[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

arryo

Active Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Lỡ làm cái cài đặt cho transmission rồi, giờ làm cài đặt cho rtorrent + wtorrent (webui của rtorrent) luôn cho nó đủ bộ, ai thích cài gì thì cài :).

Một vài screenshots của rtorrent console (dùng putty) và wtorrent:

8

4

Cài đặt và giải nén wtorrent-installer

Mã:
cd
sudo wget http://76.76.238.18/wtorrent-installer.tar
sudo tar xf wtorrent-installer.tar

Trong thư mục wtorrent-installer đã có sẵn những script (tập lệnh tự động) để install rtorrent và wtorrent (install.sh), để uninstall (uninstall.sh), tập lệnh khởi động tự động rtorrent khi boot (rtorrent), và file cấu hình của rtorrent (.rtorrent.rc). Ngoài ra còn có một file liên quan đến cấu hình web (lighttpd.conf).

Nếu ai đã dùng port 80 cho web rồi thì phải chỉnh sửa file lighttpd.conf này như sau:

Mã:
cd wtorrent-installer
sudo nano lighttpd.conf

Tìm xuống đến dòng

Mã:
 #server.port               = 81

Chỉnh lại thành:

Mã:
 server.port               = 81

Ctrtl X -->Y -->enter

bắt đầu install:

Mã:
 sudo install.sh

Vậy là xong phần install. Để mình giải thích sơ qua mục đích của script install này. Đây là câu lệnh đã viết sẵn nên chấp nhận những gì họ viết, tức là script sẽ tạo ra một user có tên "rt", như vậy tất cả các file liên quan đến rtorrent đều nằm trong thư mục /home/rt/. Rtorrent sẽ tự động download những file torrent được lưu trong thư mục watch, những torrent đang download nằm trong thư mục doing, và những torrent đã download xong sẽ tự động chuyển sang thư mục done. 3 thư mục này đều nằm trong /home/rt/torrents

Sau khi install xong, vào http://192.168.1.xx/install.php để hoàn tất phần install.

Có 3 mục chính cần phải thay đổi:
- rtorrent scgi port: sửa thành port 81
- user: nhập tên bạn vào
- password: nhập mật mã riêng của bạn

Những mục khác nên để nguyên. Sau khi hoàn tất, nhấn save configuration

Bây giờ phải restart lại máy ubuntu (cái này của rtorrent làm mình ghét nhất vì phải restart mới hoạt động).

Sau khi restart lại, vào trang http://192.168.1.xx để điều khiển rtorrent. Bây giờ bạn thử cho một torrent vào thư mục /rt/torrents/watch và theo dõi WebUi xem torrent đó có bắt đầu start không nhé.

Đó là phần webui của rtorrent, nếu ai có hứng thú với phần console của rtorrent thì làm như sau:

Mã:
sudo /etc/init.d/rtorrent stop 
rtorrent

Bảng console chính của rtorrent sẽ hiện trên nền putty. Dùng các phím mũi tên lên, xuống, trái phải để xem thông tin từng torrent (nói chung là hơi khó dùng). Có thể tham khảo thêm ở đây

Bây giờ muốn thoát khỏi console của rtorrent và rtorrent vẫn chạy ở background thì nhấn tổ hợp Ctrl A D (nhấn Ctrl A trước và nhấn D sau), muốn trở lại thì

Mã:
screen -r

nếu bạn muốn chỉnh sửa file cấu hình thì vào file sau:

Mã:
sudo nano /home/rt/.rtorrent.rc

Nói chung nên hạn chế chỉnh sửa file này (đọc kỹ trước khi sửa). Mình thì mình chỉ sửa port_range, dht (disable đối với private trackers), schedule (dừng torrent đến một giới hạn nào đó). Đối với port thì các bạn nên sửa như sau, nếu không rtorrent sẽ ít connect được ra ngoài.

Mã:
#port_range = 6890-6999

thành

Mã:
#port_range = 49152-65535

và hãy forward port range này vào router.

Restart rtorrent bằng dòng lệnh:

Mã:
 sudo /etc/init.d/rtorrent restart

Xong. Enjoy leeching!

Credits to devin

himoi

Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Hi all,
Mình chơi thích HD movies, cũng có khoảng 6TB HDD dùng qua box hoặc dock, cũng đang muốn dựng một NAS Server. Thấy các bạn bàn đúng về vấn đề mình cần, các bạn tư vấn cho mình với. Mình muốn Hotswap 4 ~ 5 HDD định dạng NTFS để dễ copy với các máy Window qua cổng eSATA (tốc độ khoảng 60MB/s ~ 130 MB/s) chứ copy qua USB hay mạng như bạn Meg2k nói chỉ được 9~10MB/s thì chậm lắm.

Mình định dùng:
- Chip AMD Athlon 64 X2 5200 - 2.6GHz(x2)
- Mainboard ECS A740GM-M (6 x SATA 3.0Gb/s) có VGA onboard
- 1GB RAM bus 800
- ICY DOCK MB455 SPF-B (cái này hotswap được 5 HDD SATA) chiếm 3 khay 5.25 trên case.
- HDD 120GB IDE cũ cho OS, app. Trong trường hợp dùng 1 cáp IDE cho HDD này với 1 ổ DVD ROM thì có được không?

Mấy thứ trên mua mới chỉ ~ 6M thôi nhưng riêng cái ICY DOCK đã hơn 2M rồi (vì muốn gắn HDD không cần tháo máy). Mình còn băn khoăn khi mất điện, con NAS Server này có trục trặc gì không? Bạn nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn cho tôi với nhé.

Bạn cho mình hỏi cai ICY DOCK này khi sử dụng cái mainboard phải support HOTSWAP function, không biết có đúng không?
Nếu được mình sẽ build thử rồi hướng dẫn bạn.
Thân

timestien

sr các bác trước nhé - có lẽ vì em lười đọc (mong các bác thông cảm luôn) em thấy cái vụ NAS này rất hay nhưng đọc qua mấy ý kiếm trên chưa thấy nói về khả năng tiết kiệm mà toàn thấy về công nghệ thôi. vậy em xin hỏi lại bác chủ topic là cái NAS hiện nay của bác tổng công xuất của em nó là bao nhiêu ? và em xin có ý kiến
1 - bác có thể chia sẻ cái kho phim của NAS cho mọi người qua lan là chính vì tố độ trang lan là good nhất và bác có lan mà chia sẻ
2 - với 1 cá nhân hay chỉ dùng cho gia đình thì cái NAS này không biết có còn hiệu quả: đầu tư cái NAS khoảng 110$ ok, mỗi tháng trả tiền điện của NAS + PC(vì có NAS bác vẫn cần pc để xem phim, điều khiển cái NAS đúng không :D) vậy liệu có tiết kiệm được bao nhiêu? trong khi bác chơi game, lên nét, nghe nhạc, .. bắng cái pc "đỉnh" cảu mình.

xin nhắc lại câu hỏi quan trọng của em vẫn là cái NAS hiện tại của bác tổng công xuất là bao nhiêu ?

Meg2k

Rồi, Meg2k phải seriously nghĩ đến việc tham gia các tracker về music rồi (what.cd, waffles.fm, etc) Toàn là private trackers lớn và uy tín cả, không phải paid đâu nhé. Đâu đó trong topic này, Meg2k đề cập đến việc đang dùng paid private tracker hả, dừng ngay đi thôi, có gì đưa email đây, mình invite vào waffles trước, nếu thấy vẫn chưa thỏa lòng mong ước về nhạc thì mình invite vào what.cd luôn. Lúc này chắc Meg2k phải tậu thêm mấy cái HDD nữa quá :).

PS. Mod đổi chỗ topic này làm mình tìm muốn chết luôn :p

Hay quá :) chắc arryo phải invite mình vào nhé....cám ơn aryo trước nhé, mình sẽ PM >:D<

Tui trước đây cũng định build 1 cái NAS chạy FreeNAS, nhưng sau đó lại xài Windows Server 2003 (vì có sẵn 1 bản vứt lăn lóc ko xài) có 2T4 data va movies. Sau này mua thêm cái HP EX470 chạy Windows Home Server với 2T5 data. Mạng trong nhà đã build lại Gigabite cho nên copy và xem phim ko có vấn đề gì. 2 cái NAS này mình để trong tủ, remote access bằng cái iMac ở ngoài. Chạy 1 năm rồi chưa thấy có vấn đề gì cả. Windows Server 2003 quả thực rất dễ xài. Mình chỉ dùng để share data thôi. Còn torrent thì đã có cái popcorn hour rồi.

Lúc đầu mình cũng định như bạn, nhưng sau khi tìm một vòng thì quyết định không sử dụng Windows nữa (update phiền toái, phần mềm đắt tiền, ít phần mềm miễn phí...vv mình cũng phân tích lý do tại sao mình chọn Linux mà không phải Windows trong những post đầu tiên :) ).

Đọc 2pic này thấy hay quá nhưng em không biết 1 tí tẹo gì về linux và các thuật ngữ mạng... hix hix
Không biết mấy bác trên có bác nào ở Hà Nội không đi uống cafe với em vài hôm :D
Có được 1 cái máy có thể chạy 24/7/365 thì quá sướng, chi phí đầu tư ban đầu (không kể HDD chứa dữ liệu) mà tầm 3 đến 4 tr thì quá rẻ :).
Từ trước đến giờ em cứ cho con laptop làm việc của em 24/7, không sợ hao máy hay tốn điện nhưng trục trặc hoài phát cáu luôn đó mấy bác ạ

Ngoài HN chắc cũng có cao thủ đấy bạn ạ, chỉ vì họ không tham gia topic thôi :)

sr các bác trước nhé - có lẽ vì em lười đọc (mong các bác thông cảm luôn) em thấy cái vụ NAS này rất hay nhưng đọc qua mấy ý kiếm trên chưa thấy nói về khả năng tiết kiệm mà toàn thấy về công nghệ thôi. vậy em xin hỏi lại bác chủ topic là cái NAS hiện nay của bác tổng công xuất của em nó là bao nhiêu ? và em xin có ý kiến
1 - bác có thể chia sẻ cái kho phim của NAS cho mọi người qua lan là chính vì tố độ trang lan là good nhất và bác có lan mà chia sẻ
2 - với 1 cá nhân hay chỉ dùng cho gia đình thì cái NAS này không biết có còn hiệu quả: đầu tư cái NAS khoảng 110$ ok, mỗi tháng trả tiền điện của NAS + PC(vì có NAS bác vẫn cần pc để xem phim, điều khiển cái NAS đúng không :D) vậy liệu có tiết kiệm được bao nhiêu? trong khi bác chơi game, lên nét, nghe nhạc, .. bắng cái pc "đỉnh" cảu mình.

xin nhắc lại câu hỏi quan trọng của em vẫn là cái NAS hiện tại của bác tổng công xuất là bao nhiêu ?

Mình hiểu tại sao bạn hỏi câu hỏi này, thực chất topic này là nằm trong box HD Media Box chứ không phải box này (mới bị MOD quẳng qua đây), cái này là dành cho các bạn đang sử dụng HD Box muốn có một cái NAS để xem HD, nếu bạn sử dụng HTPC thì cái NAS này cũng chẳng tiết kiệm được cho bạn bao nhiêu (trừ lúc cắm download torrent).

Công suất cái NAS của mình vào khoảng 50~60W cho 2 HDD (lúc chạy hết cỡ chứ bình thường không đến đâu vì con AMD BE2300 này công suất cực đại có 45W thôi, nhưng có bao giờ sử dụng vượt được 100% của lõi nhân thứ nhất đâu - như em nói trong bài viết trước đó khi em chọn em CPU này vì nó là rẻ nhất trong dòng tiết kiệm điện năng - Atom hoàn toàn không rẻ và không tiết kiệm hơn em này bao nhiêu :) ).

Trả lời vào các câu hỏi của bạn:
  1. Đương nhiên chia sẻ dữ liệu thông qua LAN vẫn là phương án hiệu quả về mặt kinh tế và các mặt khác. Xin lỗi mình vẫn chưa hiểu rõ ý câu hỏi của bạn lắm, bạn có phương án chia sẻ nào hiệu quả hơn ngoài LAN/cable? (download torrent, share HD, share music, remote access, host home webserver)
  2. Tiết kiệm chứ bạn? Nếu bạn sử dụng một HD Media Box thì việc lưu trữ HD là cả một vấn đề nên lúc này chúng ta mới cần NAS (thậm chí khi bạn sử dụng HTPC thì chẳng lẽ bạn gắn hết 6 cái HDD 1.5TB vào để cho nó chạy lúc bạn xem chỉ 1 phim?).
    Chắc bạn cũng không tham khảo giá một NAS bình thường có tính năng thế này nên bạn phát biểu thế:
    Cái QNAP 2-bay SATA NAS có những tính năng thế này nhưng CPU chỉ bằng 1/6 cái NAS tự build này thì giá bán tại Việt Nam là khoảng 450US$ (QNAP TS-209 Pro II)==> theo bạn có tiết kiệm không? Và một con Buffalo hàng second hand chẳng có tính năng gì hết cũng gần 90US$ với công suất 90W. Bạn cứ cân nhắc và suy nghĩ thử.
    NAS và HTPC hoàn toàn khác nhau bạn ạ vì mục tiêu của nó hoàn toàn khác nhau, HTPC của bạn chắc chắn là không thể có cấu hình nhỏ gọn và tiết kiệm điện năng bằng NAS được rồi (cái máy PC thường của mình chạy bình thường công suất cũng đã vượt 250W rồi - bằng chứng là gắn thêm vài cái HDD cũ vào là nó.... không boot lên luôn)

Trong topic này không phải ai cũng chỉ nói về công nghệ đâu bạn mà đang nói về công nghệ tốt nhất phục vụ nhu cầu cá nhân với giá thành thấp nhất ==> mình bảo đảm là điện năng tiêu thụ của HD Media Box (14W) + NAS tự build (50W) thấp hơn nhiều so với 1 HTPC hàng khủng chạy bình thường, bạn có đồng ý không? :) với việc cắm máy 24/7 cho torrent thì việc cắm cái PC/HTPC hàng khủng chắc chắn không phải là một sự chọn lựa tốt rồi :-bd

Có bạn neone có một con SheevaPlug chạy tốn có 7W khi chạy ở tình trạng cực đại với CPU 1.2GHz của Marvell, mình lúc đầu cũng tính lấy một con PlugComputer để làm NAS nhưng không thấy con nào có SATA native. Mình đang trông chờ bạn neone chia sẻ hình ảnh và cách thức làm NAS của con SheevaPlug này :)

@arryo: cái rTorrent dễ dùng không? wTorrent giao diện đẹp lắm :D chắc bữa nào vọc cài thử nó vậy. Thanks đã chia sẻ...

timestien

Mình hiểu tại sao bạn hỏi câu hỏi này, thực chất topic này là nằm trong box HD Media Box chứ không phải box này (mới bị MOD quẳng qua đây), cái này là dành cho các bạn đang sử dụng HD Box muốn có một cái NAS để xem HD, nếu bạn sử dụng HTPC thì cái NAS này cũng chẳng tiết kiệm được cho bạn bao nhiêu (trừ lúc cắm download torrent).

Công suất cái NAS của mình vào khoảng 50~60W cho 2 HDD (lúc chạy hết cỡ chứ bình thường không đến đâu vì con AMD BE2300 này công suất cực đại có 45W thôi, nhưng có bao giờ sử dụng vượt được 100% của lõi nhân thứ nhất đâu - như em nói trong bài viết trước đó khi em chọn em CPU này vì nó là rẻ nhất trong dòng tiết kiệm điện năng - Atom hoàn toàn không rẻ và không tiết kiệm hơn em này bao nhiêu :) ).

Có bạn neone có một con SheevaPlug chạy tốn có 7W khi chạy ở tình trạng cực đại với CPU 1.2GHz của Marvell, mình lúc đầu cũng tính lấy một con PlugComputer để làm NAS nhưng không thấy con nào có SATA native. Mình đang trông chờ bạn neone chia sẻ hình ảnh và cách thức làm NAS của con SheevaPlug này :)
cảm ơn bạn trả lời rất rõ ràng. mình đang dùng pc để kéo torrent và xem phim chưa từng thử qua cái HD Box nên không rõ lắm. nếu "có thể" bạn trình bày luôn quá trình setup HD box khi bạn đã có cái NAS để xem phim hay nghe nhạc luôn nhé !
mình có ý này(chắc bạn cũng đã nghĩ đến) nên mình nêu ra luôn mong đưuọc sự góp ý của bạn:cái NAS này rất good (50w) chịu trách nhiệm kéo torent và lưu trữ data + 1 con pc dùng để xem phim hay nghe nhạc (lấy data từ con NAS) và mục đích khác làm xong thì tắt (có lẽ pc bây giờ ko thể ko có trong mọi gia đình ;;))
"Đương nhiên chia sẻ dữ liệu thông qua LAN vẫn là phương án hiệu quả về mặt kinh tế và các mặt khác. Xin lỗi mình vẫn chưa hiểu rõ ý câu hỏi của bạn lắm, bạn có phương án chia sẻ nào hiệu quả hơn ngoài LAN/cable? (download torrent, share HD, share music, remote access, host home webserver)" ===> ý mình là nhà mình chỉ có 1 mình thôi chia sẻ với ai đây chạy trong lan chỉ có mỗi mình thôi.@-) nên cái vụ chia sẻ chỉ có mang hdd qua copy thôi o:)
thêm nữa nếu mà chỉ dùng HD box với NAS thì mình điều khiển(đk) NAS trực tiếp luôn đúng không, hay chúng ta đk NAS phải thông qua máy khác ?

mong bạn bớt chút thời gian chia sẻ cho mình và ace đang quan tâm nhé
thân!

rockman_lt

Em xài 1 con PC cài Windows XP SP3 rồi xài remote desktop share HD/lossless, kéo torrent thoải mái cần gì phải thế này cho khổ :D

Ga_M

Member

Bạn cho mình hỏi cai ICY DOCK này khi sử dụng cái mainboard phải support HOTSWAP function, không biết có đúng không?
Nếu được mình sẽ build thử rồi hướng dẫn bạn.
Thân

Nó cắm thẳng vào các cổng SATA trên mainboard, chỉ có tác dụng kéo dài ra khỏi thùng máy thôi, còn hotswap phải do main hoặc OS support

arryo

Active Member

@Meg2k: rtorrent dùng cũng dễ lắm, chủ yếu nó tự động làm việc là chính. Nếu mình đã set các thông số trong config rồi thì chủ yếu nhấn mũi tên qua lại để xem thông tin thôi. hoặc muốn dừng một torrent nào đó thì nhấn Ctrl D. Nói chung chỉ cần biết một vài lệnh căn bản là đủ xài rồi. rtorrent này được xem là client nhẹ và chạy nhanh nhất trong các client dành cho linux, à có cái deluge nữa, nhưng nó vẫn chưa phổ biến đối với các private tracker. Mình thì vẫn thích transmission vì có windowsUI, he he.

@Rockman: thì nếu bạn vẫn muốn để PC của bạn chạy 24/7/365 thì dùng như bạn có vấn đề gì đâu, chủ yếu vấn đề mọi người đang bàn ở đây là 1 NAS chuyên dụng, chỉ dành cho việc torrent, chia sẻ dữ liệu, webserver mà vẫn tiết kiệm điện thì mới dùng vậy

chickro

Bác Meg2k có thể hướng dẫn thêm bài về VPN kết hợp với Server Nas này được ko, nhiều lúc em ra ngoài làm việc ko thể mang nhiều data đi nổi, nên muốn truy cập từ xa lấy dữ liệu.
Ah, em cài tới phần Torrentflux nó bị lỗi này:

torrentflux-b4rt 1.0-beta2 - Setup
Setup Completed

Congratulations! torrentflux-b4rt has successfully been installed.

Error: Could not delete /var/www/torrentflux/setup.php. Please delete the file manually.Important: torrentflux-b4rt will not run until this file is deleted for security reasons!

Important:
When logging in for the first time the login username and password you supply there will create the default superadmin user for your torrentflux-b4rt installation. For this reason it is important you do this immediately and remember the username and password!!!

Bác giải quyết dùm em nhé!
Thanks!

arryo

Active Member

Chắc phải thay đổi client thật rồi quá, meg2k. Bữa nay ngồi khám phá thêm là trong rtorrent mình có thể setup được nhiều watch folders khác nhau cho từng loại torrent rồi khi download xong nó tự move vào những folder mình chỉ định. Ví dụ mình có 3 loại watch folder là WatchJazz, watchclassic, và watchmovies, sau khi download xong nó chuyển đúng những phần đã download xong vào các folder chỉ định như /home/movies, home/music/jazz, /home/music/classic. À, rtorrent cũng có windowsUi nữa, tuy nhiên không đẹp như windowsUI của transmissionh

Meg2k

cảm ơn bạn trả lời rất rõ ràng. mình đang dùng pc để kéo torrent và xem phim chưa từng thử qua cái HD Box nên không rõ lắm. nếu "có thể" bạn trình bày luôn quá trình setup HD box khi bạn đã có cái NAS để xem phim hay nghe nhạc luôn nhé !
mình có ý này(chắc bạn cũng đã nghĩ đến) nên mình nêu ra luôn mong đưuọc sự góp ý của bạn:cái NAS này rất good (50w) chịu trách nhiệm kéo torent và lưu trữ data + 1 con pc dùng để xem phim hay nghe nhạc (lấy data từ con NAS) và mục đích khác làm xong thì tắt (có lẽ pc bây giờ ko thể ko có trong mọi gia đình ;;))
"Đương nhiên chia sẻ dữ liệu thông qua LAN vẫn là phương án hiệu quả về mặt kinh tế và các mặt khác. Xin lỗi mình vẫn chưa hiểu rõ ý câu hỏi của bạn lắm, bạn có phương án chia sẻ nào hiệu quả hơn ngoài LAN/cable? (download torrent, share HD, share music, remote access, host home webserver)" ===> ý mình là nhà mình chỉ có 1 mình thôi chia sẻ với ai đây chạy trong lan chỉ có mỗi mình thôi.@-) nên cái vụ chia sẻ chỉ có mang hdd qua copy thôi o:)
thêm nữa nếu mà chỉ dùng HD box với NAS thì mình điều khiển(đk) NAS trực tiếp luôn đúng không, hay chúng ta đk NAS phải thông qua máy khác ?

mong bạn bớt chút thời gian chia sẻ cho mình và ace đang quan tâm nhé
thân!

Nếu chỉ có một mình bạn mà sử dụng NAS thì hơi phí nhỉ.
Bạn có hỏi về việc setup trên HD Box đối với NAS, hiện tại có rất nhiều HD Box để cho bạn sử dụng và mỗi loại HD Box có một cách setup khác nhau bạn ạ (NMT khi sử dụng poster phim thì setup theo cách khác, NMT sử dụng direct share thì setup theo cách khác, TviX thì đọc được share qua Samba..vv). Tuy nhiên mọi HD Box nếu đọc được chia sẻ qua LAN thì đều đọc được dữ liệu trên NAS này do được chia sẻ thông qua Samba (mọi máy PC chạy Windows cũng đều truy cập được Samba).
Còn việc điều khiển thì bạn có một vài cách điều khiển:
  • điều khiển trực tiếp trên chính NAS (lúc này phải cần một cái màn hình)
  • hoặc điều khiển từ bất kỳ cái PC nào
  • hoặc điều khiển nó bằng chính cái ĐTDĐ PDA nào hỗ trợ SSH (mình đang điều khiển server của mình từ Internet bằng con BlackBerry của mình bằng SSH đây).

Em xài 1 con PC cài Windows XP SP3 rồi xài remote desktop share HD/lossless, kéo torrent thoải mái cần gì phải thế này cho khổ :D

Bạn vui lòng tham khảo lại các bài viết đầu tiên của mình để biết được tại sao mình đang không chọn Windows XP cho NAS ==> bạn có dám chia sẻ cái NAS này ra Internet cho mọi người không? Bạn vá lỗi cái NAS này làm sao? Nếu máy của bạn không có monitor thì làm sao? Mỗi khi server trục trặc thì bạn phải chạy đến tận nơi để sửa (vì Windows nó boot vào đến Windows rồi nó mới cho bạn remote access :) ). Bạn có chắc là trong Windows của bạn không có một rootkit nào đó đang chạy để người khác xâm nhập vào .... xóa trắng tinh cái thư mục movies của bạn vào một ngày đẹp trời nào đó :).

@Meg2k: rtorrent dùng cũng dễ lắm, chủ yếu nó tự động làm việc là chính. Nếu mình đã set các thông số trong config rồi thì chủ yếu nhấn mũi tên qua lại để xem thông tin thôi. hoặc muốn dừng một torrent nào đó thì nhấn Ctrl D. Nói chung chỉ cần biết một vài lệnh căn bản là đủ xài rồi. rtorrent này được xem là client nhẹ và chạy nhanh nhất trong các client dành cho linux, à có cái deluge nữa, nhưng nó vẫn chưa phổ biến đối với các private tracker. Mình thì vẫn thích transmission vì có windowsUI, he he.

Bác Meg2k có thể hướng dẫn thêm bài về VPN kết hợp với Server Nas này được ko, nhiều lúc em ra ngoài làm việc ko thể mang nhiều data đi nổi, nên muốn truy cập từ xa lấy dữ liệu.
Ah, em cài tới phần Torrentflux nó bị lỗi này:

torrentflux-b4rt 1.0-beta2 - Setup
Setup Completed

Congratulations! torrentflux-b4rt has successfully been installed.

Error: Could not delete /var/www/torrentflux/setup.php. Please delete the file manually.Important: torrentflux-b4rt will not run until this file is deleted for security reasons!

Important:
When logging in for the first time the login username and password you supply there will create the default superadmin user for your torrentflux-b4rt installation. For this reason it is important you do this immediately and remember the username and password!!!

Bác giải quyết dùm em nhé!
Thanks!

Đường truyền upload của bạn phải rất tốt mới nên nghĩ đến vụ VPN này :) để bữa nào mình bổ sung bài hướng dẫn của mình. Trong lúc này bạn có thể tham khảo chỗ này cho VPN : https://wiki.ubuntu.com/VPN
Bạn xóa cái tập tin setup.php trong thư mục torrentflux là nó chạy ổn.

Chắc phải thay đổi client thật rồi quá, meg2k. Bữa nay ngồi khám phá thêm là trong rtorrent mình có thể setup được nhiều watch folders khác nhau cho từng loại torrent rồi khi download xong nó tự move vào những folder mình chỉ định. Ví dụ mình có 3 loại watch folder là WatchJazz, watchclassic, và watchmovies, sau khi download xong nó chuyển đúng những phần đã download xong vào các folder chỉ định như /home/movies, home/music/jazz, /home/music/classic. À, rtorrent cũng có windowsUi nữa, tuy nhiên không đẹp như windowsUI của transmissionh

Để backup lại cái kernel rồi mới vọc mấy cái torrent client của arryo khuyến cáo được :). Mình thì không cần đẹp, miễn là có thể remote access từ Internet và dễ dùng một tí là được, download torrent giao diện đẹp để làm gì ! :-* :-*

chickro

Em setup xong Server Nas y như bác Meg2k hướng dẫn rồi, nhưng vô giao diện web của Torrentflux ko biết sử dụng sao.
Nhờ bác hướng dẫn em cách down file Torrentflux về server và up file Torrentflux lên mạng.
Ah, bác cho em hỏi, cái Server Nas này mình làm nó có bảo mật tốt ko, có chống được virus tốt ko

Meg2k

Em setup xong Server Nas y như bác Meg2k hướng dẫn rồi, nhưng vô giao diện web của Torrentflux ko biết sử dụng sao.
Nhờ bác hướng dẫn em cách down file Torrentflux về server và up file Torrentflux lên mạng.
Ah, bác cho em hỏi, cái Server Nas này mình làm nó có bảo mật tốt ko, có chống được virus tốt ko

Giao diện của torrentflux rất trực quan mà bạn :) ở góc trên bên trái chính là nơi bạn upload tập tin torrent lên đấy (kiếm một tập tin .torrent nào đấy từ tracker thepiratebay.org rồi upload lên đấy cho nó download).

Cái server này bảo mật cực kỳ tốt bạn ạ :) có cả cộng đồng vá lỗi cho nó mà, bạn có thể tự vá lỗi bằng cách chạy 2 câu lệnh sau tại SSH
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade

Gõ Y để đồng ý vá các gói update là xong.

chickro

Ah, bác cho em hỏi 1 cái nữa là, nêu trong 1 file torrent có khoảng 20 album nhạc, mà mình chỉ muốn down 5 ablum thì phải làm sao, em thấy click button Go cái là nó down hết luôn.

Meg2k

Ah, bác cho em hỏi 1 cái nữa là, nêu trong 1 file torrent có khoảng 20 album nhạc, mà mình chỉ muốn down 5 ablum thì phải làm sao, em thấy click button Go cái là nó down hết luôn.

Bạn phải chắc rằng Torrent đó đang được tắt, nếu đang chạy thì stop nó. Sau đó nhấn vào Torrent đó sẽ mở lên một Control Panel dành cho Torrent đó, vào tab Control, kéo xuống phía dưới một chút ==> chọn phần bạn muốn download, sao đó start lại torrent :)

chickro

Bác cho em hỏi, nếu HDD chứa dữ liệu của em format dưới dạng Linux như bác Meg2k nói, thì khi em tháo ra mang đi chép film mà gắn vào Win nó có nhận ko.
Với lại cho em hỏi nữa là con AMD ATHLON 64 X2 BE-2400 chạy có nóng ko, có cần mua quạt cpu ngon cho nó ko, em để nó chạy cả ngày có ổn ko.
Và với con Server Nas mình nên dùng nguồn nào ổn định.

chickro

có thể làm như bác Meg2k nhưng để định dạng NTFS hoac FAT32 được ko, bác nào biết chỉ giúp.
Thanks!

arryo

Active Member

có thể làm như bác Meg2k nhưng để định dạng NTFS hoac FAT32 được ko, bác nào biết chỉ giúp.
Thanks!

Theo như em vừa google hộ bác thì được bác ạ. Bác thử cái này nhé. http://www.cyberciti.biz/tips/how-d...systems-under-windows-2000-or-xp-desktop.html

Em chưa làm bao giờ nên cũng không biết thế nào

arryo

Active Member

Vào tìm topic này mà đã bị đẩy xuống trang 3 rồi, lôi lên vậy.

Meg2k cho mình hỏi tiếp nhé. Bây giờ mình có nhu cầu muốn một cái folder chỉ có mỗi mình được quyền sử dụng thôi. Mình đã thử làm như Meg2k ở cái bài đầu tiên, tuy nhiên vẫn không thể access vào được mặc dù mình đã đổi username và pasword trong windows cho giống với username và password của Ubuntu. Trong khi những folder khác vì mình đã share public thì vẫn vào được bình thường.

Meg2k

Thanks!

Nếu bạn dự định sử dụng các định dạng filesystem Windows cho Ubuntu thì chắc chắn là bạn sẽ mất đi các tính năng bảo mật của Linux rồi :). Bạn có thể mount & share các filesystem NTFS hoặc FAT32 trên Ubuntu bình thường nhưng mình không khuyến cáo bạn làm vậy...

Vào tìm topic này mà đã bị đẩy xuống trang 3 rồi, lôi lên vậy.

Meg2k cho mình hỏi tiếp nhé. Bây giờ mình có nhu cầu muốn một cái folder chỉ có mỗi mình được quyền sử dụng thôi. Mình đã thử làm như Meg2k ở cái bài đầu tiên, tuy nhiên vẫn không thể access vào được mặc dù mình đã đổi username và pasword trong windows cho giống với username và password của Ubuntu. Trong khi những folder khác vì mình đã share public thì vẫn vào được bình thường.

Nếu ở nhà bạn không có domain controller (một con server khác) thì lúc này mình sẽ có 3 cặp username & password khác nhau; Windows, Ubuntu và Samba ==> username & password trên Samba nếu bạn cấu hình cho nó synchronize với Ubuntu thì mỗi khi bạn đổi mật khẩu trên Ubuntu thì thông tin đó cũng được cập nhật trên Samba luôn.

Tình trạng của bạn có thể giải quyết được bằng một trong hai cách sau:
  1. Vào Webmin và cấu hình để cho các thông số giữa Samba & Ubuntu được synchronize tự động ==> lúc này username & password trên Samba sẽ cập nhật đúng và bạn đã có thể truy cập.
  2. Chỉnh sửa trực tiếp trong Samba :)

Mình khuyến cáo bạn theo cách 1 :)
(Nhớ chmod để user samba-daemon có thể truy cập được thư mục đó trước khi bạn có thể truy cập được)

Bên trên