Làm Thumbnails cho Dune bằng phần mềm Yadis Phiên bản 2.1.1

Tôi xin hướng dẫn nhanh cho các bạn cách làm Thumbnails cho Dune bằng phần mềm Yadis Phiên bản 2.1.1
Bổ sung Download link: yaDIS 2.1.2 http://www.mediafire.com/?ziqqqpf018i1eql
Download link: yaDIS 2.1.2
From version 2.1, make sure your Dune has the latest beta firmware installed.
Don't forget to make a backup of your "workspace" folder before any update !
In order to get yaDIS 2 running on your PC, there is only one pre-requisite: Microsoft .Net Framework 4
Trước tiên xin cám ơn dragoncartoon đã cung cấp đường links downloat phần mềm Yadis Phiên bản 2.1.1

Nguyên văn bởi dragoncartoon
Fred_L đã không trễ hẹn mang đến cho chúng ta phần mềm Yadis mới nhất với nhiều cải tiến hơn trước, đặc biệt là sự quay trở lại của Basic Export đáp ứng được sự mong mỏi của các người dùng Yadis.

Nguyên văn bởi dragoncartoon
Link download : Yadis 2.1.1
Lưu ý : Yêu cầu phải có Microsoft .NET Framework 4.0

Khi các bạn làm thì có một số việc phải thực hiện trước khi sử dụng phần mềm, đó là
1. Chỉnh sửa TÊN THƯ MỤC - Tên thư mục chỉ bao gồm tên Phim và cùng lắm thì có thêm năm sản xuất để dễ nhận thông tin của phim.
2. Cài đặt phần mềm Teracopy http://www.codesector.com/files/teracopy.exe
3. Nếu như chúng ta đã từng tạo thumbnails cho các phim trước đây thì nên xóa bỏ dữ liệu cũ bằng vào C:\Program Files\yaDIS\workspace để xóa bỏ dữ liệu trong phần Interface

Bắt đầu tạo Thumbnails
Cài đặt phần mềm, bấm vào phần SETUP
Chọn Dune Inter Face Location là nơi sẽ kết xuất Thumbnails ra.

Bấm vào Add, chọn thẻ Foder để chỉ đường dẫn của thư mục chứa các phim cần tạo Thumbnails.
Trong dòng Dune pathChỗ này quan trọng nhất, gõ dấu ..(hai dấu chấm) để tạo đường dẫn khi bấm Play khi duyệt Farnat mà không phải chỉnh sửa trong file dune-folder trong thư mục - như của Yadis Phiên bản 2.0.5.

Trong phần thư mục bên trái bấm vào đó và ấn Ctrl+A để lựa chọn toàn bộ các phim cần tạo Thumbnails.
Ấn vào Process để nhận thông tin của từng phim.

Nếu như phim nào không hiện đầy đủ thông tin hoặc do chúng ta quên mất không chỉnh sửa tên thư mục của phim cho đúng thì làm như sau:
Bấm chuột phải vào tên phim cần hiệu chỉnh, chọn CHANGE, gõ tên phim vào ô Manual Search, lựa chọn phim đúng theo ý và bấm vào Select.

Sau cùng bấm vào EXPORT để kết xuất dữ liệu ra.

Hiện nay bản Yadis 2.1.1 khi kết xuất ra chỉ còn 3 file Background, dune-folder và icon.
Không cần phải loay hoay phải copy cả phần folder (-) trong đó có file dune_folder và chỉnh sửa đường dẫn media_url=../ . Ngay trong file dune folder ở ngoài đã có đường dẫn của file phim rồi, item.0.media_url=../Tên folder chứa phim/Tên phim.

Sau khi kết xuất dữ liệu xong, copy các thumbnails sang thư mục chứa phim.
Thông thường thì chúng ta phải copy theo từng thư mục chứa phim
Nhưng nếu copy và paste bằng Teracopy thì mọi việc cực kỳ đơn giản, chỉ cần một cú click chuột thì đã paste xong tòan bộ dữ liệu mà không ảnh hưởng gì đến các file còn lại của thư mục chứa phim đó là cái hay của Teracopy là chỉ paste những file mới sang đúng thư mục của phim mà không ảnh hưởng gì đến tên folder nếu như tên folder là giống nhau.

Vào thư mục kết xuất dữ liệu copy bằng Teracopy tòan bộ các thư mục phim sang thư mục chứa phim ở trong thư mục 00

Sau một thời gian vất vả thì thành quả của chúng ta sẽ được như sau

Thêm hình ảnh http://flhote.free.fr/yadis/preview3.jpg
Thêm video http://youtu.be/rDMyqsRQyfo

Chỉnh sửa lần cuối:

honluong

Active Member
Ðề: Làm Thumbnails cho Dune bằng phần mềm Yadis Phiên bản 2.1.1

Bạn ơi cho mình hỏi chút, sau khi "Vào thư mục kết xuất dữ liệu copy bằng Teracopy tòan bộ các thư mục phim sang thư mục chứa phim ở trong thư mục 00", sau đó mình lấy HDD này gắn vào Dune ah? Nếu Dune mình dùng 01 HDD khác thì phải copy như thế nào ?
Thanks bạn

Bạn ơi cho mình hỏi chút, sau khi "Vào thư mục kết xuất dữ liệu copy bằng Teracopy tòan bộ các thư mục phim sang thư mục chứa phim ở trong thư mục 00", sau đó mình lấy HDD này gắn vào Dune ah? Nếu Dune mình dùng 01 HDD khác thì phải copy như thế nào ?
Thanks bạn
Bạn để thư mục phim ở đâu thì copy vào đó.

KeNgoaiDao

Member

Chà, coi bộ bước chân vào thế giới HD cũng vất vã quá.

Em đang dùng con TViX S1, em mới bước chân vào thế giới HD. Các bác có biết cách làm thumbnails cho con S1 như thế nào không ạ?

Có mấy bộ phim em chép vào mà nó chỉ hiện [Tên thư mục] lên thôi, mặc dù em đã có file (folder.jpg) nằm trong thư mục đó rồi.

Black Dragon

Well-Known Member

Chà, coi bộ bước chân vào thế giới HD cũng vất vã quá.

Em đang dùng con TViX S1, em mới bước chân vào thế giới HD. Các bác có biết cách làm thumbnails cho con S1 như thế nào không ạ?

Có mấy bộ phim em chép vào mà nó chỉ hiện [Tên thư mục] lên thôi, mặc dù em đã có file (folder.jpg) nằm trong thư mục đó rồi.

Slim S1 thì bác tham khảo ở đây : http://www.hdvietnam.com/diendan/22...hong-tin-khi-duyet-chon-phim-dang-fanart.html

smilegirl

Active Member

Trong dòng Dune path – Chỗ này quan trọng nhất, gõ dấu ..(hai dấu chấm) để tạo đường dẫn khi bấm Play khi duyệt Farnat mà không phải chỉnh sửa trong file dune-folder trong thư mục
Bác có thể nói rõ hơn là gõ 2 dấu chấm vào chỗ nào không ạ, em làm được rồi nhưng vẫn bị báo lỗi sai đường dẫn. Thanks bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

smilegirl

Active Member

Có bác nào giúp em không?

Dấu hai chấm ở dòng Dune path. Bạn xóa hết tất cả đi chỉ gõ đúng hai dấu chấm vào đấy thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

smilegirl

Active Member

Dấu hai chấm ở dòng Dune path. Bạn xóa hết tất cả đi chỉ gõ đúng hai dấu chấm vào đấy thôi

Cảm ơn bác em làm được rồi. Soft này khá dể làm, nội dung phim có thể thay bằng tiếng Việt.

williamvo

Bạn ơi cho hỏi là mình làm như hướng dẫn của bạn .. thì bị lỗi sao chỗ dune path mình cũng điền là dấu ".." làm 1 lần khoản 5 phim .. khi chép qua đầu dune thì chép vào thu mục: phim moi\ thì có 3 phim chơi ko được . 2 phim thì chơi được .. 3 phim chơi ko được thì chép nó bỏ ở ngoài thư mục : phim moi\ thì lại chơi được .. cụ thể dường dẫn như sao
home\HDD\phim moi\tên phim 1
home\HDD\phim moi\tên phim 2 : phim 2 choi ko được move nó ra thư mục HDD như sao :
home\HDD\tên phim 2 : để như vầy thị lại chơi được .. vào file dune_folder.txt thì đường dẫn của nó là :
item.0.caption=Play
item.0.media_url=../Source Code 2011/Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv

bạn cho hỏi mình bị vậy là sao vậy . mình đang sài đầu dune D1

Bạn ơi cho hỏi là mình làm như hướng dẫn của bạn .. thì bị lỗi sao chỗ dune path mình cũng điền là dấu ".." làm 1 lần khoản 5 phim .. khi chép qua đầu dune thì chép vào thu mục: phim moi\ thì có 3 phim chơi ko được . 2 phim thì chơi được .. 3 phim chơi ko được thì chép nó bỏ ở ngoài thư mục : phim moi\ thì lại chơi được .. cụ thể dường dẫn như sao
home\HDD\phim moi\tên phim 1
home\HDD\phim moi\tên phim 2 : phim 2 choi ko được move nó ra thư mục HDD như sao :
home\HDD\tên phim 2 : để như vầy thị lại chơi được .. vào file dune_folder.txt thì đường dẫn của nó là :
item.0.caption=Play
item.0.media_url=../Source Code 2011/Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv

bạn cho hỏi mình bị vậy là sao vậy . mình đang sài đầu dune D1

Uh, mình cũng không rõ nữa.
Mình cũng có một vài phim cũng bị như vậy, theo mình có thể một số nguyên nhân do tên file của mình để dấu chấm nên có thể không nhận được. Source.Code.[/B]2011.[/B]Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown
Còn nguyên nhân nữa là trong thư mục của phim đấy thì để cả phần Sample nên cũng không chạy được
Bạn thử edit lại đường dẫn để thẳng tên phim xem có chạy được không, như là item.0.media_url=../Source Code 2011/Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv thì mình để thẳng là item.0.media_url=../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv

Thôi đành thử nhiều cách vậy rồi sẽ tìm ra nguyên nhân. Nếu cách nào được thì bạn post lên chia sẻ cho nhau nhé

Và nữa là nhờ các cao thủ giải thích dùm như bác TamNhinSo

williamvo

Mình cũng có một vài phim cũng bị như vậy, theo mình có thể một số nguyên nhân do tên file của mình để dấu chấm nên có thể không nhận được. Source.Code.[/B]2011.[/B]Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown
Còn nguyên nhân nữa là trong thư mục của phim đấy thì để cả phần Sample nên cũng không chạy được
Bạn thử edit lại đường dẫn để thẳng tên phim xem có chạy được không, như là item.0.media_url=../Source Code 2011/Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv thì mình để thẳng là item.0.media_url=../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv

Thôi đành thử nhiều cách vậy rồi sẽ tìm ra nguyên nhân. Nếu cách nào được thì bạn post lên chia sẻ cho nhau nhé

Hi tranhoangloc
mình cũng đã thử cái chỉ để thẳng tên file luôn nhưng sẽ ko được như là :
item.0.media_url=../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv
và cách này luôn rồi
item.0.media_url=Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv
điều ko thể chạy được .. hay do bảng Firmware mình củ ta .. có nên up Firmware cho đầu dune d1 ko ..
mông cao thủ nào vào chỉ giúp .. chứ mấy nay đuối quá rồi

williamvo

Hi tranhoangloc
và cách này luôn rồi
điều ko thể chạy được .. hay do bảng Firmware mình củ ta .. có nên up Firmware cho đầu dune d1 ko ..

Bạn đã thử cách nữa là sửa lại tên file chưa? Bỏ hết dấu chấm trong tên file. Vì mình có dùng một số chương trình sẽ không nhận ra nếu để dấu chấm (trừ dấu chấm ngăn cách giữa tên file và định dạng của file)

Bác đổi chỗ media_url=../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv thành
media_url=../../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv thử xem

Hi tranhoangloc
và cách này luôn rồi

Mình thử rồi. Nguyên nhân là tên file quá dài và có quá nhiều dấu chấm.
Sửa lại tên file là Ok
Chúc thành công

williamvo

Bác đổi chỗ media_url=../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv thành
media_url=../../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv thử xem

Hi dragon
để chút nữa mình thử cách của bạn xem sao nhưng nếu theo ý nghĩa thì ../../ no sẽ nhảy về 2 thư mục và khi đó làm sao nó biết thư mục nào chứa tên file mà play ví dụ là:
Home/HDD/suorce code 2011/Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv
mà để là
../../Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv
thì nó sẽ thành
Home/Source.Code.2011.Blu-ray.1080p.x264.AC3-Unknown.mkv
khi đó làm gì có file nằm ở ngoài home mà play

Mình gặp lỗi tên file quá dài copy file tải bằng torrent và copy từ ổ cứng sang một ổ khác, thông báo là tên file quá dài hình như là quá 254 ký tự thì phải nên không cho copy. Chắc là trường hợp này cũng tương tự như vậy.

Bên trên