Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

baodom

Active Member
Ðề: Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

Bác oneway và bác coito đều mua hàng của mình nè. Bữa nào tổ chức họp lại bàn luận tiếp các bác :D

Hai Scm

Active Member
Chúc mừng bác chủ thớt. Vậy là có thêm một người nữa cùng dùng Onkyo A9050 và sướng như mình, khakha...

Bác chủ thớt này đang rất sướng nên mới dành được thời gian và cảm xúc viết như thế. Trước đây 2 tháng, mình cũng đã cùng cảnh ngộ và có thể nói là còn cực khổ hơn bác chủ này nữa.

Qua thời gian trải nghiệm, mình có thêm một số ý và thủ thuật sau. Nếu bạn thử và thấy phù hợp thì cứ áp dụng:

- Tăng độ dàn trải âm thanh: Bạn có thể lắp thêm 2 loa dạng suround để chơi 4 loa cùng lúc. Lúc này bạn sẽ thấy sự tận hưởng âm nhạc sung sướng và khác biệt đến mức nào.

- Xem phim không cần 5.1: Khi mình xem phim qua dàn nghe nhạc hifi - stereo như thế này, thường thì phần thoại của phim (voice) sẽ không gom lại như loa Center trong các bộ dàn 5.1. Cách mình hay dùng là... bật tiếng tivi LED lớn lên (làm giả Center). Bạn có thể chỉnh chế độ Voice của tivi sao cho bạn nghe rõ nhất là được. Khakha, vậy là ngon rồi đó bạn. Nếu bạn có thêm 2 loa suround như ở trên thì... tuyệt cú mèo.

Anh em có gì trải nghiệm thêm thì cứ góp ý thêm cho xôm tụ.

Bác sáng tạo quá.... bản than loa ti vi đã được thiết kế để đôn giọng nói lên rồi....

coito30

Chúc mừng bác chủ thớt. Vậy là có thêm một người nữa cùng dùng Onkyo A9050 và sướng như mình, khakha...

Bác chủ thớt này đang rất sướng nên mới dành được thời gian và cảm xúc viết như thế. Trước đây 2 tháng, mình cũng đã cùng cảnh ngộ và có thể nói là còn cực khổ hơn bác chủ này nữa.

Qua thời gian trải nghiệm, mình có thêm một số ý và thủ thuật sau. Nếu bạn thử và thấy phù hợp thì cứ áp dụng:

- Tăng độ dàn trải âm thanh: Bạn có thể lắp thêm 2 loa dạng suround để chơi 4 loa cùng lúc. Lúc này bạn sẽ thấy sự tận hưởng âm nhạc sung sướng và khác biệt đến mức nào.

- Xem phim không cần 5.1: Khi mình xem phim qua dàn nghe nhạc hifi - stereo như thế này, thường thì phần thoại của phim (voice) sẽ không gom lại như loa Center trong các bộ dàn 5.1. Cách mình hay dùng là... bật tiếng tivi LED lớn lên (làm giả Center). Bạn có thể chỉnh chế độ Voice của tivi sao cho bạn nghe rõ nhất là được. Khakha, vậy là ngon rồi đó bạn. Nếu bạn có thêm 2 loa suround như ở trên thì... tuyệt cú mèo.

Anh em có gì trải nghiệm thêm thì cứ góp ý thêm cho xôm tụ.

Bác cho em hỏi, em nghe bác tả mà còn khá mù mờ (em còn non lém, bác thông cảm nhé). :D
Đầu tiên là:
- Tăng độ dàn trải âm thanh: bác bảo em lắp 2 loa surround (em sẽ ráng tìm con phù hợp loa JBL hiện tại) nhưng bác cho em hỏi lắp thế nào, lắp vào vị trí nào ạ.
- Xem phim không cần 5.1, em hiểu là bác bật đồng thời loa tivi để làm center và chọn chế độ làm sao cho phần thoại của phim rõ nhất (bên cạnh các loa amply vẫn chơi). Em đã thử nhưng có vấn đề như sau: Nếu dùng chế độ tivi loa là external thì tivi không phát ra tiếng, thua òi. Còn nếu dùng chế độ song song (tivi và amply cùng đánh) thì lại có vấn đề là em điều chỉnh âm lượng tivi là âm lượng amply lên nên em chưa rõ ý bác thêm. Bác có thể làm rõ thêm không để em và các anh em khác tham khảo.

coito30

À, em cũng có ý nâng cấp từ dàn này lên làm Karaoke "nhẹ" nữa hihi...do loa em có thể hát karaoke.
Chắc là sẽ tìm thêm con Mix và micro chống hú..

:))
Các bác nào có kinh nghiệm tư vấn luôn nhé. Tất nhiên em cũng hiểu là chơi dàn riêng thì hay hơn nhưng em thiết nghĩ nếu thế thì đi hát ở ngoài tiệm cho rồi, nghe cho đã (mình sao đầu tư lực bằng ngoài trong khi kiến thức ko bằng họ) cũng như em từng chứng kiến 1 nhà trong khu em, chơi loa vi tính 5.1 cùi mía mà hát ngon ơ :))
Chắc lỗ tai em thấp cấp quá, thây kệ, cứ sướng với hiện tại cái đã, các bác đừng ném đá em nhé. :D

khanhkun84

Active Member

nói gì thì nói , nếu muốn xem phim vẫn nên làm cho đủ 1 bộ 5.1 thì mới thấy hết cái hay của âm thanh vòm đc.

coito30

Nay em có nhờ bạn kỹ thuật bên Tiếng Ngọc xuống hỗ trợ và tư vấn, em có mở phim Gun Girl cho em nó xem. Em nó nói, coi như đánh gần như 7-8/10 so với rạp rồi. Nghe phê cả người. Dàn tách tiếng ra riêng lẻ từ thoại, tiếng súng, tiếng đánh đấm và ở chế độ volume 11h.

Sau đó, test tiếp mở thêm phim khác (của Tung Của) thì chất lượng ko bằng, loa cũng tách tiếng ko rõ bằng.
Qua đó, kết luận tạm là còn tùy vào nguồn phim nữa, nếu nguồn phim tốt thì việc tách tiếng sẽ rất rõ và âm chi tiết cho mình cảm nhận. Các bác cũng lưu ý cho là em nói ở đây là "tách tiếng, âm" nên nếu so với Receiver đánh và giải mã DTS, âm thanh vòm 5.1 là không có nhé. Không các bác hiểu nhầm lại khổ em.

Qua nhạc, tải thêm mấy bài Lossless về nghe, đúng là chất âm trong hơn, treb cao kéo tiếng không bị chói và bass không ù như đánh 1 bản MP3 nên mai mốt em sẽ tải ưu tiên file FLAC để nghe nhạc cho sướng. Nghe mấy bài Lệ Quyên chất âm sáng, nghe Call me baby, Không Cảm Xúc, dàn đánh bass ầm ầm, sâu mà không tức ngực :)

Ngoài ra, em nó tư vấn nên kéo ghế salon cách ra so với dàn vì hiện 2 loa đang cách nhau khá xa, ngồi xa sẽ nghe hay hơn.

Vài dòng ký sự tiếp :D.

coito30

Đôi chút về dàn loa của em. Thật sự, em rất ưng ý cặp loa này, em xin được phép tự sướng tí ạ :))
Đôi loa như nhận xét bên dưới của Ebay, thật sự em cảm nhận rõ như ebay nhận xét về em này là cung cấp âm thanh tần số cao mạnh mẽ và mượt mà, không có cảm giác khó chịu. Em kỹ thuật Tiếng Ngọc còn nói loa a đánh hay ghê chứ :D

Description
Experience the wonder of high-quality stereo sound in your living room with the JBL N38II speakers. Incorporating a 0.75-inch titanium-laminate dome tweeter, these three-way JBL stereo speakers offer powerful and smooth high-frequency sounds without any hint of harshness. Thanks to the 8-inch PolyPlas low-frequency driver, these floor-standing speakers deliver a punchy bass for all your movies and music tracks. Additionally, the JBL N38II speakers feature a 4-inch PolyPlas midrange driver for a clear and accurate vocal reproduction. You can listen to a different range of sounds from these JBL stereo speakers, as it sports a frequency response of 45 Hz to 25 kHz. With a sensitivity rating of 90 dB, these floor-standing speakers ensure high-fidelity sound output. What’s more, these JBL stereo speakers are compatible with amplifiers/receivers rated to handle power up to 175 watts.

Product Identifiers
Brand JBL
Model N38II
UPC 050036901352

Key Features
Speaker Type Main / Stereo Speakers
Mounting Floorstanding
Construction 3-Way
Outdoor/Indoor Indoor

Technical Details
Peak Power Handling 175 W
Frequency Responses 45 Hz - 20 Hz
Impedance 8 ohm
Sensitivity 90 dB
Connectivity Wired

Design
Available Colors Black
Cabinet Finish Wooden
Woofer Material Polymer Composite

Dimension
Width 10.5 in.
Depth 11.88 in.
Woofer Size 8 in.
Tweeter Size 0.75 in.
Weight 35 lb

smallgent

Well-Known Member
Bài viết rất thật, mộc mạc, chân thành ... yeah cảm xúc của 1 bạn mới ngộ ra cái đẹp và sức hút mãnh liệt về khoản âm thanh/nghe + hình ảnh/nhìn ;) ...bạn đã viết ra tất cả với sự nhiệt tình mà 1 số người cũng có những cảm xúc tương tự nhưng để viết ra được thì không.

Khi bạn được cho ý kiến là âm thanh cái dàn bạn khi xem phim nghe như trong rạp thì chú Tiếng Ngọc kia có hơi ưu ái 1 tí...chả biết cái rạp đó là rạp nào với hệ thống âm thanh nào? Mình nói thế là vì các hệ thống âm thanh vòm hay 5.1 / 7.1 khi xem phim âm thanh được thể hiện hoàn toàn khác so vơi âm thanh stereo.

vd1: trong các phim hành động thì âm thanh của đối tượng trong phim đang còn ở xa được phát ra từ loa front chuyển từ từ sang loa surround tạo cho bạn cảm giác rất thật nhất là khi phim chiến tranh bắn 1 quả tên lửa thì âm thanh được tạo ra cho bạn cảm giác nó bay từ phía người bắn về phía bạn...cảm giác thật hơn hay là âm của hình ảnh chiếc xe chạy từ xa đến gần thắng cái kéc 1 cái i như ngay chỗ bạn đang ngồi xem...nếu bạn dáo dác nhìn xung quanh xem có gì không thì bộ dàn 5.1 / 7.1 của bạn là NGON =))

vd2: loa center gom toàn bộ nội dung thoại (voice) với vị trí đặt sát trước màn hình giúp cho lời nói thật hơn vì nó gắn liền với nhân vật đang thể hiện trên màn hình. Có 1 số tv cũ âm phát ra lời thoại nghe có vẻ xa so với nhân vật đang thể hiện trên màn hình tạo cho bạn cảm giác không thật mà người ta hay nói là play back (trong ca nhạc gọi là hát nhép)...cảm giác sạo lắm :) ... hay 1 số bộ dàn mà chưa tối ưu làm voice và cái miệng thoại không khớp nhau ;)

Mình nói hơi thẳng thắn vì sự phát triển luôn cần thẳng thắn và đôi khi bạn chả thích nghe những ý kiến từ mặt kia của vấn đề tí nào...mình chỉ có ý 'tát' nhẹ để bạn sẽ chuyên nghiệp hơn.

Chắc chắn là cảm nhận của mỗi người chả ai giống ai nhưng nếu biết hạnh phúc với khả năng trong từng hoàn cảnh của mỗi người sẽ luôn là cách hay nhất và điều này luôn đúng khi cuộc sống công nghệ luôn thay đổi.

cutit

Member

Quá hay đối với những ng mù mờ về âm thanh.Đọc bài của bác mà muốn chạy đi mua ngay 1 bộ...Tks bác đã chia sẻ.!

coito30

@Smallgent: vâng, em công nhận hoàn toàn ý của bác ạ. Em cũng đã nghe rạp và qua một số cửa hàng âm thanh nghe về dàn phim (có dàn đâu 90 triệu hic). Thế nên em mới lưu ý là em chỉ nêu âm thanh tách bạch ra thôi, còn mà để hiệu ứng vòm như bác nói và mình như sống trong "hiện trường" đó thì em lần nữa khẳng định 100% full không có. :D (do nó không giải mã DTS, thiếu loa, công cụ). Ngòai ra, em phát hiện thêm dàn hiện tại để tách bạch tiếng còn phụ thuộc vào chất lượng phim nữa.

Cái chính là em xác định hiện tại nếu đầu tư nhạc thì xem phim kém đi và chỉ cần thế là đủ với nhu cầu hiện tại của em, do chưa có ngân sách đầu tư tiếp với âm thanh phim. Em cũng đang có ý định chờ hệ thống nguồn phim vn đc nâng cấp lên âm thanh DTS-HD, lúc đó em sắm receiver đánh DTS-HD đỡ phí, chứ không về toàn đánh DTS thì em mua ngay con Pi D6tx cho khỏe :D

Cuối cùng, cảm ơn bác smallgent đã thông tin thêm nhiều chiều cho anh em trong này biết thêm thông tin.

oneway

Member
Bác cho em hỏi, em nghe bác tả mà còn khá mù mờ (em còn non lém, bác thông cảm nhé). :D
Đầu tiên là:
- Tăng độ dàn trải âm thanh: bác bảo em lắp 2 loa surround (em sẽ ráng tìm con phù hợp loa JBL hiện tại) nhưng bác cho em hỏi lắp thế nào, lắp vào vị trí nào ạ.
- Xem phim không cần 5.1, em hiểu là bác bật đồng thời loa tivi để làm center và chọn chế độ làm sao cho phần thoại của phim rõ nhất (bên cạnh các loa amply vẫn chơi). Em đã thử nhưng có vấn đề như sau: Nếu dùng chế độ tivi loa là external thì tivi không phát ra tiếng, thua òi. Còn nếu dùng chế độ song song (tivi và amply cùng đánh) thì lại có vấn đề là em điều chỉnh âm lượng tivi là âm lượng amply lên nên em chưa rõ ý bác thêm. Bác có thể làm rõ thêm không để em và các anh em khác tham khảo.

Chào bác coito30, mình giải thích thêm tí xíu câu hỏi của bác:

- Tăng độ dàn trải âm thanh: lắp 2 loa surround nghĩa là bác đấu thêm 2 loa ngang và hướng về phía vai / tai / lưng. Thường sẽ là 2 góc nhà đối diện với tivi. Cách bố trí này sẽ giúp âm thanh trong phòng đầy hơn. Nếu có hát karaoke thì cũng sướng hơn (chú ý dễ bị hú hơn, nhưng có thể khắc phục được bằng cách bố trí phòng, bố trí hướng loa và... micro). 2 loa này cũng không cần quá tốn tiền hay cầu kỳ làm gì cho phí tiền. Phương châm của mình đang là ngon bổ rẻ mà.

- Xem phim không cần 5.1: Cách mình nối thiết bị là Nguồn phát phim (Laptop, HDP) => lên thẳng Tivi LED bằng HDMI (cả hình và tiếng) => từ Tivi nối với Ampli bằng Optical để lấy âm thanh (âm thanh xuất tivi để là PCM). Với cách mình đang làm thì âm lượng chỉnh trên tivi chẳng ảnh hưởng đến âm lượng từ ampli ra loa. Bạn thử lại xem sao nhé. Với mình đây là cách để hoàn thiện hơn khả năng xem phim cho dàn nghe nhạc 2 kênh (chứ chắc chắn không thể tạo hiệu ứng vòm như đa kênh chuyên dụng được, các bác tín đồ chuyên về phim HD đừng vội ném đá tội nghiệp cái dàn... nghe nhạc, khakha).

Với khả năng tài chính ọp ẹp, không gian vừa phải, không lỉnh kỉnh với qua nhiều thiết bị hoặc phải đầu tư tách rời 2 bộ dàn thì với mình, đây là cách đầu tư tốt nhất để có thể đáp ứng tốt cho nghe nhạc (10/10), karaoke (9/10) và xem phim (8/10).

coito30

Vụ Tivi, em đã rõ rồi. Thanks bác.
Còn vụ loa Surround là em muốn hỏi bác làm sao đấu nối vào amply 2 kênh A9050 ở đâu đó bác, chứ em biết Surround sẽ để ở 2 bên vai lưng rồi bác. :D

Thanks bác lần nữa.

smallgent

Well-Known Member
@Smallgent: vâng, em công nhận hoàn toàn ý của bác ạ. Em cũng đã nghe rạp và qua một số cửa hàng âm thanh nghe về dàn phim (có dàn đâu 90 triệu hic). Thế nên em mới lưu ý là em chỉ nêu âm thanh tách bạch ra thôi, còn mà để hiệu ứng vòm như bác nói và mình như sống trong "hiện trường" đó thì em lần nữa khẳng định 100% full không có. :D (do nó không giải mã DTS, thiếu loa, công cụ). Ngòai ra, em phát hiện thêm dàn hiện tại để tách bạch tiếng còn phụ thuộc vào chất lượng phim nữa.

Cái chính là em xác định hiện tại nếu đầu tư nhạc thì xem phim kém đi và chỉ cần thế là đủ với nhu cầu hiện tại của em, do chưa có ngân sách đầu tư tiếp với âm thanh phim. Em cũng đang có ý định chờ hệ thống nguồn phim vn đc nâng cấp lên âm thanh DTS-HD, lúc đó em sắm receiver đánh DTS-HD đỡ phí, chứ không về toàn đánh DTS thì em mua ngay con Pi D6tx cho khỏe :D

Cuối cùng, cảm ơn bác smallgent đã thông tin thêm nhiều chiều cho anh em trong này biết thêm thông tin.

Ôi mình không ngờ bạn comment như thế...thích roài đóa :D

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

Quá hay đối với những ng mù mờ về âm thanh.Đọc bài của bác mà muốn chạy đi mua ngay 1 bộ...Tks bác đã chia sẻ.!
Có 'xiền' + máu mà đọc xong bài @coito30 oánh 1 dàn về thiệt :D :D :D

khanhkun84

Active Member

các bác cứ hiểu đơn giản như thế này nhé.
về khoản âm thanh thì nó vô vàn lắm, nhiều người chơi nhiều năm thì cũng chỉ dám bàn trong tầm hiểu biết của ng ta thôi, vì mỗi loa thể hiện tốt 1 dòng nhạc khác nhau, rồi mỗi loa lại ghép hợp với 1 âm ly khác nhau , chưa chắc cả loa và âm ly cùng 1 hãng mới là hay.... rồi hay hay ko là do cảm nhận của mỗi người, do tâm trạng tốt thì nghe thấy hay, tâm trạng dở hơi dở hồn thì loa đài hàng tỷ nghe vẫn kêu chán....
em cũng nhìn thấy 1 cặp JBL giá tiền tỷ rồi, nhưng bật nghe mình tai trâu cũng chả biết nó hay ở điểm nào... bộ dây cáp tiền nghìn Mỹ nữa... người ta bảo thế tín hiệu mới tốt, tiếng nó mới sạch nọ kia...
em nói thật chứ thời buổi kinh tế còn khó khăn thế này, còn bao nhiêu thứ phải lo, mình dân đen làm sao mơ đc những thứ như thế ???
em cũng học thanh nhạc ra, cũng từng nghe nhiều các loại loa, dàn nên cũng biết tí xíu bộ nào hay hơn bộ nào 1 tí, chứ cũng ko có gu nghe nhạc rõ ràng để mà đi sâu tìm hiểu, vì em toàn nghe nhạc trẻ...
nên các bác mới chơi cứ từ từ, đừng vội... đôi khi các bác bỏ 1 đống tiền ra mua một bộ dàn mà hôm đấy nghe là hay, nhưng cũng có thể sau đó sang nhà hàng xóm, họ hàng lại nghe đc bộ khác mà thấy còn hay hơn bộ dàn của mình với giá tiền chỉ bằng 1 nửa ... lúc đấy các bác mới thấy khó chịu.... rồi là tự hỏi tại sao? mình lại ko biết đến bộ kia nhờ ... vân vân và v ... v...
VÀI LỜI KHUYÊN CỦA EM CHO CÁC BÁC MỚI CHƠI:
- XEM PHIM:
Nên mua 1 bộ dàn có đủ 5.1 , 7.1 ....
thì khi xem phim các bác mới biết đc cái hay của âm thanh vòm, lúc đấy cái hấp dẫn của việc đi rạp đã được mang về căn phòng nhỏ bé của mình rồi...
XEM PHIM YÊU CẦU 3 PHẦN CHÍNH :
- NGUỒN PHÁT:
PHIm phải có định dạng âm thanh vòm 5.1 , 7.1, nhạc thì tùy ...
Đầu phát HD ( HD Player ) : chip Sigma cho chất lượng âm thanh và hình ảnh đều tốt hơn chip Realtek
Đầu phát phải hỗ trợ các định dạng phim phổ biến bây giờ : mkv ...
Hỗ trợ các chuẩn âm thanh dts, dtsHD, 3D.... ( tùy túi tiền mọi người và sở thích ) như em chỉ thích 2D mắt kém nên ghét 3D
Đầy đủ các cổng digital : optical, coaxial , HDMI 1.4 ....
Đầu phát HD phải đi kèm với HDD chữa phim thì mình mới xem đc nhé....
* có trường hợp ko cần đầu phát mà ae chỉ cần mua tivi cũng có tính năng đọc HDD , cho ra âm thanh dts, như LG , SS... mọi người có thể đi theo kiểu này nhưng phải rành model nào hỗ trợ model nào ko hỗ trợ , với cả lưu ý, nhiều tính năng quá tích hợp vào 1 thứ thì nó cũng ko đc bền cho lắm, mới cả nó cũng ko chuyên nghiệp nên có thể có 1 số lỗi ko đáng có, và chất lượng đương nhiên ko bằng với các thiết bị chuyên biệt.
ƯU điểm : nhỏ gọn, bật lên và chọn là xem phim , nghe nhac, tinh chỉnh dễ. Hãng DUNE , HImedia.....

HTPC hoặc Laptop:
là case máy tính bàn có cấu hình tốt, lắp thêm cạc màn hình VGA rời, cạc âm thanh SOUND rời , sẽ cho ra âm thanh và hình ảnh đẹp hơn HDP
HTPC ưu thế hơn nhờ tính đa năng, xem phim, nghe nhạc giải trí, chơi game làm việc.... xem xxx rồi vân vân ...vvv
nhưng lại cồng kềnh, và phải biết 1 số kiến thức về phần mềm để tinh chỉnh cho dễ.
khắc phục nhược điểm cồng kềnh thì các bác mua vỏ case HTPC ( nằm ) nhìn sẽ rất PRO và đẹp....

- Nhìn : tivi, màn hình vi tính, màn chiếu, máy chiếu.... SONY, PANAsonic, sharp , lg....
Cái này cũng tùy nhu cầu và kinh tế của ace mình
Nhiều tiền thì máy chiếu cho giống rạp ( nên làm phòng xem phim riêng ) , tivi to, có 3D....
Tầm trung bình như em thì cứ Tv bình thường 2D mà phệt chỉ cần FullHD là đc roài kekeke

- NGhe: khoản này cũng loằng ngoằng lắm... và tổn thọ phết vì ae phải nghĩ nhiều và đắn đo bét tè lè nhè , tham khảo chán chê mới mua .... hehehehe
CÓ thể xem phim bằng loa vi tính 5.1 Như LOGITECH Z5500, Z906 ( là loa vi tính nhưng có bộ giải mã dts và cổng digital in như 1 dàn AIO đích thực chỉ thiếu mỗi đầu đĩa thôi )
2 bộ này xem phim đc với phòng tầm dưới 20m , công suất khá, âm thanh hoành tráng... tất nhiên đã là dàn 5.1 thì ko thể nói là nghe nhạc hay , rồi là nọ kia đc...
2 bộ này có thể kết nối đc với cả HD player và HTPC, laptop nhé.
hoặc 1 số bộ 5.1 khác như Creative s750, g500, g500w kết nối với cạc sound của HTPC , laptop cũng xem phim hoành tráng nhé, những bộ loa vi tính kiểu này ko có bộ giải mã dts, và cũng ko có các cổng digital nên kết nối loằng ngoằng phức tạp...

- DÀN AIO : thường là 5.1 , gồm có âm ly kiêm đầu đĩa ( hoặc ko ) với 1 bộ loa 5.1 ...
phải có bộ giải mã các chuẩn âm thanh dts, ... cao hơn thì dtsHD , 3D
phải có các cổng digital như optical, coaxial , HDMI .... ( tất cả đều là in hết nhé, để nó còn lấy tín hiệu out từ HD player, HTPC rồi mới giải mã và xuất ra các loa đc )
các hãng : onkyo 5405, 3400... denon 1312, sony e880, 690 .... Lg 6320....

Các bộ dàn AIO này nghe hay ở chỗ, đem lại hiệu ứng vòm tốt, dễ lắp đặt và tinh chỉnh, công suất ổn , bày trí cũng tiện...
các bác có thể phân biệt dàn AIO hay hoặc dở bằng cách ngồi ở vị trí trung tâm, nghe và cảm nhận dàn nào cho mình cảm giác âm thanh sống động nhất, như mình đang ở trong cảnh phim đó thì các bác chọn... cũng còn tùy người chọn theo tiêu chí thương hiệu, kiểu dáng, giá thành....
dàn nào càng thể hiện đc âm thanh rõ ràng: chẳng hạn tiếng kính vỡ lẻng xẻng, tiếng đạn bay vèo vèo như bay qua đầu mình .... thì là ok rùi đó... vì xem phim khoái nhất âm thanh vòm của phim hành động mà ...
đối với em thì con sony is10 cùi bắp gắn bó bao năm cũng đủ làm em phê rồi...
Lưu ý các dàn AIO thường có những loa surround chỉ có 1 driver nên ko thể đòi hỏi em nó phải chi tiết, phải tách bạch đc, hay thế nọ thế kia nhé...
đòi hỏi nó như thế thì chỉ có lắp dàn rời: âm ly to khủng, nặng vài chục KG, loa cây, cột, cao to gần bằng người , dây dẫn xịn .....

- NGHE NHẠC : cái này thì em mạn phép ko dám bàn vì nó quá vô vàn, bán cả nhà em đang ở cũng chưa chắc mua đc 1 bộ loa khủng của những tay chơi âm thanh sành sỏi...
Đầu tiên: phải xác định rõ mình thích nghe thể loại nhạc nào , sau đó dựa vào ngân sách của mình mà chọn LOA với âm ly cho phù hợp với dòng nhạc mình thích .... sau đó đi nghe thử, trải nghiệm thực tiễn... rồi gom lúa mà sắm dần dần

LƯU Ý: đừng bao giờ vội vàng mua 1 thứ gì trong thời gian này nhé. kẻo lại ôm hận...

SAU ĐÓ : khi đã mua rồi thì tùy cảm nhận và trải nghiệm của các bác có thấy hợp hay ko? rồi đi nghe ké , giao lưu, có bị " thuốc " hay ko? dẫn đến có thể nâng cấp hoặc tống khứ cái của nợ mà mình đã mua lúc đầu .... nhiều trường hợp xảy ra...

LƯU Ý : nghe nhạc có thấy hay hay ko? có cảm nhận đc cái hay của bộ loa, sự khác biệt của âm ly ... hay ko là còn do cả khả năng cảm thụ âm nhạc của mỗi người nữa nhé... có nhiều người tai trâu mua bộ dàn về cũng chỉ bày hoặc nghe nhạc dance cho nó oách mà thôi....
cái này nó hơi mang tính trừu tượng và nghệ thuật nên có tiền cũng ko mua đc đâu nhé ....

CHỐT LẠI : cứ xác định rõ ràng gu nhạc, phim của mình rồi tìm hiểu dựa theo ngân sách mình đang có sau đó trải nghiệm cho thật là " kết nổ đĩa " rồi hãy mua các bác nhé
Đừng bao giờ vội vàng ... ( kẻo ôm hận hoặc mất tiền học phí hihihi )

vài lời của con gà mờ như em, mong các bác ném đá nhẹ tay .... hihihi

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

Bác muốn múc gì cứ qua e nhá

Nói thế chứ:

1. Chưa có nhu cầu
2. Chưa có xiền

...hoặc bác cho cái giá cực tốt + tiền góp 12 tháng thì qua chơi thiệt :D

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

@khanhkun84: à há....gặp chú ở đây...hứa vài lần roài nhưng chưa gặp mặt được...sorry :D ...bộ AIO JVC model gì 61 còn chứ ;) ...gớm cái bài cũng quá hay...i như nghe nhạc vàng ;) ...rất thực =))

baodom

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

@khanhkun84: à há....gặp chú ở đây...hứa vài lần roài nhưng chưa gặp mặt được...sorry :D ...bộ AIO JVC model gì 61 còn chứ ;)

Bác đang có nhu cầu bộ AIO JVC rồi kìa, e có bộ Logitech z906 nè, bác múc không e để giá hữu nghị cho bác

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Ký sự về con đường giải khổ cho nhu cầu nghe nhạc xem phim !!!

@khanhkun84: à há....gặp chú ở đây...hứa vài lần roài nhưng chưa gặp mặt được...sorry :D ...bộ AIO JVC model gì 61 còn chứ ;)

em và bác xa xôi cách trở nên hơi khó khoản giao lưu nhỉ ? hehehe, em ở HN mà bác tận trong nam thì ... khó quá đi
mà em dùng dàn sony mờ có dùng JVC đâu hehehe

Bên trên