Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

Chào các bạn,

Mình gặp trường hợp này 1 năm nay rồi, sở dĩ hôm nay mới post là vì mới hôm trước gặp lại mới biết là tình trạng đã tồn tại 1 năm nay. Ban đầu mình nghĩ chỉ là vấn đề kỹ thuật sao đó nên không quan tâm.

Nhà họ hàng mình đăng ký đường truyền hình cáp thường (mình không nói rõ nhé, sợ nhà đài biết mà fix thì chán chết - chỉ biết là một tỉnh biên giới, chứ không phải Hà Nội). Ban đầu họ dùng truyền hình cáp bình thường như bao nhà khác, như bao thuê bao khác. Sự lạ xuất hiện khi họ lắp em Tivi LG 52 inch model 55LW4500 (mua và tự xách tay từ trung quốc về), thì tự dưng em nó bắt được hết tất cả các kênh HD. Trong khi đó tivi các phòng khác vẫn như cũ, và ngoài tivi mới kèm đầu xem 3D thì không lắp thêm thiết bị gì..Mình không rành vụ kỹ thuật HDTV, post lên các bạn đóng góp chia sẻ kinh nghiệm, biết đâu lại có hướng xem HDTV miễn phí?;))

Thân.

NamBacvn

Ðề: Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

Xem thông số em TV này thì có:
Analogue: PAL BG
Digital: DVB-T
Thế nên em này có thể xem TH số mặt đất (DVB-T) khi dùng anten thường (tất nhiên trong điều kiện trong vùng phủ sóng mặt đất, có phát chương trình miễn phí).
Bác xem kỹ là TV xem được mấy chương trình "lạ" kia khi cắm anten thường hay cắm đường cáp của TH cáp?
Bác xem lại xem có phải thật HD không? Cụ thể là bao nhiêu chương trình HD? Hoặc có thể Đài TH vùng đó đang phát sóng thử nghiệm TH số mặt đất (DVB-T) chăng. Một kênh TH số mặt đất có thể phát được vài ba chương trình HD và vài ba chương trình SD cộng lại.

Đảm bảo với bạn là xem được khi cắm cáp của TH cáp, mình nghĩ không phải thử nghiệm vì hiện tượng đã diễn ra 1 năm nay rồi. Ban đầu mình cũng nghĩ như bạn, nhưng có lẽ đâu thử nghiệm dài thế? Còn về kênh HD thì chắc là mình không nhầm được, vì bản thân mình ít khi xem tivi nhưng để phân biệt đâu là kênh HD đâu là kênh thường thì cũng khó gì đâu bạn. Vụ bao nhiêu kênh quả thật mình không để ý lắm.

Thân.

Được bao nhiêu kênh HD vậy bạn, những kênh HD la kênh gì, up kênh lên để anh em còn biết chứ

Những kênh nào, và bao nhiêu kênh có lẽ để mình liên lạc hỏi, vì không phải của nhà mình.

Những kênh nào, và bao nhiêu kênh có lẽ để mình liên lạc hỏi, vì không phải của nhà mình.

Tỉnh biên giới nào chơi sang thế? Thử nghiệm phát HD hơn 1 năm???
Không thể có nhiễu sóng trong trường hợp này,vì KTS chứ không phải Analog.
Đừng nói là bên TQ phát DVB-T HD free nhen.

manhthang

Huyền Thoại
Chụp hình lên xem nào, không có hình ảnh thì nói gì cũng chỉ là tào lao.

HNT24681

Well-Known Member

Ti vi đó có tích hợp bộ giải mã DVB-C, cái này có topic nói rồi mà !

đúng ai xài samsung seri6 trở lên từ năm 2010 thì unlock code TVi là coi dc à. mình dùng htvc và unlock TV hồi trước coi dc nhưng bây giờ thì dò dc nhưng ko cho lưu kênh
mình dùng SS c7000, khi unlock thì nó cho thêm trong menu phần dò đài sẽ có chọn cáp hay vo tuyến và vào trong dò tay có thêm phần digital và analog , trong digital ( khi chọn dò cáp bên ngoài) thì phần nhập tần số như đầu DVB-C, còn chọn Vô tuyến thì menu nhập số như dò DVB-T

còn TV LG hình như code của nó toàn là số 1

muốn xem hướng dẫn thì các bác qua trang 3 coi nhé

Hướng dẫn thu HDTV
Mấy phần khac ngoài hướng dẫn các bác đùng sửa nhé coi chừng hư main ( mình đã bị rồi)

đối với TV samsung

Bước 1: Vào chế độ hotel

-TV mở bấm lần lượt các phím trên remote [MUTE]-[1]-[1]-[9]-[OK], màn hình hiện lên Hotel menu bấm phím mũi tên xuống cho vệt sáng đến [hotel mode :eek:ff ] bấm phím mũi tên phải đễ [hotel mode: on] sau đó bấm nút [Power] tắt tv về chế độ stand by

Bước 2: Vào chế độ service menu
-TV đang ở chế độ stand by bấm lần lượt các phím trên remote [Info]-[Menu]-[Mute]-[Power] TV hiện lên service menu

-Bấm phím xuống chọn Control -> chọn Hotel option -> chọn Clone TV to USB bấm [OK] màn hình hiện lên thông báo bấm [OK]

-Màn hình quay lại Hotel option với menu mở rộng,

bấm [Return] quay lại Service menu chính, bấm phím lên hoặc xuống chọn Option,

bấm phím xuống chọn Local set bấm phím mũi tên phải chọn ED_Vietnam( Local set : ED_Vietnam). Sau đó bấm phím mũi tên xuống chọn Tuner bấm mũi tên phải chọn SEC_TCS (Tuner : SEC_TCS)

-Quay lại Hotel option chuyển (Hotel mode : on) sang (hotel mode: off)

-Bấm [power] tắt tv về chế độ stand by
Bây giờ TV đã được mở tính năng thu truyền hình số, vào menu chanel chọn auto store chọn (antenna source: Cable), (Chanel Source: Digital&Analog) bấm next , chọn (Search Mode: Full) bấm search rồi chờ kết quả

Ghi chú đối với dòng D chỗ chọn tune thì làm như sau ( khác dòng C )
TV LED 3D UAD6600. đầu tiên phải chuyển qua tunner SEC_TCS, tắt TV rồi mở lại làm lại từ đầu tới phần tuner SEC_TCS thì chuyển tunner qua SEC_DVB_TC thì mới thu được tín hiệu kỹ thuật số. Nếu để SEC_TCS hoặc SEC_DVB_TC ngay từ đầu thì dò không ra.

tần số DTV nếu dò tay
SCTV
Tần số , Tốc độ nhập ký tự , Điều chế
730000 , 6956 , 64QAM
738000
746000
754000
762000
810000
818000
826000
834000
842000
850000
858000
722000
714000

HTVC
498000 , 6956 , 64QAM
506000
514000
522000
530000
538000

546000 , 6875 , 64QAM
554000
562000
602000
738000
762000
770000
778000
786000

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Re: Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

@ manhthang: Bạn đừng nói vậy, tôi không có lý do gì để đưa một chuyện tào lao vào đây, mất thời gian của mọi người, của tôi. Giả sử tôi có chụp hình, thì biết cái tivi tôi chụp có đường cáp HD hay không. Mục đích tôi post bài chỉ là được mọi người chia sẻ kinh nghiệp, học hỏi lẫn nhau thôi.

Mình vừa hỏi lại, họ nói mới phải dò lại kênh nên hiện tại chỉ xem được HBD, Starmovies. Trước đó thì có thêm AXN, ESPN, Discovery và Thuần Việt nữa.

Mình vừa hỏi lại, họ nói mới phải dò lại kênh nên hiện tại chỉ xem được HBD, Starmovies. Trước đó thì có thêm AXN, ESPN, Discovery và Thuần Việt nữa.

Cố gắng kiếm hình ảnh minh họa đi anh,chứ nói chung chung kiểu này thì mọi người cho là tào lao mía lao cũng không sai đâu.

quachcomoi

Cái này thành công trên tivi LG từ lâu rồi và với cáp SCTV còn HTVC thì không được.

sichmas

Có lẻ bạn này quảng cáo cho TV LG 55LW4500. Hoặc nếu có đi thì bạn bắt đài của nước...lạ!

HNT24681

Well-Known Member

Có lẻ bạn này quảng cáo cho TV LG 55LW4500. Hoặc nếu có đi thì bạn bắt đài của nước...lạ!

Cụ chưa tìm hiểu kỹ đừng chụp mũ người ta như thế. Cái này là do các tivi thế hệ mới của LG có tích hợp bộ giải mã DVB-C nên có thể thu được một số kênh, đã có topic nói về vấn đề này rồi.

đúng ai xài samsung seri6 trở lên từ năm 2010 thì unlock code TVi là coi dc à. mình dùng htvc và unlock TV hồi trước coi dc nhưng bây giờ thì dò dc nhưng ko cho lưu kênh
mình dùng SS c7000, khi unlock thì nó cho thêm trong menu phần dò đài sẽ có chọn cáp hay vo tuyến và vào trong dò tay có thêm phần digital và analog , trong digital ( khi chọn dò cáp bên ngoài) thì phần nhập tần số như đầu DVB-C, còn chọn Vô tuyến thì menu nhập số như dò DVB-T

còn TV LG hình như code của nó toàn là số 1
vậy unlock sao vậy bạn???

tuanzs

Member
Chắc đài địa phương nào đó phát lại một số kênh HD trên DVB-T. Bác chủ kiểm tra lại chất lượng hình ảnh mấy kênh HD kia xem có có được 1080i không, em thì nghĩ là không đạt chuẩn đâu - chẳng qua nó lấy từ nguồn HD nên nó đẹp hơn SD thôi.
Bác ở Quảng Ninh à?

trung750

Member

Cái này mình cũng đang thắc mắc,vì LG nó tích hợp đầu KTS nhưng không rõ là DVB-C hay DVB-T,nếu đúng vậy thì hiểu rồi.
SCTV vẫn chưa khoá mã nên thu được.Còn HTVC nó khoá mã hết tất cả các kênh HD,phải mua thẻ thì mới xem được

kai_ga

Member

Tò mò quá, bác chủ cho vài xu ảnh đê /:)

@ tuanzs: Em quê QN bác ạ, hiện đang ở HN. Bác cũng QN à? Hôm nào giao lưu nhé!
@ All: Thành thật xin lỗi các bác, vì không phải tivi nhà em, nên cái vụ chụp ảnh là em nghĩ không khả thi. Đối với vẫn đề này, em post lên là do em có thắc mắc, muốn xem ý kiến các bác chia sẻ chứ không phải chuyện tào lao gì, đưa lên đây để làm phiền mọi người. Nếu ai còn có hoài nghi thì có lẽ topic này giải đáp cho các bác:

http://www.hdvietnam.com/diendan/80-truyen-hinh-hdtv/282109-co-bat-duoc-truyen-hinh-so.html

Thân.

Bên trên