kết nối trực tiếp vào server được rồi bạn ạ.
Nếu bạn không có quyền config NAT thì bạn phải làm tạm theo cách mình từng sử dụng khi server nó down tạm thời. Mình connect bằng Teamviewer vào PC để bàn ở nhà và dùng chính cái PC để bàn đó SSH vào server, lúc này thao tác rất chậm vì đi qua 2 tầng :).

Đối với Ubuntu Server thì có rất nhiều DLNA Media Server, mình thì chưa cài đặt bao giờ vì không có nhu cầu (đa số các thiết bị media của mình không cần UPnP cho media), bạn có thể tham khảo MediaTomb về cái này: http://mediatomb.cc/

Hoặc bạn có thể tham khảo tại đây, mình thấy có nhiều server DNLA cho Linux lắm :) http://www.rbgrn.net/content/21-how-to-choose-dlna-media-server-windows-mac-os-x-or-linux

arryo

Active Member

vấn đề mới lại nảy sinh. Bây giờ mình không thể vào bất cứ máy nào khác ngoài máy Ubuntu. Mình đoán là do khi mình nhập vào user để vào ubuntu, nó đã thay đổi cách share vào các máy windows khác. Bây giờ cách nào vừa log vào ubuntu và vừa vào các máy khác được không bạn? BÂy giờ mìnhmuốn log thẳng vào máy ubunu mà không qua giai đoạn nhập user name và password thì mình phải thay đổi cái gì trong config của samba?

Edited: Đã sửa được, mình uncomment cái valid users đi, bây giờ vào thoải mái hết rồi. Thanks bạn nhiều lắm. Mà mình xem trong config của samba mà vẫn chưa tìm thấy chỗ bạn đã sửa, mình chỉ thấy bạn uncomment cái host names thôi mà.

Cho mình hỏi thêm một vấn đề nữa. Bây giờ có cách nào nối 2 HD khác đang chạy raid 0 (đang hoạt động trong cái NAS my book world) vào ubuntu server được không?

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

vấn đề mới lại nảy sinh. Bây giờ mình không thể vào bất cứ máy nào khác ngoài máy Ubuntu. Mình đoán là do khi mình nhập vào user để vào ubuntu, nó đã thay đổi cách share vào các máy windows khác. Bây giờ cách nào vừa log vào ubuntu và vừa vào các máy khác được không bạn? BÂy giờ mìnhmuốn log thẳng vào máy ubunu mà không qua giai đoạn nhập user name và password thì mình phải thay đổi cái gì trong config của samba?

Edited: Đã sửa được, mình uncomment cái valid users đi, bây giờ vào thoải mái hết rồi. Thanks bạn nhiều lắm. Mà mình xem trong config của samba mà vẫn chưa tìm thấy chỗ bạn đã sửa, mình chỉ thấy bạn uncomment cái host names thôi mà.

Cho mình hỏi thêm một vấn đề nữa. Bây giờ có cách nào nối 2 HD khác đang chạy raid 0 (đang hoạt động trong cái NAS my book world) vào ubuntu server được không?

Mình chỉ comment out cái hosts allow để cho phép mọi IP truy cập vào, nếu bạn dự định cài đặt VPN để share dữ liệu Samba ra Internet thì nhớ cài đặt cái thông số này lại với lớp mạng ở nhà của bạn (192.168.1.x).
2 cái HDD của bạn đang ở định dạng nào? Bạn có thể gắn 2 cái HDD vào server này bằng cách mình hướng dẫn trong bài viết ở trên (đoạn gắn HDD 1.5TB vào server).
Bạn có thể mount 2 HDD đó vào home hoặc một cấp dưới home (nếu là mình với 2HDD thì mình sẽ mount dưới /home ==> /home/HDD1 và /home/HDD2 và sau đó share cả 2 cái HDD này ra bằng samba). Do mình chỉ gắn có 1 HDD 1.5TB vào server để làm media (cho tiết kiệm điện, chạy 2 cái HDD tốn điện lắm :) cần thì chép qua các HDD dự phòng rồi rút nó ra) nên mình mount trực tiếp cái HDD của mình thành home (như bài hướng dẫn ở trên).

arryo

Active Member

Như vậy khi comment out cái hosts thì sẽ không vào được samba nữa hả. Cài VPN là cài gì hả bạn. Qua internet, Mình chỉ dùng WinSCP và transmission để kiểm soát torrent và copy một số files qua lại thôi thì có cần phải cho lệnh đấy vào không.

2 cái HDD của mình được chia làm 4 partitions, và partiton chứa data là ext3 (các partition khác là để khởi động dùng cho Mybookworld edition).

Thêm một câu hỏi nữa. Khi mình copy files trên samba từ windows vào linux thì OK, nhưng cứ copy folders là không được. đã change mode hết rồi, nhưng vẫn không tài nào copy được. Nhưng dùng winSCP thì lại được. Bạn có gặp trường hợp vậy bao giờ chưa?

Cám ơn bạn rất nhiều.

Mình chỉ comment out cái hosts allow để cho phép mọi IP truy cập vào, nếu bạn dự định cài đặt VPN để share dữ liệu Samba ra Internet thì nhớ cài đặt cái thông số này lại với lớp mạng ở nhà của bạn (192.168.1.x).
2 cái HDD của bạn đang ở định dạng nào? Bạn có thể gắn 2 cái HDD vào server này bằng cách mình hướng dẫn trong bài viết ở trên (đoạn gắn HDD 1.5TB vào server).
Bạn có thể mount 2 HDD đó vào home hoặc một cấp dưới home (nếu là mình với 2HDD thì mình sẽ mount dưới /home ==> /home/HDD1 và /home/HDD2 và sau đó share cả 2 cái HDD này ra bằng samba). Do mình chỉ gắn có 1 HDD 1.5TB vào server để làm media (cho tiết kiệm điện, chạy 2 cái HDD tốn điện lắm :) cần thì chép qua các HDD dự phòng rồi rút nó ra) nên mình mount trực tiếp cái HDD của mình thành home (như bài hướng dẫn ở trên).

Meg2k

Mình comment out nó vì hosts allow bạn cài đặt là 192.168.0.x trong khi lớp mạng ở nhà của bạn là 192.168.1.x, mình không rõ là bạn còn IP nào ở nhà hay không nên comment out trước tiên cho chắc ăn :) (bạn cài đặt lại đi).

2 HDD của bạn nếu đã có sẵn ext3 thì dễ dàng lắm bạn ạ, làm theo các bước sau:
  1. Gắn HDD vào server
  2. login vào server bằng SSH, gõ sudo fdisk -l để lấy danh sách và tên HDD được nhận diện
  3. Tạo mount point (thư mục) trên server rồi mount theo ý của bạn - nếu muốn tự động mount vĩnh viễn lúc boot thì điều chỉnh fstab như bài hướng dẫn của mình ở trên

Vụ thư mục chép không được là do 2 thông số sau trong samba config đấy bạn (nguyên nhân user samba daemon không chung group với user hiện tại của bạn).

Mã:
create mask = 0664
directory mask = 0664

Cách giải quyết nhanh nhất mà khỏi add group lôi thôi, chỉnh nó thành

Mã:
create mask = 0775
directory mask = 0775

Bạn đừng hiểu nhầm giữa WinSCP (FTP) và Samba ==> FTP sẽ lấy quyền user trong hệ thống Unix/Linux hiện tại của bạn mà thực thi lệnh, trong khi Samba sẽ được chạy dưới user samba daemon nên cho dù bạn có truy cập bằng user admin nhưng sẽ có những tập tin bạn cũng không ghi được do quyền chmod của samba daemon chỉ được phép đọc trừ phi bạn cấp quyền cho nó (admin được phép đọc/ghi nhưng hệ thống không sử dụng user admin trong tác vụ samba vì nguyên nhân security).

(Nhớ backup thư mục /var vì cái thư mục đó chứa cấu hình của server nhiều nhất đấy :) ).

arryo

Active Member

đúng là expert có khác. Đã copy được rồi. Mình sẽ thử cài 2 cái HDD vào .Vẫn sợ chưa dám tháo từ cái box kia ra vì sợ tháo ra rồi gắn vào nó k chạy thì mất cái raid trong đó, MBWE mình sợ lắm, một lần nó đang chạy ngon lành, tháo ra tháo vào rồi cái raid nó không nhận nữa. Nhưng như vậy thì trong ubuntu vừa có HDD cũ, vừa có raid luôn hả? Mình có cần phải cài đặt gì để nó hiểu raid 0 không?

À, bạn hướng dẫn luôn cái websever được không? trong bài của bạn có đề cập đến apache nhưng chưa hướng dẫn cụ thể sẽ làm thế nào

Thanks

Meg2k

đúng là expert có khác. Đã copy được rồi. Mình sẽ thử cài 2 cái HDD vào .Vẫn sợ chưa dám tháo từ cái box kia ra vì sợ tháo ra rồi gắn vào nó k chạy thì mất cái raid trong đó, MBWE mình sợ lắm, một lần nó đang chạy ngon lành, tháo ra tháo vào rồi cái raid nó không nhận nữa. Nhưng như vậy thì trong ubuntu vừa có HDD cũ, vừa có raid luôn hả? Mình có cần phải cài đặt gì để nó hiểu raid 0 không?

À, bạn hướng dẫn luôn cái websever được không? trong bài của bạn có đề cập đến apache nhưng chưa hướng dẫn cụ thể sẽ làm thế nào

Thanks

Mình chỉ biết sơ về cách cài đặt RAID cho Ubuntu server vì chưa từng cài thử bao giờ :) nên không dám "lấy vải thưa mà che mắt thánh", bạn tham khảo trước khi cài đặt RAID nhé (đúng là có khả năng tháo HDD RAID 0 ra khi gắn vào Ubuntu Server phải cấu hình lại).

Cái server của bạn nếu lúc bạn cài đặt có cài đặt LAMP thì đã có sẵn Apache/mySQL/PHP rồi đấy, bạn chỉ cần quăng PHP script lên, forward port là có một webserver ở nhà rồi (mình không rõ các mạng khác bị làm sao chứ VNPT là block port 80 đấy).

Bạn phải cấu hình thế này:
  • Vứt một cái PHP script vào /var/www, vào Webmin để tạo một site tại /var/www/<thư mục>.
  • Tại no-ip.org, đăng ký một service DDNS (mình thấy bạn có rồi)
  • Tại router ở nhà, forward port WAN <bất kỳ> thành port LAN 80 (trên Apache trên webserver có thể tạo site ở port bất kỳ cùng được, không nhất thiết phải là 80). VD ở nhà mình là port 4444 thành 80 ==> người trên Internet sẽ gõ thế này để xem site của mình ở nhà : http://meg2k.serveftp.com:4444 ==> mấy cái port chuẩn nhu FTP(21), SSH(22), telnet (23)....vv thì không bị block nên cứ forward đúng chuẩn (21->21, 22->22..vv)
  • Dùng trang http://canyouseeme.org/ để kiểm tra xem dịch vụ hiện tại của bạn có chạy đúng và port forward có đúng hay không? :)

P/S: nếu bạn dự định host nhiều hơn 1 site trên server cùng port thì đừng tạo site trong Webmin, cứ vứt PHP script vào /var/www (VD /var/www/mywordpressblog), đối với người dùng Internet gõ thế này là truy cập được http://meg2k.serveftp.com:4444/mywordpressblog

arryo

Active Member

Không biết cái /var/www nó nằm trong partition nào nhỉ, mình df -h xem dung lượng HDD thấy có 2 var, varrun và valock mỗi cái 880M. Bây giờ mình muốn cho nó nằm trong /home được không?

à cho mình hỏi thêm vấn đề nữa, mainboard của mình có HDMI và card màn hình onboard luôn. Bây giờ mình muốn dùng ubuntu server làm HTPC có được không? và dùng phần nào để play?

Meg2k

Không biết cái /var/www nó nằm trong partition nào nhỉ, mình df -h xem dung lượng HDD thấy có 2 var, varrun và valock mỗi cái 880M. Bây giờ mình muốn cho nó nằm trong /home được không?

à cho mình hỏi thêm vấn đề nữa, mainboard của mình có HDMI và card màn hình onboard luôn. Bây giờ mình muốn dùng ubuntu server làm HTPC có được không? và dùng phần nào để play?

Trong Linux chỉ có một gốc duy nhất thôi bạn, đó là / ==> root.

Sau đó mọi thành phần mới gắn kết vào /. Cái /var/www mình đề cập chính là một thư mục bình thường thôi bạn ạ, bạn đừng tìm nó bằng df -h mà cứ vào thư mục đó như bao thư mục bình thường khác

Mã:
cd /var/www
ls

Bạn muốn chỉnh nó thành home cũng được, bạn vào Webmin chỉnh cho nhanh. Vào Servers ==> Apache Webserver sẽ thấy 2 site (một site chiếm port 80, site kia chiếm tất cả các port còn lại - take all), bạn cứ chỉnh site đang chiếm port 80, nếu bạn chưa tinh chỉnh gì từ lúc cài đặt đến giờ thì nó chính là /var/www :)

Bên trên