Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

truonghd

Well-Known Member
Ðề: Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

Sao rồi đã làm được chưa???

Vừa nhận hàng đây hehe. Máy nhận đủ 2,72TB.

Lột e nó ra liền hả, máy nhận đủ nếu cài win7 thì sẽ thấy liền, ăn thua là con đâu hd mình có đọc được những file mình cần hay k thôi, lúc mình lấy về máy cũng nhận đủ mà=D>

Cho mình hỏi chút máy tính có nhận ổ 3TB hay không là tùy thuộc vào main, win hay cái gì ạ ?

cafemau

Active Member

Chuyện nhỏ thôi bạn ơi hãy kéo cái soft dưới đây về cài vào máy thì bạn dùng XP cũng nhận đủ ngay thôi rồi sau đó nạm chọn chia ổ như sẵn của nó hay gộp lại thành 1 ổ cũng được .. chúc thành công ( mình đã dùng nó để sài đến 3 ổ 3Tb rồi đó )

Format-3Tb-Paragon_GPT_Loader_10.0.16.12944.rar

các bác cho mình hỏi chút.main g31m-es2l cpu e5200 mình đã gắn 2 ổ 250gb bây giờ muốn gắn thêm 1 ổ 2t hoặc 3t có được không,mình sợ main nó đời cũ quá không nhận được.xin các bác tư vấn chút ạ.thanks các bác!

tennisokute

Active Member

Chuyện nhỏ thôi bạn ơi hãy kéo cái soft dưới đây về cài vào máy thì bạn dùng XP cũng nhận đủ ngay thôi rồi sau đó nạm chọn chia ổ như sẵn của nó hay gộp lại thành 1 ổ cũng được .. chúc thành công ( mình đã dùng nó để sài đến 3 ổ 3Tb rồi đó )

Format-3Tb-Paragon_GPT_Loader_10.0.16.12944.rar

Link bị tiêu tùng rồi bạn à. Nhưng cám ơn bạn vì biết tên soft rồi là mọi thứ sẽ ok thôi.

Trường hợp của bạn cần phải chuyển qua Windows 64bit (cụ thể là Windows 7 x64) thì mới sử dụng được các HDD có dung lượng lớn hơn 2Tb (vì phải định dạng GPT không phải MBR thông thường, và GPT không được hỗ trợ trên các nền Windows x86).
Bạn có thể tham khảo về GPT tại đây

Nếu máy bạn cài Windows 32bit bản quyền thì bạn vẫn có thể chuyển sang cài bản 64bit tương ứng mà không lo mất bản quyền.

vinagoh

Well-Known Member

Mình đang dùng conlap chạy Win7 Home Premium -32bit, nhận hdd gắn ngoài 3TB vô tư các Bác nhé.

Còn đây là con PC cùi chỉ để online hdvn thôi chứ chạy 720p kg nổi (P4 1,8Mhz, RAM 1G, mainboarg chip 845), chạy Win XP SP3, cũng nhận 3TB các Bác nhé.

PS2Guy

Trường hợp của bạn cần phải chuyển qua Windows 64bit (cụ thể là Windows 7 x64) thì mới sử dụng được các HDD có dung lượng lớn hơn 2Tb (vì phải định dạng GPT không phải MBR thông thường, và GPT không được hỗ trợ trên các nền Windows x86).
Bạn có thể tham khảo về GPT tại đây
Nếu máy bạn cài Windows 32bit bản quyền thì bạn vẫn có thể chuyển sang cài bản 64bit tương ứng mà không lo mất bản quyền.

Nhận hay không nhận HDD 3TB GPT không phụ thuộc nhiều đến 32bit hay 64bit bạn ạ (chắc bạn nhầm lẫn, chỉ gặp vấn đề với RAM thôi chứ không phải MBR hay GPT). Nếu là internal HDD thì phụ thuộc vào BIOS là chính, nếu là external HDD thì phụ thuộc vào SATA-to-USB bridge-chip trong cái box đó (Seagate 3TB USB External vẫn sử dụng MBR bình thường nhưng báo với hệ điều hành là nó 4KB sector thay vì 512 bytes).

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết này:
Everything You Need to Know About 3TB Hard Drives | PCWorld

Mình đang dùng conlap chạy Win7 Home Premium -32bit, nhận hdd gắn ngoài 3TB vô tư các Bác nhé.
Còn đây là con PC cùi chỉ để online hdvn thôi chứ chạy 720p kg nổi (P4 1,8Mhz, RAM 1G, mainboarg chip 845), chạy Win XP SP3, cũng nhận 3TB các Bác nhé.

USB External sẽ chạy với 3TB nếu như cái SATA-to-USB nó hỗ trợ bạn ạ, chỉ khi nào mua cái internal HDD 3TB mới bắt đầu phải lăn tăn xem BIOS/Windows có hỗ trợ GPT hay không (bài viết ở trên link trên cũng khá chi tiết).

Chủ thớt: cái chip điều khiển SATA-to-USB trong cái box 4 ổ của bạn không hỗ trợ định địa chỉ cho HDD > 3TB, nên bạn không xài được HDD 3TB với nó thôi :)

Although you shouldn't have any issues attaching a prepackaged 3TB external drive, you may have problems if you buy a 3TB internal drive and try to add it to a USB-connected enclosure yourself. Read the fine print: Many of the bare enclosures say they support 3TB, but not all of them do.
Nguồn: Everything You Need to Know About 3TB Hard Drives | PCWorld

hieubg

Member

Ko biết dùng HDD 3tb qua dock rồi cắm vào mấy con NAS buffalo qua usb có nhận đc ko nhỉ?

phamhongson

Well-Known Member

các bác cho mình hỏi chút.main g31m-es2l cpu e5200 mình đã gắn 2 ổ 250gb bây giờ muốn gắn thêm 1 ổ 2t hoặc 3t có được không,mình sợ main nó đời cũ quá không nhận được.xin các bác tư vấn chút ạ.thanks các bác!

Máy mình main G41 cùi, chắc hơn G31 chút xíu mà gắm ổ 3TB chạy tít, chẳng phải tác động thêm gì hết. Do đó bạn cứ vô tư mua 3TB. Vấn đề là mình chạy Win7@64bit và bios của main update bản mới nhất 1/2012 (mặc dù main SX năm 2009).

manhthang

Huyền Thoại

Với ổ WD 3TB nếu lỡ phân vùng MBR thì dùng soft này để xóa phân vùng đi WD Support
Sau đó gắn lại vào PC, chạy Disk Manager -> khởi tạo phân vùng mới GPT.
Win 64 hay 32 bit vẫn nhận tốt 3TB.

hdd-hdp

Nhưng nhớ là phải cập nhật Drive luôn cho Bios nữa bác ạ, nếu ko thì main đời cũ ríc nó chỉ nhận được 2,2TB thôi. hihi

HTPC Supporter

Với ổ WD 3TB nếu lỡ phân vùng MBR thì dùng soft này để xóa phân vùng đi WD Support
Sau đó gắn lại vào PC, chạy Disk Manager -> khởi tạo phân vùng mới GPT.
Win 64 hay 32 bit vẫn nhận tốt 3TB.

Ko cần dùng phần mềm này, có cách đơn giản hơn

Gắn ổ vào

vào Disk Manager của Windows để xem ổ được gán thứ tự là disk 1 hay disk 2....

Vào start, run, gõ cmd rồi Enter

Gõ dispart rồi Enter

Gõ select disk x rồi Enter với x là thứ tự ổ tương ứng vừa tìm ở trên

Gõ tiếp clean rồi Enter

Thoát khỏi cửa sổ diskpart và cmd

Sau đó vào Disk Manager của Windows

Windows sẽ hỏi định dạng cho ổ mới là GPT hay MBR. Chọn GPT

Sau đó tạo phân vùng với dung lượng tối đa và tiến hành Format theo định dạng Fat32 hoặc NTFS

Chỉnh sửa lần cuối:

cavalliss

Format sang GPT bác ơi, MBR chỉ quản lý tối đa dung lượng 2TB cho 1 HDD thôi

vingrau

Member

Không nên format sang GPT, cách này là chỉ nhận ổ bằng phần mềm. Trước đây tầm 1999 em dùng con máy Pentium 166MMX chỉ nhận 8.4GB, em mua ổ 20GB về chạy ngoài Dos thì không nhận đủ 20GB, vào Win 2000 thì nhận được đủ.

Một hôm, bòm một cái, toàn bộ phân vùng > 8.4GB biến mất.

Cách tốt nhất là nâng cấp máy (BIOS) để nó nhận đủ bởi mainboard đã, Win nào cũng nhận được ổ đã được hệ thống nhận.

lenguyen_1983

Phải unlock bác ơi, chứ windows 7 64bit cũng chỉ format được 2TB thôi...
Tốt nhất là bác chủ phải unlock ở 1 máy khác hỗ trợ, e đang dùng mainboard asus nên được hỗ trợ bằng phần mềm disk unlocker.... unlock xong thì mọi chuyện trở nên bình thường như cân đường hộp sữa thôi....
chuẩn bác ạ, đợt nọ em laoy hoay mãi mới được

Cho mình hỏi chút .
Mình đang muốn mua ổ cứng Seagate Barracuda 3TB nhưng không biết đem về cắm vào máy có nhận đủ 3TB không ạ ?
Cấu hình máy của mình :
CPU : Q9550
Mainboard : Asus P5Q-E
Ram : 4gb
Win XP 32 bit .

ongiagan

Active Member

Hay bác để lại cục tức cho mình đi.

Bên trên