Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

salenguyenduong

Re: Ðề: Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

Bác sẵn đồ check hộ em phát đc ko? Thank bác trc.
Tiếc là mình lại ko còn đàu HD v5, nó ngưng sx lâu quá rồi
Khi mua ổ disk 3Tb lần đầu về thì máy chỉ nhận 2Tb. Còn lại khoảng 700Gb thì không thể nào format được.

Giải pháp (win 7 32bit hay 64bit gì cũng được):

1/Vào Ứng dụng Disk Management (diskmgmt.msc): Click vào Menu Start của Windows, và gỏ vào "diskmgmt.msc".
Sau khi vào trình quản lý xem ổ đĩa 3Tb là disk số máy. Ví dụ disk 1. Và nhớ xóa tất cả các fa6n vùng.

2/Vào ứng dụng lệnh dos "cmd": Click vào Menu Start của Windows, và gỏ vào "cmd".

3/Trong dấu nhắc lệnh gỏ vào lệnh "diskpart". Sẽ vào thao tác các lệnh diskpart
Gỏ vào các lệnh sau:

DISKPART> select disk 1

Gỏ vào lệnh tiếp theo để đổi phân vùng MBR thành GPT:

DISKPART> convert gpt

Sau đó thoát khỏi diskpart

DISKPART> exit

4/ Vào lại trình Disk Management sẽ thấy win nhận ra được ổ đĩa thành 2.7Tb. sau đó format bình thường

Chúc các bạn thành công. Còn nếu ko được chắc tại máy cũ quá
Ko cần rắc rối vậy bạn, kiếm máy xài Win 7 conver HDD qua GPTI là xài bình thường cho các máy win 7.
Em phải mang đi bảo hành các bác ạ. Thật là nhiều chuyện để bàn nếu tin phải đồ củ chuối.

Hàng điện tử hên xui mà pác

Anh hai

Active Member
Ðề: Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

Mình thì mua cái 3t có luôn cái box mà lỡ chia ổ giờ nó nhận có 2t à nè, còn 1t k biết đâu rồi và cũng k biết làm cách nào ấy lại được đây

mang sang mình đổi cho con 2tb nè, khỏi phải nhức đầu làm chi ........~:>:-O

iiiican

Mình xài ASUS X82S T5850 cấu hình:
-Bộ xử lí-CPU: Core™2 Duo T5850, 2.166 Ghz, 2 MB, L2 Cache
-Bo mạch-MainBoard: SIS 671/FX Express Chipset, 800 Mhz
-Bộ nhớ-RAM: 2 GB, DDR II RAM, 667 Mhz
-Xử lí đồ họa: ATI Radeon HD 3470 w/256MVRAM,
Các bạn cho mình hỏi máy mình có hỗ trợ HDD 3T của WD không vậy?

songthan29

Member

Mình xài ASUS X82S T5850 cấu hình:
-Bộ xử lí-CPU: Core™2 Duo T5850, 2.166 Ghz, 2 MB, L2 Cache
-Bo mạch-MainBoard: SIS 671/FX Express Chipset, 800 Mhz
-Bộ nhớ-RAM: 2 GB, DDR II RAM, 667 Mhz
-Xử lí đồ họa: ATI Radeon HD 3470 w/256MVRAM,
Các bạn cho mình hỏi máy mình có hỗ trợ HDD 3T của WD không vậy?

Hỗ trợ tốt bạn ạ, cứ cắm qua cổng USB sử dụng thoải mái. Máy mình Lenovo Sl400 cấu hình như của bạn vẫn nhận tốt.

longmax

Member

Em đang nhức đầu về hdd 3tb wd làm hết mọi cách chi nhận 2tb va 700gb ko thấy đâu.Máy em đang chạy win 8 main asus P8B75-V.Ko biết làm sao để nhận đủ 3tb nữa.Mấy bác nào biết chỉ hộ dùm em với!!!!

Em đang nhức đầu về hdd 3tb wd làm hết mọi cách chi nhận 2tb va 700gb ko thấy đâu.Máy em đang chạy win 8 main asus P8B75-V.Ko biết làm sao để nhận đủ 3tb nữa.Mấy bác nào biết chỉ hộ dùm em với!!!!
Bạn dùng win 8 bản 32bit hay 64bit?

longmax

Member

Nếu mình không nhầm thì bản 64bit mới nhận 3tb còn bản 32bit chỉ nhận tới 2.2tb thôi
Vậy h phải cài bản 64bit có cách nào khác không ta hixihx mò mãi mà ko thấy cách giải quyết hixhixihx

Anh hai

Active Member

mình đang dùng windows 7 ultimate 32bit của thằng WD chạy ào ào đâu có gặp vấn đề gì đâu . Có thể là máy của bạn có vấn đề gì đó nếu trong ổ 3tb này có ít đồ copy tất cả vào trong PC or Laptop rồi format lại thì sẽ ổn định thôi .

longmax

Member

Sr mod vi em moi cai lai win nen ko danh dau dc.Em moi cai lai win 8 ban 64bit vao phan manager disk thi cung co 2 phan vung 1 la 2tb con cai kia chi con 746gb h ko biet lam sao gop lai thanh 1 o 3tb hixix.Format chuyen qua dinh dang GPT cung ko dc luon huuhuhu

songthan29

Member

Sr mod vi em moi cai lai win nen ko danh dau dc.Em moi cai lai win 8 ban 64bit vao phan manager disk thi cung co 2 phan vung 1 la 2tb con cai kia chi con 746gb h ko biet lam sao gop lai thanh 1 o 3tb hixix.Format chuyen qua dinh dang GPT cung ko dc luon huuhuhu
Là do main của bạn ko cho nhận 3TB nên nó ẩn đi mất gần 800GB như thế. để khắc phục tình trạng này bạn có thể format cái ổ đó trên máy khác nhận đc 3TB rồi cắm vào máy của bạn là nhận đc hoặc bạn cài thêm phần mềm disk unlock của các hãng main đi kèm như giga, asus đều có pm đó. Như vậy bạn mới dùng đc ổ lớn hơn 2TB

taysongmer

Mình cũng đang tính làm 1 ổ WD 3TB Green gắn trong

Các bạn cho mình hỏi Main của mình là MSI H61P31-G3 nó có hỗ trợ ổ 3TB ngay và luôn ko

OS máy mình là Win7 64 bit

longmax

Member

Em vào BIOS thì thấy nó nhận đủ 3tb vậy ma vào win thì ko nhận đc hixhix.Em đag cài win lại đưa về win 7 64bit xem sao hy vong la đc.Em đọc mấy topic nói main mới nhận đc nhưng vào win thì ko đc hixihx nhức đầu từ ngày hôm qua tơi giờ hixhixhi.

bluecatus

Active Member

Bạn PS2Guy ở #28 trả lời đúng rồi nè.

songthan29

Member

Mình cũng đang tính làm 1 ổ WD 3TB Green gắn trong

Các bạn cho mình hỏi Main của mình là MSI H61P31-G3 nó có hỗ trợ ổ 3TB ngay và luôn ko

OS máy mình là Win7 64 bit
Bạn Format ổ ở định dạng GPT là nhận được.

Em vào BIOS thì thấy nó nhận đủ 3tb vậy ma vào win thì ko nhận đc hixhix.Em đag cài win lại đưa về win 7 64bit xem sao hy vong la đc.Em đọc mấy topic nói main mới nhận đc nhưng vào win thì ko đc hixihx nhức đầu từ ngày hôm qua tơi giờ hixhixhi.
Ko phụ thuộc vào win đâu, chưa nhận đc bạn cài phần mềm unlock của main lên xem sao.

Logitech_vn

Active Member

e format nhận đủ 3T nhưng cop phim chỉ dc 1.81T là ko cop dc nữa, vậy là sao nhỉ?

salenguyenduong

Re: Ðề: Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

e format nhận đủ 3T nhưng cop phim chỉ dc 1.81T là ko cop dc nữa, vậy là sao nhỉ?

ủa là sao ta, thường mình thấy 2TB nhận 1T81 đó bạn, 3TB ít ra cũng 2T72 chứ nhỉ. Máy của bạn có nhận dc 3TB ko? Cần check thử thì ghé 118D Phan Xích Long mình check dùm cho.

Bên trên