Liệu K+ có là 'Vinashin' truyền hình?

undpnd

Ðề: Liệu K+ có là 'Vinashin' truyền hình?

@undpnd: cái vụ 50% tiền thuế của dân thì cậu nên xem lại và cố gắng tìm hiểu nhé. VTV cũng từng giải thích cho báo chí và trình bầy với Chính Phủ rồi. Túm lại VTV không dùng 1 đồng thuế nào của dân trong phi vụ K+. Ai thích thì hãy chém với Điêu vụ này.

Không ngờ ThầnĐiêu lại trẻ dại đến vậy?
Này nhé: VTV được sinh ra từ cái nôi do toàn dân hy sinh xương máu mới có được, như một đứa trẻ đỏ hỏn vốn sống nhờ vào sữa mẹ; được bọc trong vòng tay cưng chiều vô bờ bến của bà mẹ VN; cùng với thay đổi của đất nước, VTV cũng phát triển theo, được nuôi dưỡng trong môi trường độc quyền cho đến khi đủ lớn khôn. Có ai với tư cách cá nhân bỏ ra một đồng nào để nuôi VTV không? Vậy thì tất cả cái gì VTV có được ngày nay, đều là thuộc về nhân dân đấy Điêu ạ.

Ngày nay, VTV chiếm ưu thế tuyệt đối trên cái gọi là "thị trường" thì đó là của ai? VTV được hưởng một cơ chế tuyệt đối có lợi cho mình. Lưu ý: Cơ chế .... chính là tiền, thì tiền này của ai?

Cái cách mà VTV giải thích là không đụng tới tiền của dân, chẳng qua là chỉ nói với trẻ thơ thôi Điêu nhé. Tiền thu được từ quảng cáo, từ liên doanh liên kết..vv đều có được từ cái ông VTV lớn mạnh ngày nay, do cả dân tộc nuôi nấng đấy. Đừng tranh luận một cách mị dân nữa Điêu à.

P/s: Điêu đừng quote bài tôi nữa nhé, riêng tôi, thì nói với Điêu lần này là lần cuối.

Chơi kỳ vậy? Điêu lịch sự mời tranh luận mà sao tỏ ra mất lịch sự thế? vậy sao ai dám tranh luận đúng sai nữa???
Vậy thì thôi, chơi xấu.
Túm lại là VTV vẫn không dùng thuế của dân trong phi vụ K+, ai hiểu sai thì ráng tự tìm hiểu.

Minhsur

Banned

@undpnd: Em định không cmt với bác nữa nhưng thấy bác nhắc đến em 2 lần nên em vẫn câu nói cũ: Cố gắng nói cái gì cho đúng, không nên ầm ĩ quá.
Bác cho xin cái dẫn chứng vụ K+ là tiền của dân nhé. Câu chuyện "Cơ chế là tiền... cũng là tiền của dân..." nghe nó tào lao quá, bác cho xin ví dụ xem ở VN có cái thằng nào dùng cơ chế để làm lợi cho dân không. Tất cả đều là vì lợi ích cá nhân, lợi ích nhóm, còn dân chỉ là cái cớ để nó được hưởng cơ chế, được hưởng ưu đãi thôi bác ạ.

Vinashin nó khác K+ nhiều lắm, nó là TĐ nhà nước, vốn nhà nước, là sân sau sân trước... và nó chết hoàn toàn không phải vì lý do kinh tế.
Còn K+ nó khác. Nó được TĐ tư bản nước ngoài hậu thuẫn, nên nó đủ giỏi để lãi nó hưởng, lỗ đối tác VN chịu. Để xảy ra điều này là do cơ chế quản lý của VN mình kém. Nên K+ vẫn sẽ phát triển tốt như Coca Cola, Metro và mấy cái mỏ vàng... nếu cơ chế quản lý ở VN không thay đổi.

P/s: Em đang tò mò không biết bác undpnd là nick Cờlôn của ai :D

undpnd

@undpnd: Em định không cmt với bác nữa nhưng thấy bác nhắc đến em 2 lần nên em vẫn câu nói cũ: Cố gắng nói cái gì cho đúng, không nên ầm ĩ quá.
Bác cho xin cái dẫn chứng vụ K+ là tiền của dân nhé. Câu chuyện "Cơ chế là tiền... cũng là tiền của dân..." nghe nó tào lao quá, bác cho xin ví dụ xem ở VN có cái thằng nào dùng cơ chế để làm lợi cho dân không. Tất cả đều là vì lợi ích cá nhân, lợi ích nhóm, còn dân chỉ là cái cớ để nó được hưởng cơ chế, được hưởng ưu đãi thôi bác ạ.

Vinashin nó khác K+ nhiều lắm, nó là TĐ nhà nước, vốn nhà nước, là sân sau sân trước... và nó chết hoàn toàn không phải vì lý do kinh tế.
Còn K+ nó khác. Nó được TĐ tư bản nước ngoài hậu thuẫn, nên nó đủ giỏi để lãi nó hưởng, lỗ đối tác VN chịu. Để xảy ra điều này là do cơ chế quản lý của VN mình kém. Nên K+ vẫn sẽ phát triển tốt như Coca Cola, Metro và mấy cái mỏ vàng... nếu cơ chế quản lý ở VN không thay đổi.

P/s: Em đang tò mò không biết bác undpnd là nick Cờlôn của ai :D

Bác Minhsur đã bóc trần trụi sự thật rồi đấy. Em không còn gì để nói thêm, bác nói thay em hết rồi đấy - Cung bậc cao hơn của tiêu đề do chủ topic đặt ra - Cái đáy của nhận thức. Cảm ơn bác.

Bác Minhsur đã bóc trần trụi sự thật rồi đấy. Em không còn gì để nói thêm, bác nói thay em hết rồi đấy - Cung bậc cao hơn của tiêu đề do chủ topic đặt ra - Cái đáy của nhận thức. Cảm ơn bác.

Cuối cùng thì anh ấy cũng lộ diện ;))

Alone77

Member

Túm lại do cơ chế, do lợi ích nhóm..... ạ!
Mà những cái do ở trên cũng là dân bầu ra, đều đại diện cho lợi ích của dân (ấy là khi bầu cử chúng nó bẩu thế). Vậy thì cái vốn đóng góp của VTV cũng là của dân mà chúng nó làm đại diện chứ còn gì nữa :))

huuanh2014

1. Các bác cứ dự K+ chết từ năm này qua năm khác nhưng em đảm bảo với các bác, bản quyền 3 mùa từ 2016 - 2019 của NHA chắc chắn không thoát khỏi thay K+. K+ sẽ không chết, bản thân em và nhiều bác trên đây cũng có thể thừa biết là như vậy, mặc dù nhiều bác trên đây mong muốn như thế, nhưng quả thực điều đó quá khó.
Hiện tại, K+ đang có khoảng 700.000 thuê bao, trở thành nhà cung cấp dịch vụ truyền hình số vệ tinh lớn nhất Việt Nam. Tương lai nó sẽ còn phát triển hơn nữa, đặc biệt là với sự thụt lùi của ông VTC. AVG thì khỏi nói rồi.

2. Có một số bác "tố" K+ quảng cáo, rồi sóng "bẩn" trong ngày khai mạc NHA mùa năm nay. Chắc các bác mới dùng nên không để ý chăng? K+ quảng cáo từ mùa giải năm trước rồi. Còn năm trước nữa có quảng cáo hay không thì em không rõ vì lúc đó em chưa dùng K+. Nhưng từ mùa giải năm ngoái em xem, trận nào trực tiếp cũng có quảng cáo rồi. 1 cái của Nivea Men và 1 cái Tiger Beer. Các quảng cáo này đều có câu là "Nivea Men/ Tiger Beer hân hạnh mang đến bạn giải bóng đá NHA", có thể hiểu đó là một dạng tài trợ đổi lấy quảng cáo. Nghĩa là, tôi tài trợ cho giải đầu này một số tiền nào đó, đổi lại anh K+ phải phát quảng cáo cho tôi theo điều khoản abc xyz nào đó mà 2 bên đã ký với nhau. Em thấy nó chẳng anh hưởng gì cả. Chỉ quảng cáo trước, giữa 2 hiệp và sau trận đấu. Còn trong trận đấu sóng sạch 100%. Đỡ hơn mấy ông VTVcab, đang xem bóng mà cái dòng "Vật liệu cách âm cách nhiệt Cát Tường..." cứ nhảy nhót ở dưới màn hình, quá chán =))

Em dùng K+ thì thấy sướng cái vụ không bị hành hạ bởi quảng cáo, ngoài các trận đấu bóng đá như nói ở trên thì tất cả các chương trình còn lại em xem đều không có quảng cáo. Bản thân em nghĩ K+ vẫn cố gắng giữ sóng sạch cho khách hàng và giúp khách hàng không bị làm phiền bởi quảng cáo. Bởi nói thật nhé, nếu họ muốn thu tiền quảng cáo thật sự, thì em tin chắc mấy cái quảng cáo dạng như "Điện thoại Yêu phone màn hình cực lớn, cảm ứng đa diện, chụp ảnh 8 chấm siêu nét, nghe nhạc, xem phim, chơi game cực đỉnh, giá chỉ 1,8 triệu. Nhanh tay gọi điện, mua 2 tặng 1..." xuất hiện nhan nhản rồi :)) (Cái này bác nào lắp cáp với VTC, AVG thì chắc không lạ gì, nẫu ruột luôn =))

3. Giờ nào rồi mà các bác vẫn còn tin vào mấy câu kiểu như "Vì nhân dân", "Vì khách hàng", "Đặt lợi ích khách hàng lên hàng đầu" :)) Em thấy các bác ngây thơ quá rồi đó. Ông nào thì cũng chỉ vì lợi ích của mình cả thôi, cả ông VTC lẫn ông K+, có cái là mình dùng tiền của mình sao cho hợp lý và cảm thấy thỏa mãn với đồng tiền mình bỏ ra thôi :D Còn không thì next!!! Em mấy năm không dùng K+ vẫn sopcast chiến đều đó thôi, có chết ai đâu :)) Mỗi tội mạng lag với giật như điên, sôi máu quá không chịu được nên mới rước em K+ về. Nhịn mấy năm là quá sức chịu đựng rồi :v

P/S: Có bác nào đang xem phim "Đặc nhiệm liên bang" đang chiếu trên K+1 lúc 22h từ thứ 2 đến thứ 6 không ạ? Em đang bị ghiền phim đó nên tối nào cũng chầu chực để xem, hôm nào bận không xem được thì lên mạng xem lại :))

thegioi05

Active Member

Diễn đàn giờ hội tụ nhiều chuyên gia kinh tế thế không biết.

minhduc57

Các nhà đài cạnh tranh nhau cũng tốt ,dạo này lĩnh vực truyền hình mình thấy có chuyển biến tốt lên.

ducanhct

Member

cãi nhau làm gì kệ nó đi các bác, có câu " Còn tiền phi ngựa bắn cung, hết tiền ngồi xổm cầm thun bắn ruồi " triều đại nào rồi cũng một lúc nào đó suy tàn thôi, bác nào xem bóng đá cũng thấy thế, MU, Barca còn có lúc thịnh lúc lụi vậy

ngocsonpt

Member

Diễn đàn giờ hội tụ nhiều chuyên gia kinh tế thế không biết.

Không những nhiều chuyên gia kinh tế mà rất đông đảo các chuyên gia về hoạch định chính sách kinh tế và có cả các chính trị gia nữa

Nói thật K+ bây giờ độc quyền tóm lại ngoài mất lòng dân với nhân viên phát ngôn hơi mất dậy thì cái nào cũng được(Ku Liết ngày xưa và bây giờ là Ku Anh Quân). Cũng không sợ VTC hay AVG sau này. Đài có cơ hội độc quyền những năm tới hiện giờ là Viettel. Doanh thu lợi nhuận sau thuế của Viettel năm 2013 là hơn 2 tỷ USD. Năm 2014 dự tình tăng 50%. Trích 1/10 số đó đầu tư thôi là đè bẹp K+ rồi. Viettel cũng đã có lộ trình hẳn hoi. Ra kênh QPTD ra mắt phòng thể thao. Mới Ngô Quang Tùng và cho anh này đi học để sau này quản lý mục thể thao của Viettel và còn mời một số biên tập viên và blv uy tín của VTC và VTV về làm. QPTD chẳng có bản quyền bóng đá gì mà có gần 5 blv uy tín làm việc ai cũng biết là chuẩn bị mọi thứ cho sau này. Bắt đầu những bước đầu tiên, Vieltel đã có bản quyền tất cả các trận vòng loại euro 2016.(chưa biết là có độc quyền hay không) Và câu hỏi lớn là Viettel nếu có độc quyền thì mục tiêu kinh doanh của họ ra sao???????????? Như K+ hay bình dân như cáp.

boyben2011

Well-Known Member
K+ chính là cái dịch vụ DTH của VCTV ngày trước thành lập năm 2003 chứ đâu.Nói như bác gì phân tích bên trên là đúng đó.VTV xây nên cái DTH-VCTV đó ko phải tiền thuế của dân là gì. Thằng K+ nhiễm nhiên đc hưởng cái cơ sở hạ tầng đó còn giề

Kiểu gì thì kiểu K+ cũng sẽ chết thôi có 2 kịch bản xảy ra
1.Phá sản (khó xảy ra lắm)
2.Tái cấu trúc (ngôn ngủ của nhà nước chúng ta) nói theo phương Tây là M&A:mua bán và sáp nhập.cái này 90% nó sẽ xảy ra trong tương lai thôi
Nhưng e khẳng định chắc chắn 1 điều là:VTV sớm muộn cũng phải rút vốn khỏi K+ do lỗ nhiều quá và sẽ lại giống như vụ Coca-Cola nữa chăng?

K+ có đc nh` bản quyền thể thao là do tiền của Canal+ bơm tiền vào cho chứ ko phải là tiền của VTV nên để xem bản quyền NHA 2016-2019 giá tại thị trg` VN là 50tr bảng Anh ~ 85tr$ (đây là phân tích của mấy ô BTC giải NHA đấy nhé) để xem họ có dám "xuống tiền" đc nữa ko. Vs thu nhập BQ đầu ng` của Vn là ~ 2k$/năm/ng` thì để có lãi khi bỏ ra số tiền mua BQ như vậy chắc K+ nó phải độc quyền thị trg` TH trả tiền của VN này mất =))

undpnd

Ðề: Re: Liệu K+ có là 'Vinashin' truyền hình?

K+ chính là cái dịch vụ DTH của VCTV ngày trước thành lập năm 2003 chứ đâu.Nói như bác gì phân tích bên trên là đúng đó.VTV xây nên cái DTH-VCTV đó ko phải tiền thuế của dân là gì. Thằng K+ nhiễm nhiên đc hưởng cái cơ sở hạ tầng đó còn giề

Kiểu gì thì kiểu K+ cũng sẽ chết thôi có 2 kịch bản xảy ra
1.Phá sản (khó xảy ra lắm)
2.Tái cấu trúc (ngôn ngủ của nhà nước chúng ta) nói theo phương Tây là M&A:mua bán và sáp nhập.cái này 90% nó sẽ xảy ra trong tương lai thôi
Nhưng e khẳng định chắc chắn 1 điều là:VTV sớm muộn cũng phải rút vốn khỏi K+ do lỗ nhiều quá và sẽ lại giống như vụ Coca-Cola nữa chăng?

K+ có đc nh` bản quyền thể thao là do tiền của Canal+ bơm tiền vào cho chứ ko phải là tiền của VTV nên để xem bản quyền NHA 2016-2019 giá tại thị trg` VN là 50tr bảng Anh ~ 85tr$ (đây là phân tích của mấy ô BTC giải NHA đấy nhé) để xem họ có dám "xuống tiền" đc nữa ko. Vs thu nhập BQ đầu ng` của Vn là ~ 2k$/năm/ng` thì để có lãi khi bỏ ra số tiền mua BQ như vậy chắc K+ nó phải độc quyền thị trg` TH trả tiền của VN này mất =))

Phân tích của bác là chính xác đấy, nhưng thôi, đừng đi quá xa nữa, nói hết toạc máu heo ra thì nó đụng rất nhiều bác ơi. Không sợ chi hết, nhưng chỉ sợ bị ban nick vì vi phạm NQ diễn đàn thôi. Cái vụ liên doanh này nó rất lằng nhằng, liên quan đến cả 2 quả Vinasat nữa cơ. Nói tóm lại là tình hình nó không diễn ra theo quy luật thị trường thông thường.

2. Có một số bác "tố" K+ quảng cáo, rồi sóng "bẩn" trong ngày khai mạc NHA mùa năm nay. Chắc các bác mới dùng nên không để ý chăng? K+ quảng cáo từ mùa giải năm trước rồi. Còn năm trước nữa có quảng cáo hay không thì em không rõ vì lúc đó em chưa dùng K+. Nhưng từ mùa giải năm ngoái em xem, trận nào trực tiếp cũng có quảng cáo rồi. 1 cái của Nivea Men và 1 cái Tiger Beer. Các quảng cáo này đều có câu là "Nivea Men/ Tiger Beer hân hạnh mang đến bạn giải bóng đá NHA", có thể hiểu đó là một dạng tài trợ đổi lấy quảng cáo. Nghĩa là, tôi tài trợ cho giải đầu này một số tiền nào đó, đổi lại anh K+ phải phát quảng cáo cho tôi theo điều khoản abc xyz nào đó mà 2 bên đã ký với nhau. Em thấy nó chẳng anh hưởng gì cả. Chỉ quảng cáo trước, giữa 2 hiệp và sau trận đấu. Còn trong trận đấu sóng sạch 100%. Đỡ hơn mấy ông VTVcab, đang xem bóng mà cái dòng "Vật liệu cách âm cách nhiệt Cát Tường..." cứ nhảy nhót ở dưới màn hình, quá chán =))

Em dùng K+ thì thấy sướng cái vụ không bị hành hạ bởi quảng cáo, ngoài các trận đấu bóng đá như nói ở trên thì tất cả các chương trình còn lại em xem đều không có quảng cáo. Bản thân em nghĩ K+ vẫn cố gắng giữ sóng sạch cho khách hàng và giúp khách hàng không bị làm phiền bởi quảng cáo. Bởi nói thật nhé, nếu họ muốn thu tiền quảng cáo thật sự, thì em tin chắc mấy cái quảng cáo dạng như "Điện thoại Yêu phone màn hình cực lớn, cảm ứng đa diện, chụp ảnh 8 chấm siêu nét, nghe nhạc, xem phim, chơi game cực đỉnh, giá chỉ 1,8 triệu. Nhanh tay gọi điện, mua 2 tặng 1..." xuất hiện nhan nhản rồi :)) (Cái này bác nào lắp cáp với VTC, AVG thì chắc không lạ gì, nẫu ruột luôn =))

Không ai tố K+ quảng cáo đâu bác. Cái khái niệm mất tiền mua TH thì được xem hình ảnh "sạch" là do chính K+ đưa ra mà thôi. Người dùng K+ ngày nay vẫn chủ yếu nhắm vào giá dịch vụ thôi. Đến nay, giá của nó cũng tương đối và 'tạm chấp nhận được'. Việc hạ giá thành để hút thuê bao, kèm quảng cáo cũng là cách làm phù hợp trong điều kiện hiện nay.

hungmh80

Active Member
Ðề: Re: Liệu K+ có là 'Vinashin' truyền hình?

Bác nói thế vì nhà bác điều kiện kinh tế; còn những người ở nông thôn có nhu cầu nhưng không được xem vì họ nghèo, họ không đủ tiền mà chi trả, mà nông dân đang chiếm 70% dân số VN đấy nhé. Còn tui có thừa tiền tui ko chơi k_ vì tui ghét, tiền tui để làm việc khác :D

Ghét nhể :D ......,,:D , lâu lâu ko ghé thăm box của lão đô re mon , xem bóng đá free quen rồi lên đếch để ý .

boyben2011

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Liệu K+ có là 'Vinashin' truyền hình?

Phân tích của bác là chính xác đấy, nhưng thôi, đừng đi quá xa nữa, nói hết toạc máu heo ra thì nó đụng rất nhiều bác ơi. Không sợ chi hết, nhưng chỉ sợ bị ban nick vì vi phạm NQ diễn đàn thôi. Cái vụ liên doanh này nó rất lằng nhằng, liên quan đến cả 2 quả Vinasat nữa cơ. Nói tóm lại là tình hình nó không diễn ra theo quy luật thị trường thông thường.

2 quả Vinasat bác làm e ko biết chắc,dấu hiệu tham nhũng to lù lù ra đó.Chỉ có dân thường mới ko biết thôi tại sao vinasat2 phải phóng lên vội như thế? Tại sao là cho thằng Mĩ-Locked martin làm vệ tinh bác tưởng em ko biết ak.Vệ tinh Mỹ làm là vệ tinh cùi nhất TG, Nga mới là nước làm vệ tinh ngon nhất họ còn phun Plasma lên vệ tinh để tăng tuổi thọ của vệ tinh thì bác biết là ntn đó.Chứ còn dân đc học về cái đó họ chửi chối chết ra mà ăn thua gì đâu

Chỉ có viettel là đơn vị quốc nội duy nhất có khả năng "đánh bật K+ ở BQ NHA thôi" vs luồng tiền của bọn Pháp thì K+ nó còn độc quyền dài dài.Nhiều khi chúng nó chấp nhận lỗ để làm thương hiệu đó chứ bác.Bây h cứ nhắc tới K+ là nghĩ ngay đến thể thao đó thôi!

Viettel là "biểu tượng của QG" đó giống như Mỹ có Apple hay McDonal vậy em mong các bác ủng hộ Viettel trong tương lai sẽ có nh` bản quyền các giải bóng đá hấp dẫn đang chờ các bác

nam2178

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Liệu K+ có là 'Vinashin' truyền hình?

Việc dùng dịch vụ truyền hình chẳng qua là nhằm mục đích giải trí, không phải là những mặt hàng thiết yếu liên quan đến đời sống an sinh xã hội như điện, nước, gạo, muối,... Vậy nên đừng kêu gào rằng K+ bán dịch vụ đắt quá, bà con nông dân mình còn nghèo nên không có tiền để mua.
Đọc bài của bác, tôi lại thấy giống cái kiểu trẻ con khóc lóc vòi quà, kiểu như nhà hàng kia có món cá hồi ngon nhưng đắt quá, phải hạ giá xuống để mọi người ai cũng được thưởng thức, cá hồi mà bán giá cao vậy là không công bằng. Hê hê...

Bác đúng là trọc phú không hiểu gì về cái gọi là thiết yếu. Bóng đá ko phải là món ăn tinh thần à? Tại sao bên New Zealand xem bóng đá qua truyền hình rẻ thế? bởi dân họ không đam mê, hâm mộ bóng đá. Còn dân ta nghèo, đấy là cái tội à? họ có quyền chứ! K- đã cướp đi những thú vui, đam mê đó. Còn tôi dư sức để mà xem bóng đá HD, nên tôi xem theo cách của tôi. Và tôi luôn tẩy chay và vận động mọi người tẩy chay k+ ứt :))

Bên trên