Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

tungbeo75

Member
Ðề: Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

theo ý e thì cả 3 đều quan trọng, nhưng e thích hình thức nên loa- am- cd. rất vui dc các bác thỉnh giáo

linhbim2000

Em nghĩ loa quan trọng hơn, sau đó Amply, CDP ít quạn trọng hơn.

tuyenlh

Member

Loa và Amp là đúng rồi. Còn CD thì tại sao lại ở đây? Có ai dám bỏ tiển ra mua CD chính gốc đâu (Thúy Nga, Asia,...) mà tính đến nó? Còn down lậu trên mạng xuống thì chất lượng vô chừng chỉ có trời mới biết ntn.

Thế giả sử nếu là đĩa gốc (đĩa thương mại các nhà SX bán ra thị trường có bản quyền) thì bác chủ thớt muốn biết ý kiến bác về vấn đề này như thế nào?

AmatuerHd

Member

Theo em cái quan trọng nhất là cái ... "đầu tiên"!

Chỉnh sửa lần cuối:

new_baby

Member

dẹp hết, chả cái nào quan trọng cả :D :D :D

kyphat

Member

Với mình thì thế này: (lưu ý công thức dưới chỉ đúng cho bộ dàn từ 50tr trở xuống, đối với dàn trên 50 củ mình chưa được trải nghiệm nhiều nên có thể công thức dưới là sai, mong được các bác bổ sung thêm cho đủ)
Loa: 43%
amp: 30%
Nguồn (DAC hoặc CDP): 20%
Dây dẫn (cả dây loa và dây tín hiệu, tầm tiền này chưa đầu tư dây nguồn rời): 7%
===========
Hiện tại thì bộ dàn của mình đang sắm theo tỷ lệ này và mình thấy ổn.
Có cần phải có số lẻ vậy không bác :D

kyphat

Member

Theo em thì tất cả những thiết bị trong dàn âm thanh đều quan trọng cả, kể cả dây nhợ và nguồn tuy nhiên, loa thì em thấy có phần nhỉnh hơn vì mỗi lần thay và nâng cấp loa thấy nó ép phê hơn những thứ còn lại, hơn nữa trên thị trường hiend loa lúc nào cũng có giá trị cao hơn.

gvnth

Active Member

Hỏi lại bác chủ câu hơi "chuyên môn" một chút: Tim, gan, phổi...cái nào quan trọng hơn?

Newbie_SG®

Well-Known Member

Thay đổi rõ rệt nhất mà người dùng cảm nhận được dễ dàng là LOA. Thay cặp loa là thấy chất âm khác liền.

Còn những thứ khác thì có thể cải thiện nhưng tương đối khó nhận ra. Trừ phi xài đầu DVD tàu khựa, ngõ ra RCA, đổi qua CDP tốt thì cũng thấy khác biệt nhiều.

Còn về ampli thì khá khó nhận biết. Thậm chí ampli karaoke mà ghép loa hay -> tiếng ra cũng rất hay...

thiennamauto

Tất cả đều không quan trọng bằng nguồn phát! Nếu không có nguồn phát thì mấy cái bác kể sẽ để làm đồ chơi\:D/. Ví dụ: không có điện thì dùng làm sao. :))

C_Pham

Well-Known Member

Còn về ampli thì khá khó nhận biết. Thậm chí ampli karaoke mà ghép loa hay -> tiếng ra cũng rất hay...

Em xin phép chưa đồng ý với quan điểm của bác. Luc mới chơi em được shop khuyến cáo ghép Rotel 1520 với Dyn x16. Sau khi nghe thử 8200M cũng ghép với x16 thì thấy khác biệt lớn đến mức em đã quyết định cho em 1520 lên đường rồi sau đó mới đi kiếm amply khác.

Còn amply KOK mà ai cũng cảm nhận rất hay với loa hay như quan điểm của bác thì em e các nhà sx amply hiend đã phá sản hết rồi.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

cá nhân em thì oánh giá nguồn phát quan trọng .

đợt này Amli KOK bán chạy khả năng sẽ cháy hàng :))

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Củ loa quan trọng nhất--->không có củ loa thì....

express_neon

Active Member

theo em hiểu ý của Bác chủ đang hỏi là trường hợp 1 dàn âm thanh bao gồm đầy đủ các yếu tố để có thể "cất tiếng" được rồi.
và bây giờ nâng cấp cái nào sẽ ảnh hưởng đến chất âm nhiều nhất.

các bác cứ nói cái nào cũng quan trọng thì thôi chứ đánh giá làm ji nữa.

theo cá nhân em nghĩ thì theo thứ tự sau :
1. Loa sẽ là thứ quan trọng nhất và ảnh hưởng nhiều nhất đến chất âm.
2. Amply. 1 cái amp chuyên nghe nhạc và 1 cái amp kok, nếu bác nghe thử sẽ có sự khác biệt đến mức thằng nào nặng tai nó cũng phát hiện ra.
3. CD. cd là thứ ít ảnh hưởng đến chất lượng nhất vì em nghĩ dù là đĩa sao chép nhưng sao chép từ bản gốc thì chất lượng ko thể phân biệt được, ở đây ko kể đến trường hợp RIP từ đĩa gốc rồi lại Burn ra đĩa khác.

Ko thấy bác chủ đề cập đến CDP. nếu có em sẽ xếp nó vào hàng thứ 3 rồi mới đến CD là hàng thứ 4.

các bác cứ gạch đá ạ :D

do_long_khach

Well-Known Member

Thực ra ko nên đưa đĩa cd vào đây, vì nếu ko nó là yếu tố quan trọng nhất. Đang nghe đĩa thường, đổi cái đĩa chuẩn audiophile vào nghe khác ngay.

kinhphuong

Well-Known Member
Mình cũng chưa rành mấy thứ này lắm như bác chủ, hóng các cao thủ chia sẻ kinh nghiệm ăn chơi để biết mà học hỏi... Đọc cm của các bác từ đầu tới giờ em không thấy sáng ra tí nào mà tối thui luôn..
Làm nhớ cái truyện " Thầy bói xem voi " hồi nhỏ đọc quá.. :-j:-j

express_neon

Active Member

Thực ra ko nên đưa đĩa cd vào đây, vì nếu ko nó là yếu tố quan trọng nhất. Đang nghe đĩa thường, đổi cái đĩa chuẩn audiophile vào nghe khác ngay.

Em thì chưa có cơ hội được nghe đĩa audiophile nên ko có ý kiến về nhận định của bác. chỉ nghe đĩa nhạc thu âm thông thường nên cảm nhận thế :)

atlantic

Member

Hmm quan trọng nhất là người nghe muốn nghe cái gì, biết mình muốn cái gì, hầu bao bao nhiêu. Từ đó mới có ý tưởng về mua sắm thiết bị. Thường thường mọi người điều lao vào mua sắm mà bỏ qua khâu chiêm nghiệm đầu tiên nên cứ loay hoay cái vòng lẩn quẩn đổi chác các bù

Bên trên