LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

renhat

Well-Known Member
Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Vô tuyến LG trông rẻ tiền bỏ mịa ra, toàn vỏ nhựa ai mà thèm mua? Ở VN hay các nước khác, đã mua là mua SS hay SN, ko thì Plasma Pana. Còn riêng LG thì chỉ làng nhàng như những hãng khác thôi. QC thì toàn tâng bốc lừa đảo. 3D thì xem vạch ngang lòi cả mắt ra. 2D thì vớ vẩn chưa đủ tuổi đú nhé! khakha
thì tiền nào của đấy mà bác!

do_long_khach

Well-Known Member

Nói về thị phần TV thế giới thì SS mấy năm nay luôn dẫn đầu. Nói về review thì đa số các thể loại xếp hạng, đánh giá v.v... trên mạng có nhiều SS và ít LG và/hoặc cho là TV này của SS hơn TV kia của LG dù ko phải ko có ngoại lệ. Nói về HDVN thì dường như LG được ưa chuộng hơn. Còn thì ai chọn nhãn hiệu nào thì phải tự xem tận mắt mà quyết định.

renhat

Well-Known Member

Nói về thị phần TV thế giới thì SS mấy năm nay luôn dẫn đầu. Nói về review thì đa số các thể loại xếp hạng, đánh giá v.v... trên mạng có nhiều SS và ít LG và/hoặc cho là TV này của SS hơn TV kia của LG dù ko phải ko có ngoại lệ. Nói về HDVN thì dường như LG được ưa chuộng hơn. Còn thì ai chọn nhãn hiệu nào thì phải tự xem tận mắt mà quyết định.
chính xác quan trọng vẫn là mình!

kook123

Nếu chỉ được chọn LG và Samsung thì mình chọn LG.

Cùng quan điểm với bác :D.

Nếu chọn lựa giữa Samsung và LG thì mình chọn LG, vì HIỆN NAY công nghệ hình ảnh LG vượt trội Samsung ( ví dụ như panel IPS, 3D thụ động,... là những ưu điểm của LG mà đến giờ Samsung vẫn chưa có ). Từ năm 2011 thì LG đã vượt qua Samsung trở thành nhà sản xuất và cung cấp panel lớn nhất thế giới.

Nếu chọn theo truyền thống xưa nay, có mở rộng các hãng khác nữa, thì mình chọn Sony cho nó chất, công nghệ cũng hiện đại :D

P/S: ở Việt Nam mình hiện nay thì thị phần tivi Sony là lớn nhất, sau đó là LG, ba mới là Samsung. Điều này dễ hiểu vì Sony chất lượng truyền thống xưa nay nên được người Việt mình ưa thích, còn LG thì công nghệ hiện đại nên cũng chiếm được tình cảm của nhiều người ( mà các thành viên trên HD Việt Nam là ví dụ ) :D

meomatto

Active Member

HDVN chỉ có khoảng trăm hơn trăm già các bác dùng TV Lừa Gạt thì ăn thua gì bác? Ngoài đời mới mang tính quyết định chứ. Nói thật, cứ quăng 5-10Tr ra đây thì Tv nào mà chả đẹp?! nên thời điểm này, View TV của HDVN chỉ có giá trị tham khảo cho vui mà thôi!
Cá nhân em theo cái gì TG nó đã khẳng định -> Vô tuyến Lừa Gạt 2D thì trung bình, 3D thì vạch ngang từ đầu đến cuối vẫn chưa bao giờ có cửa bước vào nhà em! hehe

Di Oi Gi

LG MCI 400 trở lên ít thấy sọc ngang lắm bác

Q: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

A: không có hãng nào ngon hơn, còn nhiều yếu điểm và lạc hậu, trông cậy oled 4K mới đánh giá rõ được

do_long_khach

Well-Known Member

"Điểm yếu", ko phải "yếu điểm" bác ạ

do_long_khach

Well-Known Member

Có thể là 3d thụ động trên tv 4k thì sọc sẽ bớt hơn nhiều

Di Oi Gi

Có thể là 3d thụ động trên tv 4k thì sọc sẽ bớt hơn nhiều

4K của LG MCI 1000 ( 200Hz ) , tuy chưa có dịp xem 3D nhưng em đã xem dòng FHD LA8600 55 inch MCI 800 (200Hz ) thấy chuyển động nhanh rất ít khi xuất hiện sọc ngang

hình như sọc ngang nhiều là do vi xử lý hình ảnh của LG quá chậm, LG phải dùng con i7 Haswell + ATI HD7990 (375w) chắc mịn lắm

4K của LG MCI 1000 ( 200Hz ) , tuy chưa có dịp xem 3D nhưng em đã xem dòng FHD LA8600 55 inch MCI 800 (200Hz ) thấy chuyển động nhanh rất ít khi xuất hiện sọc ngang

hình như sọc ngang nhiều là do vi xử lý hình ảnh của LG quá chậm, LG phải dùng con i7 Haswell + ATI HD7990 (375w) chắc mịn lắm

Sọc ngang là do cấu tạo của màn thụ động FPR chứ không phải do tần số quét bạn ơi. Do sử dụng tấm phim FPR được dán phía trước màn hình LCD của TV nên chất lượng hình ảnh bị giảm xuống khá rõ rệt, có khi chỉ còn 1/4 chất lượng ban đầu, vì vậy các bộ phim full HD khi qua màn hình của TV 3D thụ động sẽ chỉ còn độ phân giải 1920 x 540 hoặc thấp hơn.

kook123

ko biết sao chứ với công nghệ bây giờ hãng nào cũng có điểm yếu riêng

các bác có biết công nghệ 3D nào ko bị sọc ngang cũng không bị trập mắt ko ?

Sao mình coi 3D thụ động thì ko bị sọc ngang nhưng coi 3D chủ động thì khó chịu mắt quá, do thấy hình nó mờ mờ sao ấy. Chắc đó là lý do vì sao 3D thụ động hơn 3D chủ động. Khuyết điểm 3D thụ động là trên lý thuyết, còn khuyết điểm 3D chủ động là thực tế sờ sờ trước mắt ===> người tiêu dùng Việt Nam ồ ạt chuyển sang 3D thụ động.

P/S: mà các nhà sản xuất tivi cũng ồ ạt chuyển sang 3D thụ động cho nó xứng tầm, theo kịp thời đại. Vài năm nữa sẽ là OLED 4K với 3D ko kính :D

ldlbq

Member

Sọc ngang là do cấu tạo của màn thụ động FPR chứ không phải do tần số quét bạn ơi. Do sử dụng tấm phim FPR được dán phía trước màn hình LCD của TV nên chất lượng hình ảnh bị giảm xuống khá rõ rệt, có khi chỉ còn 1/4 chất lượng ban đầu, vì vậy các bộ phim full HD khi qua màn hình của TV 3D thụ động sẽ chỉ còn độ phân giải 1920 x 540 hoặc thấp hơn.

Với nguyên lý này thì trình chiếu film 3D full HD trên TV 4K sẽ có độ phân giải như thế nào? (không xét đến upscale vì rất "giả cầy")

meomatto

Active Member

Năm ngoái, em xem thử 3D trên con 4K LG84F9600 thấy vẫn sọc như thường. Cái này là do cấu tạo của màn hình chứ ko phải do gì cả, ko khắc phục dc nếu ko có công nghệ mới thay thế. Xem 3D LG thực ra là vì cái kính nhẹ + QC om lên chứ chẳng vì cái gì hết cả vì nhiều người thần kinh yếu hay mắt có tật thì xem 3D chủ động hơi khó khăn chứ còn so về chất lượng dân dụng thì 3D bị động chưa đủ trình độ qua mặt dc 3D chủ động.
3D chủ động mà tắt đèn đi rồi xem thì khác gì trong rạp là mấy, long lanh luôn! Chính vì thế, các hãng mặc dù có SX 3D thị động theo kiểu của LG cho kín các phân khúc nhưng, những mẫu cao cấp nhất của nó thì vẫn dùng 3D chủ động đấy thôi?! :D

lahabentin

Well-Known Member

Sao mình coi 3D thụ động thì ko bị sọc ngang nhưng coi 3D chủ động thì khó chịu mắt quá, do thấy hình nó mờ mờ sao ấy. Chắc đó là lý do vì sao 3D thụ động hơn 3D chủ động. Khuyết điểm 3D thụ động là trên lý thuyết, còn khuyết điểm 3D chủ động là thực tế sờ sờ trước mắt ===> người tiêu dùng Việt Nam ồ ạt chuyển sang 3D thụ động.

P/S: mà các nhà sản xuất tivi cũng ồ ạt chuyển sang 3D thụ động cho nó xứng tầm, theo kịp thời đại. Vài năm nữa sẽ là OLED 4K với 3D ko kính :D
Thím kook123! Họ... Họ... (bác nào đã từng về nông thôn, chắc hẳn sẽ nghe thấy tiếng kêu này quen quen!;)) ) Hượm đã thím.

Tại cuộc triển lãm CES2013, công nghệ 3D ( thụ lẫn chủ ) đều không còn là đề tài hot nữa nếu không nói là đang bị ruồng rẩy kìa thím. Gửi cho thím cái link để cập nhật " bộ nhớ " nè:

Công nghệ 3D chính thức khai tử? - Thông tin công nghệ

Cứ ở đó mà gân cổ :" các nhà sản xuất tivi cũng ồ ạt chuyển sang 3D thụ động cho nó xứng tầm, theo kịp thời đại." Tỉnh lại tí kẻo tụt hậu mất thím ơi!

Cũng xin nhắc thím cho dù công nghệ 3D thụ động có nhỉnh hơn chủ động đi nữa cũng chẳng nói lên rằng TV của LG là tốt hơn tất cả, nhé thím! Khi nói đến nghành điện tử Hàn Quốc, cả thế giới đều đánh giá LG chỉ là thằng em của Samsung thôi. Còn so sánh giữa Hàn và Nhật thì Nhật vẫn luôn xếp chiếu trên, cũng như so với Mỹ thì Hàn chỉ đáng học trò. Thực tế đang là vậy và mãi mãi sẽ như vậy!

Chỉnh sửa lần cuối:

ldlbq

Member

Nếu bạn kook123 mà xem 3D chủ động trên Panasonic Plasma 55VT50 sẽ không dám phát biểu như đoạn bôi đỏ.

meomatto

Active Member

Nếu bạn kook123 mà xem 3D chủ động trên Panasonic Plasma 55VT50 sẽ không dám phát biểu như đoạn bôi đỏ.
Nhà cốc mốc thì làm gì có Tv 3D mà xem cái nỗi gì bác? Phán bừa phán xằng bậy cho dẻo tay thôi chứ biết cái gì đâu! hehe

Bên trên