Inception(2010)

anh7otosaigon

Active Member
Ðề: Luật chơi dành cho Inception

Khi chiều em đi coi galaxy tb đang ngon trớn thì phụp....??? tắt ngỏm tối om, sau 1 anh thông báo là cúp điện

rhym

đã lâu rồi mình mất đi hứng thú coi fim. nhưng chỉ khi coi xong Inception, mình mới có lại cảm giác lâng đâng tuyệt vời sau khi xem một bộ phim tuyệt vời. thời lượng bộ phim có thể gọi là dài nhưng khi coi, mình tuyệt nhiên ko cảm thấy nó dài.

Trước đây mình đã từng rất muốn coi Shutter Island, nhưng vì lý do nào đó mình đã ko coi, mãi cho đến giờ. Coi xong Inception, mình liền muốn tìm coi Shutter Island...

có 1 điều đáng tiếc khi coi Inception, ấy là do lỗi của Mega. Hôm ấy mình đi coi trên Mega, đến gần khúc cuối tự dưng phim bị ngưng, rồi lại nổi lên tiếng nhạc. mọi người ngơ ngác nhìn nhau, mãi vài phút sau mới có lại bộ phim, và bị mất một đọan. cũng may là đọan ấy ko thật quan trọng. nhưng cũng đủ để mình cạch mega luôn. (hừ, mua vé mất 90k chứ có ít ỏi gì đâu).

Nếu bạn ở HCM thì coi ở Galaxy cũng tốt mà, đâu có thua kém gì? Nhất là Galaxy Tân Bình.

kendo

Member

Phim này cũng giống như Shuter Island và The Matrix hơi khó hiểu, nếu xem một lần thì không thể nắm bắt được nội dung vấn đề.

E coi từ đầu đến cuối, nhiều lúc thấy lung tung nhưng khi hết phim, e dường như nắm hết nội dung của phim. E thấy phim này ko quá khó hỉu. NẾu coi tập trung và nhớ những chi tiết quan trọng thì sẽ thấy phim rất hay, mạch lạc. Phim đỉnh

Gambit

Nếu bạn ở HCM thì coi ở Galaxy cũng tốt mà, đâu có thua kém gì? Nhất là Galaxy Tân Bình.

mình ở tphcm. chưa coi Galaxy Tân Bình, nhưng với Galaxy Nguyễn Trãi và Nguyễn Du thì mình ko thích lắm. thích nhất là Lotte cinema, chỉ có điều hơi xa.

Wild Angel

Well-Known Member

Cái dở nhất của phim này là cái lý do thực hiện Inception ko hay, ko thực sự thuyết phục. tính nhân văn và ý nghĩa ẩn đăng sau những thước phim thua hẳn The Dark Knight của Nolan. Giá mà ý nghĩa phim sâu sắc hơn thì có lẽ phim đã nhảy lên hạng nhất imdb rồi. Hôm nay vào xem thì điểm đã xuống 9.1. Mặc dù rất thích phim này nhưng vẫn sẽ cảm thấy hài lòng hơn nếu phim chỉ đứng 3 vì nếu so sánh vẫn thích The Shawshank Redemption hơn.

Phim này đi xem mấy lần rồi mà vẫn thích xem nữa, ko phải vì ko hiểu mà là vì tình tiết phim quá hay, cách lồng ghép xen kẽ những đoạn phim ở những tầng giấc mơ khác nhau rất ấn tượng và thu hút. Âm thanh của phim cũng tuyệt vời không kém, cảm giác như bộ phận phụ trách âm thanh của Inception là những con người rất tỉ mỉ, họ có lẽ đã phải chèn từng nốt nhạc riêng lẻ, rót từng sóng âm riêng biệt cho mỗi cho mỗi frame trong phim, nhờ đó tạo ra những cảm xúc rất chân thật, đặc biệt ấn tượng với cách chèn giai điệu đối lập với cảnh phim của Inception, điều này từng thấy ở Gladiator nhưng ở Inception sự đối lập đó dường như được khai thác tinh tế hơn, tuy đối lập nhưng vẫn thống nhất như một từa tựa lý thuyết mâu thuẫn của duy vật biện chứng vậy.

Về chuyện hiểu phim thì mình thấy phim không có nhiều thứ khó hiểu như mọi người đồn thổi, phim này cũng chỉ đòi hỏi người xem phải thật chăm chú để nắm rõ từng tình tiết một chứ sau khi đã nắm rõ tình tiết rồi thì ko phải căng óc ra mà suy nghĩ nhiều như Shutter Island. Tình tiết phim cũng không thuộc dạng khó nắm bắt vì mạch phim rất rõ ràng, rành mạch, chi tiết và rất logic, không khuất lấp giấu diếm chỗ nào cả. Đoạn con quay cuối phim xem nhiều thì lại có cảm giác hơi gượng ép, không xuất sắc như cái kết của Shutter Island, hơn nữa cái kết đó khiến người xem tự nhiên đổ dồn hết sự chú ý vào cái kết của bộ phim, trong khi đó nguyên một trường đoạn phim dài mấy tiếng đồng hồ bao nhiêu là thứ hay ơi là hay lại ko mấy được nhắc đến.

Nhìn chung là phim này ít nhất nên đi xem 2 lần, và chỉ nên đi xem lần 2 khi đã thực sự thoát ra được nỗi ám ảnh về cái kết phim, vì nều chỉ đi xem lần 2-3 để chăm chăm lý giải cho cái kết thì thật sự là rất phí ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

Baltalon

Member

đúng là phim này xem mà lơ là và ko tập trung 1 tí là khỏi hiểu luôn..

Wild Angel

Well-Known Member

Thêm một tí về anh Leo nữa. Nếu năm nay anh ấy được đề cử Oscar thì mình hi vọng sẽ là đề cử cho vai Teddy Daniels trong Shutter Island. Nếu được đề cử như thế thì khả năng thắng của Leo có lẽ sẽ cao hơn vì vai diễn Teddy sâu sắc hơn, nhiều đất diễn hơn so với vai Cobb trong Inception vốn bị chia sẻ đất diễn quá nhiều với lược lượng nhân vật quá ư hùng hậu của phim, và mình cảm thấy trong vai Teddy, Leo rất ư là xuất thần, đó là vai diễn hay nhất của Leo trong những phim mà mình từng xem.

MrAlexx

Active Member
Ðề: Inception(2010)-Kẻ Cắp Giấc Mơ: khởi chiếu 6/8/2010

Ý tưởng của phim hay quá. Rất logic nữa.

VnVn

Member

mình vẫn thắc mắc là vì sao kinh phí phim tốn đến 200tr usd , trong khi phim kỹ xảo không nhiều lắm

catanaccio

Dàn cast khủng bố.
Hạn chế CGI nên các đại cảnh đều làm thật, như cảnh không trọng lực làm hẳn 1 cái phim trường quay được, nhìn giống kiểu 2001 a space odyssey.
Chiêu PR của nhà làm phim chăng???

Chỉnh sửa lần cuối:

nobrain

mình vẫn thắc mắc là vì sao kinh phí phim tốn đến 200tr usd , trong khi phim kỹ xảo không nhiều lắm

Chính xác thì là 160 củ, em trước cũng bị nhầm.

Chủ yếu là như bác trên có nói là tốn tiền xây đại cảnh thôi. Tại bác Nolan thích chơi trội, gửi lời đến khán giả rằng film tui nó về mơ nhưng bạn sẽ thấy nó chính là đời thực đó thôi :)).

Còn vụ cast thì em nghe đồn mấy bác dv cũng không đến nỗi làm hàng vòi vĩnh nhiều lắm =)

MATH-INFO

đợi ra HD rồi coi các bác ạ, ra rạp chi cho tốn tiền.

James Vo

Member
Ðề: Inception(2010)

xin lỗi mọi người, em coi phim này xong thì cũng hiểu đc nội dung chính nhưng cái đoạn Copp kể về vợ chồng của anh ta thì em không hiểu lắm, mọi người giải thích giúp em cái ạ ^^

Sau khi xem xong, thì em hiểu lờ mờ là Copp và vợ đã tạo ra một không gian riêng cho mình trong giấc mơ và sống trong đó rất lâu, để rồi đến khi Copp thấy đã đi quá đà thì vợ Copp lại không tin là minh đang sống trong mơ ( em nhớ là sống trong mơ 50 năm thì phải ). Thế rồi cuối cùng Copp cũng " dụ " đc vợ nằm lên đường ray để thoát khỏi giấc mơ.

Trở về hiện tại thì vợ Copp lại bị ám ảnh ( do sống trong mơ quá lâu ) là mình vẫn đang sống trong mơ, do đó để thoát khỏi giấc mơ thì phải tự tử tiếp, ..... ( phần sau thì chắc mọi người đã biết rồi )

Cái em thắc mắc ở đây là thời gian mà hai người sống trong mơ là rất lâu, thì có nghĩa là hai người đó ngủ suốt hay là cũng có lúc thức dậy ăn uống, sinh hoạt rồi lại ngủ và mơ tiếp. Mà nếu có sinh hoạt bình thường thì sao lại bị ám ảnh đến thế ạ?

poly

Banned

Cái em thắc mắc ở đây là thời gian mà hai người sống trong mơ là rất lâu, thì có nghĩa là hai người đó ngủ suốt hay là cũng có lúc thức dậy ăn uống, sinh hoạt rồi lại ngủ và mơ tiếp. Mà nếu có sinh hoạt bình thường thì sao lại bị ám ảnh đến thế ạ?[/B]

cái này là 1 cái hole trong phim
phải bỏ qua để chấp nhận câu chuyện thôi

babebabe

xin lỗi mọi người, em coi phim này xong thì cũng hiểu đc nội dung chính nhưng cái đoạn Copp kể về vợ chồng của anh ta thì em không hiểu lắm, mọi người giải thích giúp em cái ạ ^^

Sau khi xem xong, thì em hiểu lờ mờ là Copp và vợ đã tạo ra một không gian riêng cho mình trong giấc mơ và sống trong đó rất lâu, để rồi đến khi Copp thấy đã đi quá đà thì vợ Copp lại không tin là minh đang sống trong mơ ( em nhớ là sống trong mơ 50 năm thì phải ). Thế rồi cuối cùng Copp cũng " dụ " đc vợ nằm lên đường ray để thoát khỏi giấc mơ.

Trở về hiện tại thì vợ Copp lại bị ám ảnh ( do sống trong mơ quá lâu ) là mình vẫn đang sống trong mơ, do đó để thoát khỏi giấc mơ thì phải tự tử tiếp, ..... ( phần sau thì chắc mọi người đã biết rồi )

Cái em thắc mắc ở đây là thời gian mà hai người sống trong mơ là rất lâu, thì có nghĩa là hai người đó ngủ suốt hay là cũng có lúc thức dậy ăn uống, sinh hoạt rồi lại ngủ và mơ tiếp. Mà nếu có sinh hoạt bình thường thì sao lại bị ám ảnh đến thế ạ?
Bạn không để ý yếu tố thời gian qua các tầng rồi. Cứ vào một tầng mới (mơ trong giấc mơ) thì thời gian lại kéo dài ra nhiều hơn. Khi bị rơi vào viễn thức thì thời gian bị kéo giãn ra gần như vô hạn, bị kẹt trong đó mãi mãi không bao giờ dậy luôn. Kẹt ở đây là cái ý thức của bạn bị kẹt thôi, còn thời gian sống thực sự thì vẫn chỉ là vài h ngủ.
Cái đáng sợ là nếu thoát ra được thì ngơ ngơ luôn :))
Có thể tạm hiểu là ở mỗi tầng mới của giấc mơ thì trí não sẽ được đẩy lên hoạt động ở tốc độ cao hơn rất nhiều lần, suy nghĩ sẽ tái tạo ra hình ảnh và thời gian nhiều hơn, dẫn đến cảm giác thời gian dài ra. Sống trong trạng thái đó lâu quá thì não sẽ bị quá tải dẫn đến ngớ ngẩn :|

Bên trên