Inside Out: Có ai lớn lên mà không cần cảm xúc và kỷ niệm?

ryualviss

Member
Ðề: Inside Out: Có ai lớn lên mà không cần cảm xúc và kỷ niệm?

Bing Bong biến mất là đúng mà, buồn và ý nghĩa cho câu chuyện trưởng thành của Riley. Việc Riley mất đi người bạn tưởng tượng gần giống với việc ta lớn lên, trở nên chín chắn hơn chứ ko nghịch như quỉ sứ hồi nhỏ nữa :D
Mấy phim của Pixar nuôi dưỡng tâm hồn trẻ con bằng những đoạn buồn như thế này mà ( still cry over Toy Story 3 :(( )

Đừng khóc nữa bạn, sắp ra Toy 4 rồi :>
Mà hàng Sequel sắp tới của Pixar hóng mỗi The Incredibles 2, không tính Toy thì thằng này có tiềm năng là 1 phim Sequel hay trọn vẹn nhất :x

MXN

Phim Pixar thường có một nỗi buồn rất nhẹ nhàng, khiến người ta mỉm cười khi nhớ về nó. Bing Bong và cái kết của Toy Story 3 là những nỗi buồn như thế. Inside out hay nhất trong tất cả những phim Pixar làm 5 năm trở lại đây, có điều vượt qua cái bóng của Toy Story 3 là không thể.

Mình nhớ mình từng khóc nấc trong rạp vì đoạn kết Toy Story 3 vì cảm giác như mất mát, tiếc nuối một điều gì đó không thể lấy lại được. Còn ở Inside Out nỗi buồn ấy chỉ thoáng qua thôi. Chi tiết về Bing Bong theo mình là hợp lý, cũng như Andy buộc phải nói lời chia tay với các đồ chơi vì cậu và chúng ko còn đi chung một con đường nữa.

leoka

Active Member

Bàn ra xíu về các film của Pixar, mong các bác thông cảm. Mình thấy film Pixar thì mỗi người lại có 1 bảng xếp hạng riêng cho mình. Đọc trong topic này thấy nhìều bạn so sánh Inside Out với series Toy Story (Có lẽ vì cùng nói đến tình cảm gia đình, 2 film cũng dễ so sánh với nhau), nhưng với bản thân mình thì mình ko đặc biệt thích tập nào của Toy Story cả, nội dung Toy Story mình thấy nó cứ đơn giản, hơi bình thường và thiếu sâu sắc thế nào ấy :) Chắc ở đây ít người thích Ratatouille, còn mình, mình thích nhất Ratatouille, sau khi xem Inside Out thì mình xếp Inside Out thứ nhì :) tiếp đó sẽ là Finding Nemo, Up, Wall-E...

Riêng em, thì Toy Story chạm vào tận cuộc đời! Em xem nó khi em đã 26t, trên cái màn hình laptop 14", nhưng nước mắt cứ chảy hoài các bác ợ. Tuổi thơ của em cũng yên bình lắm. Bây giờ lớn lên, nó bon chen khốn nạn quá. Hôm trước nghe vợ đọc bài thơ Bếp Lửa của Bằng Việt mà em khóc nấc lên! Em nhớ quê hương, nhớ bà ngoại quá...

ryualviss

Member

phim của Pixar thì cả người lớn và trẻ con xem đều hiểu nhưng chỉ khi trưởng thành thật sự mới thấm thía được từng chữ, từng câu, từng khung ảnh đầy tính ẩn dụ trong đó :D
Bởi vậy phim hoạt hình giờ đâu chỉ dành cho trẻ con, phụ huynh hay anh chị dắt con e mình đi xem cũng được "hưởng ké" lại dư vị của tuổi thơ hồn nhiên vô tư ngày nào vậy.
Bởi già rồi coi mấy phim đỉnh của Pixar xong coi mấy bộ phim như Car 2 hay Monster University 2 thấy thất vọng sao sao đó, may mà năm nay Pixar đã sửa sai quá tốt :)
Hóng The Good Dinosaur \m/

nam_bnn

Member

Cũng như nhiều đồng chí khác, tôi thấy kịch bản của film rất sáng tạo. Tôi vô cùng khâm phục cách các nhà làm phim nhân cách hóa cảm xúc như trong phim.
Tôi thấy nhiều người thích TOY3. Riêng tôi tôi lại thích nhất là phim UP.

ka52

Member
Phim dành cho bác nào đang có con khoáng 10 tuổi là hợp nhất. Thay đổi tâm lý ở trẻ em ko phải bậc cha mẹ nào cũng hiểu.
Em làm bên ngành bán lẻ, nhiều lúc thấy các ông bố bà mẹ, thay vì bớt ít tiền uống bia, ít tiền mua quần áo để đổi cho con 1 thứ con thíck thì lại ko. Hoặc có 2 đứa thì thiên vị đứa này hơn đứa kia. Có những thứ sẽ khoét sâu vào tâm hồn ký ức trẻ, mà nó ko mất đi như trong phim, nếu các ông bố bà mẹ đó chịu khó nhớ lại quãng thời gian khi mình còn nhỏ, em chắc họ sẽ ko làm con cái mình khóc như bây giờ.

acquycodon

Active Member

Hoàn toàn đồng ý với bài viết.
Mình lớn rồi mà xem cảm thấy còn mệt mỏi và lo lắng.
Cảm giác mất mát thật khủng khiếp. Khi các khu ký ức lõi mất đi.
Một bộ phim cho trẻ em mà nó nặng nề quá. Đoạn cuối cũng ko cứu vãn đc.
Còn ý tưởng thì phải nói là tuyệt vời. Cách kể chuyện cũng hợp lý và chặt chẽ, phim có chiều sâu.
Nếu phim này làm cho những cảnh mất mát và bớt phũ 1 tý thì có lẽ sẽ hoàn hảo hơn. Cháu m xem đoạn giữa mặt nó cứ tái nhợt.

duyhdhn

Banned

Bộ phim rất ý nghĩa, xem mà suy nghĩ nhiều về đời quá. hic hic

GragonV

Member

Với mình thì phim này được cho vào list hoàn hảo :), câu chuyện quá đẹp, quá sáng tạo thuộc loại đỉnh khi đưa được diễn biến tâm lý phức tạp của một đứa trẻ, nói rộng hơn là một con người, hóa thân thành những nhân vật cụ thể. Cũng có khá đủ các đoạn cao trào, hấp dẫn... các cách giải quyết vấn đề cũng rất thuyết phục.
Phim đặc biệt tuyệt vời khi đi xem cùng gia đình và nhất là khi gia đình bạn đang có con nhỏ, em nhỏ ở độ tuổi đó ^^

Cảm giác bác chủ thread, chủ bài cảm nhận ở post 1 này hơi khó tính với Inside out (mà chả hiểu sao lại "dễ tính" khi đi coi bản lồng tiếng, với mình phim lồng tiếng không bao giờ bằng được phim gốc cả :) ) và tự làm phức tạp cảm nhận của mình về nội dung và câu chuyện của phim quá :D. Nhưng mà cảm nhận đó là của bạn nên... mình cũng chả làm gì được, hehe :D

Karura

Pixar nhiều phim hay quá. Phim này cũng ko ngoại lệ quá hay và ý nghĩa

Bên trên