Không Xem Được hiệu ứng lồi 3d-chỉ thấy độ sâu.

khonggianhd

Ðề: Không Xem Được hiệu ứng lồi 3d-chỉ thấy độ sâu.

Nếu thật sự có hiện tượng ấy bạn có thể chỉ cho mình vài phim để trực tiếp trải nghiệm không? trăm nghe k bằng một thấy.

- vài phim em xem rõ hiệu ứng bác tham khảo nhé
avata : cái này thì khỏi nói thích nhất đoạn con sứa nó bay
Final Destination 4 : rõ nhất đoạn cái lốp xe văng
Final Destination 5 : đoạn đầu rất kinh tởm có con bé rơi từ trên cầu xuống cắm vào cột thuyền buồm lòi cả ruột :((
Drive Angry : có đoạn tung đồng xu khoảng phút 40 rất đẹp và đoạn anh Cage đang xx thì bắn nhau loạn xạ :p
Monsters Vs Aliens : có đoạn vật thể ngoài hành tinh rơi xuống trái đất có 2 ông theo dõi qua rada, 1 ông cứ đập đập quả bóng cảm giác quả bóng bay vào mặt
My Bloody Valentine : có đoạn tên sát nhân ném cái đào than cũng khiếp nguời
Mấy phim khoa học 3D của Imax cũng rất ấn tượng
..v.v

explorer

Well-Known Member

Đấy, Bạn khonggianhd đã nêu ra vài phim có hiệu ứng 3D đẹp (nổi nhiều) rồi đó Bạn Connor ạ.

explorer nhận thấy chỉ có một số phim 3D là có hiệu ứng 3D nhiều mà thôi, còn đa số nổi rất ít, coi không đã. Có 1 cách để các Bạn biết phim 3D nổi nhiều hay ít từ khi mới mở phim lên, chưa đeo kính : Phim nào mà 2 hình (hình cho mắt trái và hình cho mắt phải) nó cách xa nhau nhiều, tức là "lệch" nhau nhiều, thì sẽ nổi nhiều. Còn gần như trùng khít nhau thì sẽ nổi "có tí xíu" hà, gần như 2D luôn.

Có lẽ chúng ta, những người thích phim 3D, nên lập một danh sách những phim "LỒI" nhiều để bảo nhau coi ...

Connor

Well-Known Member

Ý mình là 3D lồi ra ngoài màn hình cơ. Riêng Avatar mình xem rồi chỉ đc cái hiệu ứng sâu rõ ràng thôi chứ chẳng thấy lồi gì cả.
Còn mấy phim còn lại mình sẽ nghiên cứu xem thế nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

toanbeohl

Member

Đấy, Bạn khonggianhd đã nêu ra vài phim có hiệu ứng 3D đẹp (nổi nhiều) rồi đó Bạn Connor ạ.

explorer nhận thấy chỉ có một số phim 3D là có hiệu ứng 3D nhiều mà thôi, còn đa số nổi rất ít, coi không đã. Có 1 cách để các Bạn biết phim 3D nổi nhiều hay ít từ khi mới mở phim lên, chưa đeo kính : Phim nào mà 2 hình (hình cho mắt trái và hình cho mắt phải) nó cách xa nhau nhiều, tức là "lệch" nhau nhiều, thì sẽ nổi nhiều. Còn gần như trùng khít nhau thì sẽ nổi "có tí xíu" hà, gần như 2D luôn.

Có lẽ chúng ta, những người thích phim 3D, nên lập một danh sách những phim "LỒI" nhiều để bảo nhau coi ...

Ex nói chuẩn đấy , cũng đang muốn lập 1 danh sách phim lồi đây :))

explorer

Well-Known Member

Ôi, chắc chỉ có Cường Đô La mới có điều kiện thử cái TV LG 3D 84" 4K này quá ...

Hi hi, ngồi nghĩ lại thấy cái từ "PHIM LỒI" nghe cũng buồn cười ...

Vậy thì danh sách PHIM LỒI của chúng ta hiện nay gồm có :

explorer và các Bác tiếp tục sưu tầm PHIM LỒI nha. explorer sẽ cập nhật tất cả vào đây ...

Chỉnh sửa lần cuối:

dangduc1988

Ex oi,ban cho minh xin so dien thoai di duoc ko? minh moi gia nhap 3D nen con` ga` lam.hihii.minh xin so dien thoai de dc chi giao them.

explorer

Well-Known Member

Theo yêu cầu của Bạn dangduc1988, explorer up 1 clip 3D CỰC LỒI ngắn vài phút để Bạn ấy test. Các Bạn nào thích thì load về coi thử coi nó lồi cỡ nào.

Đây chính là trích đoạn khoảng 4 phút của Phim THIÊN ĐƯỜNG DƯỚI ĐÁY BIỂN - UNDER THE SEA mà explorer đã nói ở trên. Nó LỒI đến mức hãng LG dùng nó làm clip Demo cho TV 3D của mình luôn đó.

LG 3D Demo 1080p SBS AC3.mkv
Dung lượng : 266.2 MB

www.megaupload.com/?d=T4R2K6Q5

Coi clip này sẽ có cảm giác con cá sắp cắn vào mặt mình. Nhưng clip này bị mất tiếng. Phim đầy đủ thì có thuyết minh tiếng Anh và cả phụ đề Việt Nam. Nhạc nền rất hay

Chỉnh sửa lần cuối:

dangduc1988

Khong Biet Noi gi` hon la minh` cam on ban nhieu.De minh test thu~ xem mat minh co bi tat gi khong.!

dangduc1988

Khong Biet Noi gi` hon la minh` cam on ban nhieu.De minh test thu~ xem mat minh co bi tat gi khong.!

Hiệu ứng chiều sâu hay nổi ra ngoài màn hình ko phải do tivi mà là do phim đó như thế nào!!
Các bạn thử test file này nhé: http://www.fshare.vn/file/TYA9H2W33T

Đảm bảo không lòi ra ngoài màn hình mới lạ :D

dangduc1988

Hi` Hi`,de minh test thu xem, Tai ban chua doc ki~ do thoi,ba tui ngoi` ke ben thay hinh` con ca" boi ra ngoai` man` hinh` den gan` ke ben,ma tui ko thay ma`.Do SInh ly" yeu" chang :))

dangduc1988

Hiệu ứng chiều sâu hay nổi ra ngoài màn hình ko phải do tivi mà là do phim đó như thế nào!!

Qua" phe^ ban oi, co kha quan hon binh thuong` roi,nhung cung~ khong = ba tui.Clip rat pro

dangduc1988

Qua" phe^ ban oi, co kha quan hon binh thuong` roi,nhung cung~ khong = ba tui.Clip rat pro

dh201hy

Well-Known Member

Trước tiên mình khẳng định đã xem 3D rất nhiều lần rồi.
Thứ hai, đoạn phim mà có mũi tên bắn về phía mình, nếu có điều kiện mình muốn bạn bật lên ở nhà sau đó pause ở đoạn mũi tên tiến tới gần nhất (ngay trước khi biến mất) xem nó có lồi ra khỏi màn hình không nhé. Còn đoạn con ong bay ngay trước mặt thì ở trong phim nào thế bạn?
Còn nữa là bạn ngồi cách màn chiếu 3D bao nhiêu? Nếu tầm 1m thì không vật thể ra khỏi màn hình thì vẫn có cảm giác nắm dc bt mà
Mấy bạn không biết cách phim 3D được quay như nào mà cũng vào nói nó lồi ra khỏi màn hình thì mình cũng bó tay luôn.

Tất cả đã được bác explorer đã giải thích rồi. Bác thích trải nghiệm thì cũng chẳng khó gì. Nêu nhà bác ko có phim 3D thì bác có thể ra Thiên đường Bảo sơn (HN) để thử hoặc down phim "Khủng long tìm mẹ" rồi mua 2 cái kính xanh đỏ về coi tv thường hoặc màn vinh tính thì sẽ thấy.

Cảm giác "lồi" ở đây là do ảo giác. Chứ ko phải phim nó "lồi" theo kiểu vật lý mà bác cứ dựa vào cái việc quay 2 camera.
Nếu bác ko thấy lồi thì mình nghĩ bác cũng nên đi kiểm tra lại xem thị giác của mình có vấn đề gì ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

khonggianhd

tự nhiên lại nhớ phim 3D sex and zend 2011 - phim này cũng có nhiều đoạn "lồi" đấy các bác ạ :))

dh201hy

Well-Known Member

tự nhiên lại nhớ phim 3D sex and zend 2011 - phim này cũng có nhiều đoạn "lồi" đấy các bác ạ :))

Ac ac, ngay cái đoạn mở đầu cái đồng xu One dollar China 3D nó đã bay vào mặt rồi.
Còn cái rìu nó quăng thì phải tránh ko thì cứa cho đứt cổ :D

Connor

Well-Known Member

Tất cả đã được bác explorer đã giải thích rồi. Bác thích trải nghiệm thì cũng chẳng khó gì. Nêu nhà bác ko có phim 3D thì bác có thể ra Thiên đường Bảo sơn (HN) để thử hoặc down phim "Khủng long tìm mẹ" rồi mua 2 cái kính xanh đỏ về coi tv thường hoặc màn vinh tính thì sẽ thấy.

Cảm giác "lồi" ở đây là do ảo giác. Chứ ko phải phim nó "lồi" theo kiểu vật lý mà bác cứ dựa vào cái việc quay 2 camera.
Nếu bác ko thấy lồi thì mình nghĩ bác cũng nên đi kiểm tra lại xem thị giác của mình có vấn đề gì ko?

3D thường chỉ xuất hiện chiều sâu thôi chứ không có hiệu ứng lồi ra khỏi màn hình. Hai cái này khác nhau nhá bác.

dh201hy

Well-Known Member

3D thường chỉ xuất hiện chiều sâu thôi chứ không có hiệu ứng lồi ra khỏi màn hình. Hai cái này khác nhau nhá bác.

Chán với bác. Nói ra thì lại bảo tranh luận với bác. Ngay cái khái niệm 3D đã nói lên tất cả (đó là không gian 3 chiều)
Còn việc nó lồi ra khỏi màn hình (hay nôm na gọi là hình ảnh nổi) thì tuỳ thuộc vào từng phim, từng cảnh phim. Chứ có phải cái gì nó cũng lồi ra đâu

Ví dụ: Khi có cảnh ở xa thì làm sao mà nó lồi ra được

Nhưng khi có cảnh người vận động viên (demo LG) nó cầm cây xào nhảy cao, nó chạy hướng cái xào đó vào mặt mình thì mình cảm giác cái xào đó nó đâm vào mặt, lồi ra khỏi màn hình). Ở trên đã có rất nhiều clip chứng minh cho bác là hình ảnh nó lồi ra thế nào.

Và vấn đề bác chủ ở đây hỏi là: Người thân của bác ấy xem một clip thấy hình ảnh lồi ra (nổi ra khỏi màn hình), còn bác ấy không thấy

coolpix8700

Well-Known Member

Con bé con nhà em (đang học lớp 3) khi cho nó đeo kính (TV SS) xem nhưng cái film hoạt họa 3D của nó, thỉnh thoảng nó cứ giơ tay ra phía trước với với...
Nhìn chung những cái film chuyển đổi tử 2D sang 3D thì ít film có thể thấy hình ảnh "lồi" ra phía trước. Nhưng những bộ film họ quay gốc 3D thì thấy rất rõ, nhất là nếu dùng màn hình lớn và ngồi gần sát lại. Cái film Avatar em thấy mấy con sứa phát sáng, hay tàn lửa khi csi cây to cháy bay quanh người mình chứ có phải chỉ nhìn film 3D "qua 1 cái bể cá nhỏ nhắn xinh xinh" đâu!

chuotnhatcute

hiện nay có nhiều bạn thích coi phim 3d full toàn bộ màn hình để coi hiệu ứng đã hơn nên đã encoed phim lại.Nhưng điều này không hay lắm bởi vì mấy cái Hình Tròn thành hình Elips đứng hết và film có những đoạn Vật thể nó Nổi ( Lồi) ra hẵn khỏi màn hình là vì họ ăn gian ra khỏi 2 cái Viền Đen trên và dưới.Ví dụ cái clip của Sony người thợ hàn hàn bắn nhiều tia lửa vụt ra khỏi màn hình trong rất Ấn Tượng.
Còn phim có Lồi hay Lõm vô thì cũng tùy phim nữa bạn à.Chất luonng càng cao thì càng Rõ.Mình coi Final 5 phien bản bluray thì tuyệt vời.
Dòng Sony Ex720 mình không chơi và bạn có thể tìm hiểu trên HDVN.

Bên trên