LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

kook123

Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Bó tay với bác này thiệt, không biết mỗi tháng LG trả cho bác bao nhiêu mà bác cuồng LG đến thế? Nếu được nhờ bác giới thiệu cho mình một vé vào làm với không làm nhà nước nữa vào làm LG có nhiều xiền [-O<. Cảm ơn bác nhiều

Ặc, kết quả của CNET Asia mà bác, LG có muốn trả tiền để sửa kết quả cũng ko được. Đó là lý do vì sao CNET Asia nổi tiếng.

Còn mình thì cũng như bác, chẳng khác cái gì. Thấy cái gì hay thì khen. Bác đảo khắp diễn đàn xem có phải anh em HD Việt Nam khen LG hơn Samsung ko, mua LG nhiều hơn Samsung ko :D

Bác thử dẫn chứng mấy bác Editors của Cnet ASIA xem có phải là những 'chuyên gia hình ảnh' không nhé. ;)) Trong cái đám review TV của Cnet ASIA thì có đúng mỗi cái bác Philip Wong gì đó viết bài và cảm nhận cá nhân thôi. Chứ review mà không có máy móc đo đạc thông số cụ thể như Black level, màu sắc, độ tương phản... như bên Cnet USA thì thực ra cũng chỉ là bài cảm nhận cá nhân mà thôi.

Đây là tóm tắt về Philip Wong. Hy vọng bác đọc hiểu cái dòng bôi đỏ và nguyên đoạn giới thiệu dưới đây. ;))

Bác ah, CNET Asia có nhiều Editors, còn việc CNET Asia chọn bài của tác giả nào đăng là việc của CNET Asia, sao mình biết được. Còn cái Editors' Choice là của toàn bộ Editor của CNET Asia bầu ra, trong đó dĩ nhiên là có Philip Wong.

Mình đối chiếu kết quả của CNET Asia và HD Việt Nam thì thấy các model LG hơn các model Samsung, vậy là được rồi. Mình tin vào con người, chứ ko tin vào máy móc gì đó, bác nhé ( về thẩm mỹ thì hàng thủ công luôn đẹp và có giá hơn hàng công nghiệp )

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác ah, CNET Asia có nhiều Editors, còn việc CNET Asia chọn bài của tác giả nào đăng là việc của CNET Asia, sao mình biết được. Còn cái Editors' Choice là của toàn bộ Editor của CNET Asia bầu ra, trong đó dĩ nhiên là có Philip Wong.

Mình đối chiếu kết quả của CNET Asia và HD Việt Nam thì thấy các model LG hơn các model Samsung, vậy là được rồi. Mình tin vào con người, chứ ko tin vào máy móc gì đó, bác nhé ( về thẩm mỹ thì hàng thủ công luôn đẹp và có giá hơn hàng công nghiệp )

Mình chỉ muốn nói là mấy tay Editors (người biên tập) của Cnet ASIA không phải là 'chuyên gia hình ảnh' như bác nghĩ! Nói đến CNET thì phải vào trang www.cnet.com thì mới chuẩn!

kook123

Mình chỉ muốn nói là mấy tay Editors (người biên tập) của Cnet ASIA không phải là 'chuyên gia hình ảnh' như bác nghĩ! Nói đến CNET thì phải vào trang www.cnet.com thì mới chuẩn!

Vậy bác dẫn chứng các Editors của CNET là như thế nào, tại sao lại gọi đó là chuẩn ??? Nếu chuẩn thì phải là tổ chức THX nhé bác.

Tại sao lại lấy kết quả của CNET Asia mà ko phải Cnet, đơn giản thôi: CNET Asia review chính xác những model có mặt ở Việt Nam ( cùng nơi sản xuất Asia, cùng nguồn linh kiện Asia ), còn Cnet thì review model nào đó mà đa phần Việt Nam không có

Còn đây là tóm tắt của bác David Katzmaier là người chuyên viết bài review tivi trên CNET nè, thấy có khác gì Philip Wong đâu bác. Nếu bác cho rằng David chuyên gia hình ảnh thì Philip cũng như thế mà thôi. Cả 2 đều được mời về làm việc cho CNET và CNET Asia.
David Katzmaier has reviewed TVs at CNET since 2002. He is an ISF certified calibrator and developed CNET's TV test procedure himself. Previously David wrote reviews and features for Sound & Vision magazine and eTown.com.

Còn đây là Editors cũng thường xuyên xuất hiện trên CNET Asia nè bác: Geoffrey Morrison

P/S: CNET mới tuyển thêm 1 bác nữa về để review tivi: Ty Pendlebury - bác này mấy năm trước review trên CNET Asia, giờ thì review trên CNET ===> chứng tỏ chuyên gia hình ảnh thì làm việc ở CNET hay CNET Asia đều được, vì đều đảm bảo chất lượng CNET.

Còn đây là các bài viết trên CNET Asia, có đủ các chuyên gia của CNET và CNET Asia : CNET Asia | Product Reviews, Technology News and Blogs

yeuhanhphuc

sao cứ cãi nhau thế, LG là nhất, vì từ trước đến này hãng LG đứng đầu về mảng tivi rồi, mọi người ko phải tranh cãi làm j.gây mất hòa khí. mình đang viết 1 bài bằng tiếng anh gửi lên các diễn đàn nước ngoài, để cho mọi người trên thế giới biết đến hdvietnam và biết đc tivi LG là tivi của tương lai mà các hãng khác ko thể theo kịp. đặc biệt các dòng trung cấp của LG sẽ là dòng tivi thế hệ mới vì số lượng bán ra tại VN rất nhiều, điều đó cho thấy dòng này có những công nghệ cực kỳ tiên tiến, có lẽ là tích hợp chip core i3 đến i5, ram III 2GB rồi,card màn hình có lẽ cũng 2GB, còn ko biết ổ cứng bao nhiêu nữa( chờ mọi người tìm hiểu). Tivi lg có 2 điểm nổi bật mà theo mình rất cần thiết để mọi ng biết. Thứ nhất là số linh kiện bên trong tivi rất ít, như vậy khi muốn khoe với ai đó, chỉ cần tháo vỏ tivi ra và họ sẽ biết đó là tivi đời mới nếu họ ko tin. Thứ 2 là tivi lg rất nhẹ, rất tiện cho việc mang vác,đặc biết với những ai muốn đi chơi xa mà cần có 1 thiết bị để phát hình giải trí. Chỉ cần 2 tiêu chí đó thôi thì nếu ng tiêu dùng biết họ sẽ đổ xô đi mua tivi lg. Nếu người nước ngoài biết nữa thì thị phần tivi LG sẽ tăng vọt ko chỉ tivi 3D mà cả 2D nữa, chắc chắn tổng số lượng tivi các hãng bán ra sẽ ko bằng đc lg. Qua bài này mình mong mọi người, ai biết diễn đàn nào của nước ngoài tương tự như HDVN,hoặc các diễn đàn lớn về tiêu dùng, hãy copy bài này, dịch sang tiếng anh ko thì có thể google dịch, để cho công dân các nước bạn biết các sản phầm vượt trội của LG, để LG mãi là 1 doanh ngiệp hàng đầu thế giới. Cảm ơn.Thân!

meomatto

Active Member

Mấy vong này kinh quá, lượn hết chỗ này sang chỗ kia gáy như bật băng. LG nó cũng chả có những đứa nhân viên kiểu rẻ tiền ranh con như mấy vong đâu, đòi được tiền của nó ý à, còn khướt nhé. Cho mấy vong này vào thì có mà phá mịa nó cả hình ảnh thương hiệu của nó ra ý. nhìn cái biết ngay là của Giẻ Rách thì ai mà thèm mua? Thôi mấy Vong lướt đi chỗ khác cho mọi người nhờ đê!

meocon

Well-Known Member

Cái này tùy theo thị hiếu từng người thui , có người th1ich LG ,c ó người thích SS , ko ai ép buộc dc . Tự Do mua sắm ..
Bản thân mình thì ko thích SS ở chỗ màu sắc .

kook123

Ngẫn đưa kết quả từ năm nào đấy hả? 2011 à? hahaha
Cứ bảo sao người ta khinh cho như Giẻ rách!

LG LA8600 là model mới năm 2013, được bầu chọn là CNET Asia Editors' Choice cách đây 6 tháng

LG LM9600 là model cũ năm 2012, được bầu chọn cách đây 2 năm

Không có tên Samsung trong 2 năm liên tiếp ( 2012, 2013 ) ===> LG không hơn Samsung thì là gì hả ngẫn ??? Ngẫn đọc đâu ra 2011 vậy ??

Bổ sung thêm cái hình:
rcaxkj

P/S: thôi ko nói chuyện với ngẫn nữa nhé, sợ ngẫn quá rồi :D

meomatto

Active Member

Cuối năm rồi, đưa cái 2013 đê, đừng đưa cái 2011 ra dọa trẻ con nữa, ko ai ngửi được đâu ngáo nhá!
Vong Ngáo có biết bọn Editor nó đưa ra kết luận lựa chọn dựa trên những tiêu chí gì không mà dám hùng hồn quote bài thế?

Tivi LG hay SS ở bất cứ nơi đâu thì cũng đều có gốc gác bên hàng xẻng mà ra hết, công nghệ chỉ có vậy thì cũng chẳng tốt hơn được. Nên nhớ là từ trước tới giờ LG chưa có con tivi nào được đánh giá cao về mặt hình ảnh hết. Mọi thông số về hình ảnh đều thua những đối thủ khác nhất là về thể hiện màu đen và tươgn phản, còn về màu sắc thì mỗi năm đều có cải tiến chút ít nhưng vẫn chưa thể sánh được với những hãng khác đâu. LG muốn lọt vào top về chất lượng hình ảnh thì chỉ trông chờ vào thế hệ OLED thôi.

Đố thánh cuồng LG nào tìm được con LG nào trong những top best TV dưới đây nhé! ;))

Best TVs: Picture quality - CNET Reviews

Best LED LCD TVs - CNET Reviews

Best TVs (32 inches or less) - CNET Reviews
Best TVs (33 - 43 inches) - CNET Reviews
Best TVs (44 - 49 inches) - CNET Reviews
Best TVs (50 - 51 inches) - CNET Reviews
Best TVs (60 - 63 inches) - CNET Reviews
Best TVs (64 inches and above) - CNET Reviews

renhat_1

các bác thích hãng nào thì dùng thôi. chứ có hãng nào giống hãng nào đâu. tiền nào của đó các bác nhé

kook123

Cái này tùy theo thị hiếu từng người thui , có người th1ich LG ,c ó người thích SS , ko ai ép buộc dc . Tự Do mua sắm ..
Bản thân mình thì ko thích SS ở chỗ màu sắc .

Hihi, đồng quan điểm với bác. Thấy nhiều anh em trên đây thích màu sắc của LG hơn, chắc là do xài panel IPS hiện đại hơn chăng :D. Không phải ngẫu nhiên mà CNET Asia và HD Việt Nam đều cho LG thắng Samsung khi so các model của LG và Samsung từ trung cấp đến cao cấp .

Chỉnh sửa lần cuối:

lahabentin

Well-Known Member

Hihi, đồng quan điểm với bác. Thấy nhiều anh em trên đây thích màu sắc của LG hơn, chắc là do xài panel IPS hiện đại hơn chăng :D. Không phải ngẫu nhiên mà CNET Asia và HD Việt Nam đều cho LG thắng Samsung khi so các model của LG và Samsung từ trung cấp đến cao cấp .
Xuất xứ cùng từ Hàn thì chất lượng tổng thể tầm tầm như nhau thôi!
Nhận thấy hơn thua chắc chỉ bằng " Niềm Tin "... HDVN, CnetAsia... cũng là lòng vòng ở Châu Á! Chả có gì ghê gớm để cứ hể chút là lấy ra hù dọa, cứ như là... sách Thánh mà cả Thế Giới tôn sùng!

kook123

Xuất xứ cùng từ Hàn thì chất lượng tổng thể tầm tầm như nhau thôi!
Nhận thấy hơn thua chắc chỉ bằng " Niềm Tin "... HDVN, CnetAsia... cũng là lòng vòng ở Châu Á! Chả có gì ghê gớm để cứ hể chút là lấy ra hù dọa, cứ như là... sách Thánh mà cả Thế Giới tôn sùng!

Samsung và LG xuất xứ Châu Á nhưng mang tầm thế giới nhé bác. Sony, Toshiba, Panasonic, Sharp cũng xuất xứ Châu Á nhưng đẳng cấp thế giới. Nói chung, về mảng tivi thì nhất Châu Á nghĩa là nhất thế giới đó bác :D . Mà Việt Nam mình thì xài hàng Châu Á nên tham khảo HD Việt Nam, CNET Asia là đúng rồi. Xài hàng Châu Á mà coi review Châu Phi, Châu Mỹ làm gì cho mất thời gian.

Tóm lại, thông tin từ HD Việt Nam và CNET Asia là RẤT ĐÁNG THAM KHẢO. Khi nào phân vân thì lấy ra tham khảo, còn khi trong lòng đã quyết LG hay Samsung rồi thì cứ thế mà mua thôi :D

Có thể nói về mảng hình ảnh nói chung và mảng tivi nói riêng, thì khó mà qua mặt được Châu Á. Về màn hình phẫu thuật, máy chụp hình, quay phim + ống kính thì Canon, Nikon, Sony, Olympux, Fuji, Pana , về tivi thì Sony, Toshiba, Pana, LG, SS,...

P/S: đang nói về chất lượng hình ảnh, còn về độ bền thì các bác cứ tham khảo người thật việc thật trên diễn đàn mình nhé. Anh em cứ thảo luận vui vẻ vậy là được rồi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Vậy bác dẫn chứng các Editors của CNET là như thế nào, tại sao lại gọi đó là chuẩn ??? Nếu chuẩn thì phải là tổ chức THX nhé bác.

Tại sao lại lấy kết quả của CNET Asia mà ko phải Cnet, đơn giản thôi: CNET Asia review chính xác những model có mặt ở Việt Nam ( cùng nơi sản xuất Asia, cùng nguồn linh kiện Asia ), còn Cnet thì review model nào đó mà đa phần Việt Nam không có

Còn đây là tóm tắt của bác David Katzmaier là người chuyên viết bài review tivi trên CNET nè, thấy có khác gì Philip Wong đâu bác. Nếu bác cho rằng David chuyên gia hình ảnh thì Philip cũng như thế mà thôi. Cả 2 đều được mời về làm việc cho CNET và CNET Asia.

Còn đây là Editors cũng thường xuyên xuất hiện trên CNET Asia nè bác: Geoffrey Morrison

P/S: CNET mới tuyển thêm 1 bác nữa về để review tivi: Ty Pendlebury - bác này mấy năm trước review trên CNET Asia, giờ thì review trên CNET ===> chứng tỏ chuyên gia hình ảnh thì làm việc ở CNET hay CNET Asia đều được, vì đều đảm bảo chất lượng CNET.

Còn đây là các bài viết trên CNET Asia, có đủ các chuyên gia của CNET và CNET Asia : CNET Asia | Product Reviews, Technology News and Blogs

Nhìn cho kỹ lại đi bác, bên đó người ta có kinh nghiệm chuyên review TV cả chục năm, có chứng chỉ ISF đàng hoàng, ngoài ra còn có cả Lab để test và review TV hẳn hoi, và tất nhiên là cũng có đầy đủ dụng cụ đo đạc, căn chỉnh TV chứ ai như cái lão Wong kia 1 tay săn ảnh và nghiện game!? review thì sơ sài chỉ cảm nhận cá nhân thôi chứ cũng chẳng có máy đo đạc gì hết[-X Vậy mà bác nói cũng như nhau là sao? :-O

Thêm 1 điều cho bác biết là hàng LG xuất xứ từ Hàn nên khi xuất sang Mỹ thì cũng vẫn chỉ là công nghệ LG thôi, không có chuyện hàng xuất sang bên Mỹ lại kém chất lượng hơn Asia mà ngược lại thì đúng hơn. Bởi vậy nếu TV LG mà chất lượng như thế thì chắc chắn sẽ được bên Mỹ đánh giá cao thôi nhưng đằng này chẳng thấy đâu. Đó là sự thật rồi, bác cũng không nên cuồng thái quá LG để bảo vệ ý kiến cá nhân của mình như vậy đâu.

P/S: CNET US mới nâng cấp cái Lab chuyên test và review TV rất hoành tráng với rất nhiều model TV cao cấp các loại từ những hãng nổi tiếng. Bác nên vào mà tham khảo.

kook123

Nhìn cho kỹ lại đi bác, bên đó người ta có kinh nghiệm chuyên review TV cả chục năm, có chứng chỉ ISF đàng hoàng, ngoài ra còn có cả Lab để test và review TV hẳn hoi, và tất nhiên là cũng có đầy đủ dụng cụ đo đạc, căn chỉnh TV chứ ai như cái lão Wong kia 1 tay săn ảnh và nghiện game!? review thì sơ sài chỉ cảm nhận cá nhân thôi chứ cũng chẳng có máy đo đạc gì hết[-X Vậy mà bác nói cũng như nhau là sao? :-O

Thêm 1 điều cho bác biết là hàng LG xuất xứ từ Hàn nên khi xuất sang Mỹ thì cũng vẫn chỉ là công nghệ LG thôi, không có chuyện hàng xuất sang bên Mỹ lại kém chất lượng hơn Asia mà ngược lại thì đúng hơn. Bởi vậy nếu TV LG mà chất lượng như thế thì chắc chắn sẽ được bên Mỹ đánh giá cao thôi nhưng đằng này chẳng thấy đâu. Đó là sự thật rồi, bác cũng không nên cuồng thái quá LG để bảo vệ ý kiến cá nhân của mình như vậy đâu.

P/S: CNET US mới nâng cấp cái Lab chuyên test và review TV rất hoành tráng với rất nhiều model TV cao cấp các loại từ những hãng nổi tiếng. Bác nên vào mà tham khảo.

Chứng chỉ ISF là gì vậy bác ? Bác tra Google giùm mình cái. Mình chỉ biết phim ảnh thì chứng chỉ THX mới là đảm bảo chất lượng mà thôi :D

Đã làm cho CNET ( trong đó có CNET Asia ) mà ko có kinh nghiệm chục năm thì ai cho làm , mất uy tín sao. Bác Wong còn ăn ngủ, test tivi, âm thanh cả ngày lẫn đêm kìa. Tưởng tay mơ mà vào làm CNET được hay sao bác :D

Muốn biết tivi đẹp hay ko ? Bác tin vào đánh giá, cảm nhận của con người hay đánh giá của máy móc :D. Về chuyện đẹp xấu thì con người mới có nhận xét chính xác nhé bác. Bác ko thấy các bức tranh thì tranh do con người vẽ đắt tiền hơn cả trăm cả ngàn lần tranh do máy vẽ ra ah :D

Muốn đánh giá tivi chính xác, thì cứ đọc CNET Asia và trang web uy tín của nước đó ( ở đây là Việt Nam và web uy tín là HD Việt Nam). Đơn giản là model mà các bác xài là model được đem ra đánh giá bởi CNET Asia và HD Việt Nam, chứ mấy trang web khác ko có lấy các model có mặt ở Việt Nam ra đánh giá đâu. Còn Asia - Châu Á là nơi xuất xứ của LG và Samsung thì chắc chắn ko thể nào nói sai về LG và Samsung được ( Philip Wong, gương mặt và tên giống người Hàn Quốc quá )

P/S: bác ko có thắc mắc là tại sao CNET Asia và HD Việt Nam đều kết luận " LG hơn Samsung" khi so sánh các model của LG và Samsung từ model trung cấp cho đến cao cấp ah :D . Về đánh giá, mỗi người 1 cách đánh giá, nhưng mình tin vào kết quả đánh giá của CNET Asia và HD Việt Nam hơn, vì nó gần gũi hơn, model đem ra đánh giá là model có mặt ở Việt Nam. ( bác cho rằng CNET Asia và HD Việt Nam ko uy tín thì tùy bác, vậy nhé )

P/S2: khi mình vào mục tivi của CNET, thì thấy nó ghi là Samsung tài trợ. Có khi nào điều này làm ảnh hưởng đến bác David nên ảnh hưởng kết quả ko :D. Mục Best TVs của CNET gì đó chỉ có mình bác David, trong khi ở CNET Asia là nguyên 1 "hội đồng" các Editors bầu chọn ra Best TV

Chứng chỉ ISF là gì vậy bác ? Bác tra Google giùm mình cái. Mình chỉ biết phim ảnh thì chứng chỉ THX mới là đảm bảo chất lượng mà thôi :D

Đã làm cho CNET ( trong đó có CNET Asia ) mà ko có kinh nghiệm chục năm thì ai cho làm , mất uy tín sao. Bác Wong còn ăn ngủ, test tivi, âm thanh cả ngày lẫn đêm kìa. Tưởng tay mơ mà vào làm CNET được hay sao bác :D

Muốn biết tivi đẹp hay ko ? Bác tin vào đánh giá, cảm nhận của con người hay đánh giá của máy móc :D. Về chuyện đẹp xấu thì con người mới có nhận xét chính xác nhé bác. Bác ko thấy các bức tranh thì tranh do con người vẽ đắt tiền hơn cả trăm cả ngàn lần tranh do máy vẽ ra ah :D

Muốn đánh giá tivi chính xác, thì cứ đọc CNET Asia và trang web uy tín của nước đó ( ở đây là Việt Nam và web uy tín là HD Việt Nam). Đơn giản là model mà các bác xài là model được đem ra đánh giá bởi CNET Asia và HD Việt Nam, chứ mấy trang web khác ko có lấy các model có mặt ở Việt Nam ra đánh giá đâu. Còn Asia - Châu Á là nơi xuất xứ của LG và Samsung thì chắc chắn ko thể nào nói sai về LG và Samsung được ( Philip Wong, gương mặt và tên giống người Hàn Quốc quá )

P/S: bác ko có thắc mắc là tại sao CNET Asia và HD Việt Nam đều kết luận " LG hơn Samsung" khi so sánh các model của LG và Samsung từ model trung cấp cho đến cao cấp ah :D . Về đánh giá, mỗi người 1 cách đánh giá, nhưng mình tin vào kết quả đánh giá của CNET Asia và HD Việt Nam hơn, vì nó gần gũi hơn, model đem ra đánh giá là model có mặt ở Việt Nam. ( bác cho rằng CNET Asia và HD Việt Nam ko uy tín thì tùy bác, vậy nhé )

P/S2: khi mình vào mục tivi của CNET, thì thấy nó ghi là Samsung tài trợ. Có khi nào điều này làm ảnh hưởng đến bác David nên ảnh hưởng kết quả ko :D. Mục Best TVs của CNET gì đó chỉ có mình bác David, trong khi ở CNET Asia là nguyên 1 "hội đồng" các Editors bầu chọn ra Best TV

Một người bảo thủ và kém hiểu biết như bác thì có nói mấy cũng chẳng ăn thua, bác cứ ngồi dưới đáy giếng mà chơi cho mát nhé! :-h

kinhphuong

Well-Known Member
Các bác cứ chọt nhau như thế này sớm muộn gì topic này cũng bị đóng, vài bác ra đảo chơi thôi.. Xin các bác có điểm dừng.

Di Oi Gi

Samsung có công nghệ 3D chủ động xem hình ảnh mịn, chuyển động nhanh ko thấy sọc ngang... chỉ tiếc là kính trập 3D , trập qua trập lại căng mắt xem được chút là muốn tháo ra, hiệu ứng ko nổi lòi ra màn hình như LG

Samsung và LG nên hợp nhất lại thành 1 thì hay, đặt tên là SamL hay GSung hay SungG ,GSamLSung gì cũng được...........

Bên trên