Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

Logitech_vn

Active Member
Ðề: Khổ sở với HDD 3 TB - câu cứu anh em trong diễn đàn

nhận đủ 2T7 nhưng chỉ cop dc có 1.81T thôi như ổ 2T vậy.

ksxdcd

Member

Các bác làm ơn chỉ dẫn giúp : tôi có HDD 3Tb cung bị như anh em ở đây do format định dạng GBR nên không nhận đủ 3TB. HDD của tôi khi format lúc trược đã bị chia thành 3 ổ logical. Giờ vào cmd để convert từ GBR sang GPT không dc. Giờ làm sao format lại thành 1 ổ với định dạng GPT để nhận đủ 3TB?

phamhongson

Well-Known Member

Chuyện ổ 3TB từ năm ngoái đến nay mà vẫn nhiều bác vướng. Cach xử lý cũng đã có hướng dẫn đầy đủ nên em nghi ngờ chuyện ổ cứng dởm, ruột thì là 2TB nhưng gắn vỉ của 3TB nên mới sinh chuyện như các bác tả. Cách đây vài năm đã có chuyện USB dởm kiểu đó rồi.

Các bác làm ơn chỉ dẫn giúp : tôi có HDD 3Tb cung bị như anh em ở đây do format định dạng GBR nên không nhận đủ 3TB. HDD của tôi khi format lúc trược đã bị chia thành 3 ổ logical. Giờ vào cmd để convert từ GBR sang GPT không dc. Giờ làm sao format lại thành 1 ổ với định dạng GPT để nhận đủ 3TB?

Bạn dùng EASEUS Partition Master Home Edition 9.2.1 xóa tất cả partion đi, sau đó convert từ MBR sang GPT là máy nhận 2.7t. Link down ở dưới

EASEUS Partition Master Home Edition 9.2.1 - Tiện ích quản lý ổ đĩa và giải pháp phân vùng tất cả trong một miễn phí.

ksxdcd

Member

Cám ơn bác Boilevard2005!.
Tôi đã dùng EASEUS Partition Master Home Edition 9.2.1 xử lý đc rồi và đã chia thành 2 ổ logic với tổng dung lượng đủ 3Tb.

Một lần nữa rất cám ơn bác đã chỉ dẫn!

Bạn dùng EASEUS Partition Master Home Edition 9.2.1 xóa tất cả partion đi, sau đó convert từ MBR sang GPT là máy nhận 2.7t. Link down ở dưới

EASEUS Partition Master Home Edition 9.2.1 - Tiện ích quản lý ổ đĩa và giải pháp phân vùng tất cả trong một miễn phí.

VQT

Well-Known Member

Chắc mua phải ổ dởm nó làm lòe rồi

hdd-hdp

Vấn đề này nhiều bác cứ loay hoay mãi mà vẫn ko làm được nhỉ. Có vài điểm như sau:
1. Chipset của Main và Bios (trình điều khiển Chipset): Main dùng Chipset Intel G31 hay tương đương trở lên kèm bản Bios mới nhất là nhận diện được ổ 3TB. Nếu hệ thống cũ hơn thì có thể phải dùng phần mềm unlock hệ thống phần cứng để nhận diện được ổ.
2. Nếu hệ thống phần cứng cũ hoặc Win cũ(2k, XP) thì có thể phải định dạng ổ là Phân vùng GPT (Lưu dữ liệu đơn thuần, ko có khả năng Boot hệ thống) thì Win mới nhận đủ dung lượng, các hệ thống mới hơn thì ko cần, cứ định dạng là MBR, NTFS 4K thoải mái.

Mình dùng 1 hệ thống Intel chạy Chipset G33, bios đã cập nhật mới nhất từ NSX, ko dùng phần mềm Unlock cái gì cả, Win7 32Bit: Cắm ổ 3TB vào---> Nhận ổ và Fomat theo định dạng NTFS 4K kiểu MBR (Ổ có thể dùng để Boot được) bình thường ngon lành, đọc ghi thoải mái 2,7TB, chả vấn đề gì cả. :D

3. Có trường hợp máy nhận đủ dung lượng nhưng chỉ dùng được 1-2TB là do cái ổ bị lỗi, như ổ 2TB nhưng chỉ dùng được 1TB--> Lỗi phần cứng hoặc phần mềm của Ổ là chính vì hệ thống và Win đã nhận đủ thì kiểu gì cũng dùng được.

3RuaDongNai

Ổ cứng 3T thật là phiền phức
Mình muốn gắn HDD Box mang đi cho tiện mà hỏi chẳng đâu bán support 3T

Muoi_hd360sg

Bác có thể chia nó ra làm 2 phân vùng 1 cái 1T cái còn lại 2T hoạc 1,5t và 15,T khi này nó sẽ nhận thôi

Bác chuyển sang GPT trong diskmanager, MBR chỉ quản lý được khối lượng 2TB/ 1 phân vùng

3RuaDongNai

Bác có thể chia nó ra làm 2 phân vùng 1 cái 1T cái còn lại 2T hoạc 1,5t và 15,T khi này nó sẽ nhận thôi
Chia cách trên cũng ko dùng box hdd đc cậu ah
Bác chuyển sang GPT trong diskmanager, MBR chỉ quản lý được khối lượng 2TB/ 1 phân vùng
Đang dùng gpt mà bạn
Chỉ là muốn gắn hdd vào box đem đi cho tiện thôi
Vì mình đang dùng box ssk gắn ổ 2t thì ok, còn 3t potay

viva243

Mình mua box Buffalo 200k gan ổ 3T ngon lành

hangdocbk

ngày xưa mình cũng vậy, sau đó up bios ngon hết à

meocon

Well-Known Member

Ổ 3TB mình format bằng win 7 , 64 bit , nhận đủ . Gắn qua box bufallo hay dock unitek đều OK . Còn NAS thì chưa thử .
Có lẽ NAS ko nhận ổ 3TB mà chỉ nhận 2TB .

Chắc do ko đủ điện hoac ko nhan dang duoc r

thanhyk

Well-Known Member
Nếu phiền phức thì quăng cho em, em đưa bác 2 cái 1.5tb bác bù thêm ...là hết.

Bên trên