Liệu máy tính tự ráp vẫn còn kinh tế để theo đuổi?

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Liệu máy tính tự ráp vẫn còn kinh tế để theo đuổi?

Bác này không hiểu ý tui tui chỉ nói khia cạnh bung máy và nếu đã lỡ hết bảo hành thi thay linh kiện khá mắc! Laptop thường sửa tại nơi bảo hành chứ không phải dem về hãng! Trên đây tui chỉ nói những điều tui suy nghĩ chứ không dạy ai khuyên ai vì đâu có lợi gì đối với cá nhân tui! tks

ASAP

Well-Known Member

Hi,

Cùng "tám" cho vui thôi mà, có gì đâu mà phải để ý từng câu từng chữ làm gì...

Nếu em có tiền cũng sẽ mua đồ về tự ráp cái PC xịn xịn cho mình, còn giờ chưa có tiền thì xài tạm máy bộ Fujitsu nè...

sircuong1303

Well-Known Member

Bác này không hiểu ý tui tui chỉ nói khia cạnh bung máy và nếu đã lỡ hết bảo hành thi thay linh kiện khá mắc! Laptop thường sửa tại nơi bảo hành chứ không phải dem về hãng! Trên đây tui chỉ nói những điều tui suy nghĩ chứ không dạy ai khuyên ai vì đâu có lợi gì đối với cá nhân tui! tks

Laptop Acer thì mình chưa dùng nên ko rõ, chứ Asus thì mình biết vì mình đang xài mẫu K55A dc hơn 3 năm rùi mà chả lỗi lầm gì, chắc do số hên :D. Hàng linh kiện điện tử thì khó để thể nói trước dc hàng nào tốt hơn hàng nào cả, chủ yếu là hên xui. Nếu bác mua dc laptop Acer tốt và xài đúng cách thì cũng chả mấy khi hỏng đâu. Lỗi mình thấy phát sinh nhiều nhất là hdd vì ng dùng toàn bê máy khi ổ cứng vẫn đang chạy. Nếu máy của bác chẳng may phải BH thì những lỗi lớn liên qua đến bo mạch, màn hình dĩ nhiên sẽ phải sửa chữa, thay thế, nên việc bị bung máy là chuyện hoàn toàn bình thường. Còn các lỗi như ram, hdd thì dĩ nhiên là đổi sang cái tương đương mà ko phải rã cả máy ra đâu ạ.

P/S: Kinh nghiệm dùng laptop của mình cũng ko có gì bí mật cả, hết hạn bảo hàn thì nên cầm ra hãng hoặc nơi bán để họ làm vệ sinh, trét lại keo tản nhiệt để máy chạy tốt hơn, mát hơn. Nếu công việc đòi hỏi di chuyển liên tục thì nên thay thế ô hdd sang ssd, đỡ việc hdd bị lỗi. Nếu chạy máy liên tục ở môi trường nhiệt độ cao hay cắm máy chạy cả ngày thì nên mua thêm đế tản nhiệt cho laptop, việc này tuyệt đối có lợi, đáng để đầu tư, đặc biệt khi bạn đang sống tại xứ nhiệt đới như ở VN.

ddthu

Nếu để chơi game mình cũng sẽ đầu tư một máy lắp ráp. Chẳng qua laptop chỉ gọn nhẹ dễ dàng di chuyển, nhưng so về giá thì thua xa máy lắp ráp

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu laptop hỏng do lỗi của mình thì gặp riêng thợ của tt bảo hành,bảo nó là mày cứ thay cho anh đi rồi báo hãng là máy hỏng main hay màn hình, nếu sau này hãng hỏi thì anh sẽ bảo hỏng đúng cái đó. Thợ mà tham và liều tý thì sẽ đồng ý, vậy cả 2 bên cùng có lợi, mỗi hãng là thiệt.

duyhdhn

Banned

tiền đầu tư mua laptop đem xây dựng máy bàn còn khỏe hơn nhiều, máy bàn chịu nhiệt tốt hơn xách tay nhiều lắm.

chien8xhn

Well-Known Member

tiền đầu tư mua laptop đem xây dựng máy bàn còn khỏe hơn nhiều, máy bàn chịu nhiệt tốt hơn xách tay nhiều lắm.

Tùy vào công việc gì chứ bác lap tính năng động còn PC thì hiệu năng :D

vhngan

Active Member

P/S: Kinh nghiệm dùng laptop của mình cũng ko có gì bí mật cả, hết hạn bảo hàn thì nên cầm ra hãng hoặc nơi bán để họ làm vệ sinh, trét lại keo tản nhiệt để máy chạy tốt hơn, mát hơn. Nếu công việc đòi hỏi di chuyển liên tục thì nên thay thế ô hdd sang ssd, đỡ việc hdd bị lỗi. Nếu chạy máy liên tục ở môi trường nhiệt độ cao hay cắm máy chạy cả ngày thì nên mua thêm đế tản nhiệt cho laptop, việc này tuyệt đối có lợi, đáng để đầu tư, đặc biệt khi bạn đang sống tại xứ nhiệt đới như ở VN.

Bác có thể cho em biết nên mua đế tản nhiệt nào cho laptop được không ạ? Em ra tiệm thấy thượng vàng hạ cám mà không biết nên chọn loại nào.

dangquocha

Active Member

Vấn đề nó không nằm ở chỗ kinh tế hay không kinh tế mà là ở chỗ đam mê , cái gì tự mình làm thì nó lý thú hơn cái làm sẵn vậy thôi , dù biết tự làm sẽ mắc và mệt hehehehe !!!!!

hai905

Member

Máy ráp chỉ có ưu điểm là được chọn linh kiện theo sở thích và nhu cầu của mình, chứ làm sao bằng máy bộ được.

Máy bộ được các hãng lớn thiết kế các linh kiện đồng bộ với nhau thì phải chạy ổn định hơn cái máy tự ráp tùm lum linh kiện chứ. Máy ráp linh kiện không tương thích gặp hoài, RAM này không chạy gắn RAM khác thì chạy, chạy được nhưng lâu lâu bị dump, ... linh kiện của các hãng nổi tiếng còn đỡ chứ mua linh kiện rẻ tiền thì điên cái đầu luôn.

Các hãng lớn họ thiết kế tối ưu các linh kiện nên chắc chắn giá sẽ hợp lý hơn máy ráp. Ví dụ đơn giản bác mua bộ nguồn công suất lớn ráp vô cái máy chỉ coi phim, nghe nhạc, office thì phí tiền. Ngoài ra, nếu máy ráp cộng thêm tiền Windows bản quyền và dịch vụ hậu mãi như máy bộ thì có khi mắc hơn luôn. Máy hư gặp bác nào không có kinh nghiệm thì mò ra linh kiện nào hư cũng vất vả, khi tìm được bệnh rồi tháo linh kiện tự đi bảo hành, không may gặp bọn tào lao nó hành cho thì mệt; mất công, mất thời gian.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Máy ráp chỉ có ưu điểm là được chọn linh kiện theo sở thích và nhu cầu của mình, chứ làm sao bằng máy bộ được.

Máy bộ được các hãng lớn thiết kế các linh kiện đồng bộ với nhau thì phải chạy ổn định hơn cái máy tự ráp tùm lum linh kiện chứ. Máy ráp linh kiện không tương thích gặp hoài, RAM này không chạy gắn RAM khác thì chạy, chạy được nhưng lâu lâu bị dump, ... linh kiện của các hãng nổi tiếng còn đỡ chứ mua linh kiện rẻ tiền thì điên cái đầu luôn.

Các hãng lớn họ thiết kế tối ưu các linh kiện nên chắc chắn giá sẽ hợp lý hơn máy ráp. Ví dụ đơn giản bác mua bộ nguồn công suất lớn ráp vô cái máy chỉ coi phim, nghe nhạc, office thì phí tiền. Ngoài ra, nếu máy ráp cộng thêm tiền Windows bản quyền và dịch vụ hậu mãi như máy bộ thì có khi mắc hơn luôn. Máy hư gặp bác nào không có kinh nghiệm thì mò ra linh kiện nào hư cũng vất vả, khi tìm được bệnh rồi tháo linh kiện tự đi bảo hành, không may gặp bọn tào lao nó hành cho thì mệt; mất công, mất thời gian.

Bằng giá tiền thì máy ráp em ăn đứt máy bộ mua của hãng và độ bền thì cũng chẳng kém gì máy hãng nhe bác. Chỗ trường học em làm mua máy bộ vứa chán vừa mau hư...bạn phán máy ráp mau hư sai bét chẳng qua bạn không biết chứ biết thì không phát biểu vây? tks

tusontay

Huyền Thoại

Bằng giá tiền thì máy ráp em ăn đứt máy bộ mua của hãng và độ bền thì cũng chẳng kém gì máy hãng nhe bác. Chỗ trường học em làm mua máy bộ vứa chán vừa mau hư...bạn phán máy ráp mau hư sai bét chẳng qua bạn không biết chứ biết thì không phát biểu vây? tks
Đồng ý với bác. Nói chung thì cũng ko thể ko thừa nhận sự ổn định của đa số máy bộ vì nó đc hãng đo ni đóng giày. Nhưng nhược điểm thì cơ số, máy bộ thường bảo hành ngắn (1 năm hay sao đó) khả năng nâng cấp, thay thế kém (mà nếu đã nâng cấp thì khác chi máy ráp đâu?) giá thành cao...
Cá nhân em coi lắp ráp & cài đặt máy tính như một nghệ sỹ vẽ tranh vậy. Em lắp máy trau chuốt từng con ốc (em sưu tầm khá nhiều ốc đồng bộ khi phá máy cũ, ốc này đc cái là hầu như ko gỉ, ko chờn gien ốc mới giờ thua xa), kiếm từng sợi cable xịn, khi cài đặt thì tinh chỉnh chuẩn nhất có thể... Khi ráp xong một cái như vậy cảm giác như làm nên một tác phẩm hoàn hảo. Sướng vô cùng. :D

sircuong1303

Well-Known Member

Đồng ý với bác. Nói chung thì cũng ko thể ko thừa nhận sự ổn định của đa số máy bộ vì nó đc hãng đo ni đóng giày. Nhưng nhược điểm thì cơ số, máy bộ thường bảo hành ngắn (1 năm hay sao đó) khả năng nâng cấp, thay thế kém (mà nếu đã nâng cấp thì khác chi máy ráp đâu?) giá thành cao...
Cá nhân em coi lắp ráp & cài đặt máy tính như một nghệ sỹ vẽ tranh vậy. Em lắp máy trau chuốt từng con ốc (em sưu tầm khá nhiều ốc đồng bộ khi phá máy cũ, ốc này đc cái là hầu như ko gỉ, ko chờn gien ốc mới giờ thua xa), kiếm từng sợi cable xịn, khi cài đặt thì tinh chỉnh chuẩn nhất có thể... Khi ráp xong một cái như vậy cảm giác như làm nên một tác phẩm hoàn hảo. Sướng vô cùng. :D

Bác phán như một nghệ sĩ thực thụ :D.

hai905

Member

Dạ cty em 10 năm qua toàn xài Dell. Bản thân em thì có kinh nghiệm 5 năm làm nghề ráp máy tính từ khi học năm 3. Ngứa nghề viết vài dòng cho vui thôi :)

thinhsve

Well-Known Member

Em thì chỉ thích tự mình chọn mua linh kiện về ráp máy, nhưng tốn tiền quá. Nếu mua cái CPU máy bộ (mới) khoảng 15-17 triệu, thì khi tự ráp giá thành CPU không thể thấp hơn 20 triệu, luôn luôn có sự phát sinh khi ráp so với dự tính ban đầu, nhưng đáng đồng tiền bỏ ra. Cùng giá tiền thì máy bộ chỉ hít khói cho máy ráp về tốc độ.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Dạ cty em 10 năm qua toàn xài Dell. Bản thân em thì có kinh nghiệm 5 năm làm nghề ráp máy tính từ khi học năm 3. Ngứa nghề viết vài dòng cho vui thôi :)

Dạ em ráp máy thời Dos 6.22 và win 3.1 chắc thời đó bác còn mặc tà lỏn chạy long nhong...công ty không ráp là đúng rồi vì mua cho gọn lẹ...chứ ráp chi mệt.

chien8xhn

Well-Known Member

Máy bộ tới lúc nó hư hay cần nâng cấp kiếm đồ chắc cũng sướng chẳng kém đâu các bác

tml3nr

Moderator

Em là fan của mainboard Intel từ năm 2000. Giờ Intel nó không làm main nữa. Bơ vơ quá chắc em phải mò sang PC Dell :(

Lucky76

Well-Known Member

Em là fan của mainboard Intel từ năm 2000. Giờ Intel nó không làm main nữa. Bơ vơ quá chắc em phải mò sang PC Dell :(
Trước mình cũng xài main Intel thấy ngon, sau đó từ thời G;P:31, 45, B85 chuyển sang Asus thấy cũng ổn. Máy bộ Dell thì khá đắt so với ráp máy, cùng cấu hình dư tiền ra làm được 1 VGA ngon lành.

tusontay

Huyền Thoại

Intel vẫn sản xuất mainboard đó bác, nhưng đâu do cam kết với các hãng khác (vì Intel cung cấp chip cho main) nên Intel ko đc bán ra thị trường lẻ, mà chỉ chạy ở mảng dự án thôi. (Nguồn tin này em ko dám khẳng định, chỉ là nghe trong lúc trà dư tửu lậu). :D

Bên trên