Kinh nghiệm của một thằng nông dân mới bước vào con đường HD

xuxu0908

Kinh nghiệm của bác thật đáng đồng tiền bát gạo em học được rất nhiều điều, thanks bác

thanhhoa0390

Ðề: Kinh nghiệm của một thằng nông dân mới bước vào con đường HD

âu cũng là cái giá phải trả cho sự đam mê :)

lequynhan

Well-Known Member

Hihi! Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ cho anh em rất thật lòng!
"Chúng tôi hiểu phong cách của bạn!" - Máu là phải chiến!
Thà mất tất cả để hy vọng được nhiều còn hơn không có gì để mà mất, thế mới biết nó quý giá!

mrGenius_hcm

Mình cũng muốn có 1 bộ như trong hình...........qá đã :D

LiveView

Member

Lâu nay nghe loa vi tính giờ chơi món HD này đau đầu ghê :)
Chả là mình mới lấy dàn Sony E4100 (5.1), nhưng còn đang phân vân cách bố trí loa Sur. Vì theo sách hướng dẫn kèm theo thì có 2 cách:
- cách 1 : bố trí 2 loa Sur sau lưng người nghe (gọi là cách standard)
- cách 2 : bố trí phía trước mặt người nghe, 5 loa Front, center, sur thẳng hàng vói nhau ( gọi là All front)

Theo các bro cách 1 có hay hơn cách 2 nhiều ko, có đáng để mình phải tốn công ko ? Vì nhà mình để bố trí theo cách 1 rất lằng nhằng ! :(

Ps : hiện là tai trâu nên mình chưa phân biệt rõ giữa 2 cách này, nhưng lỡ thời gian sau nó lên thành tai nghé thì có khi hối hận :) các bro tư vấn dùm mình nhé. Thank all !

DAIYOU

Active Member

Lâu nay nghe loa vi tính giờ chơi món HD này đau đầu ghê :)
Chả là mình mới lấy dàn Sony E4100 (5.1), nhưng còn đang phân vân cách bố trí loa Sur. Vì theo sách hướng dẫn kèm theo thì có 2 cách:
- cách 1 : bố trí 2 loa Sur sau lưng người nghe (gọi là cách standard)
- cách 2 : bố trí phía trước mặt người nghe, 5 loa Front, center, sur thẳng hàng vói nhau ( gọi là All front)

Theo các bro cách 1 có hay hơn cách 2 nhiều ko, có đáng để mình phải tốn công ko ? Vì nhà mình để bố trí theo cách 1 rất lằng nhằng ! :(

Ps : hiện là tai trâu nên mình chưa phân biệt rõ giữa 2 cách này, nhưng lỡ thời gian sau nó lên thành tai nghé thì có khi hối hận :) các bro tư vấn dùm mình nhé. Thank all !

Đã gọi là 5.1 ,hiệu ứng DTS, MasterAudio,True HD thì phài để theo cách 1 .

Cách 2 là ai chưa biết chơi mới bố trí kiểu này.Trên dàn máy đã ghi rõ các kênh bao gồm Front ,Center ,surround và Sub ,5 là 5 loa cho 1 bộ dàn còn .1 là 1 cái Sub.

Vậy thì nếu bố trí thẳng hàng thì chi bằng mua bộ Stereo cho đỡ tốn kém và đỡ lằng nhằng dây điện.

LiveView

Member

Đã gọi là 5.1 ,hiệu ứng DTS, MasterAudio,True HD thì phài để theo cách 1 .

Cách 2 là ai chưa biết chơi mới bố trí kiểu này.Trên dàn máy đã ghi rõ các kênh bao gồm Front ,Center ,surround và Sub ,5 là 5 loa cho 1 bộ dàn còn .1 là 1 cái Sub.

Vậy thì nếu bố trí thẳng hàng thì chi bằng mua bộ Stereo cho đỡ tốn kém và đỡ lằng nhằng dây điện.
Trước giờ mình cũng nghĩ vậy, nhưng khó hiểu là tại sao hãng Sony nó vẫn in trong sách hướng dẫn lắp đặt dàn 5.1 (E4100) cách bố trí 5 loa thẳng hàng, làm mình hơi rối ! :(

quangnhanyh4

chắc e cũng phải đóng nhiều học phí như bác rồi

damtivi1

Chà, giàu kinh nghiệm quá

anhtuanbk2012

Có lẽ em xin được làm nông dân như bác...

nhcuong81

nông dân gì mà giàu thế

soulhero

Member

Thèm quá....Cũng may mà em ko có tiền ko thi cũng mua AIO mất rùi...mấy hôm vừa rồi dẫn cả ông bô đi xem nhưng sau đó tìm hiểu ra...tốt hơn vẫn chơi dàn ghép của các hãng nổi tiếng chứ ko chơi sony sam sung :D

nta139

Member

lạ nhỉ, không biết pác chủ xem phim BD / 1080p / 720p ???
chứ về cơ bản, mạng 100Mbps là quá thừa để xem phim rồi còn gì. (BD thì cũng chỉ mới 29Mbps thôi).
Nas LS-XHL nhà mình vừa cho PC chơi, vừa cho HDPlayer chơi vẫn tốt (Lan 100Mbps) - (Speed thể hiện ở HDPlayer ~45000kbps).

iN2k

Chào các bác,

Em có vài thắc mắc ké chỗ đây mong các bác giải đáp dùm :-D

Em dùng loa creative 5.1 + sound card creative X-Fi Pro ( Không dùng công quang ) cũng sắp xếp đúng như yêu cầu ( 3 trước, 2 sau, sub 1 góc ) nhưng không cảm nhận được nhiều từ hiệu ứng 5.1. Có phải do em hay xem phim trực tiếp từ web mà các bộ phim HD trên web cung cấp không xuất ra được âm thanh 5.1 hay không? ( em hay xem trên pubvn.net )
Nếu down film mà có ghi hỗ trợ âm thanh 7.1 thì liệu bộ 5.1 nhà em có được hỗ trợ bình thường không?

Thanks các bác !

DAIYOU

Active Member

Chào các bác,

Em có vài thắc mắc ké chỗ đây mong các bác giải đáp dùm :-D

Em dùng loa creative 5.1 + sound card creative X-Fi Pro ( Không dùng công quang ) cũng sắp xếp đúng như yêu cầu ( 3 trước, 2 sau, sub 1 góc ) nhưng không cảm nhận được nhiều từ hiệu ứng 5.1. Có phải do em hay xem phim trực tiếp từ web mà các bộ phim HD trên web cung cấp không xuất ra được âm thanh 5.1 hay không? ( em hay xem trên pubvn.net )
Nếu down film mà có ghi hỗ trợ âm thanh 7.1 thì liệu bộ 5.1 nhà em có được hỗ trợ bình thường không?

Thanks các bác !

Không dùng cổng cáp quang thì vẫn chỉ là giả lập âm thanh sourround thôi,7.1 vẫn nghe qua bộ 5.1 được .

Vì giả lập âm thanh suorround nên chắc chắn không hay bằng chuẩn rồi.

iN2k

Không dùng cổng cáp quang thì vẫn chỉ là giả lập âm thanh sourround thôi,7.1 vẫn nghe qua bộ 5.1 được .

Vì giả lập âm thanh suorround nên chắc chắn không hay bằng chuẩn rồi.

Em dùng cả sound card mà cũng chỉ là giả lập thôi hả bác :-( Nhưng mà cái sound card nó coi USB như là cáp truyền tín hiệu ( em dùng laptop ) cũng như nguồn ( điện ) thì em sử dụng cái công quang trên cái sound card kiểu gì bây giờ hả bác? Còn nhiều cái không biết bác chỉ dùm em với ạ. Thanks bác nhiều !
P/s: Laptop của em có cổng HDMI bác ạ !

DAIYOU

Active Member

Vấn đề ở chỗ cái Bộ loa Creative nó có hỗ trợ cổng quang hay không,nếu có thì đầu tư thêm 1 sợi cáp quang ,còn không thì đanh nghe giả lập vậy.

iN2k

Vấn đề ở chỗ cái Bộ loa Creative nó có hỗ trợ cổng quang hay không,nếu có thì đầu tư thêm 1 sợi cáp quang ,còn không thì đanh nghe giả lập vậy.

Buồn quá nhỉ, em cứ nghĩ nó 5.1 xịn em mới mua cơ :-( Lại còn fang cả con card sound nữa bác ạ :-D

Thanks bác nhé !

DAIYOU

Active Member

Buồn quá nhỉ, em cứ nghĩ nó 5.1 xịn em mới mua cơ :-( Lại còn fang cả con card sound nữa bác ạ :-D

Thanks bác nhé !

Vậy cho nên mới cần tìm hiểu trước khi mua,đó là học phí ban đầu cho tất cả những ai bắt đồi chơi cái này,không chỉ riêng bạn mà hầu như ai cũng vài lần từng trải,vậy cứ vui vẻ với những gì minh đang có.

Bên trên