Không Xem Được hiệu ứng lồi 3d-chỉ thấy độ sâu.

dangduc1988

Em mới mua 1 cái tivi Sony BRAVIA™ HD TV (LED & LCD) - Dòng EX720
và 1 đầu Bluray BDP-S485,được tặng thêm 2 kính của Sony TDG-BR250 nhưng khi xem 3d thì cả nhà em 2 người, ba em thấy 3d rất rõ, ngay cã độ sâu của hình ảnh cho đến hình ảnh lồi ra ngoài màn hình đến gần sát bên mình, nhưng em lại không thấy được điều gì cả ngoài việc chỉ thấy độ sâu của hình thôi,nó không lồi ra ngoài màn hình,em test = Phim Deep Sea,
Em mua cả bộ này hơn 30triệu, mà lại xem không được như mong muốn,em rất ức chế, rất nản.
Nhưng 1 lần em có vào rạp xem thì rất bình thường, hình ảnh lồi ra ngoài,xem rất hứng thú .Không biết ở rạp và ở nhà khác nhau không?
Ai có thể giúp em với giải đáp và khắc phục với, số Điện thoại em là : 0979.883.860, nhá máy em điện thoại lại. EM xin cám ơn

dangduc1988

Ðề: Không Xem Được hiệu ứng lồi 3d-chỉ thấy độ sâu.

và 1 đầu Bluray BDP-S485,được tặng thêm 2 kính của Sony TDG-BR250 nhưng khi xem 3d thì cả nhà em 2 người, ba em thấy 3d rất rõ, ngay cã độ sâu của hình ảnh cho đến hình ảnh lồi ra ngoài màn hình đến gần sát bên mình, nhưng em lại không thấy được điều gì cả ngoài việc chỉ thấy độ sâu của hình thôi,nó không lồi ra ngoài màn hình,em test = Phim Deep Sea,
Em mua cả bộ này hơn 30triệu, mà lại xem không được như mong muốn,em rất ức chế, rất nản.
Nhưng 1 lần em có vào rạp xem thì rất bình thường, hình ảnh lồi ra ngoài,xem rất hứng thú .Không biết ở rạp và ở nhà khác nhau không?
Ai có thể giúp em với giải đáp và khắc phục với, số Điện thoại em là : 0979.883.860, nhá máy em điện thoại lại. EM xin cám ơn

vohshop

Bạn ngồi gần ti vi chưa? Vì 40" thì ngồi khoảng 1n5 thì dễ thấy độ nổi của 3D.
Mắt bạn có bị cận không, vì bị cận thì hạn chế hơn (còn rạp thì do 3D của rạp chuyên dụng hơn so với tivi).

Connor

Well-Known Member

Theo mình biết thì không có khái niệm nào gọi là 3D "lồi" cả. Về mặt lí thuyết, tất cả cảnh phim đều diễn ra trước máy quay (máy quay kép) và khi chiếu lên, vị trí máy quay trở thành vị trí màn hình của bạn. Chính vì thế không có vật thể nào có thể đâm ra sau máy quay để tạo hiệu ứng lồi ra khỏi màn hình được. Có chăng chỉ là vật thể tiến sát đến màn hình mà thôi.

Connor

Well-Known Member

Thêm nữa là hình ảnh ra ngoài màn hình chỉ là chiêu trò quảng cáo của các hãng TV 3D thôi chứ không phải thật đâu. Mấy hãng quảng cáo vẽ mấy hình lồi ra khỏi TV là để nhấn mạnh và gây ấn tượng với người xem thôi.

toanbeohl

Member

Lần đâu tiên nghe thấy hiệu ứng ''lồi'' =.=

dangduc1988

Thứ Nhất : không biết các bạn dùng từ ngữ miền nào, mình miền Nam : lồi có nghĩa ra nó đi ra ngoài màn hình, tiến sát vào chỗ mình đang đứng. nhà tui 2 người,cùng dùng 1 kính,cùng 1 vị trí,nhưng ba me tôi thì thấy hình ảnh: ví dụ như phim Deep Sea thì con cá nó bơi ra ngoài màn hình luôn,không còn thấy nó trong giới hạn của khung tivi nữa,nhưng tôi thì không thấy được điều đó,tui chỉ nhìn thấy được độ sâu của hình ảnh mà thôi.Mắt có cận bên phải 1độ,

"Thêm nữa là hình ảnh ra ngoài màn hình chỉ là chiêu trò quảng cáo của các hãng TV 3D thôi chứ không phải thật đâu. Mấy hãng quảng cáo vẽ mấy hình lồi ra khỏi TV là để nhấn mạnh và gây ấn tượng với người xem thôi. " ???????????????????????????????-Bạn chưa đi xem phim 3D lần nào phải ko?,ở rạp nó lồi ra đến cách mình 1 cánh tay đấy.ở nhà tôi cũng lồi ra,nhưng ở rạp thì thấy,ở nhà thì không,Hỏi các bác ở Sony thì nói do sinh lí mỗi người:)))))))))

dangduc1988

Thứ Nhất : không biết các bạn dùng từ ngữ miền nào, mình miền Nam : lồi có nghĩa ra nó đi ra ngoài màn hình, tiến sát vào chỗ mình đang đứng. nhà tui 2 người,cùng dùng 1 kính,cùng 1 vị trí,nhưng ba me tôi thì thấy hình ảnh: ví dụ như phim Deep Sea thì con cá nó bơi ra ngoài màn hình luôn,không còn thấy nó trong giới hạn của khung tivi nữa,nhưng tôi thì không thấy được điều đó,tui chỉ nhìn thấy được độ sâu của hình ảnh mà thôi.Mắt có cận bên phải 1độ,

"Thêm nữa là hình ảnh ra ngoài màn hình chỉ là chiêu trò quảng cáo của các hãng TV 3D thôi chứ không phải thật đâu. Mấy hãng quảng cáo vẽ mấy hình lồi ra khỏi TV là để nhấn mạnh và gây ấn tượng với người xem thôi. " ???????????????????????????????-Bạn chưa đi xem phim 3D lần nào phải ko?,ở rạp nó lồi ra đến cách mình 1 cánh tay đấy.ở nhà tôi cũng lồi ra,nhưng ở rạp thì thấy,ở nhà thì không,Hỏi các bác ở Sony thì nói do sinh lí mỗi người:)))))))))

HanoiDVD

Member

Khi về già tầm tuổi bố mẹ bạn chắc mắt bạn sẽ nhìn thấy nó lồi hơn thôi, hehe, hãy yêu đời cho sống lâu nào!

Connor

Well-Known Member

Không có chuyện đó đâu bạn. Bạn không đọc bài phân tích bên trên của mình sao. Không biết ở rạp bạn xem kiểu gì mà nó lồi ra cách mình một cánh tay đc? Chắc bạn ngồi hàng đầu cách màn hình một cánh tay (!?) còn nếu bạn ngồi hàng giữa mà thấy thế thì những người ngồi hàng ghế trên bạn sẽ thấy thế nào? Lồi ra đằng sau chỗ ngồi chắc (?!). một tí logic như vậy hi vọng bạn hiểu

pterpm

Well-Known Member

cái này còn tùy thuộc vào phim đấy bạn , không phải phim nào cũng có hiệu ửng 3D rõ nét đâu, nhất là đối với TV không được chuẩn 3D ở ngoài rạp đâu( theo ý kiến của mình là vậy)

mapuja

Well-Known Member

Hiệu ứng nổi hay chìm phụ thuộc vào nhiều yếu tố bạn à, trong đó yếu tố quan trọng là các tật khúc xạ của mắt người xem. Về nguyên lý, nếu mắt bình thường, khi cảnh quay gần lại thì hình mắt trái sẽ chạy qua bên phải và ngược lại, khiến hai mắt nhìn "chéo" nhiều hơn về phía mắt kia để điểm giao "tia nhìn" gần lại tạo hiệu ứng nổi. Với TV màn hình nhỏ, độ tách này của hai hình không nhiều, người có tuổi thường nhìn xa tốt từ trên 1m nên hai mắt điều tiết đều nhau cho hình có hiệu ứng nổi rõ, còn mắt bạn nếu bị cận không đều thì hình thấy của mỗi mắt không cùng kích thước với mắt kia, kể cả khi đeo kính lệch độ, và do vậy mắt chỉ thấy hình chủ đạo của kích thước lớn hơn, tức của bên mắt cận ít hơn. Việc ngoài rạp bạn vẫn thấy hiệu ứng là vì hình ở rạp có kích thước lớn, độ lớn hai hình khi này lại chênh nhau không đáng kể, còn góc nhìn thì giao nhau tại điểm gần bạn hơn so với màn hình theo tỷ lệ và do đó bạn lại thấy bình thường về hiệu ứng vì hai hình xem được cách xa nhau hơn so với TV ở nhà. Các hiệu ứng sâu thì luôn dễ thấy vì khi đó độ chênh lệch kích thước hình cho hai mắt giảm đi, và để thấy chiều sâu thì thực ra chỉ cần một mắt cũng đủ, không tin bạn cứ che bớt một mắt đi sẽ hiểu. Hiệu ứng bóng ma cũng góp phần quan trọng dù ta ít nhận thấy.
Kết luận: bạn nên biếu TV đó cho ba mẹ và tiếp tục sắm tiền ra rạp coi cho vui!
Nếu vẫn muốn xem ké các cụ ở nhà, mách bạn một mẹo nhỏ: bạn dùng một tấm vải đen rộng hết "trường nhìn" của bạn rồi khoét ô vừa khít màn hình TV để che hết các cảnh xunh quanh, tắt đèn cho tối thì thấy hiệu ứng nổi tăng hơn!

osiric

Well-Known Member

Không phải 3D là lúc nào cũng phải lồi ra ngoài màn hình, tùy cảnh hiệu ứng mà lồi ra nhìu hay ít (coi xxx rất tuyệt:)))
Nhưng đa phần ta sẽ thấy phim có chiều sâu hơn hẳn phim 2D

dh201hy

Well-Known Member

Không có chuyện đó đâu bạn. Bạn không đọc bài phân tích bên trên của mình sao. Không biết ở rạp bạn xem kiểu gì mà nó lồi ra cách mình một cánh tay đc? Chắc bạn ngồi hàng đầu cách màn hình một cánh tay (!?) còn nếu bạn ngồi hàng giữa mà thấy thế thì những người ngồi hàng ghế trên bạn sẽ thấy thế nào? Lồi ra đằng sau chỗ ngồi chắc (?!). một tí logic như vậy hi vọng bạn hiểu

Xin lỗi trước, hỏi bạn Connor đã xem 3D bao giờ chưa? Bạn phân tích bên trên chỉ là về mặt tưởng tượng của bạn. 3D là không gian 3 chiều, khi xem bạn có cảm giác đang đứng trong phim chứ không phải đứng trước màn ảnh.
Ví dụ: Trong phim có cảnh bắn tên, nếu bạn xem phim 3D bạn có cảm giác mũi tên phóng thẳng vào mặt bạn, nhiều bạn phải né mình vì sợ tên bay vào mặt. Hay một con ong đang bay trước mặt mà bạn có thể đưa tay ra để bắt được nó được.

Bác chủ. Bác nói là bác bị cận bên phải 1 độ đúng ko? Vậy khi xem phim 3D bạn có đeo kính cận bên trong không?
Về mặt nguyên lý thì hình ảnh 3D chính là do não tổng hợp được từ 2 hình ảnh của mắt trái và mắt phải. 2 mắt phải nhìn thấy rõ hình ảnh trái và phải thì não mới tổng hợp được. Bạn bị cận 1 bên, giả sử mắt bên phải của bạn nhìn thấy hình ảnh mờ mờ thì não nó ko tổng hợp được đâu.

sydansinh

Well-Known Member

Khi mua TV cửa hàng test cho bạn bằng phim gì?? theo mình "Deep sea" thể hiện chiêu sâu ở đại dương là chủ yếu nên hiệu ứng lồi trứơc mặt mình không rõ lắm,bạn down một clip Avatar ấy đọan những bông hoa bay trước mặt ấy thử xem cảm giác như với tay tới nó,một số clip demo trên diễn dàn chia sẻ 3D ấy thử xem, còn xem cả phim mà lúc nào cũng lồi ra chắc lồi mắt luôn ...

Mình sẽ gởi cho bạn vài clip 3D hiệu ứng lồi bạn test xem sao nhé, đừng có nản,và ức chế cứ từ từ nó sẽ lồi ra thôi

Với lại nhà bạn ai cũng thấy rõ hiệu ứng lồi còn bạn không thấy .... hehehehe vậy trước tiên tới BV mắt kiểm tra lại xem có vấn đề gi không???

Chỉnh sửa lần cuối:

Connor

Well-Known Member

Xin lỗi trước, hỏi bạn Connor đã xem 3D bao giờ chưa? Bạn phân tích bên trên chỉ là về mặt tưởng tượng của bạn. 3D là không gian 3 chiều, khi xem bạn có cảm giác đang đứng trong phim chứ không phải đứng trước màn ảnh.
Ví dụ: Trong phim có cảnh bắn tên, nếu bạn xem phim 3D bạn có cảm giác mũi tên phóng thẳng vào mặt bạn, nhiều bạn phải né mình vì sợ tên bay vào mặt. Hay một con ong đang bay trước mặt mà bạn có thể đưa tay ra để bắt được nó được.

Trước tiên mình khẳng định đã xem 3D rất nhiều lần rồi.
Thứ hai, đoạn phim mà có mũi tên bắn về phía mình, nếu có điều kiện mình muốn bạn bật lên ở nhà sau đó pause ở đoạn mũi tên tiến tới gần nhất (ngay trước khi biến mất) xem nó có lồi ra khỏi màn hình không nhé. Còn đoạn con ong bay ngay trước mặt thì ở trong phim nào thế bạn?
Còn nữa là bạn ngồi cách màn chiếu 3D bao nhiêu? Nếu tầm 1m thì không vật thể ra khỏi màn hình thì vẫn có cảm giác nắm dc bt mà
Mấy bạn không biết cách phim 3D được quay như nào mà cũng vào nói nó lồi ra khỏi màn hình thì mình cũng bó tay luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

explorer

Well-Known Member

Bạn dangduc1988 nói thật đó các Bạn. Có chuyên 3D "LỒI" ra thật đó. Đây là trải nghiệm thực tế của explorer. Sẽ nói thật chi tiết để bạn nào muốn có thể thực hành để kiểm chứng :

explorer play phim 3D này bằng đầu Egreat R300 trên TV plasma 3D Samsung PS51D550 :

Các sinh vật biển bơi lượn tuyệt đẹp trong làn nước xanh trong vắt của vùng biển Nam Thái Bình Dương. Các con cá, hải cẩu, rắn biển cứ lao vào mặt mình, vượt ra khỏi màn hình. Cái cảnh "LỒI" nhất là khoảng phút thứ 21 - 23, có 2 con cá bóng mú sao thật to, lừ lừ bơi ra khỏi màn hình, chĩa cái mõm to đùng vô mặt mình. Có cảm giác như chỉ cách mình nửa mét, có thể quơ tay ra tóm lấy nó được.

Những phim 3D có hiệu ứng LỒI cũng ít lắm. Đó là những tác phẩm 3D tuyệt hảo, coi đi coi lại không chán. Thường là phim khoa học của các hãng lớn, như IMAX, đài truyền hình BBC (Anh) mới có.

Có một phim truyện có hiệu ứng LỒI nữa mà explorer đã coi là :

explorer ấn tượng mãi cái cảnh gã đao phủ khổng lồ trùm đầu ném cây búa khổng lồ vào cô gái nhân vật chính. Cây búa bay vút ra khỏi màn hình, lao thẳng vào mặt người xem. explorer phải giật mình né sang 1 bên luôn !!!

Các bạn hãy thử các phim trên xem thế nào ?

Thấy trên mạng cũng có nói có một số người có vấn đề về thị giác, không thể thấy hiệu ứng nổi 3D được. Buồn nhỉ ? Phải đứng ngoài trào lưu 3D của thế giới

Cái cảm giác 3D mà ta thấy chỉ là do hiệu ứng công nghệ tạo ra cảm giác cho ta mà thôi, chứ không phải 3D "Vật Lý" như đời thực đâu Bạn. Phim 3D chiếu lần lượt luân phiên từng khung hình dành cho mắt phải và cho mắt trái lên màn ảnh, lúc đó cái kính màn trập cũng đóng mở tương ứng (đang nói công nghệ 3D chủ động), sao cho : Mắt nào thấy khung hình của mắt đó. Tổng hợp hình ảnh mà 2 mắt nhận được sẽ tạo ra trong thần kinh thị giác của ta hiệu ứng nổi

Chứ không phải 3D "Vật Lý" : LỒI ra khỏi màn hình bao nhiêu mét. Ví dụ LỒI ra khỏi màn hình 10m, thì anh nào ngồi hàng ghế đầu cách màn hình 8m sẽ thấy hình LÔI ra sau lưng mình 2m luôn (!!!), còn anh nào ngồi hàng ghế cuối cách màn hình 50m thì thấy LỒI "có chút xíu", cách mình tới 40m lận !!!

Trước tiên mình khẳng định đã xem 3D rất nhiều lần rồi.
Thứ hai, đoạn phim mà có mũi tên bắn về phía mình, nếu có điều kiện mình muốn bạn bật lên ở nhà sau đó pause ở đoạn mũi tên tiến tới gần nhất (ngay trước khi biến mất) xem nó có lồi ra khỏi màn hình không nhé. Còn đoạn con ong bay ngay trước mặt thì ở trong phim nào thế bạn?
Còn nữa là bạn ngồi cách màn chiếu 3D bao nhiêu? Nếu tầm 1m thì không vật thể ra khỏi màn hình thì vẫn có cảm giác nắm dc bt mà
Mấy bạn không biết cách phim 3D được quay như nào mà cũng vào nói nó lồi ra khỏi màn hình thì mình cũng bó tay luôn.

Bạn mà PAUSE phim 3D lại thì Bạn đã làm ngưng lại cái quá trình "Luân phiên chiếu hình cho từng mắt" rồi, làm sao còn nổi gì được nữa ? Đây có phải mũi tên "thực", mũi tên "vật chất" đâu ? (Nếu vậy coi chừng nó xuyên qua người !!!)

Nếu bạn yêu cầu, explorer sẽ copy cho Bạn vài clip 3D có cảnh rất "LỒI". Như clip đua xe mô tô địa hình, đất đá từ bánh xe văng túi bụi vào mặt luôn

To Bạn mapuja : bạn nói đúng đó. Cho nên khi mua TV 3D phải mua cho thật lớn, càng lớn càng tốt. explorer mua TV 51" mà đang hối hận sao không thêm vài triệu mua cái 59" đây. Coi 3D phải coi TV lớn cho ngập hết con mắt, phòng phải tối thì mới thấy rõ hiệu ứng nổi. TV lớn thì hình ảnh "Thật như cuộc sống", còn TV nhỏ thỉ thấy cái khung đen đen bao quanh hình ảnh, có cảm giác như đang nhìn qua cửa sổ hẹp, rất giả tạo

Chỉnh sửa lần cuối:

Connor

Well-Known Member

nghe bạn explorer có vẻ có lí đấy :) Còn nếu có vụ lồi hình ảnh thật thì mình nghĩ người ngồi càng gần màn hình thì hình càng méo đi thôi chứ không thể có chuyện cùng màn hình mà người thấy lồi trước mặt mà người thấy lồi ra sau mình đc. Đúng như bạn nói đây không phải lồi vật lí mà là "lồi" ảo ảnh quang học. Còn về vụ pause thì hoàn toàn có thể nếu bạn dùng màn thụ động.

Nếu thật sự có hiện tượng ấy bạn có thể chỉ cho mình vài phim để trực tiếp trải nghiệm không? trăm nghe k bằng một thấy.

khonggianhd

thật ra màn bé thì bác sẽ nhìn rõ cái viền của ti vi do vậy khi xem 3D cái đoạn nào hiệu ứng nó "nổi" lên thì bác nghĩ là nó "lồi" ra ngoài màn hình , còn khi xem màn rộng và ngồi gần để cho cái viền màn hình nó to hơn cả tầm mắt :D thì nó giống như ta đang trong không gian 3D .
- > về cảm nhận lồi của phim em nghĩ cũng tùy vào yếu tố : sức khỏe, mắt...

khonggianhd

thêm 1 chú ý nữa có thể sẽ có ích vì em đã gặp phải cũng giống như bác chủ thớt làm em cứ loay hoay rồi hỏi cả người bán mà người ta cũng không hiểu , cũng chỉ thấy hơi sâu hơn mà ko thấy hiệu ứng gì cả.
Em dùng con HD 33 đang xem rất bình thường bỗng dưng thằng em nó sang chơi chả hiểu bấm trên điều khiển lung tung cái gì mà xem phim 3D chả thấy "Lồi" gì cả :(( , đeo kính cũng như ko đeo kính, mới đầu cứ tuởng kính lỗi rồi hết pin đổi mấy cái vẫn thế.
sau 30 phút loay hoay hóa ra thằng em nó bấm sang cái mode khỉ gió gì đấy em phải chuyển về mod DLP ( vì dùng kính DLP ) nó mới dc

Bên trên