Liệu máy tính tự ráp vẫn còn kinh tế để theo đuổi?

huykjm

Member
Ðề: Liệu máy tính tự ráp vẫn còn kinh tế để theo đuổi?

Kinh nghiệm của em là : Trừ khi nhu cầu cao cấp không nói, còn nhu cầu phổ thông thì khuyến khích đầu tư vào SSD , và đường truyền internet.
Cũng tạm hài lòng với bộ máy tự build vì nhu cầu đơn giản:
Core I3 2120 dùng ổn
Ram corsair 4G Vengeance (hơi phí tiền)
SSD 120Gb (Ngon , Khởi động, copy dữ liệu ,load ứng dụng nhanh vèo vèo) Nhưng lúc nào cũng gần full
Main MSI B75 (Bình thường)
PSU Seasonic bronze 520W
Màn hình Dell U2211H (Thích nhất cái màn này)

tusontay

Huyền Thoại

Kinh nghiệm của em là : Trừ khi nhu cầu cao cấp không nói, còn nhu cầu phổ thông thì khuyến khích đầu tư vào SSD , và đường truyền internet.
Cũng tạm hài lòng với bộ máy tự build vì nhu cầu đơn giản:
Core I3 2120 dùng ổn
Ram corsair 4G Vengeance (hơi phí tiền)
SSD 120Gb (Ngon , Khởi động, copy dữ liệu ,load ứng dụng nhanh vèo vèo) Nhưng lúc nào cũng gần full
Main MSI B75 (Bình thường)
PSU Seasonic bronze 520W
Màn hình Dell U2211H (Thích nhất cái màn này)
Cấu hình của bác gần same same em. :) Em dùng:
Chip Core i3 3220 (dư dùng, vì ko xử lý nhiều thứ nặng)
DDRam III Ballistix 8Gb bus 1866 (Led Xanh + Đỏ)
SSD Adata 60Gb (với em con này là đủ dùng, cài đặt xong còn free tới 27Gb nữa)
Mainboard Gygabyte H61M DS2 DVI (con này cùi quá, đang chuẩn bị để lên con Gygabyte Z77)
PSU Kurokonoa 550W 80 Plus Platium (con này hiệu suất tới 92+ mà giá lại hạt rẻ, 850.000 VNĐ. Hàng sản suất cho thị trường Nhật, tiếc là ko phải nguồn modul)
Monitor Dell U2312HM (Em mua con này vì cái Panel IPS, tiện đợt lấy 75 cái nên lấy luôn cho mình, giá khá mềm)

Năm nay em đang tìm cách nâng cấp con tản nhiệt nước với con mainboard nữa. Cố gắng lấy thêm con HDD 3Tb là đủ, giờ HDD đỏ lòm cả nút. :D

sircuong1303

Well-Known Member

Năm nay em đang tìm cách nâng cấp con tản nhiệt nước với con mainboard nữa. Cố gắng lấy thêm con HDD 3Tb là đủ, giờ HDD đỏ lòm cả nút. :D

Lên luôn ổ 6TB đi bác, gửi bác tản nước dạng tùy chọn như hình để tham khảo .

sircuong1303

Well-Known Member

Chip B150 đó bác B150 PRO GAMING D3 Vs G1.Sniper B7 2 con này giá ngang nhau mà Giga ít cổng quá :(

Cồng usb của 2 main này e thấy gần tương đương nhau mà: Giga có 5 cổng usb, cỏn Asus có 6 cổng nếu tính cả usb 3.1 type C. Cổng xuất hình thì xêm xêm nhau, đều là 2 cổng: Giga là DVI + HMDI còn Asus là VGA + HDMI. Cổng âm thanh thì giống nhau, đều có 6 cổng. Cổng P/S 2 cho phím chuột thì Giga kém hơn Asus 1 cổng. Túm lại, e thấy Giga ít hơn Asus có 2 cổng thui mà, làm gì đến nỗi ít hơn quá nhiều đâu bác.

chien8xhn

Well-Known Member

Cồng usb của 2 main này e thấy gần tương đương nhau mà: Giga có 5 cổng usb, cỏn Asus có 6 cổng nếu tính cả usb 3.1 type C. Cổng xuất hình thì xêm xêm nhau, đều là 2 cổng: Giga là DVI + HMDI còn Asus là VGA + HDMI. Cổng âm thanh thì giống nhau, đều có 6 cổng. Cổng P/S 2 cho phím chuột thì Giga kém hơn Asus 1 cổng. Túm lại, e thấy Giga ít hơn Asus có 2 cổng thui mà, làm gì đến nỗi ít hơn quá nhiều đâu bác.

Asus nó trang bị 3.1 từ B150 rồi mà giga phải lên tận dòng z170 mới có :(

sircuong1303

Well-Known Member

Asus nó trang bị 3.1 từ B150 rồi mà giga phải lên tận dòng z170 mới có :(

Asrock H170 cũng có usb 3.1 type C rùi bác nhé, mà số cổng usb lại nhiều hơn nữa :D.

Asrock H170 Performance/D3

lequynhan

Well-Known Member

B tính làm gì với cổng lan thứ 2 thế ah? E cũng có mà ko biết xài...:D

Chắc 2 lan xài 2 đường mạng riêng biệt chăng :D.

Báo cáo các Bác, em lấy cấu hình giúp bác phần mềm để bác ấy chạy các thể loại tạp phế lù từ VPN, Router, Firewall, File Server..... thử nghiệm ấy mà. Chạy LAN cần Duplex tốt hơn... hihi!

Hôm nay chọn em GIGABYTE Z170X-UD5 rồi ạ!

Bác ấy chạy thử nghiệm xong sẽ mua SV chuyên rồi thải ra em dùng :))

mskhuyen156

Thường thì mình thấy tự ráp máy tính thì chi phí sẽ rẻ đi gấp nhiều lần so với mua dàn máy tính đã ráp sẵn, tuy nhiên nếu ham rẻ dễ mua phải các linh kiện rẻ tiền đã gần hư hoặc hết bảo hành đặc biệt là VGA và HDD

Báo cáo các Bác, em lấy cấu hình giúp bác phần mềm để bác ấy chạy các thể loại tạp phế lù từ VPN, Router, Firewall, File Server..... thử nghiệm ấy mà. Chạy LAN cần Duplex tốt hơn... hihi!

Hôm nay chọn em GIGABYTE Z170X-UD5 rồi ạ!

Bác ấy chạy thử nghiệm xong sẽ mua SV chuyên rồi thải ra em dùng :))

bác không mua luôn GIGABYTE Z170X-UD5 TH (ThunderBolt 3) thì USB 3.1 Type-C mới chạy lẹ được 40Gb/s và có HDMI 2.0 HDCP 2.2 full 4k video.

chỉ có GIGABYTE Z170X-UD5 TH dùng ThunderBolt 3 hiện tại và USB 3.1 Type-C 40Gb/s

các motherboard khác không có TH3 chạy chậm hơn

http://www.gigabyte.us/products/product-page.aspx?pid=5479#ov

Chỉnh sửa lần cuối:

lequynhan

Well-Known Member

bác không mua luôn GIGABYTE Z170X-UD5 TH (ThunderBolt 3) thì USB 3.1 Type-C mới chạy lẹ được 40Gb/s và có HDMI 2.0 HDCP 2.2 full 4k video.

chỉ có GIGABYTE Z170X-UD5 TH dùng ThunderBolt 3 hiện tại và USB 3.1 Type-C 40Gb/s

các motherboard khác không có TH3 chạy chậm hơn

Cảm ơn bác!

Cái em lần là gấp đôi 1 x RJ-45 port cái này cơ bác à! #-o

VThanhgtvt

Well-Known Member

Cấu hình của bác gần same same em. :) Em dùng:
Chip Core i3 3220 (dư dùng, vì ko xử lý nhiều thứ nặng)
DDRam III Ballistix 8Gb bus 1866 (Led Xanh + Đỏ)
SSD Adata 60Gb (với em con này là đủ dùng, cài đặt xong còn free tới 27Gb nữa)
Mainboard Gygabyte H61M DS2 DVI (con này cùi quá, đang chuẩn bị để lên con Gygabyte Z77)
PSU Kurokonoa 550W 80 Plus Platium (con này hiệu suất tới 92+ mà giá lại hạt rẻ, 850.000 VNĐ. Hàng sản suất cho thị trường Nhật, tiếc là ko phải nguồn modul)
Monitor Dell U2312HM (Em mua con này vì cái Panel IPS, tiện đợt lấy 75 cái nên lấy luôn cho mình, giá khá mềm)

A & các b thấy e dựng bộ này có gì không ổn ko ah?

i3-3225 + Fatal1ty Z77 Professional + Gskill Sniper 2x4Gb Bus 1600 + SSD Kingston 60GB+ Corsair RM Series™ RM850M + Dell Ultrasharp U2412M + LANCOOL Metal Boned K7 + Kéo 3x2TB + 3x3TB + 2x5TB

sircuong1303

Well-Known Member

i3-3225 + Fatal1ty Z77 Professional + Gskill Sniper 2x4Gb Bus 1600 + SSD Kingston 60GB+ Corsair RM Series™ RM850M + Dell Ultrasharp U2412M + LANCOOL Metal Boned K7 + Kéo 3x2TB + 3x3TB + 2x5TB

Chuẩn đét rùi, nếu bác ko chơi game thì kiếm em GTX950 về là xem 4K@60hz trên TV 4K ngon lành :).

tusontay

Huyền Thoại

Ram hơi cùi, nếu lấy 1 con 8Gb rồi sau nâng thêm 1 con nữa thì chuẩn mực. :) CÒn đâu ngon rồi. :D

VThanhgtvt

Well-Known Member

Chuẩn đét rùi, nếu bác ko chơi game thì kiếm em GTX950 về là xem 4K@60hz trên TV 4K ngon lành :).
E mới giải thoát cho con 7770... Đang tính không xài cạc nữa...:D
Ram hơi cùi, nếu lấy 1 con 8Gb rồi sau nâng thêm 1 con nữa thì chuẩn mực. :) CÒn đâu ngon rồi. :D
Main 4khe ram mà b, nhưng thấy 8gb xài nhanh quá rùi, lên chỗ làm có 4gb đã thấy khó chịu lắm rùi, thêm kit nữa về chắc lên chỗ làm hộc máu...:D

sircuong1303

Well-Known Member

E mới giải thoát cho con 7770... Đang tính không xài cạc nữa...:D

Main 4khe ram mà b, nhưng thấy 8gb xài nhanh quá rùi, lên chỗ làm có 4gb đã thấy khó chịu lắm rùi, thêm kit nữa về chắc lên chỗ làm hộc máu...:D

Ram 8GB với nhu cầu thông thường thì thoải mái, e chạy tầm 5 chương trình, 20 tab Chrome mà chả hết luôn kìa :D.

Nếu muốn chuyển về ko xài vga rời thì bác ngâm cứu nâng combo Pen G4400 Skylake tích hơp igp Intel HD 510 + main có cổng HDMI 2.0 thì xem BD iso 3D, 4K@60Hz ngon lành :).

VThanhgtvt

Well-Known Member

Ram 8GB với nhu cầu thông thường thì thoải mái, e chạy tầm 5 chương trình, 20 tab Chrome mà chả hết luôn kìa :D.

Nếu muốn chuyển về ko xài vga rời thì bác ngâm cứu nâng combo Pen G4400 Skylake tích hơp igp Intel HD 510 + main có cổng HDMI 2.0 thì xem BD iso 3D, 4K@60Hz ngon lành :).

E chạy 500tab Chrome vẫn thoài mái b ah...
Thay con G4400 này thì lại phải thay hết khối thứ đấy b nhỉ? :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

Cấu hình pc cùi trỏ của em: main h97 giga ram 32gb hdd 13hdd+1ssd cpu g3450 no vga vì em không game!

farcry222

Bất thứ cứ gì có được từ chính nỗ lực, bàn tay và khối óc của bản thân cũng đem lại cảm giác thỏa mãn mạnh mẽ cho người sử dụng :). Nhiều khi tự tay ráp một cái PC xong đến khi sử dụng cảm giác máy chạy nhanh hơn một cái PC ráp sẵn mặc dù cấu hình y chang :))

thinhsve

Well-Known Member

Các Bác cho em hỏi tầm con PC của em chạy 4K@60Hz có mượt chưa?
(Người bạn ở US gởi về cho cái VGA, nhưng chưa tới tay em nên nóng lòng hỏi trước)
- Main Giga Z87-D3HP
- CPU Intel i5-4670
- RAM Corsair 2x4GB Bus 1600
- PSU: CM 650W
- HDD: WD Black 2TB
- VGA: ZOTAC GeForce GTX 960 AMP Edition 2GB GDDR5
- TV: LG 49UB850T
- Cáp HDMI 2.0 được LG tặng kèm TV
Và hiện tại dùng phần mềm nào để xem 4K tốt.
(P/S: PC của em không chơi game vì em không mê game, chỉ mê phim và nhạc thôi.)
Cảm ơn các Bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên