Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

timdenbinhan

Mình không biết phải làm sao :

Mình mới mua 1 HDD 3TB của WD Green (chính hãng Phong vũ)

Do minh định gắn nó vào 1 box có 4 HDD nhưng khi kết nối USD với Laptop (Wins 7 32 bit) thì nó chỉ nhận có 2TB thôi.

làm sao để định dạng nó đủ 3TB bây giờ hả mấy anh ?

Giúp mình với.

0joro0

Huyền Thoại
Ðề: Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

Chắc là do Laptop của bác ko nhận được 3TB. Bác thử Update BIOS mới xem coi có nhận được ko?

twingirl

Well-Known Member

Chắc là do Laptop của bác ko nhận được 3TB. Bác thử Update BIOS mới xem coi có nhận được ko?

Không phải do Lap đâu, mà do NAS 4 ổ của bác đó, NAS đó chỉ nhận từng ổ dung lượng 2TB mà thôi.

cautre5555

Active Member

Ham máu 3TB chi cho khổ, 2TB là vừa tầm rồi

truonghd

Well-Known Member

Mình thì mua cái 3t có luôn cái box mà lỡ chia ổ giờ nó nhận có 2t à nè, còn 1t k biết đâu rồi và cũng k biết làm cách nào ấy lại được đây

mds_mds

Well-Known Member

Mình thì mua cái 3t có luôn cái box mà lỡ chia ổ giờ nó nhận có 2t à nè, còn 1t k biết đâu rồi và cũng k biết làm cách nào ấy lại được đây

Bác dùng win 64bit format lại là nhận đủ 3T của bác.
Vào phần Dick Management nhé.

mds_mds

Well-Known Member

Không phải do Lap đâu, mà do NAS 4 ổ của bác đó, NAS đó chỉ nhận từng ổ dung lượng 2TB mà thôi.

Ko phải NAS. Đây là box mà.
Box đời mới vẫn nhận 3T bình thường.
Bạn dùng win 64 bit vào phần dick management format lại xem đc ko.
Trc mình cũng bị 1 lần rồi nhưng là với ổ 3T di động 3,5" chứ ko phải box

kenkily

Member

Bác dùng win 64bit format lại là nhận đủ 3T của bác.
Vào phần Dick Management nhé.

Phải unlock bác ơi, chứ windows 7 64bit cũng chỉ format được 2TB thôi...
Tốt nhất là bác chủ phải unlock ở 1 máy khác hỗ trợ, e đang dùng mainboard asus nên được hỗ trợ bằng phần mềm disk unlocker.... unlock xong thì mọi chuyện trở nên bình thường như cân đường hộp sữa thôi....

truonghd

Well-Known Member

Ko phải NAS. Đây là box mà.
Box đời mới vẫn nhận 3T bình thường.
Bạn dùng win 64 bit vào phần dick management format lại xem đc ko.
Trc mình cũng bị 1 lần rồi nhưng là với ổ 3T di động 3,5" chứ ko phải box
MÌNH CŨNG DÙNG Ổ DI ĐỘNG 3,5T MÀ, GIỜ K BIẾT LÀM SAO ĐÂY, vWIN 32 BIT K ĐƯỢC HẢ BÁC

truonghd

Well-Known Member

Phải unlock bác ơi, chứ windows 7 64bit cũng chỉ format được 2TB thôi...
Tốt nhất là bác chủ phải unlock ở 1 máy khác hỗ trợ, e đang dùng mainboard asus nên được hỗ trợ bằng phần mềm disk unlocker.... unlock xong thì mọi chuyện trở nên bình thường như cân đường hộp sữa thôi....

MÌNH CŨNG XÀI MAIN ASUS VÀ CŨNG CÓ PHẦN MỀM DISK UNLOCKER MÀ K BIẾT LÀM SAO CHO NÓ LÊN 3T LẠI ĐÂY[-X

Secretvn

Member

Bác thanh lý con 3T để mua con 2T đi. Tuy lỗ 1 chút nhưng trôi đi cục tức!

hdd-hdp

Chả có cái gì mà phải unlock cả. Vấn đề là phải tải Drive mới nhất cho Bios của main để nhận diện được ổ dung lượng lớn, sau đó là Format ổ theo kiểu GPT. WinXP thì ko tương thích hoàn toàn với ổ >2.5TB nên bắt buộc phải dùng Win7.
Thế thôi, đơn giản. :D

truonghd

Well-Known Member

Chả có cái gì mà phải unlock cả. Vấn đề là phải tải Drive mới nhất cho Bios của main để nhận diện được ổ dung lượng lớn, sau đó là Format ổ theo kiểu GPT. WinXP thì ko tương thích hoàn toàn với ổ >2.5TB nên bắt buộc phải dùng Win7.
Thế thôi, đơn giản. :D
K phải vậy bác à, mình xài win 7 nó nhận đủ 3T luôn, vấn đề là khi mình chép phim đuôi m2ts , và iso của ca nhạc thì đầu DuneD1 lại đọc k được, còn các file khác thì đọc bình thường
Rồi mình có nghe nói là chia ổ ra thì mình chia thử , rúut cuộc chia xong giờ nó chỉ nhận có 2t thôi, còn 740G thì nó k nhận, giờ k biết làm cách nào cho nó nhận lại 2,7T đây nè
Đầu Dune D1 này cũng kén thật, mấy con 2t thì đọc hết, chỉ con 3t này thôi
Trong khi đó con Power Zet 500 đọc con 3T này ào ào=D>

vinagoh

Well-Known Member

Hỏi bà xã xem có giấu 740G đâu kg......... :))

Vấn đề bây giờ là có Bác nào chỉ cách cho bác Trường format gộp lại thành 1 phân vùng 2,7TB.

Nếu ok rồi thì bán quách con Dune để cái Power Zet 500 lại mà sài, mà con này sài chíp gì vậy bác Trường???

salenguyenduong

Vấn đề bây giờ là có Bác nào chỉ cách cho bác Trường format gộp lại thành 1 phân vùng 2,7TB.

Nếu ok rồi thì bán quách con Dune để cái Power Zet 500 lại mà sài, mà con này sài chíp gì vậy bác Trường???
Dune xài Sigma pác còn Power Zet 500 sài chip Sigma 8655.

MÌNH CŨNG DÙNG Ổ DI ĐỘNG 3,5T MÀ, GIỜ K BIẾT LÀM SAO ĐÂY, vWIN 32 BIT K ĐƯỢC HẢ BÁC
Pác gắn HDD vô máy tính sài win7, trong phần Disk Managerment, bác sẽ nhìn thấy ổ 3T của pác với tên Disk1,Disk2 gì đó, ở trạng thái Basic, pác click chuột phải chuyển qua chuẩn GPTX, rồi format lại là nhận đủ lại 3T. Trước khi format nhớ backup data và xóa trắng nhé.

truonghd

Well-Known Member

Con Power zet này xài chip Sima luôn bác àm rất mạnh, nó nhỏ hơn bao thuốc , bằng con Dune 101 đó bác, chơi đầyh đủ định dạng, mua lâu rồi, hơn 2 năm, giá 3t5 , giờ còn có 2t7 à, hình ảnh bảo đảm Dune chưa chắc qua e nó, nhỏ mà có vỏ

truonghd

Well-Known Member

Dune xài Sigma pác còn Power Zet 500 sài chip Sigma 8655.

Pác gắn HDD vô máy tính sài win7, trong phần Disk Managerment, bác sẽ nhìn thấy ổ 3T của pác với tên Disk1,Disk2 gì đó, ở trạng thái Basic, pác click chuột phải chuyển qua chuẩn GPTX, rồi format lại là nhận đủ lại 3T. Trước khi format nhớ backup data và xóa trắng nhé.

K hiểu luôn, làm búa xua mà k được,
Tự nhiền hồi sáng mượn máy thằng bạn win xp thì cắm vô ổ 3t nó k thấy nhưng vô disk managerment thì nó vẩn thấy, lạ 1 cái là mình clik chuột phải thì bên 1t vẩn thấy và chỉnh được( win 7 thì k chỉnh được gì cả)
Mình liền patisinoe nó thì nó tự gộp lại thành 2,7T
Bởi vậy k có gì mà tự nhiên, làm thử mới biết, giờ đầu Dune thua tồi, chắc phải sài cái Power zet quá=D>

vinagoh

Well-Known Member

Con Power zet này xài chip Sima luôn bác àm rất mạnh, nó nhỏ hơn bao thuốc , bằng con Dune 101 đó bác, chơi đầyh đủ định dạng, mua lâu rồi, hơn 2 năm, giá 3t5 , giờ còn có 2t7 à, hình ảnh bảo đảm Dune chưa chắc qua e nó, nhỏ mà có vỏ

Sao rồi đã làm được chưa???

Vừa nhận hàng đây hehe. Máy nhận đủ 2,72TB.

Bên trên