[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

arryo

Active Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Đối với một số private trackers mình tham gia thì torrentflux hoàn toàn bị cấm (hdbits, what.cd, etc), bởi vậy nên mình cài transmission. Nhân tiện mình viết luôn hướng dẫn cài đặt transmission lên ubuntu server. Transmission rất dễ sử dụng, vì nó có cả webui và windowUI, một vài screenshots của WindowUI

Bước 1: add thư viện chứ transmission vào source list của ubuntu

Mã:
$ sudo nano /etc/apt/sources.list

thêm 2 dòng này vào (thư viện này dành cho ubuntu 9.04):
Mã:
deb http://ppa.launchpad.net/transmissionbt/ubuntu jaunty main
deb-src http://ppa.launchpad.net/transmissionbt/ubuntu jaunty main

sau đó gõ tiếp dòng lệnh (to import the GPG signing key for the stable repository, không hiểu dịch sang tiếng Việt thì sẽ là gì nên để luôn tiếng Anh):

Mã:
$ sudo apt-key adv --recv-keys --keyserver keyserver.ubuntu.com --recv-key 0x976b5901365c5ca1

Bước 2: install transmission

Mã:
$ sudo ap-get update
$ sudo ap-get install transmission-daemon

Version hiện giờ đang có trong thư viện là 1.74

Chạy transmission bằng dòng lệnh:

Mã:
 sudo transmission-daemon

Sau đó, bạn truy cập vào webui của transmission theo địa chỉ sau:

Mã:
 <localIP>:9091

VD: nếu theo hướng dẫn của bạn meg2k thì sẽ là 192.168.1.220:9091

Nếu có báo lỗi như sau: error 401: Unauthorized IP Address tức là bạn đã cài đặt thành công

Bước 3: chỉnh file config để xóa lỗi 401

Trước tiên phải stop transmission:

Mã:
 sudo killall transmission-daemon

Kiểm tra lần nữa xem transmission có còn chạy không
Mã:
  ps -A | grep transmission

Nếu không hiện lên gì cả thì tức là transmission đã tắt hoàn toàn. Lưu ý, phải tắt transmission trước khi chỉnh file cấu hình, không thì mọi hiệu chỉnh sẽ vô hiệu khi khởi động lại transmission

mở file cấu hình:

Mã:
sudo nano /etc/transmission-daemon/settings.json

Bạn có thể chỉnh nhiều thứ trong này (tốc độ down/up giờ cao điểm, tốc độ down/up ban đêm, etc) tuy nhiên mình chỉ viết đối với những cái mình đang dùng thôi

Bạn tìm dòng, download-dir, tức là những gì bạn download về sẽ nằm trong đấ, như của mình, thư mục của mình nằm trong /home/downloads nên mình chỉnh config như sau:

Mã:
  "download-dir": "\/home\/downloads",

Tiếp đến bạn tìm tiếp "rpc-whitelist", thay thông số mặc định bằng

Mã:
"rpc-whitelist": "*.*.*.*",

cài đặt user name và password, đặt username và password của bạn vào giữa 2 dấu nháy

Mã:
"rpc-username": "", 
"rpc-password":"" ,

Nếu bạn muốn transmission tự động download mỗi khi bạn bỏ file torrent vào một thư mục nào đấy thì bạn thêm 2 dòng này vào
Mã:
"watch-dir": "\/home\/torrentwatch\/",
"watch-dir-enabled": true

như bạn thấy mình có một folder torrentwatch riêng, mình dùng firefox có một add-ons cho từng loại extension sẽ lưu vào đâu, thì khi mình lưu vào thư mục đó, transmission sẽ tự động download luôn.

Lưu file cấu hình Ctrl X -->Y --> enter

Khởi động lại transmision, chỉ khởi động lại lần này thôi, nếu bạn tắt máy và restart lại thì transmission sẽ tự khởi động luôn

Mã:
sudo transmission-daemon

Bây giờ thử save một file torrent vào thư mục torrentwatch, xem transmission có tự động download không nhé. Nếu bạn thấy torrent đã được cho vào danh sách download, nhưng lại stop giữa chừng thì đúng rồi đấy, vì mình chưa đổi quyền sử dụng cho transmissiion

Bước 4: Thay đổi quyền sử dụng
Chạy dòng lệnh
Mã:
 sudo nano /etc/init.d/transmission-daemon

Tìm đến debian-transmission, và thay nó bằng username của bạn (trùng với username đã chọn trong phần config hồi nãy)

sau đó thay đổi mode và nhóm tương ứng với user hiện giờ
Mã:
$ chmod 0777 /home/downloads
$ chgrp -R <user> /home/downloads

Xong, bây giờ bạn nhấn start trong webui, và torrent sẽ bắt đầu download

Bonus
Nếu bạn dùng windowUI thì vào trang này: http://code.google.com/p/transmission-remote-dotnet/

arryo

Active Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Meg2k cho mình hỏi tiếp. Từ đầu giờ là mình cắm qua router, bây giờ mình chuyển cắm thẳng trực tiếp qua cái switch, bây giờ không nhìn thấy máy nữa, mặc dù check ip của máy ubuntu vẫn là 192.168.1.220. Mình có cần phải thay đổi thêm thông số gì không?

Meg2k

Cảm ơn bạn rất nhiều về bài viết trên, cho phép mình gắn vào bài viết 1 luôn nhé, mình chưa từng cài transmission vì nghe nói là mỗi một torrent nó sử dụng một process (hao tài nguyên lắm, gắn 200 torrent chắc server ì ạch lắm), trong khi torrentfluxb4rt sử dụng 1 process cho tất cả torrent. Hiện tại mình đang sử dụng torrentfluxb4rt cho private paid tracker của mình, mọi thứ vẫn bình thường, tại sao lại cấm nhỉ?

Torrentflux khác với torrentfluxb4rt đấy :) bạn hỏi họ xem họ có rõ điều này không?

Về vụ switch / router thì bạn có thể vẽ sơ cái sơ đồ mạng nhà của bạn hay không? DHCP của router trước switch có ôm luôn cái IP của server không thế?
Đây là setup ở nhà của mình: gồm 3 router Wifi, mình disable DHCP của 2 cái router chỉ để 1 cái và mình hoàn toàn không sử dụng port WAN của 2 cái router bị disable DHCP mà sử dụng port LAN của nó kết nối với nhau (lúc này nó giống như một cái switch có Wifi chứ không còn là router nữa vì không có IP WAN :) ).

Updated bài viết trang đầu: làm sao điều khiển server từ Internet và host một website PHP từ home server để chia sẻ với mọi người trên Internet

arryo

Active Member

Bạn cứ cho vào, chỉ sợ bài dài quá làm loãng mất bài của bạn thôi.

Mình cũng không hiểu tại sao torrentfluxb4rt bị cấm nữa, hầu hết các private trackers mình tham gia đêu không có nó trong client list

ví dụ một cái tracker này:

allowed clients:

* Azureus 2.5.0.4 and 3 or later,
* uTorrent 1.8.1 and 1.8.2 and later versions, NO alpha or beta, only full release versions
* KTorrent 2.2.8 and later,
* BitTornado 0.3.17 and later,
* Deluge 1.1.0 and later,
* rtorrent/libtorrent 0.7.0/0.11.0 and later,
* Transmission 0.9.6 through 1.1.1 and 1.4.2 and later.

Và cái list này gần như giống nhau cho các private trackers mình tham gia nên khi thấy torrentflux, mình vào check xem có được không, thì không thấy nên đành phải dùng transmission. Thực ra mình nghe nói là đối với linux, thì nhiều người dùng rtorrent hơn, nhưng phải tự compile nên lười quá, trong khi transmission thì cũng biết sơ sơ rồi nên làm luôn.

Mà mình thấy dùng transmission cũng đâu có chậm gì đâu nhỉ, mình vẫn đang xài cái NAS của WD, có 16M thôi, hiện giờ cũng đang seed gần 200 cái đâu thấy làm sao?

Về vụ switch/router mình tìm ra nguyên nhân rồi, phải cắm từ router vào switch trước chứ, switch của mình không ra internet được trực tiếp :(

Còn về phần web, sao mình đã chuyển sang /home/www rồi, mà nó vẫn hiện "it works!" (default trong /var/www) nhỉ. Nếu mình để nguyên trong /var/www thì muốn copy vào phải dùng cách nào? vì mình thấy nó quyền root chứ không phải quyền user

Cảm ơn bạn rất nhiều về bài viết trên, cho phép mình gắn vào bài viết 1 luôn nhé, mình chưa từng cài transmission vì nghe nói là mỗi một torrent nó sử dụng một process (hao tài nguyên lắm, gắn 200 torrent chắc server ì ạch lắm), trong khi torrentfluxb4rt sử dụng 1 process cho tất cả torrent. Hiện tại mình đang sử dụng torrentfluxb4rt cho private paid tracker của mình, mọi thứ vẫn bình thường, tại sao lại cấm nhỉ?

Torrentflux khác với torrentfluxb4rt đấy :) bạn hỏi họ xem họ có rõ điều này không?

Về vụ switch / router thì bạn có thể vẽ sơ cái sơ đồ mạng nhà của bạn hay không? DHCP của router trước switch có ôm luôn cái IP của server không thế?
Đây là setup ở nhà của mình: gồm 3 router Wifi, mình disable DHCP của 2 cái router chỉ để 1 cái và mình hoàn toàn không sử dụng port WAN của 2 cái router bị disable DHCP mà sử dụng port LAN của nó kết nối với nhau (lúc này nó giống như một cái switch có Wifi chứ không còn là router nữa vì không có IP WAN :) ).

Updated bài viết trang đầu: làm sao điều khiển server từ Internet và host một website PHP từ home server để chia sẻ với mọi người trên Internet

Meg2k

Bạn cứ cho vào, chỉ sợ bài dài quá làm loãng mất bài của bạn thôi.

Mình cũng không hiểu tại sao torrentfluxb4rt bị cấm nữa, hầu hết các private trackers mình tham gia đêu không có nó trong client list

ví dụ một cái tracker này:

allowed clients:

* Azureus 2.5.0.4 and 3 or later,
* uTorrent 1.8.1 and 1.8.2 and later versions, NO alpha or beta, only full release versions
* KTorrent 2.2.8 and later,
* BitTornado 0.3.17 and later,
* Deluge 1.1.0 and later,
* rtorrent/libtorrent 0.7.0/0.11.0 and later,
* Transmission 0.9.6 through 1.1.1 and 1.4.2 and later.

Và cái list này gần như giống nhau cho các private trackers mình tham gia nên khi thấy torrentflux, mình vào check xem có được không, thì không thấy nên đành phải dùng transmission. Thực ra mình nghe nói là đối với linux, thì nhiều người dùng rtorrent hơn, nhưng phải tự compile nên lười quá, trong khi transmission thì cũng biết sơ sơ rồi nên làm luôn.

Mà mình thấy dùng transmission cũng đâu có chậm gì đâu nhỉ, mình vẫn đang xài cái NAS của WD, có 16M thôi, hiện giờ cũng đang seed gần 200 cái đâu thấy làm sao?

Về vụ switch/router mình tìm ra nguyên nhân rồi, phải cắm từ router vào switch trước chứ, switch của mình không ra internet được trực tiếp :(

Còn về phần web, sao mình đã chuyển sang /home/www rồi, mà nó vẫn hiện "it works!" (default trong /var/www) nhỉ. Nếu mình để nguyên trong /var/www thì muốn copy vào phải dùng cách nào? vì mình thấy nó quyền root chứ không phải quyền user

Trên thực tế là torrentfluxb4rt chỉ là một cái Front End hỗ trợ để bạn dễ dàng customize thôi (nó hỗ trợ mạnh lắm, bạn vào phần Admin hoặc Config sẽ thấy), thực tế backend của nó vẫn là một trong các client sau đây (bạn có thể chọn lựa cái để mà sử dụng (mình thì dùng BitTorrent/Mainline engine), mình thấy có Azureus và Transmission trong danh sách bên dưới...

• Original BitTorrent/Mainline
    — supports trackerless torrents and encryption (screenshot)
  • BitTornado
    — uses slightly less resources than the original BT, allows file priority for downloading files selectively (screenshot)
  • Transmission
  • — much smaller memory footprint without much loss in functionality (screenshot)
  • Azureus
    — control a number of transfers from a single control process, apply global bandwidth limits on all torrents (screenshot)

Nhưng mình cũng thật sự thích cái WindowsUI của Transmission, cái WindowsUI này nó điều khiển từ ngoài Internet với port forwarding được không bạn?

Nếu bạn để nguyên trong /var/www thì khi copy vào cứ bình thường thôi nhưng thêm chữ sudo thôi

Ví dụ
Mã:
sudo cp /home/myblog... /var/www/myblog

Bạn chuyển thành /home/www nhưng restart lại apache chưa? :)

arryo

Active Member

Nhưng mình cũng thật sự thích cái WindowsUI của Transmission, cái WindowsUI này nó điều khiển từ ngoài Internet với port forwarding được không bạn?

Nếu bạn để nguyên trong /var/www thì khi copy vào cứ bình thường thôi nhưng thêm chữ sudo thôi

Ví dụ
Mã:
sudo cp /home/myblog... /var/www/myblog

Bạn chuyển thành /home/www nhưng restart lại apache chưa? :)

Được bạn. Mình vẫn dùng WIndowsUi at work để down torrent ở nhà mà, Mình forward port của transmission (9091) thành một port nào đấy rồi trong cái config của WindowsUI, bạn nhập no-ip của bạn vào rồi connect vô thôi.

Cái webserver, mình cũng đoán là chưa restart lại nhưng k thấy nút restart ở đâu, mà mình lại không restart computer, để tối nay mình làm lại.

Co`n vie^.c copy la y minh noi muon copy bang samba ay. Chu copy bang ssh cung hoi cuc ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Cái webserver, mình cũng đoán là chưa restart lại nhưng k thấy nút restart ở đâu, mà mình lại không restart computer, để tối nay mình làm lại.

Co`n vie^.c copy la y minh noi muon copy bang samba ay. Chu copy bang ssh cung hoi cuc ;)

Ubuntu server thường không bao giờ yêu cầu khởi động máy lại khi cài đặt bất cứ cái gì đâu ;)) bạn có thể restart lại Samba trong Webmin (đa số service đều có cái nút restart trong Webmin cả) hoặc
Mã:
sudo /etc/init.d/samba restart
(mọi daemon của Ubuntu đều có script trong /etc/init.d)

Còn vụ copy ấy hả, ở nhà mình làm thế này là nhanh nhất
  1. sudo chmod -R 0775 /var/www
  2. Share /var/www thành Webroot thông qua Samba (nhớ cấp quyền user bằng từ khóa valid users, đừng share public :D )
  3. Chép script bằng Samba/Windows như bình thường, nhanh mà :)

Ga_M

Member

Do có rất nhiều bạn nhắn tin cho mình hỏi về cách build một Headless Home NAS (PC không có monitor) để phục vụ cho nhu cầu HD/Lossless Music như chữ ký bên dưới của mình nên mình tạm viết một bài hướng dẫn nhỏ cho các bạn về cách build một Home NAS. Mình cũng không phải là "cao thủ" về Linux nên có gì sai sót rất mong các cao thủ bỏ qua cho.

Cám ơn bạn về bài viết. Cho mình hỏi thêm 1 chút:
- NAS Server của bạn nhận được những HDD format nào (FAT, NTFS. EXT...)?
- Tốc độ copy qua mạng có nhanh không?
- Bạn có cấu hình hotswap HDD không?

Thanks

arryo

Active Member

Meg2k cho mình hỏi thêm vấn đề nữa. Mình định gỡ HDD ra, trước tiên là phải unmount đúng không, như vậy khi mount lại thì nó sẽ thế nào, nó có hiểu những cấu trúc thư mục mình đã tạo ra cho lần mount đầu tiên không?

arryo

Active Member

Trả lời dùm cho bạn Meg2k nhé, nếu sai thì nhờ bạn Meg2k sửa dùm, hì hì

- NAS server chỉ nhận được định dạng của linux thôi (ext2, ext3, etc_
- tốc độ copy qua mạng sẽ tối đa theo card mạng của bạn hoặc wireless của bạn
- hot swap đã tự động trong linux rồi (đối với ổ sata), gắn ra tháo vào thoải mái

Thanks

Meg2k

Thanks

Ubuntu hỗ trợ đọc ghi được tất cả định dạng FS bạn ạ, bạn dùng các module sau lúc mount để đọc/ghi.
  • Linux EXTxxxx: hỗ trợ native
  • FAT/FAT32: dùng module vfat
  • NTFS: dùng module ntfs-3g

Tốc độ copy qua mạng tùy vào tốc độ mạng nhà của bạn thôi :) nhà của mình nếu copy từ NAS này qua LAN thì đạt khoảng 9~10MB/s đối với mạng 100MBs (lý thuyết là 12MB/s là tối đa cho mạng 100Mbs).

Mình không cấu hình hotswap nếu ý bạn nói là hotswap là không tắt máy vẫn gắn thêm HDD mới vào để chạy, tuy nhiên Ubuntu có cung cấp gói hotswap để làm việc này, mình thì không cần một cái NAS chuyên nghiệp đến mức như vậy nên cũng không tìm hiểu kỹ lắm (mỗi lần boot lại NAS này mất khoảng có 15~20 giây thôi nên cũng không có nhu cầu hotswap :) ). Mình chỉ biết là đa số Linux Kernel khi hotswap thì sẽ mất đi thông số DMA của HDD nên HDD hotswap sẽ chạy chậm hơn bình thường.

Meg2k cho mình hỏi thêm vấn đề nữa. Mình định gỡ HDD ra, trước tiên là phải unmount đúng không, như vậy khi mount lại thì nó sẽ thế nào, nó có hiểu những cấu trúc thư mục mình đã tạo ra cho lần mount đầu tiên không?

Không ảnh hưởng arryo hơi, cứ umount nó bình thường, lần sau mount lại thì cấu trúc thư mục bên trong vẫn còn nguyên như chưa hề thay đổi :D

Trả lời dùm cho bạn Meg2k nhé, nếu sai thì nhờ bạn Meg2k sửa dùm, hì hì

- NAS server chỉ nhận được định dạng của linux thôi (ext2, ext3, etc_
- tốc độ copy qua mạng sẽ tối đa theo card mạng của bạn hoặc wireless của bạn
- hot swap đã tự động trong linux rồi (đối với ổ sata), gắn ra tháo vào thoải mái

neoone

Qua Topic này mới biết có nhiều người có sở thích giống mình ghê. Từ 2 năm nay mình đang dùng 1 con dell gx280 cài debian với ssh server, samba, transmission daemon. Con này mình không cài giao diện đồ họa nên cài hoàn chỉnh chỉ tốn khoảng 600MB. Mình dùng với acc trên hdbitsvn chạy rất ổn định, từ khi sài tới giờ chưa ngày nào tắt hay cúp điện. Mình chỉ port foward ra ngoài để chạy ssh thôi, khi nào cần nối vào transmission qua webui thì mình dùng với ssh tunnel nên cũng yên tâm ( sài cả xác thực bằng key :) ). Mình đang định cải tiến con này bằng cách sử dụng thêm LVM nhưng đang đọc tài liệu nên chưa tiến hành. Vừa rồi nhận thêm con SheevaPlug nên build thêm 1 con giống như thế nữa, cài lên thẻ sd 4gb sau đấy clone thêm 1 thẻ nữa, nếu nó chết thì rút ra thay vào luôn để đảm bảo chạy ổn định. Bác nào quan tâm tham khảo thêm http://ubuntuforums.org/showthread.php?t=1082489

arryo

Active Member

Ủa, sao mình thấy đâu có cần khởi động lại khi gắn HDD vào đâu. Như mình cài hệ điều hành lên ổ 30G, rồi gắn nóng HDD dữ liệu vào thấy nó nhận liền mà.

Mình cũng có nghe nói là linux nhận được các định dạng khác, nhưng hình như cũng hơi phức tạp hả Meg2k, chưa thử bao giờ nữa. Có gì Meg2k viết luôn vô phần hướng dẫn luôn nhé cho các fan của windows mà muốn chuyển sang linux còn có đường thoát, hì hì.

Bữa nay hì hục cả ngày nghiên cứu rtorrent, ngon lành rồi. Công nhận rtorrent chạy nhẹ nhàng mà nhanh thiệt á. Tuy nhiên webui của nó lại dùng mất cái port của webserver nên giờ thành ra dùng cái bảng command giống y như xài DOS hồi trước.

himoi

Member

Chào cả nhà,
Rất cám ơn bạn Meg2k đã chia sé một kinh nghiệm rất hay để build một server NAS với chi phí rất rẻ nhưng cực mạnh.
Mình đã dùng Linux cũng đã lâu, cũng xin có vài kinh nghiệm chia sẽ cùng các bạn:
1. Các bạn không nên sử dụng Software-RAID, bởi vì các này rất khó cho các bạn nếu các bạn không có kinh nghiệm sẽ rất dễ bị mất dữ liệu khi HDD bị lỗi. Và Software-RAID là do OS quản lý nên cũng dễ bị bị loss data khi OS của bạn "nhỏng nhẻo"
2. Khi các bạn có ý định build một các NAS cho toàn bộ dữ liệu và không có dự định làm thêm các service khác (như steaming multimedia, Webhosting) thì như bạn Meg đã nói FreeNAS là một sự lựa chọn cực kỳ đúng đắn.
3. Khi có dự định mở rộng HDD-Space thì nên kiếm cái mainboard nhiều SATA connection tí để sao này mở rộng cho dễ (mình đang sử dụng main Intel với 6 SATA-HDD)
BTW thank Meg2k nhiều, nhất là cái sockso application mà bạn giới thiệu

Meg2k

Qua Topic này mới biết có nhiều người có sở thích giống mình ghê. Từ 2 năm nay mình đang dùng 1 con dell gx280 cài debian với ssh server, samba, transmission daemon. Con này mình không cài giao diện đồ họa nên cài hoàn chỉnh chỉ tốn khoảng 600MB. Mình dùng với acc trên hdbitsvn chạy rất ổn định, từ khi sài tới giờ chưa ngày nào tắt hay cúp điện. Mình chỉ port foward ra ngoài để chạy ssh thôi, khi nào cần nối vào transmission qua webui thì mình dùng với ssh tunnel nên cũng yên tâm ( sài cả xác thực bằng key :) ). Mình đang định cải tiến con này bằng cách sử dụng thêm LVM nhưng đang đọc tài liệu nên chưa tiến hành. Vừa rồi nhận thêm con SheevaPlug nên build thêm 1 con giống như thế nữa, cài lên thẻ sd 4gb sau đấy clone thêm 1 thẻ nữa, nếu nó chết thì rút ra thay vào luôn để đảm bảo chạy ổn định. Bác nào quan tâm tham khảo thêm http://ubuntuforums.org/showthread.php?t=1082489

Hi neoone, bạn có thể chia sẻ với mọi người về con NAS của bạn với thẻ SD chạy HĐH Ubuntu không? (4GB chắc chỉ chứa được các thành phần cốt yếu chứ khó mở rộng hả neoone?) Mình cũng muốn build một NAS nhỏ như của bạn đấy :)
Không ngờ là cộng đồng HD cũng nhiều bạn đam mê Linux và vọc để tự build NAS.

Ủa, sao mình thấy đâu có cần khởi động lại khi gắn HDD vào đâu. Như mình cài hệ điều hành lên ổ 30G, rồi gắn nóng HDD dữ liệu vào thấy nó nhận liền mà.

Mình cũng có nghe nói là linux nhận được các định dạng khác, nhưng hình như cũng hơi phức tạp hả Meg2k, chưa thử bao giờ nữa. Có gì Meg2k viết luôn vô phần hướng dẫn luôn nhé cho các fan của windows mà muốn chuyển sang linux còn có đường thoát, hì hì.

Bữa nay hì hục cả ngày nghiên cứu rtorrent, ngon lành rồi. Công nhận rtorrent chạy nhẹ nhàng mà nhanh thiệt á. Tuy nhiên webui của nó lại dùng mất cái port của webserver nên giờ thành ra dùng cái bảng command giống y như xài DOS hồi trước.

arryo, mình chưa từng thử cái vụ hotswap của Ubuntu, nó hỗ trợ hotswap không cần spindown HDD xuống thật à? Vụ nay hay đấy, bữa nào kiếm 2 cái HDD cùi rồi thử một cái xem nó hotswap tốt đến mức độ nào...

Chia sẻ một vài hình ảnh của rtorrent đi arryo :D

Chào cả nhà,
Rất cám ơn bạn Meg2k đã chia sé một kinh nghiệm rất hay để build một server NAS với chi phí rất rẻ nhưng cực mạnh.
Mình đã dùng Linux cũng đã lâu, cũng xin có vài kinh nghiệm chia sẽ cùng các bạn:
1. Các bạn không nên sử dụng Software-RAID, bởi vì các này rất khó cho các bạn nếu các bạn không có kinh nghiệm sẽ rất dễ bị mất dữ liệu khi HDD bị lỗi. Và Software-RAID là do OS quản lý nên cũng dễ bị bị loss data khi OS của bạn "nhỏng nhẻo"
2. Khi các bạn có ý định build một các NAS cho toàn bộ dữ liệu và không có dự định làm thêm các service khác (như steaming multimedia, Webhosting) thì như bạn Meg đã nói FreeNAS là một sự lựa chọn cực kỳ đúng đắn.
3. Khi có dự định mở rộng HDD-Space thì nên kiếm cái mainboard nhiều SATA connection tí để sao này mở rộng cho dễ (mình đang sử dụng main Intel với 6 SATA-HDD)
BTW thank Meg2k nhiều, nhất là cái sockso application mà bạn giới thiệu

himoi, cám ơn bạn rất nhiều, mình cũng mới biết đến Linux khoảng 6 tháng gần đây thôi và tự vọc nên chắc còn phải học hỏi nhiều. Đồng ý với bạn về cái vụ RAID, mình thấy đa số các SATA card sau này đều hỗ trợ RAID và giá rất rẻ (mình có mua một cái SATA Card hỗ trợ RAID của Si giá có 15US$ để mở rộng port SATA cho máy nhưng nó lại hỗ trợ RAID - mình không xài RAID nên chẳng thử nữa :) )

Cái Sockso xem vậy chứ chạy chiếm CPU khá nhiều, chẳng hiểu nó làm gì nữa mà chiếm CPU đến thế :) nhưng mình host cái service đó để cho bà xã nghe online cái music collection từ NAS ở nhà từ chỗ làm việc thôi và bà xã thích cái đó lắm (collection nhạc của mình lên gần hơn 150GB rồi nên chẳng có cái iPod nào chứa nổi :D iTunes nó báo là nghe phải mất gần .... 55 ngày liên tục mới hết số nhạc đó :D)

Mình học được nhiều từ các bài viết trong này.... :) mỗi người có một kinh nghiệm riêng của mình nhỉ....

Dùng mấy cái NAS kia kô cơ động và đa nhiệm như cái này đâu. Mình hiện tại cũng đang làm cái này. Hiện tại đang vọc Ubuntu 9.04 ở nhà để biết trước khi build. Bật CnQ thì tiết kiệm cũng kha khá rồi. Mà trong Ubuntu bạn có biết cách nào để copy nhanh hơn kô ? Mình copy toàn 35-40MB là max, chắc phải ngâm qua RAID quá chứ chạy nhu thế này thì copy >100GB thì chỉ có cắm máy qua đêm thôi.
Sao phải share /home nhỉ ? theo mình biết thì /home này có chứa những tập tin quan trọng. Vì sao kô share thu mục /mnt(cái này không biết chính xác kô) ? Thường thì mình thấy khi mount vào thì toàn bộ sẽ được đẩy vàu đây mà, share ra sau đó chmod đi thì khỏe hơn và an toàn hơn chú nhỉ ?
Cái này mình có ý định cũng lâu nhưng chưa đủ $ để làm. Khi nào múc được con X4 620 thay con X2 5200 mình sẽ port con của mình lên. Thường thì mình tìm hiểu ở đây http://forum.ubuntu-vn.org/

Chỉnh sửa lần cuối:

Ga_M

Member

Hi all,
Mình chơi thích HD movies, cũng có khoảng 6TB HDD dùng qua box hoặc dock, cũng đang muốn dựng một NAS Server. Thấy các bạn bàn đúng về vấn đề mình cần, các bạn tư vấn cho mình với. Mình muốn Hotswap 4 ~ 5 HDD định dạng NTFS để dễ copy với các máy Window qua cổng eSATA (tốc độ khoảng 60MB/s ~ 130 MB/s) chứ copy qua USB hay mạng như bạn Meg2k nói chỉ được 9~10MB/s thì chậm lắm.

Mình định dùng:
- Chip AMD Athlon 64 X2 5200 - 2.6GHz(x2)
- Mainboard ECS A740GM-M (6 x SATA 3.0Gb/s) có VGA onboard
- 1GB RAM bus 800
- ICY DOCK MB455 SPF-B (cái này hotswap được 5 HDD SATA) chiếm 3 khay 5.25 trên case.
- HDD 120GB IDE cũ cho OS, app. Trong trường hợp dùng 1 cáp IDE cho HDD này với 1 ổ DVD ROM thì có được không?

Mấy thứ trên mua mới chỉ ~ 6M thôi nhưng riêng cái ICY DOCK đã hơn 2M rồi (vì muốn gắn HDD không cần tháo máy). Mình còn băn khoăn khi mất điện, con NAS Server này có trục trặc gì không? Bạn nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn cho tôi với nhé.

arryo

Active Member

Cái Sockso xem vậy chứ chạy chiếm CPU khá nhiều, chẳng hiểu nó làm gì nữa mà chiếm CPU đến thế :) nhưng mình host cái service đó để cho bà xã nghe online cái music collection từ NAS ở nhà từ chỗ làm việc thôi và bà xã thích cái đó lắm (collection nhạc của mình lên gần hơn 150GB rồi nên chẳng có cái iPod nào chứa nổi :D iTunes nó báo là nghe phải mất gần .... 55 ngày liên tục mới hết số nhạc đó :D)

Mình học được nhiều từ các bài viết trong này.... :) mỗi người có một kinh nghiệm riêng của mình nhỉ....

Rồi, Meg2k phải seriously nghĩ đến việc tham gia các tracker về music rồi, không phải paid đâu nhé. Đâu đó trong topic này, Meg2k đề cập đến việc đang dùng paid private tracker hả, dừng ngay đi thôi, có gì đưa email đây, mình invite. Lúc này chắc Meg2k phải tậu thêm mấy cái HDD nữa quá :).

PS. Mod đổi chỗ topic này làm mình tìm muốn chết luôn :p

Chỉnh sửa lần cuối:

Redhat703

Tui trước đây cũng định build 1 cái NAS chạy FreeNAS, nhưng sau đó lại xài Windows Server 2003 (vì có sẵn 1 bản vứt lăn lóc ko xài) có 2T4 data va movies. Sau này mua thêm cái HP EX470 chạy Windows Home Server với 2T5 data. Mạng trong nhà đã build lại Gigabite cho nên copy và xem phim ko có vấn đề gì. 2 cái NAS này mình để trong tủ, remote access bằng cái iMac ở ngoài. Chạy 1 năm rồi chưa thấy có vấn đề gì cả. Windows Server 2003 quả thực rất dễ xài. Mình chỉ dùng để share data thôi. Còn torrent thì đã có cái popcorn hour rồi.

RoadStar

Member

Đọc 2pic này thấy hay quá nhưng em không biết 1 tí tẹo gì về linux và các thuật ngữ mạng... hix hix
Không biết mấy bác trên có bác nào ở Hà Nội không đi uống cafe với em vài hôm :D
Có được 1 cái máy có thể chạy 24/7/365 thì quá sướng, chi phí đầu tư ban đầu (không kể HDD chứa dữ liệu) mà tầm 3 đến 4 tr thì quá rẻ :).
Từ trước đến giờ em cứ cho con laptop làm việc của em 24/7, không sợ hao máy hay tốn điện nhưng trục trặc hoài phát cáu luôn đó mấy bác ạ

Bên trên